Oh, jeshi la kikanda la EAC limeanza kuondoka mashariki mwa Kongo tangu jana Jumapili. Ni kwa uamuzi wa serikali ya Kongo iliyoomba kuondoka kwa jeshi hilo tarehe 8 Disemba ijayo. Kampeni ya uchaguzi wa washauri wa manispa inaanza siku ya kwanza hii katika miji mikuu ya majimbo na jiji la Kishasa pekee inaarifu seni. Barabara Popokabaka Kasongolunda imekatika jimboni Kwango, matokeo ni kwamba bei ya mafuta ya gari imepanda katika eneo. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Habari kamili kama nilivyotanguliza hapo awali, huko Kivu Kaskazini kuondolewa kwa kikosi cha kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kulianza hii Jumapili. Kikosi cha kwanza cha zaidi ya askari jeshi mia moja kiliondoka Goma mapema Jumapili hii asubuhi kuelekea Nairobi. Kujiondoa huku kunatokana na uamzi wa serikali ya Congo kutoongeza mamlaka ya kikosi hiki kinachoshutumiwa kutofanya kazi vizuri katika misheni nchini DRC tangu mwaka mmoja sasa. Lengo lao lilikuwa kudhibiti maeneo yaliyochukuliwa na waasi wa M23. Askari jeshi hao wa AC wakishutumiwa na raia kuishi pamoja na waasi. Serikali ya Congo iliwapa wanajeshi hao wakikanda hadi tarehe 8 Disemba kuondoka katika ardhi ya Congo. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, huko Goma, Karitas ilitoa msaada wa kifedha wiki jana kwa wanawake na wasichana makumi tano wakimbizi wa vita wanaoishi katika mazingira magumu katika kambi ya Rusayo. Pesa hizi za dola za Kimarekani mia mbili kwa kila mwanamke zinalenga kuwezesha upatikanaji wao wa huduma na kupunguza hatari za unyanyasaji wa kijinsia. Hii ni sehemu ya mradi wa huduma ya afya ya ngono na uzazi na kuzuia ukatili Mradi unaofadhiliwa na shirika la umoja wa mataifa la raia. Je, walengwa wanapanga kutumiaje usaidizi huu? Baadhi ya wanawake waliokimbia makazi yao wanajibu katika ripoti hii ya Rosali Zawadi. Wanawake wa hami waliopokea msaada huu wanalenga kubadili maisha yao. Ni kama mama huyu aliyekimbia vita toka mtaa wa Kiwamasisi. Kwa leo hii msaada yenyewe Karitas imetupatia ndachuruza bunga na maharagi Na, baku ba na ba ku premiere mimi nabauzia manguo na viatu kwa msaba na soma bien. Mama mwingine huyu ni mzaliwa wa Busanza mtaani Ruchuru, akiwa mjane alikuwa akiendesha uchuhuzi mdogo uhamishoni, hivi anapanga kuzidisha uchuhuzi wake. Nilikuwa nenda mimi na rangura kalanga, mimi natembeza na negisi, zile yatima zangu zitasogea yulu mole 200 dollars, pale inanisaidia kunyanyongezea. Nilikuwa na rangura kubaseme na mimi nenda twala saki Moja wa viongozi wa Caritas Goma Padri Tusense Hutuke alisema Caritas itaendelea kuwasindikiza kimashauri ili wazifikie mipango zao. Goma Rosali Zawadi, Redio Kapi. Tujielekeze jimboni Turi ambako shughuli za kilimo na kiuchumi zimerejea kwa kawaida, katika kituo cha biashara cha Kobu na katika maeneo ya pembezoni katika tarafa la Jugo, kulingana na watendaji wa mashirika ya kiraia katika eneo Haya ni matokeo ya utulivu unaoonekana katika eneo hili tangu mwezi Septemba iliyopita. Waendeshaji uchumi wanafanya shughuli zao kwa uhuru na wakulima wameanza tena shughuli za mashambani. Hata hivyo, jumuiya za pahali zinasikitishwa na kucheleweshwa kwa mpango wa kupokonya silaha, uondoaji, uokoaji na uimarishaji wa jamii kwa lengo la kuimarisha amani hii Maelezo na Jean-Claude Lokidile. Umepita zaidi ya miezi mmoja tangu shughuli za kibiashara kuanza tena katika soko la Kobu. Wafanya biashara kutoka maeneo kadhaa kama vile Bunya, Igabari ya Kilo na Mungwalo hujirekeza huko. Hii unaruhusu wasafirishaji kusambaza kwenye kituo hiki bidhaa mbalimbali. Wengine huenda huko kununua bidhaa. Hunena Germain Lombuni akiwa kiongozi wa jumuiya ya ya kiraia ya Kobu, mwenye kuhakikisha kuwa utulivu umeonekana katika jiji Kobu hata katika maeneo mengine ni mchango wa wanajamii na hata la jeshi. Bidhaa za vyakula kutoka Atute, Jundi, Guti, Sangi na Tubinza zimejaa katika masoko, lakini bei bado liko juu kulingana na Lan, mkazi mwingine wa eneo hilo. Ni kinyume ya ukosefu wa usalama ulioko siku zimepita, hali ambalo haikuruhusu wakulima kuendesha shughuli za kilimo. Hii imethiri baadhi ya bidhaa za chakula ikiwemo mihogo ambayo uzalishaji wake unashuka. Ndiyo maana leo bei ya unga ya mihogo imepanda sokoni kubu toka Bunya. Mimi naitwa Jean Claude Luki de la Radio Kapi. Kampeni za uchaguzi wa washauri wa manispa inaanza siku ya kwanza hii tarehe 4 Disemba mwaka tunao katika miji mikuu ya majimbo na katika manispa makumi mbili na nne za jiji la Kinshasa pekee itamalizika siku ya kwanza tarehe kumi na nane Disemba mwaka tunao na saa sita usiku saa za nyumbani inatangaza Senii katika tangazo yake iliyotangazwa siku ya sita. Kituo cha uchaguzi kinasema kuwa ni vyama vya kisiasa, vikundi vya kisiasa na wagombeaji huru pekee au wajumbe wao ndio wameruhusiwa kuandaa mikutano ya uchaguzi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunarejea na haswa katika manispa Mulekera huko Beni, ambapo watu wanaobomoa picha au sanamu za wagombeaji wa uchaguzi ujao sasa wako kwenye macho ya vyombo vya usalama. Onyo hilo lilitolewa siku ya sita tarehe mbili Disemba mwaka tunao na kiongozi wa manispa hiyo katika jiji la Beni. Ni baada ya kupokea malalamiko mengi, ambapo kamishna mkuu Diedonengongo Mayanga alisema alichukua uamzi huu Kwake wagombea, lazima waelimishe wanaharakati wao juu ya tabia ya kuonyesha wakati wa vipindi vya uchaguzi ili kuepusha migogoro yoyote. Kamishna mwandamizi jedonengo Ngoma mayanga akifafanua jambo kwenye kipaza sauti cha Entre Kitenge. Kuanza kurarua picha za wagombeaji fulani ni jambo la kusikitisha. Ushauri lazima utolewe katika ngazi mbili, na kwanza kabisa kwa wagombea na wanamemba wao. Wagombea lazima waelimishe wanamemba wao ipasavyo juu ya tabia wanayopaswa kuonyesha katika kipindi hiki uchaguzi. Ni ushindani, yeyote atakayechaguliwa na wananchi atapita. Kwa hivyo usiendelee, na kuanza kurarua picha siyo nzuri. Tunakwenda kuwaomba wagombea waelemishe kwanza wanamemba wao, wawe na tabia nzuri, waache kurarua picha za watu wengine. Kwa upande wa wanamemba, tutatumia sheria wakiendelea kufanya hivi. Kwa vyovyote vile, mashirika za serikali zetu zipo kazini. Kwa yeyote atakayekutwa akifanya uchafu huo, polisi watalisimamia na hata kukamatwa, hata kuadhibiwa na kuhukumiwa niangalisho kwa sababu tuko katika kipindi nyeti, kipindi cha misukosuko na tumejiandaa kabisa. Kwa hiyo huko Kwango, mji wa Kasongolunda umetengwa na sehemu ingine yote jimboni na hata na mji wa Kinshasa. Sababu ni kwamba barabara inayounganisha eneo hilo na Popokabaka imekatika vipande viwili, kutokana na mvua zilizonyesha hivi karibuni katika mkoa huu. Madhara yake, uhaba na kupanda kwa bei za bidhaa nyingi vinarekodiwa katika soko la Kasongolunda. Kwa mfano, lita moja ya mafuta ya gari imeongezeka kutoka franga elfu tano hadi elfu nane Ni mfumo wa mashauriano wa mkoa wa vyama vya kiraia vya Kwango ambao unaelezea hofu yake kuhusu hali hiyo. Maelezo na Irene Mboma Luzolo, usomi wa Pole Munanga. Kulingana na mfumo wa mashauriano wa mkoa wa mashirika ya kiraia ya, ya Kwango. Hii ni barabara ya manufaa ya mkoa ambayo inaunganisha jiji la Kasongolunda na lile la Popokabaka katika jimbo la Kwango, urefu wa kilomita 135. Barabara hii imekatika kabisa kati ya Mwela Mbwandu na Mowonga, karibu kilomita 15 na Kasongolunda. Kwa sasa zaidi ya magari makumi tatu haziwe ezi kupita kwa pande zote mbili, anaeleza makamu wa kiongozi wa muundo huu Semforien Kwengo. Anaongeza kuwa hali hii imesababisha ukosefu wa mafuta ya taa katika jiji la Kasongolunda. Akikabiliwa na hali hii, Semforien Kwengo anaomba serikali kuchukua hatua zinazohitajika ili barabara hii itengenezwe. Habari kuhusu mkutano wa Umoja wa Umoja wa Mataifa juu ya hali ya hali ya hewa COP jamhuri ya kidemokrasia ya congo itafaidika na msaada wa yuro milioni makumi sita congo brazaville itapewa yuro milioni makumi tano na nchi ya papuazi itafaidika na yuro milioni mia moja kulinda misitu yao tangazo hili lilitolewa siku ya sita tarehe mbili disemba mjini dubai na rais wa ufaransa wakati wa hotuba yake kulingana na emmanuel macron Lazima tuunge mkono nchi hizi ambazo zinahifadhi mifumo yao ya ikolojia na ni haraka kuweka pesa katika aina hizi za programu, anaongeza. Huko Kivu Kusini, INS, taasisi ya kitaifa ya takwimu, pamoja na wizara ya mipango ya mkoa, zinatuma wachunguzi vijana kwenye uwanja kukusanya habari za afya na raia. Wasichana na wavulana hawa wadogo wametawanyika katika maeneo tofauti ya vijijini na mijini. Habari hizo watakazokusanya zitaruhusu wizara ya mipango kujua idadi ya raia na magonjwa ya mara kwa mara katika maeneo yanayolengwa. Jean Kasami anatupa maelezo. Vijana wenye kuhusika wanafikia angalau makumi mbili walichukuliwa kati ya wale zaidi ya makumi tatu waliopewa mafunzo katika mji wa Goma. Wadhaifu waliwekwa kando na wale machachari, wakatumwa siku ya tano tarehe moja Disemba kwenda kufanya kazi. Gabriel Kiomba alifuatilia mafunzo yao kwa karibu. Kazi ya kwanza ilikuwa kuforme kutayarisha bale watatumika ku kazi ya collect ya madone, na kisha ni kufuatilia kama collect inafanizika vile tulijifunza. Vijana hao, wasichana na wavulana, wanapanga namna gani kuendesha uchunguzi mahali kule wanaenda tumikia. Kitoga Erike, mmoja wao, tunaenda kutafuta ma information mbalimbali mu domaine ya afya na mu domaine ya population. Tutaingia mu manyumba, tunaongea na wenye manyumba, wazazi, batoto baababa, mbalevotutongea navo juu ya kupata madone ne tawezesha serikali ku ameliorer service ya santé. Tunapewa muda wa siku 45 jours, ndio tutafanya tunawazieta tosha, tuanze kwanza kazi. Waziri wa mipango katika jimbo la Kivu ya Kusini, Daktari Mbale wa Kilongo, ndiye aliwapa kibali cha kwenda kufanya kazi. Ni tangu wakati mingi atufanya resenseme ndani ya nchi na sasa kunakuwa shida mbalimbali mbali, na ni hivi tunatuma hawa vijana waende kutera kuangalia. Wakati wanamaliza tutakuwa na informasio ya zaidi kujua watoto ngapi wanapima kilo fulani tangu zero mpaka 4 Watu ambao wanagonjwa wana magonjwa fulani, malaria namna gani wanatumikisha mustikere, na wengine ambao wanagonjwa diabete hata ukimwi. Iyo yote watafanya kwenye terrain, itatupatia information ya, ya zaidi na tatu permettre sie kama guvernema kujua namna gani kuintervenir omomaoporte. Kazi hizo hizo zaendeshwa pia katika majimbo mengine, Kivu ya kaskazini, Maniema na Ituri. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Naam. Ni hapo tunafika mwisho wa habari za asubuhi ya leo. Siku njema kwenu na kwaherini.