Oh, karibu watu kumi waliuawa katika usiku wa kuamkia Jumapili na wazaniwa kuwa wanamgambo wa Kodeko huko Kwero, kijiji kilicho kwenye mpaka kati ya tarafa la Jubu na lile la Mahagi huko Ituri. Wagombea urais wa uchaguzi ujao nchini Kongo wanaendelea na kampeni zao kwa sasa wamoja wako mashariki na wengine magharibi mwa nchi. Jimboni Ituri, watu watano walijeruhiwa vibaya katika maporomoko ya udongo siku ya Jumapili katika eneo la uchimbaji madini Pamungwalu katika tarafa la Djugu. Hamu jambo na karibuni kwa wote karibu. Watu kumi waliuawa katika usiku wa siku ya sita kwa mkia Jumapili na watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Kodeko huko Kwero, kijiji kilicho kwenye mpaka kati ya tarafa la Jugu na lile la Mahagi. Kulingana na vyanzo vya pahali, watu wanne walijeruhiwa na wengine kuchukuliwa mateka, wakati wa uvamizi wa washambuliaji hao. Hawa walipora pia mali kadhaa za raia. Wa Ezekiel Muzalia. Kulingana na duru za kufanana, wakaaji wa kwero na wa vijiji jirani kama vile pigwa na nzonzo walishtuka wakiwa katika usingizi na waasi wale, ilikuwa ni hali ya ekaeka eka. Wakaaji wa moja walikimbia na kuacha vitu vyao vyote ambavyo viliporwa na waasi wale. Wakaaji wa moja waliuawa wakiwa ndani ya nyumba zao kupitia upanga. Mwanasiasa mmoja anatokeza matokeo ya watu kumi kufariki ambao mili zao zilipelekwa muguma ndawe na kalingwa. Watu hao wenye kushika silaha walipora pia mali nyingi za raia, tukitaja bidhaa zao zenye zilikuwa ndani ya duka, mifugo zao, kondoo, mbuzi na hata kuku. Wakaaji wengine walitumikishwa kwa ajili ya kupeleka vyombo vilivyoibwa. Wanamgambo wale inawezekana walitokea katika kijiji jirani cha Agbesi. Wakuu wa mahali wanashutumu idadi ndogo ya waaskari wa FRDC ndani ya vijiji vyenye kuwa kando na ziwa, jambo ambalo linatuma wanamgambo wale kuandaa maovu haya. Nikiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini jeshi la kanda ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC limekuwa katika operesheni kamili ya kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu siku mbili sasa. Wa kwanza kuondoka ni karibu wanajeshi mia tatu kutoka kikosi cha Kenya. Waliondoka DRC hii Jumapili kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Goma baada ya mwaka mmoja wa kutumwa. Hadi sasa hakuna tamko lolote ambalo limetolewa kwa vikosi vingine vitatu vya ACRF. Rosali Zawadi kwa maelezo. Kuondoka huku kunatokana na kusudio lililochukuliwa katika mkutano wa marais wa nchi za EAC tarehe 2 Novemba, pa Arusha nchini Tanzania, ndivyo ilitangaza EACRF kwenye mtandao X. Ni pia ombi la nchi ya Kongo ya kutopatia vikosi vya EAC mamlaka mapya, itimiapo tarehe 8 Disemba. Hadi sasa hata hivyo, hakuna mawasiliano yoyote ambayo yamefanywa na viongozi wa jimbo kuhusu vikosi vingine vya EAC ikiwa ni pamoja na askari toka Burundi waliokuwa wakimiliki eneo la Masisi, wale wa Sudan Kusini waliotumwa pamoja na wakenya katika mtaa wa Nyiragongo, maeneo za Rumangabo na Tongo, pia waganda wanaopatikana Bunagana, Huchuru na Kiwanja, kulingana na maelezo kutoka makao makuu ya EACRF. Kuondoka kwao kutafanyika hatua kwa hatua, wakianzia kwa vitengo visivyo vya lazima. Kumbuka kwamba isipokuwa kikosi cha Burundi, vikosi vingine vyote vya EAC vilikuwa vikifanya kazi katika maeneo yanayokaliwa na waasi wa M23 pekee. Goma, Rosalie Zawadi, Redio Okapi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia, utulivu mdogo unaonekana kwa saa za baada ya saa sita mchana ya siku ya kwanza hii, karibu na Sake na Mushaki katika tarafa la Masisi. Hii ni baada ya mapambano makali ambayo yalifanyika mapema siku ya kwanza hii kati ya jeshi la FARDC na makundi yenye silaha dhidi ya waasi wa M23 katika vijiji vilivyo karibu na miji hiyo miwili. Kulingana na vyanzo kadhaa vya ndani, moto wa silaha nzito nzito na nyepesi unapungua kwa nguvu, walakini mapigano haya yanazidisha ukimbizi wa raia katika eneo hilo. Kampeni za uchaguzi zinaendelea wiki mbili baada ya kuzinduliwa. Moisi Katumbi alifanya mkutano wake Jumapili huko Mbandaka. Adolfe Muzito aliwasili Chikapa tangu hii Jumapili jioni na Marte Fayulu aliwasili Jumapili hiyo hiyo huko Kalemi, wakati Felix Chisekedi alisimamisha kambeni yake kwa siku tatu kwa sababu ya kifo cha baadhi ya Wakongo wakati wa mkutano wake siku ya tano. Andre Masalu alizindua kampeni yake hii Jumapili huko Boma. Maelezo na Jack Mukongole. Mbele ya wakaji wa Mbandaka, Moise Katumbi aliahidi kupunguza mtindo wa maisha ya viongozi ya juu ya serikali, akiondoa kabisa nafasi ya mke wa rais na ofisi ya kiraia ya mkuu wa nchi ili kutoa mishahara mizuri kwa walimu, jeshi na polisi. Tena alijionyesha kama mutu wa vitendo na sio wa mambo ya kuaga, na ni tayari kuwaokoa raia hasa wa jimbo la Equateur, kwa mfano ukarabati wa barabara, umeme na maji, pamoja na kazi kwa vijana ni miongo gni mwa vipaumbele vyake. Kwa upande wake, Adolfe Muzito aliwaomba wakaaji wa Chikapa kumwamini kwa sababu akiisha chaguliwa kama mkuu wa nchi atatoa suluhisho kwa matatizo zote yanayowakabili Wakongomani. Ngambo yake, Martin Fayulu aliahidi kuongeza malipo ya wanajeshi iwapo atachaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kwa upande wake, Andre Massalu Anedu aliwaahidi wakaaji wa Goma kufanya na umma kuwa wa kisasa kukuza kilimo ufugo na uvuvi ili kujieneza kwa chakula katika jimbo la Manyema. Wikendi hii wanasiasa na mashirika ya kiraia walihamasishwa kuhusu utamaduni wa kidemokrasia na mabadilishano ya kisiasa. Ni katika mafunzo iliyoandaliwa na Umoja wa Wanawake Mashujaa na shirika la Conje Maniema, chini ya uwezeshaji wa Profesa Kasimir Ngumbi Kitete, daktari huyu katika sayansi ya siasa na utawala, aliwakumbusha washiriki mtazamo wa kuchukua katika kipindi hiki cha uchaguzi. Jimboni Ituri ambako tunarejea, watu watano walijeruhiwa vibaya katika maporomoko ya udongo siku ya Jumapili katika eneo la uchimbaji madini liitwalo 7 huko Nzebi katika tarafa la Jugu. Kulingana na Jean Pierre Bikilisende, kiongozi wa manispa hiyo, watu hao walionusurika waliondolewa na wenzao chini ya udongo ulioporomoka wakiwa katika hali mbaya, kisha wakapelekwa kwenye hospitali kuu ya Mungwalu. Jean Pierre Bikilisende anaomba wachimbaji dhahabu kwa mikono kuwa macho kwa kuweka njia za kuzuia katika kipindi hiki cha mvua. Jimboni Kivu Kusini kulizinduliwa siku ya sita iliyopita tarehe mbili Disemba, kazi za ukarabati katika barabara ya kitaifa namba mbili Bukavu Mwenga. Kazi hizo zinafanywa na ofisi ya barabara kwa ufadhili wa Foner. Jamii za pahali za Mwenga zimefurahishwa na swala hilo kwa barabara hii ya manufaa ya kiuchumi mengi na Jean Kasami katika ripoti ya Emmanuel la Mejiwa Kabedi. Serikali ya jimbo la Kivu ya kusini ndiyo ilianzisha kazi kuanzia Tubimbi mtani wa Lungu. Shirika la kazi za barabara, ofisi de rute, ndilo la husika. Kazi zinahusu kuziba kwanza shimo kubwa kubwa ili kurahisisha usafirishaji wa magari. Mwami wa eneo la asili la Basile huko Mwenga, Kalenga Riziki anarizika ni habari ya fura. Tuna fura na tunashukuru pia kuona gisi malalamiko ya watoto ya Mwenga antuka, wote tuliungana pamoja juu ya kuonesha wakubwa hali ya barabara ni vibaya sana, na tunashukuru kama kuona gisi leo tunapata sululisho kuii shida nye likuwana tusumbua, na inatokea kwa baba rais, shida ni wakati ne barabara Leo hii maisha ilikusha kuwa mbovu, kuona gisi barabara nayo haikukuwa tena, na tunawazia kama kupitia hii kazi yenye wanaandisha leo, tunawazia kama kesho kesho yake kesho maisha itakuwa vizuri kidogo kushindia leo gisi tuko. Siku izi magari mengi yanazama sehemu kati ya Bwahungu na Kasika, ajali zaripotiwa kila leo. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi <mulia> Huko Kivu kusini INS, taasisi ya kitaifa ya takwimu pamoja na wizara ya mipango ya mkoa zinatuma wachunguzi vijana kwenye uwanja kukusanya habari za afya na raia. Wasichana na wavulana hawa wadogo wametawanyika katika maeneo tofauti ya vijijini na mijini. Habari hizo watakazokusanya zitaruhusu wizara ya mipango kujua idadi ya raia na magonjwa ya mara kwa mara katika maeneo yanayolengwa. Jean Kasami anatupa maelezo. Vijana wenye kuhusika wanafikia angalau makumi mbili, walichukuliwa kati ya wale zaidi ya makumi tatu waliopewa mafunzo katika mji wa Goma. Wadhaifu waliwekwa kando na wale machachari, wakatumwa siku ya tano, tarehe moja Disemba kwenda kufanya kazi. Gabriele Kiomba alifuatilia mafunzo yao kwa karibu. Kazi ya kwanza ilikuwa kuforme, kutayarisha bali watatumika ku kazi ya collect ya madone, na kisha ni kufuatilia kama collect inafanizika vile tulijifunza. Vijana hao wasichana na wavulana wanapanga namna gani kuendesha uchunguzi mahali kule wanaenda tumikia Kitoga Erike, mmoja wao: ankete hii y... kulikuwa parti mbili mu formation ya ankete nye tulifanya Goma, sisi wa kutoka Sud Kivu Nord Kivu, Ituri na Maniema. kulikuwa bitabu mbalimbali ya domaine ya sante na population haikuwa fasil, ilikuwa ankete ya nguvu kabisa. Tunaenda kutafuta ma information mbalimbali mu domene ya afya na mu domene ya population. Tutaingia mu nyumba, tunaongea na wenye manyumba, wazazi, batoto, bababa bale, tutaongea navo ju ya kupata madonee tawezesha serikali ku ameliorer service ya santé mu république mzima. Tunapewa muda wa siku 45 jours ndio tutafanya Tuna Tuanze kazi. Waziri wa mipango katika jimbo la Kivu ya Kusini Daktari Mbale wa Kilongo ndiye aliwapa kibali cha kwenda kufanya kazi. Ni tangu wakati mingi atufanya recensement ndani ya, ya nchi na sasa kuna kuwa shida mbalimbali mbali, na ni hivi tunatuma a wa vijana waende kutera kuangalia, na tutajua wakati wanamaliza tutakuwa na information ya zaidi kujua watoto wana, watoto ngapi wanapima kilo fulani tangu Zero mpaka 4 watu ambao wanagonjwa wana, wana magonjwa fulani, malaria namna gani wanatumikisha mustiker, na wengine ambao wanagonjwa diabete, hata ukimwi. Hiyo yote watafanya kwenye terrain, itatupatia information ya zaidi, na tatu permettre si kama guvernema kujua namna gani kuintervenir au moment oporte. Kazi hizo hizo zaendeshwa pia katika majimbo mengine Kivu ya Kaskazini, Maniema na Ituri. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.