Radio Okapi.? Oh, copy. Jimboni kivu ya kaskazini ni leo hii siku ya tano ndiyo mpango wa kuondoka kwa wanajeshi wa EAC unaanza na utaendelea hadi tarehe saba mwezi wa kwanza mwaka ujao Wagombea wengi kwa ubunge majimbo na kitaifa wanasema wanakabiliwa na matatizo makubwa ya kufanya kampeni. Wanadai kuwa hawajapokea fedha kutoka kwa vyama vyao kufadhili kampeni zao. Kwa karibu wiki mbili mafuriko yamekuwa yakiendelea katika maeneo kadhaa huko jimboni kubwa ya Ekwater. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Haujambo Shulingala. Hamjambo wapendwa, hamjambo wasikilizaji wa Radio Okapi, radio ya amani, uchambuzi wa habari jimboni Kivu Kaskazini. Mpango wa kuondoka kwa wanajeshi wa EAC unaanza leo siku ya tano, na utaendelea hadi tarehe saba mwezi wa kwanza mwaka ujao. Huu ndio mpango uliokubaliwa na wakuu wa majeshi na viongozi wa vikosi vya ulinzi vya jumuiya ya Afrika Mashariki mjini Arusha huko Tanzania siku ya tatu. Mkutano huu ulipanga mipango yote ya kuondoka katika awamu tatu, ili kuruhusu kuondoka kwa askari na vifaa vyao tubaki tu katika jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Hali ni mbaya leo hii katika eneo la Kalonge Bihambwe, mtaani Masisi, ni kuelekea magharibi mwa mji wa Mushaki unaokaliwa tangu jana na waasi wa M23. Duru mbalimbali zinazungumza kuhusu milio ya risasi katika eneo hili, pia wanaripoti kwamba kunakuwa watu wengi wanaokimbia harakati hii ya waasi. Ebu tujielekeze jimboni Tanganyika huku ambako usalama na utulivu unaonekana katika mtaa wa Nyunzu. Barabara zote sasa zinapitika na jamii zote zinaishi kwa maelewano. Niliwali makamu wa jimbo hilo ndiyo alisema haya jana, siku ya ine 4 kwa waandishi wa habari huko Kalemi. Anayerejea kutoka mtaa huo anasema alikutanisha jamii hizo mbili pamoja na kuwaomba kuishi pamoja. Ferdinand Masamba wa Masamba yuko kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Nilipochukua madaraka, niliwakaribisha mashuhuri wa Nyunzu, nikawaambia kuwa njia zote za kuingia hazipitiki na niliwaahidi kuwa kama siwezi kufungua barabara na kurejesha usalama naenda kujiuzulu. Na mshukuru Mungu, hakuna tena ukosefu wa usalama. Hali hii ilisababishwa na watu wale wanatuma wengine kwa kuleta mzozo. Niliingia kwenye siasa ili kushawishi jamii na kuzionyesha kuwa jamii zote ni sawa, iwe za Bantu au Pigme, yaani watu wote weko pamoja. Leo nakwambia ukitoka Nyunzu, kuna barabara inaenda Kabea Mkena, Kalima Mpanda Kankwala hadi Kampulu unafika Lambokatenga katika eneo la Kalemi na unarudi kutoka kilomita makumi saba na tano hapa Mapanda pale Nyunzu unaenda Lwizi unapitia barabara ya Manono, hata saa sita ya usiku utasafiri bila tatizo za uchaguzi Wagombea wengi kwa ubunge majimbo na kitaifa, wanasema wanakabiliwa na matatizo makubwa ya kufanya kampeni. Wanadai kuwa hawajapokea fedha kutoka kwa vyama vyao kufadhili kampeni zao. Mbali na hayo, ni shida nyingine kama vile kutokuweza kufika katika maeneo mengine kutokana na ubovu wa barabara na ukosefu wa usalama unaohusishwa na uwepo wa watu wenye kumiliki silaha. Matokeo ni kwamba baadhi ya wagombea wameamua kuacha kugombea siku kumi na mbili kabla ya uchaguzi na huko jimboni Kiva Kaskazini, jumuiya ya kiraia ya Beni ilizindua jana siku ya nne mfululizo wa kampeni za uhamasishaji juu ya kuzuia na kupunguza vurugu wakati wa kipindi cha uchaguzi katika eneo la Beni, Butembo na Lubero. Mafunzo haya yanaungwa mkono na Munisco, inahusu wanamemba wa shirika ya kiraia, viongozi wa jamii, vijana na wanawake. Lengo ni kuimarisha kujitolea kwa jamii kwa ajili ya kufanyika kwa uchaguzi wa amani pamoja na kupunguza majaribio ya vurugu. Maelezo zaidi na Grevich Salumu katika taarifa hii iliyoandaliwa na Blaise Makasi. Wanamemba hawa wa asasi za kiraia, viongozi wa jamii, vijana na wanawake walifunzwa ili kutoa mchango yao ndani ya jamii ili kupunguza ujeuri unaotokana na uchaguzi, pia na kuripoti matukio yanayohusiana na uchaguzi, lakini pia kufuatilia kutendea kwa uchaguzi na kuhimiza idadi ya watu kuunga mkono ombi la uchaguzi wa amani na shirikishi. kwa moja kati ya walioshiriki na mwakilishi wa mwongozi wa mashirika ya kiraia jijini Beni, Giboyoma asema kwa mafunzo haya itasaidia kupunguza hatari ambazo tayari zimeonekana wakati wa kampeni ya uchaguzi. Kwa upande wake, mwongozi wa ofisi ya Monisco Pabeni Josaya Obate anataka viongozi wa jamii na wanachama wengine wa mashirika ya kiraia kushirikishwa kwenye uhamasishaji huu ili wakongomani wawe na tabia ya kiraia wakati wa mchakato huu wa uchaguzi. Mwishoni mwa mafunzo haya walioshiriki wataweza kufuatilia mchakato wa uchaguzi na kuchangia kwenye kupunguza matamshi ya chuki, nikiripoti kutoka Beni, Grevy Salumu, Radio Kapi. Naam, kwa karibu wiki mbili mafuriko yamekuwa yakiendelea ya katika maeneo kadhaa huko jimboni kubwa ya Ekwateur hasa katika maeneo ya Bumongo jimbo la Ekwateur na Bujala jimboni Ubangi ya Kusini, barabara zimekatwa, shule zimefungwa, mazao na nyumba zinaharibiwa, waathiriwa wanaomba msaada. Na katika jimbo la Kwilu, usafiri unarudi tena kwenye sehemu ya barabara kati ya Bashamba kwenye kituo cha mia sita na makumi sita na mbili hadi Kakobola ikipitia mji wa Gungu, mji mkuu wa mtawa Gungu. Kazi ya ukarabati katika barabara hii ambayo iko katika hali ya juu sana ya kuzorota tayari imeanza tena na inaendelea kwa njia inayofaa. Kazi hii iliyosimamishwa miezi kadhaa iliyopita na kampuni ya Afritek sasa inafanywa na ofisi ya barabara kwa ufadhili wa serikali kuu. Jumuiya ya kiraia ya Gungu ambayo inatoa taarifa inamshukuru mkuu wa nchi kwa kurejesha kazi hiyo na inatumaini kuwa itakamilika. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, ugonjwa ambao haujulikani umekuwa ukiangamiza wanyama wa kufugwa katika eneo la Ijwi kwa siku kadhaa karibu mbuzi mia moja na makumi tano walikufa kutokana na ugonjwa huu katika muda wa mwezi mmoja katika karibu maeneo kumi na tano. Huduma ya matibabu ya wanyama inaomba msaada ya chanjo ili kupunguza kuenea kwa ugonjwa huu. Emmanuel Elameji wa Kabedi aliandika taarifa hii inayosomwa na Jean Kasami. Wa kwanza kupiga yo ya tahadhari ni mwenyekiti wa shirika la raia wa kisiwa cha Ijwi, Bibi Dorsele Bagagaze. Anasema kama wataalamu katika ujuzi wa ufugo hawataharikishwa kuendesha uchunguzi, hali itaendelea kuwa mbaya zaidi. Hapa Ijwi mbuzi zinashikwa na kuhara, mbuzi inagonda sana, na nyuma ya siku moja au siku mbili, mbuzi inakufa. Wakati ya kuichinja nyama yake mweupe sana, na bila onjo yoyote. Wakuu, viongozi wa province ya Sud Kivu watusaidie kwa kututumia wa veterinaire, ili magonjwa hayo isije ikaambukiziwe watu. Mutusaidie, mukisanga ya Ijwi, tunashambuliwa sana. Mkaguzi mkuu wa usikaye na mambo ya ufugo jimboni Kivu ya Kusini naye amethibitisha hizo habari. Anasema inawezekana huo ni ugonjwa ambao unaitwa fievre aftes katika lugha ya Kifaransa. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Hospitali ya chuo kikuu cha Bukavu ina kituo cha matibabu cha aina yake ya pekee nchini Kongo ya Kidemokrasia. Viongozi wa IOB, chuo kikuu cha Bukavu, waliopokea kituo hiki kiliofadhiliwa na ofisi ya haki za binadamu ya Monisco wanajulisha kwamba kituo hiki kitasaidia kwa mapambano dhidi ya uhalifu. Jean Kasami kwa maelezo. IOB ndicho chuo kikuu cha kwanza kupewa kituo sawa na hicho katika Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Ni msaada kutoka Umoja wa Mataifa kwa njia ya ofisi yake yake za binadamu beseni de Ash na Monusco. Mwakilishi wa kiongozi wa chuo IOB na akiwa ndiye katibu mwenye kuhusika na maswali ya sayansi, Profesa Arnold Aluma aeleza nini mafaa ya kituo cha medicine legal. Iki kituo kitahusika na matunzo ambayo inaelekea sheria. Ni kusema nini, wanganga wanakuwa na makazi mingi, mekatika ile makazi kuna kwa kazi ya kuelimisha sheria, kuungambo ya kuonyesha kosa ilitokea namna gani? Hiki kidonda kinaweza kutokea na nini na kadhalika. Na mpaka leo, mara mingi sheria ilikuwa tu ya kufanya kwa kuzania, lakini kwa leo sasa wanaweza kuingia kulaboratwari na wanasema hii kilonda inakuwa na miezi sita, ilitokana na kisu au na masasi au tuseme ng'ambo ya sumu. Sheria haikuwake na namna ya kutambua kweli kama hii ilikuwa sumu lakini ile laboratwara inaweza kusema hapa kulikuwa kituo ambayo ilitokana na nje na inasaidia kawamzi, uamzi ukuwe uwamzi ambao inasimamia kwa mambo ya ukweli na utajikaza hiyo kiwanda iwasaidie kusudi wanganga wa juriste wa kriminologo jurist, wa kriminolog, wa psikoklinisien waendelee mbali sana. Kituo kimekabidhiwa katika mikono ya viongozi wa serikali Kivu ya Kusini. Finansma ilikuwa kabisa na pesa ya kuekipe hii kituo, ili ya kusaidia watu ya watatumika hapa wakuwe na vifaa yote ya kubasaidia, ili ya kutumika mzuri na kufanya kazi vizuri kabisa. Kazi za ujenzi wa jengo lenye kuhifadhi kituo cha uganga na sheria zilidumu miezi mnane na kugharimu dola elfu makumi sita na kenda. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Shukrani kwako kwa Jean Kasami, na ni mwisho wa habari. Aksanti kwa Tarsis Mukendi na Alengoi ambao walitusindikiza kingambo ya ufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata. Kwaheri.