Radio Okapi. Watoto awapo wanasiasa na awapashe ingizwa katika njama za kisiasa, ndiyo masemi ya shirika GAP kwa wanasiasa wakati huu wa kampeni ya uchaguzi. Shirika hilo lenye kuandaa uhimizaji katika mpango wa kupinga utumivu wa watoto katika maandamano ya kisiasa lina makao yake mtaani wa Likale katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Vitendo vya ukosefu wa uvumilivu wa kisiasa vinaripotiwa kwa uwingi katika maeneo fulani ya mji wa Lubumbashi. Vikaratasi vya wagombea vinaondoshwa na kukatwa na vijana wa vyama visivyo vyao, hali anayoshutumu kamisa jimboni wa polisi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina uwezo wa kulisha bara lote la Afrika kupitia hektari milioni makumi nane za udongo wa kilimo. Hayo ni maoni aliyoyatamka mjini Adis Abeba nchini nchini Ethiopia, kiongozi wa mpango wa matengeneo ya sekta ya udongo wa shirika la kimataifa Oni Abita katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mamadu Mbalo. Asante kwa kuwa nasi wengi, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Watoto awapo wanasiasa na awapashwe ingizwa katika njama za kisiasa. Ndiyo masemi ya shirika GAP linalohudumia watoto kwa wanasiasa wakati huu wa kampeni ya uchaguzi. Shirika hilo linalo makao yake mtaani wa Likale katika jimbo la Kivu ya Kaskazini linaomba wakuu wa vyama vya siasa wasitumie watoto kutokana na unyonge wao, wala tena kwa hali yao ya kusitofahamu haki zao. Mwito huo ni wa Bayomba Mishiki Bams, kiongozi wa GAP kutokana na aliyochungua wakati wa vipindi vya uchaguzi vilivyopita nchini. Jueni kwamba shirika GAP linaendesha mikutano ya uhimizaji katika mpango wake wa wa kupinga utumivu wa watoto katika maandamano ya kisiasa. Upande mwingine, vitendo vya ukosefu wa uvumilivu wa kisiasa vinaripotiwa katika maeneo fulani ya mji wa Lubumbashi. Vikaratasi vya wagombea vinaondoshwa na kukatwa moja kwa moja na vijana wa vyama visivyo vyao, hali anaoshutumu kamisa jimboni wa polisi huyo anatoangalishwa kwa wanaotenda vitendo hivyo. Turudi jimboni Kivu ya Kaskazini. Shirika la haki za binadamu Redo limesema lilihesabu maoni ya ubaguzi na ya chuki ya wagombea wa moja wa ubunge mjini Butembo. Katika tangazo ya siku ya tatu shirika hilo lashutumu pia utumivu wa watoto katika kampeni ya uchaguzi. Kiongozi wake Muindo wa Sivinywa anaomba wakuu wa sheria wachungue kuhusu maoni yale na katika eneo la Mongala, tume ya taifa ya uchaguzi huru ilianda siku ya tatu mkutano wa mashauri na pande zote zenye kushiriki katika mwenendo wa sasa wa uchaguzi. Ni katika lengo ya kufikia uchaguzi utakaokubaliwa na wote na wakimya kimya, tarehe makumi mbili Disemba ijayo, alijulisha katibu mtendaji wa Seni Mongala, Norbert Mandima. Nalo pande lingine la shirika la raia linahudumia mkazo wa umoja na wademokrasia na maendeleo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati huu wa uchaguzi na baada ya uchaguzi, ndiyo swali lilozungumziwa siku ya tatu mjini Kinshasa kati ya zaidi ya wakuu makumi tatu wa mashirika yasiyo ya kiserikali. Ya mkutano ule unaandaliwa na UNAJAK katika lengo ya kuhimiza watendaji wa shirika la raia kuhusu lazima kubwa ya kazi yao wakati huu wa uchaguzi, alisema Joselin Lingisa, kiongozi wa shirika hilo UNAJAK. Hata hivyo mpango mwingine wa uhimizaji wa vijana uliendelea hii siku ya ine mjini Kalemie katika jimbo la Tanganyika. Ni mradi wa shirika American Space unaosaidiwa kifedha na ubalozi wa Marekani katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eugene Kesa kiongozi wa mpango ule pa Kalemie alionesha lazima yake katika uhimizaji wa vijana wakati huu wa uchaguzi. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina uwezo wa kulisha bara lote la Afrika kupitia hektari milioni 8 za udongo wa kilimo. Hayo ni maoni aliyoyatamka kiongozi wa mpango wa matengenezo ya sekta ya udongo wa shirika la kimataifa Oni Habita katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mamadu Mbalo. Alitamka maoni yale wakati alichukua masemi siku ya pili iliyopita mjini Adisababa inchini Ethiopia, katika mkutano wa uongozi njema wa udongo Alijulisha kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayoondosha chakula nje ya mipaka yake inapashwa patia udongo wake thamani kwa maisha bora ya wakongomani na hata kuwa suluhisho kwa matatizo ya chakula barani Afrika. <totipa> Mkusanyiko wa wanabunge wa jimbo la Ituri umesema umefadhaishwa na uharibifu mkali wa barabara namba 27 ya taifa hususan kati ya Lopa na Jina mtaani Jugu. Wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya tatu mjini Bunia, wanabunge wa jimbo la Ituri walisema hali hiyo haiwezi kubaliwa, sababu hiyo ni moja ya barabara ya lazima sana. Aidha, kutokana na hali hiyo zaidi ya magari mia moja yanazuiliwa, ya ni miongoni mwa yenye kusafirisha mafuta ya gari na vifaa vya lazima ya kwanza, hali inayopelekea kupanda sana kwa bei ya mafuta ya gari na vifaa vingi kadhaa. Wanabunge wa Ituri wanaomba wakuu wa kiserikali wa jimbo pamoja na wafanyabiashara memba wa fek wakutane haraka kwa kutafuta suluhisho kwa hali hiyo inayovinyuma vibaya dhidi ya maisha ya watu. Fuateni masemi ya kiongozi wa shirikisho hilo la wanabunge wa jimbo la Ituri, mbunge Jean Claude Draza, mbele ya mikrofoni Marcel Kizebya Mungu. La barabara iko katika hali mbaya sana, na magari kadhaa yamekwama kwenye barabara eneo ya Bunda ya Maagi. Idadi ya watu wanaotumia njia hii na wanaojitahidi kutengeneza ni wakaaji tu, kwa kuwa waendeshaji wa kiuchumi wanakusanyika kupitia muundo fake unaoshirikiana na serikali katika ngazi ya kitaifa na mikoa. Kwa hiyo, huu ndio wakati ambao serikali ya mkoa inayoongozwa na Luteni General Luboya Nkashama kuchukua hatua muhimu haraka ili kuwaalika wa kiuchumi kuongelea jambo hili. Ni kusema kwamba kuna uwezekano wa kupata suluhisho. Kwanza kabisa ni katika ngazi ya serikali ya jimbo kuhakikisha kuwa matope zimeondoka ili magari ambayo yamekwama yaweze kupita ili kufikia mji wa Bunya na kufungua mafuta na hata bidhaa yengine ya viwandani na mahitaji ya msingi. Hii ina maana kwamba tatizo ni kubwa sana. E, tujielekeze sasa kusini ya jimbo la Kivu ya kusini, ambako mvua kali ilionyesha siku ya tatu mjini Uvira ilipelekea uharibifu mkali hasa upande wa ulalo kali, mabengi mengi nawe fistongo mama ya bala. Kuna wakazi wengi ambao wanataka kuona kazi yenye kufanika kwenye barabara kuu ya Uvira ikiisha kwa upanuzi wa lami kama ilivyoaidiwa hivi majuzi na waziri wa nchi Alexis Gisaro mjini Uvira. Wakazi hawa waliweza kutazama bila msaada Alamisi iya asubuhi, na chini ya mvua ndogo, tishio la uharibifu wa daraja la Kalimabenge baada ya mvua kubwa iliyoonyesha siku hizi Jumatano. Timu ya kampuni ya Esi Eka Group ambayo ilikuwa imeshinda soko la muradi wa lami wa barabara kuu ya mji wa Uvira ilikutana na mea wa mji. Timu hii ilipewa ruhusa ya kuzindua kazi hii kati ya bandari Kalundu na Rompwe Kavimvira, ikiwa ni pamoja na Kalimabenge. Mkuu wa muradi huu Marko Rugerinyange: kujenga barabara maana yake nini? Kuko barabara, kuko mabiraro, kuko makanivo, kuko kila kitu. Maana yake mabiraro kuko yenye tutarudia ndani na tutayapanua sababu ilikuwa mita sita hivi, itakuwa mita kumi na tano. Tunaona kama tutajijenga kwa upya na itakuwa barabara mpya autoroute. Kwa wengi daraja la Kali Mabenge kwenye RN5 linakabiliwa na hatari ya kubomoka na kutenganisha sehemu ya kusini ya muji na kituo cha biashara cha Mulongwe kama hakuna kitakachofanyika kwa zarura. Na katika jimbo la Kivu ya kaskazini milio ya risasi lisikika hii siku ya ine katika mji mdogo wa Mweso unaodhibitiwa na wanamgambo wa M23 tangu siku ya tatu, ni katika usultani wa Bashali mtaani Masisi. Duru za hapo nyumbani zinaarifu kwamba hali huko ni yenye kushurutisha katika eneo hilo ambako wakaji wa moja waliobaki huko hawakupata wakati wa asubuhi mapema bahati ya kuondoka katika makao yao. Wakati huo huo, shirika la raia la Masisi linafadhaishwa na uharibifu wa hali ya kibinadamu katika mtaa huo. Taarifa ya Bernard Njangi, usomi wake Sifa Maguru. Habari kutoka huko za julisha ya kwamba waasi wa M23 wamezibiti tayari eneo nzima la Mweso hii siku ya ine, kiisha juhudi za makundi yenye silaha kujaribu kurudia siku ya tatu katika eneo hilo, nao wakafukuzwa jioni saa moja za usiku siku hiyo ya tatu kwa sasa. Kisha mchana kati hii siku ya ine, mlio wa masasi uliendelea kusikika upande wa magali magharibi ya Mweso kwenye barabara ya Kashuga. Habari zetu zajulisha ya kwamba masasi hiyo ni msako inayoendeshwa kandokando ya Mweso kwa kuwatafuta wapiganaji wa makundi yenye silaha pale Mweso. Wakaaji wa moja walikimbilia kwenye hospitali kubwa ya Mweso, wengine ndani ya makanisa, wengine walibaki wakijificha ndani ya nyumba zao, na wengine walikimbia kuelekea Pinga na Katiru. Upande mwingine, ukimya kidogo ndio ulionekana hii siku ya ine kwenye barabara ya Kausa kilolirwe katika eneo la Karenga hali ya kiutu inaendelea kuwa mbaya na kuongezeka kwa wakimbizi ambao hawana msaada wowote. Goma, sifa Maguru, radio Kapi. Hii ni radio Kapi na watangazia kutoka mji mkuu wa Kinshasa. Karibuni kusikiliza kipindi cha pili cha matangazo yetu radio Kapi. Radio Kapi. Radio Kapi. Tarehe 9 Novemba iliyopita makamu katibu mkuu wa moja Mataifa, akiwa kiongozi wa maswali ya kuzuia mizozo ya ukosefu wa chakula, alitembelea kituo cha afya cha mwirama Pakanyola katika mtaa wa Lungu, usultani wa Ngoshe. Pamoja na ujumbe wake, walitazama vyumba vyote vya kituo hicho cha afya kinachohusika na malisho ya watoto wa chini ya miaka tano, wamama wazito na wenye kunyonyesha watoto. Kiongozi wa kituo cha afya ni muuguzi mkuu Mwirama Ombeni Jean Isaac ndiye mwalikwa wetu. Alihojiwa na Jean Kasami. Jambo. Jambo sana papa journalist. Kwenu hii vizite ya leo iko na maana gani kwetu? Hii vizite ya leo iko na maana sana, kwa sababu wabayere wetu walikua kujiimprenye na situation mambo yenyee tunafanyaka hapa SK. Vraiment tunafanyaka mzuri, walikua kutazama sasa na impact fulani ya kazi ambayo tunatumika juu ya magonjwa ya malnutrition ambao iko eneo ya kwetu. Kunawaongoza wageni ambao mnamaliza kuwapokea nini na nini, njo umewaonyesha? Nimewaonyesha centre de santé kwenye wanapokelea wagonjwa, kwenye wanaandikia wagonjwa dawa kwenye wanawake wanajifungua, kwenye wanapatilia dawa. Pia nimewaonyesha fasi kwenye tunafulia, tunaendea kucho, tunatupia uchafu ya centre de sante Mweli Baneta, zone Wash. Wote wote niliwaonyesha. Nini ndio mnafanyaka hapa concretement? Concretement, wa relais comme tout le monde wanaingiaka mu village, wanadepister watoto, wakiona watoto wanakuwa na ugua, wanawapatia jeton, wanawaongoza kwenye kituo cha afya, kufika saa pale tunawapima na sisi wa mganga pokee tu confirmer kama ni wale watoto ambao wanagonjwa, eh, watoto ambao wanagonjwa, tunawaelekea sasa tunawapatia madawa ile ma ate pia au maplampinite e. Wengine tunawapatia wamama wa, wa mimba na wakun tunawapatia pia na, ma, na mabunga masesib bi, vile vyote tunawapatia zaidi. Ya watoto wadogo tunashughulikia pia wanawake wajawazito na wale wenye kunyonyesha. Tunawashirikia wote wamama wenye wa kunyonyesha na wajawazito, nao tunawadepiste mwingine na tunawapima Wanafika kusana sana tena o, tunawaangaikia, anawapatia dawa ambayo iwakinge wa, wazale watoto ambao wanakuwa na kilo ya kuongeza au watoto wakishazaliwa wasiendelee ugonjwa ile ugonjwa wakati wakinyonywa maziwa ya mama. Na wapartenere wenu kwa ile makazi yote ni wa nani na nani? Wapartenere wetu tunakuwa na pam pame, tuko na UNICEF e, tuko na FAO ndio wapatenere ka, nani kabambi lakini wale wa, awatumiki wo peke wanatumika pia na ae, wanatumika na Intersos, wanatumika na ingine maorganisation eh, maorganisation pia ambao wanasaidia kufanya kazi. Kila wamoja wako na domene de intervention yao, wala wote wana intervenire mdomene mwao nono, kila watu kuna domene de intervention yao, eh, eh, ao na intervenire juu ya malnutrition ile ugonjwa wa, ya, utapiamulo ya ugonjwa zaidi sana. Intersos wanatunza bwakenya iko ya sana, ndio kazi yao, wana tupatia mambegu fulani fulani juu tuendelee kupanda tusikose chakula huko kwetu. E, pia tunakuwa na wa avides ambao wanatumika pia na NSF wanatujengia ile mafasi ya kutumikia ile makazi ya kwenda kuese ya kunawia ya kufungia ya kutupia uchafu NCDs, vile ndio tunatumika na. Asante sana mjini na mtaani Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, zaidi ya wapasha habari kumi walitolewa mafunzo jana siku ya tatu kuhusu haki ya kimataifa ya kibinadamu ni mafunzo aliyoandaliwa na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu katika lengo ya kukaza uwezo wa waandishi wa habari kuhusu mahabari katika maeneo ya ugomvi wa silaha. Ni taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu wa Beni, Mark Marofimbo. Ni tangu miezi sita sasa wakaaji wa kijiji si kwaila Mangoko waanza kurudi makwao wakitokea Otmaber jimboni Ituri tarafani Owicha na mjini Beni. Maisha ni ngumu kwao Kwani mashamba zao zinavamiwa na maadui kama ashuhudia hapa Emeka Hambu Kitambala, mkaaji wa Mangoko. Maisha yetu inateseka sana, hatuna kazi tu ngaika, ngaika, kukije, tuna, tunaishi tu mwi hali tu ya kuangaikangaika. Watoto mingi wamendishi kukije, juu ya amani haiko. Maisha yetu tunaishi kushamba, kama kushamba kunakuwa sispe, hatuwezingia kushamba hapa kumgino zipata chakula kama ulikuwa na milfra kubesengsanju nutakula, kama kuna watoto disi weziweza kulisha watoto disi kule milfra vijana wakosa kazi na yasababisha maisha kuwa ngumu tena zaidi, kunako majamii zao, asema Majela Tembea Rukomeka, mkaaji wa Mangoko. Hali ya vijana hapa haiko nzuri sana kwa sababu hakuna usalama. Ya kwanza kungekuwa usalama kama majene wiko wikobie na wengine wanakosa kazi kazi, wanakata tu ngazi, waenda mshamba, wanakata ngazi tena, kukata ngazi ya kuishogopa ogopa juu ya hali ya usalama, njo wengine senye senye wanasema wasiende mashamba, wanashinda mgini wange wanatoka kule wakisha kata ngazi kidogo, nyita nyata pata anatumikisha ile kwa kukula. Kazi ya wataksimen hapa hapa hakuna parking, watu wote bashaka kimbia, wengine wanaenda kamata tu taksi kutoka beni, wanaenda wicha vice versa. Hakuna kazi kusema wa taksimeni watajidebule kupata kazi kwa kaaji. Ya kwanza kwanza ni usalama. Juu kukakuwa usalama vitu vyote vitaendelea mbele. Kitu ya pili ni kukrema ambulo. Unaona mtu anapata diploma hana kwenye tezi enda na diploma yake. Anashinda basi kukunya pombe, kugaragara tu. Kwenda tu kushamba. Ndio kazi nituko nayo. Kiongozi wa vijana wa kijiji siku ile Mangoko aomba kwa viongozi kujitahidi ili usalama urudi kwa maeneo huko wakaaji waishi tu kwa mlimo. Pia serikali iwape vijana kazi. Mumbere kachelewa vakaazia mgine vanateseka sana na vanalia vaongozi, na wakwenakia vaona na vengine vengine venye vikokule vakii vaona tu kukawaida kwa gizi, vanenda kona, vatu vatu vanateseka sana mabwaki zinapata vatu, mamikrobe mbalimbali zinapata vatu Mai hatuna tena ma mai tena mumugine ya mzuri. Tuko na vitu fulani fulani nye nomba munatusaidia naye kukitengeneza mgine etu. Ya kwanza kwanza iko security, ya pili iko kuangalia msaada fulani fulani, kwa mfano sawa, manyumba zote zisakanguka haku hakuna nyumba tamoya. Ya tatu kunakuwa mai haiko mumugini, kama haona maji, hotaweza kukula, hotaweza kunawa na kuishi viongozi wa asili wasema kwamba ni asilimia 60 ya wakaaji wa Sikwaila Mangoko kurudi toka mahali pa ukimbizi. Hawa waongelea shida ya ukosefu wa maji ya kunywa, vituo vya afya na hasa mashule ambazo zilibomolewa. Hata hivyo, wapongeza uwepo wa jeshi la ulinzi wanaopatikana kwa maeneo kwa ajili ya ukingo, pia usalama wa wakaaji. Beni, Mark Marufimbo, Radio Kapi. Na huo utakomesha kipindi cha habari, nasema asante kwa wote walioungana nasi kwairini.