Radio Okapi. Siku ya kimataifa dhidi ya virusi vya ukimwi ni siku ya tano hii tarehe 1 Disemba, jimboni Kivu kaskazini, ugonjwa huo umeongezeka zaidi kwa sababu ya hali ya kibinadamu iliyopo anaarifu liwali wa jimbo. Huko Maindombe, siku mbili baada ya moto kuzuka katika gala la seni tawi la Bolobo, kiongozi wa eneo anaomba hatua zichukuliwe ili kuokoa mchakato wa uchaguzi ujao. Kongamano la hali ya hewa la Umoja wa Mataifa limeanza mjini Dubai nchini Saudi Arabia. Wajumbe wanafikiria kuhusu kulipa nchi zinazojitahidi kukabiliana na hasara na uharibifu unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Hamu jambo na karibuni kwa wote. Mitaa ya afya makumi tatu na nne katika jimbo la Kivu Kaskazini zimekuwa katika hali ya kuambukizwa na virusi vya ukimwi, anaonya liwali wa jimbo hilo. Kulingana na mpango wa kitaifa wa kupambana na ukimwi na magonjwa ya zinaa Penemeles, kuna zaidi ya elfu makumi mbili na nne wanaoishi na virusi vya ukimwi katika kipindi cha tatu cha miezi mitatu ya mwaka huu, Takwimu zilizotolewa kwenye hafla tarehe 1 Disemba ya siku ya kimataifa dhidi ya virusi vya ukimwi. Mpango wa kitaifa wa kupambana na ukimwi na magonjwa ya zinaa Penemeles unaeleza kwamba kuna ongezeko la kesi kulingana na mwaka jana, ambapo kulirekodiwa kesi elfu makumi mbili mia tano makumi nane na sita ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wanaopewa matibabu hali ya mzozo wa kibinadamu huko Kivu Kaskazini inasababisha ongezeko la janga hili kulingana na wale wanaohusika na mapigano dhidi ya ugonjwa huo. Kwa viongozi wa mkoa, kuunganisha mapambano dhidi ya virusi vya ukimwi katika mwitikio wa kibinadamu kungetatua tatizo kwa njia bora na endelevu. Kwa habari hiyo hiyo kila ifikapo tarehe moja Disemba, ulimwengu unaadhimisha siku ya kimataifa ya virusi vya ukimwi. Kwa ajili hiyo vijana wa Kinshasa walizungumza kuhusu mtazamo wao wa janga hili na pia hatua zinazochukuliwa na viongozi kukabiliana nalo. Blesi Shindani Kambala na Greta Lulendo waliandaa ripoti kuhusu swala hilo. Grevise Salumu kwa usomi kwa baadhi ya watu pa Kinshasa ugonjwa huu ni wa kutisha, kwa sababu bado hakuja kuwa na dawa inayoweza kuponesha. Kwao kujilinda ndiyo njia pekee ya kuepuka ukimwi. Wengine hata hivyo wasema kwamba wameshikwa na ugonjwa huu, lakini hawana hawana uoga kuchafuliwa na hawapendi kujilinda ili wasipunguze raha, kama alivyoeleza kijana mmoja mwenye zaidi ya miaka makumi tatu ambaye tulikuta barabarani kwenye manispa ya Bandalungwa. Kwa upande wake, Andre Sukadi, mratibu wa kitaifa na mtandao wa kitaifa Msingi ya jamii ya PVV anahakikisha kuwa PNLS inaendelea bila kusitisha na mpango wake wa uhamasishaji dhidi ya ugonjwa huu na kutunza wagonjwa. Mwaka huu siku hii inasherekewa dhidi ya mada uongozi wa jumuiya, Siku ya Ukimwi Duniani. Tuzungumzie tena katika jimbo la Congo Central, ugonjwa wa ukimwi bado ni tatizo kubwa la afya ya umma pamoja na zaidi ya watu elfu tisa wanaoishi na virusi vya ukimwi. Hivi ndivyo Daktari Alema Amba, msaidizi wa mpango wa kitaifa wa kupambana na ukimwi na magonjwa ya zinaa katika Congo Central alisema hivyo. Ili kufikia malengo ya Umoja wa Mataifa ya ukimwi, programu ya kitaifa ya kupambana na ukimwi inatoa wito kwa wakazi wa Congo Central kuchunguzwa katika kituo cha uchunguzi cha karibu. Huko Maindombe, siku mbili baada ya moto kuzuka katika gala la Senii tawi la Bolobo, mji mkuu wa tarafa lenye jina hilo hilo, msimamizi wa tarafa hili Jonathan Ipoma alitangaza kufunguliwa kwa uchunguzi, lengo likiwa ni kufafanua mazingira halisi ya moto huu. Akisikitishwa na maafa haya ambayo kulingana na yeye yanahatarisha kuathiri uchaguzi ujao, anatoa wito kwa Senii kuwajibika katika ngazi kuu ya suluhu la dharura. Kumbuka kuwa kati ya vifaa vilivyoteketea kabisa kwa moto, tangazo ya Seni inasema kuwa kuna vifaa mia moja makumi sita na tatu vya kupigia kura vya kielektroniki pamoja na vifaa vingine vingi vinavyotoka kwenye mchakato wa uchaguzi uliopita. Katika tarafa la Beni, baraza la vijana la tabaka Bambuba Kisiki linakashifu vitendo visivyo vya kiungwana vya watu fulani wanaobandua picha na mabango ya wagombeaji wengine wa ubunge wa mkoa na kitaifa. Kulingana na Germain Kakule Vaturana, kiongozi wake, yeyote atakayepatikana na kitendo hicho atakamatwa na atakabiliwa na ukali wa sheria. Pia analaumu matumizi ya watoto nyakati za usiku na wagombeaji fulani kufanya kampeni katika kijiji cha Eringeti. Kiongozi huyu wa vijana anaahidi kuchukua hatua za kisheria. Germain Kakule Vaturana anazungumza kwa njia ya simu na Andre Kitenge. Tunakemea na kulaani njia hii ya kufanya mambo ya watu binafsi kwa bahati mbaya inayotumiwa na wagombea fulani katika uchaguzi ambao wako tayari na kurarua picha za wagombea wengine. Tunawakumbusha kwamba pia ni kosa ambalo linaweza kusababisha mtu kutiwa gerezani, labda awajui. Na sisi kama baraza la vijana katika kijiji cha Bambuba Kisiki tayari tuna kazi kubwa ya kuona jinsi ya kuvunja mtandao huu na atakayekamatwa atakabiliwa na ukali wa sheria, kwa sababu tutaripoti kwa waongozi wanaohusika. Huko Kivu Kusini, bei ya tiketi ya ndege kutoka Bukavu hadi Shabunda imeongezeka katika kipindi hiki cha kampeni za uchaguzi. Tiketi hii ambayo hapo awali ilikuwa na gharimu dola mia mbili makumi tano sasa ina gharimu dola mia tatu makumi tano. Angalizo lililotolewa na Anyesi Sadiki, mgombea wa jimbo wa eneo bunge la Shabunda, anathibitisha kuwa wafanyabiashara wanafanya hivyo ili waongeze kipato katika kipindi hiki wakati wagombea wanataka kuhamasisha misingi yao kwa uchaguzi ujao, jambo ambalo halifanyi kuwa rahisi kwa wagombea, haswa wanawake. Anyes Sadiki katika maneno haya yaliyochukuliwa na Rachel Kese. hii wakati ya uchaguzi watu wote wanataka kutortire wengine, hasa zaidi wakandida, wakandidati Leo hii kwa kwenda Shabunda ni kwa njia ya ndege peke yake, na ndio maana mimi mwenyewe nimeita Golgota sababu ya mateso makubwa deja. Kwa kufika Golgota ni shida, ni magumu sana. Ndiyo maana waviater wamepandisha bei ya tiketi ya avion hasa zaidi kwa wakandideti. Wamesema ya kwamba nao wanapaswa kujiretrouve. Sasa sisi kinamama, hasa zaidi kinamama ambao hawana pesa Tutafanya kampeni yetu namna gani kama tayari hatuwezi kufika kwenye mahali ambapo tutafanyizia kampeni huko mtaani Chabunda? Na wakati tena unafika Chabunda, hiyo haiyatosha, inabidi uende katika mahali na mahali, na hivi hakuna njia, hakuna barabara, unaweza hata kuchukua pikipiki piki. Watembeza pikipiki piki nao wanasema inabidi wajiretrouver wale wote, nao wanapandisha bei kuzidia kiasi. Katika jimbo la Manyema, tume ya uadilifu na upatanishi wa uchaguzi SIME Manyema inatoa wito kwa wanasiasa kuonyesha uvumilivu. Muundo huu unasema hivyo siku chache baada ya mapigano yaliyorekodiwa siku ya pili iliyopita, wakati wa kuwasili kwa mgombea urais wa jamhuri Moise Katumbi chapwe huko Kindu. Kama nilivyotanguliza wajumbe waliokutana Dubai, hii siku ya nne walikamilisha utekelezaji wa mfuko ambao unaweza saidia kulipa nchi zilizo hatarini zinazojitahidi kukabiliana na hasara na uharibifu unaosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Haya ni mafanikio makubwa katika siku ya kwanza ya kongamano la hali ya hewa la Umoja wa Mataifa mwaka huu. Habari za leo juu ya hasara na uharibifu zinatoa mwanzo mzuri wa mkutano huu wa hali ya hewa wa Umoja wa Mataifa. Serikali zote na wapatanishi lazima watumie kasi hii kufikia matokeo mazuri hapa Dubai, mkuu ahusikaye na hali ya hewa katika Umoja wa Mataifa Simo Stiel alisema katika mkutano na waandishi wa habari ambapo tangazo hilo lilitolewa. Maelezo zaidi na wewe Jean Kasami, habari ilikusanywa na Alerung. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alisalimu mpango wa kutaka kundwe fuko jipya la kufariji mataifa yaliyohasiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwake yeye ni jambo nzuri hilo la kuweka usawa kwa nchi zote kimazingira. Katibu Mkuu anaomba viongozi wote kuleta kila mmoja mchango wake unaostahili. Pesa hizo ni ombi la tangu zamani. Kutoka mataifa aliyo mbioni kujipanga kwenye mstari wa nchi zinazoendelea. Lengo ni kupiganisha ukame na mabadiliko mengine ya hali ya hewa kama vile mafuriko na maji ya mito kupanda. Kisha miaka mingi ya majadiliano, hivi sasa inchi zinazoinuka kiuchumi zimekubali kuundwe fuko hilo maalum ambao ni mkutano wa nchi wanachama wa mkataba wa mfumo wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa ulianza hii siku ya nne tarehe makumi tatu Novemba mwaka tunao, na umepangwa kuendelea hadi siku kumi na mbili Disemba. Katika Kivu Kaskazini, mamia ya familia zinaishi katika makazi ya muda katika kambi ya Shabindu Kashaka katika kata Mugunga. Hawa ni watu wapya waliokimbia makazi yao wanaokimbia mapigano kati ya makundi ya wenyeji yenye silaha na waasi wa, wa M23. Shirika la madaktari wasio na mipaka lilisambaza vifaa vya hema kwa zaidi ya familia 17 zilizohamishwa hivi karibuni katika eneo hilo wiki iliyopita, lakini mahitaji ni makubwa. MSF inaomba wahusika wengine kuja kusaidia watu hawa wapya waliokimbia makazi yao ambao pamoja na ukosefu wa makazi pia wanahitaji msaada wa chakula. Rosali Zawadi alikuwa kwenye eneo hilo siku ya pili, hii hapa ripoti yake. Mama Sifa Bonani ajaribu kujenga upya abri yake. Jirani yake amekuja kumsaidia. ili kuwakinga na mvua. Jamaa ya kijana huyu ni moja ya waliofaidia na basha toka MSF, pamoja na kushukuru, azungumzia shida zingine zinazowakumba. Tulikuwa tunalaka nje kutia mayani nje, metulibacha MSF na tupatia maji na tusaidia na tupokesha mabashe na mkeka na blanketi. Sio tunasema Mungu ashukuriwe wa waongezee tu endelee kutupigania kwa mashetu juu hapa maingambi hapa tunatisika sana. Mungu asaidie batutumia tena chakula na pia na mawese apa batu wanateseka sana batoto vrema batu watagonjwa kama batusutenire jua mawese. Baraka Kasayo mmoja wa wanamemba wa kamati ya wahami wa kempi hii anaomba pia usalama ugaramiwe. Humu tuna wakimbizi ambao wanateseka, wamefika, wamekimbia kichanga hanika, wamekimbia makombo kausa nyamitaba, wamefika hapa hawana hata senti moja kununua chakula. na problem zinakuwa tu za kabambi. Wakimbizi yetu wametoka kwenye matatizo ya vita, wasifike tena kwenye matatizo ya vita ndani ya kembi yetu. Shirika MSF inajitahidi kujibu kwa hitaji za wahami hawa, ila shida zao ni nyingi, ndio maana viongozi wake wanatoa wito kwa mashirika zingine za kiutu kuwajia msaada wahami hawa. Goma, Rosaliza Wadi, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari, jioni njema na wikend njema kwenu, kwa herini.