Jimboni Kivu la kaskazini, mji wa Goma pamoja na mji wa Sake karibu kuachanishwa kabisa, mbali na barabara tatu muhimu za huduma za kilimo ambazo zinawaunganisha na mtaa yote ya Masisi. Heshima, uhuru na haki kwa wote, hii ndiyo mada ya sherehe ya sikukuu ulimwenguni ya haki za binadamu siku ya kwanza hii hapa mjini Kinshasa. Mgombea Adolphe Muzito alizungumza na waandishi wa habari siku ya kwanza huko Kisangani, na anaomba kwa wakaaji wa Chopo kumchagua kuwa rais, kwa ajili anatayarisha bajeti kubwa kama amechaguliwa. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Kwa sasa, uchambuzi wa habari katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Mji wa Goma pamoja na mji wa Sake karibu kuachanishwa kabisa mbali na barabara tatu muhimu za huduma za kilimo ambazo zinawaunganisha na eneo lote la Masisi. Hizi pia ni barabara ambazo bidhaa za chakula hutoka na ambazo zimekaliwa kabisa na waasi wa M23. Matokeo ni kwamba mji wa Goma unakuwa pekee, bado kuna hatari ya kiuchumi. Taarifa ya Denis Lukeso yatolewa na Bernard de Nyangi. Sehemu tatu zinazoathirika na uvamizi ule wa M23 ni pamoja na eneo la Sake kuelekea Kiloliro ya Kichanga Mweso, lile la Sake kuelekea Mushaki Masisi Centre; kazalika lile la Sake kuelekea Karubangungu. Maeneo yale ni ya barabara za mitaani na ni huko kutoka mazao ya shamba zinazouzwa mjini Goma, ni kama maalagi, viazi mviringo, visamunyu, maziwa ya ng'ombe, mbao na kadhalika. Inayobaki ni hiyo ya kuelekea Shasha Minova kwenye barabara nambari mbili, ila hata sehemu hiyo nayo inakuema mapambano mara kwa mara tokea pale waasi wavamia milima za kandokando ya shasha huko. Iwapo hali hiyo itadumu, muji wa Goma utakuwa umefungwa pande zote, kadhalika mtaa wote wa Masisi unaovamiwa sehemu kubwa kwa sasa na waasi wa M23. Shirika la wachukuzi wa bidhaa ya mazao ya shamba wanaosafiri sehemu hizo za Masisi walaumu hali hiyo. Kwa mujibu wao, wachache wanaozidi kusafiri eneo lile wanyanyaswa na kulazimishwa kulipa hadi dola 520 ya ushuru haramu kwa waasi, kwa kila gari inayobeba mizigo ya mazao ya shamba toka sehemu hizo. Goma, Bernardin Nyagira, Radio Okapi. Tubaki tu jimboni Kivu ya Kaskazini. Siku ya kwanza, hii ni siku ya tatu ya utulivu kwenye maeneo yote ya vita katika mtaa wa Masisi. Kulingana na duru kadhaa, M23 bado inashikilia barabara ya Mushaki hadi Bihambwe, karibu kilomita makumi mbili kutoka mji mkuu wa eneo la Masisi. Pia walisonga mbele wikendi hii kuelekea kusini mwa Mushaki hadi vilima vya Ngingwe na Muremure vinavyotazamana na vijiji vya Shasha na Kiriche ambavyo vinapanga barabara ya kitaifa nambari mbili Goma Bukavu. Duru zetu zinathibitisha kwamba ikiwa utulivu huu utazingatiwa, wapiganaji kati yao, wapiganaji wa M23 wanaimarisha misimamo yao kwa silaha na askari. Hii ni hasa Kilolirwe kwenye barabara ya Sake Kichanga na Mushaki kwenye barabara ya Sake Masisi, kwa kutarajia kwa hakika mashambulizi yajayo. Naam. Kuondolewa kwa wanajeshi wa kikosi cha EACRF nchini Kongo. Karibu wa askari mia kenda wa kikosi cha Burundi waliondoka Goma wikendi hii, ni baada ya kuondoka kwa vikosi vya Kenya na Sudani ya Kusini. Kuondoka huku kwa wanajeshi wa Burundi kunafuatana na mpango wa kuondoka ulioamuliwa na wakuu wa majeshi ya ulinzi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakati wa mkutano usio wa kawaida mnamo tarehe sita mwezi huu huko Arusha nchini Tanzania. Heshima, uhuru na haki kwa wote, hii ndiyo mada ya sherehe ya miaka 75 ya tamko la kimataifa la haki za binadamu na sikukuu ya kimataifa ya haki za binadamu, siku ya kwanza hii katika hoteli ya Pullman, hapa mjini Kinshasa. Sherehe zilizoandaliwa na wizara ya haki za binadamu kwa ushirikiano na ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Shughuli kadhaa ziliandaliwa sawa vile, mashindano ya wanafunzi juu ya haki za binadamu na mazungumzo mbalimbali mbali ya watetezi wa haki za binadamu. Hii pia iliruhusu mkuu wa Wizara ya Jinsia na Familia kufunga wakati huo huo siku kumi na sita za kampeni dhidi ya unyanyasaji kwa mwanamke. Na katika mji wa Beni, karibu wanawake makumi tano wanachama wa vyama vya wanawake, walizungumza siku ya kwanza hii juu ya taratibu zitakazowekwa ili kukabiliana na tatizo la unyanyasaji dhidi ya mwanamke. Ni shughuli inayohusu kampeni ya siku kumi na sita ya kupigana na jambo hili. Kulingana na mwakilishi wa mkusanyiko wa vyama vya wanawake kwa maendeleo katika eneo la Beni, wanaume lazima pia watambue uovu huu na wajiunge na vita hivi. Pasiansi Sinamuli Kavira pia anaamini kuwa viongozi wanapaswa kutoa mafunzo kwa vijana ili kupambana na ukatili dhidi ya wanawake. Katika jimbo la Kivu ya kusini zaidi ya visa elfu makumi ine na tatu vya surua vilihesabiwa kutoka mwezi wa kwanza hadi mwezi wa kumi na mbili mwaka huu katika maeneo makumi tatu na ine ya afya ugonjwa huu umeua zaidi ya watoto mia mbili na makumi sita maeneo ya afya ya Kamituga na Minova yakiwa yameathirika zaidi. Idara ya afya jimboni, ambayo hutoa matokeo haya ya kila mwaka, hata hivyo, inaonyesha kuwa hali ya surua inadhibitiwa katika jimbo hilo. Emmanuel Ela Mejua Kabedi alituandalia taarifa hii inayosomwa na Jean Baptiste Ntonga mitaa ya afya makumi tatu na ine jimboni kivya kusini ndiyo yahusika na visa hivyo elfu makumi ine na tatu mia sita makumi ine na mnane vya surua tangu januari hadi siku hizi eneo ya afya ya minova ndiyo yakumbwa zaidi na visa elfu kenda mia mbili makumi mbili na sita vifo makumi ine na mmoja kamituga ni visa elfu mia tano mia moja makumi mbili na vifo wakati huo huo, idara ya afya jimboni yaonya kwamba ugharamia wafanyika. Daktari Claude Bahizire: tuliendelea kuhudumia watoto wengi, kuwapatia dawa kufatana na msaada wa guvernema na wafadhili wetu, tulikumbanisha kabisa na juu ya ile tuliweza kuongeza chanjo ingine moja ya watoto ya kawaida na tuliongeza inakuwa na ingine ya pili ku miezi kumi na tano, yani kisha miezi sita kabla ya kupata ile chanjo ya kwanza ya miezi kenda, mtoto anarudi tena anapewa tena chanjo ya pili ya kawaida. Idara ya afya jimboni Kivu Kusini yaonya pia kwamba ndui dhidi ya surua haikinge mtoto kikamilifu, na ndiyo kwa maana yafaa kuchanjisha watoto watoto dhidi ya surua mara nyingi. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Redio Kapi. za uchaguzi, dola za Kimarekani bilioni mia tatu ndiyo fedha ya kibajeti itakayokusanywa kwa kipindi cha miaka kumi ili kutekeleza mpango wa serikali ya Adolphe Muzito endapo atachaguliwa kuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Alitangaza hayo siku ya kwanza hii wakati wa kufasiria mradi wake wa kijamii kwa waandishi wa habari na wafuasi wake. Ili kufanya hivyo, anaomba wakaaji wa chopo kumchagua ili akuwe mkuu wa nchi. Maelezo zaidi nawe Jacques Mkonkole. Kutokana na bajeti hii ya jumla, Adolfe Muzito angetumia dola za Kimarekani miliari mia moja makumi ine katika miaka mitano ya kwanza. Fedha hizi alisema, zitatokana na mageuzi katika usimamizi wa kodi na uzalishaji wa ndani ambayo itaongeza bajeti ya serikali. Kwa hivyo, ataongeza mishahara ya watumishi wa umma, walimu na makundi mengine ya kitaaluma hasa. Marekebisho pia yatafanywa kwa nia ya kuvunjwa kwa maeneo kwa ajili watumishi wa serikali na naku Usalama wa taifa. Katika swala hili anazingatia ujenzi wa ukuta wa angalau kilomita 17 za kutenganishwa na Rwanda, nchi ambayo mara kwa mara inaikejeli DRC. Kwa upande wa miundombinu, inatoa ujenzi wa barabara zenye urefu wa kilomita 1134 njanja za kilomita 6000 pamoja na kuzalisha megawati 13 za umeme. Fedha za kutekeleza miradi hii zitatoka kwa bajeti ya kitaifa lakini kutoka kwa deni. Kwa hivyo, Adolphe Muzito anawaomba raia ya Chopo wampigie kura yeye na wagombea naibu wa chama chake cha kisiasa Nouvel Elan muji Kisangani. Jake Mukonkole, Radio Okapi. Na huko jimboni Kasa Oriental, kampeni ya uchaguzi inafanyika vizuri katika mji wa Mbujimai. Tangu kuanza kwa shughuli hii, hakuna matukio makubwa mabaya yaliyotolewa. Wagombea kadhaa wa uchaguzi kwa sasa wanapita mitaani kutoa hoja zao na wengine huandaa mikutano katika vitongoji tofauti. Hebu tuzungumze kuhusu biashara ya mafuta kwenye mpaka wa Kavimvira katika mji wa Uvira huko jimboni Kivu Kusini, wafanyabiashara wadogo wa mipakani wa Kongo wanasema wamefurahishwa na shughuli hii na wanakaribisha ushirikiano wao na huduma za mpakani. Shughuli hii imezingatiwa kwa wiki moja katika mpaka wa Kavimvira na inafuatia upungufu wa mafuta ulioonekana upande mwingine katika nchi jirani ya Burundi. Msongamano wa wasafirishaji na misururu mirefu ya magari kuzunguka Vituo vya mafuta inchini Burundi unasababisha baadhi ya raia wa Burundi kuvuka mpaka na magari yao kujaza mafuta upande wa Kongo huko Kavimvira. Maelezo zaidi na Fiston Ngoma. Angelique Ndamuso Kinja amekuwa akifanya biashara yake ndogo kwa mwaka moja sasa hapa kwenye mpaka wa Kavimvira. Kwa vile mafuta ya gari yamekuwa haba nchini Burundi, amechagua kuhamia biashara hii yenye faida kubwa siku hizi tunauziana kwa masikilizano, akinunua anapakiza, anapeleka. Naenda zaki. Tatizo tuko nayo moya hapa ni basoda, ananyanyasa bageni na sisi pia hapa. Tunaya kama ni Kongo hapa tuko eneleka shaka, ingia kule kalipa duane yote ikamaliza Meshi, mbele tuingize huku lifoba tufunje kicho. Biashara hii ufanyika haswa wakati wa wikendi, Warundi wanavuka na magari yao kununua mafuta haya kutoka kwa wafanya biashara wadogo, wadogo. Mbele yetu, dereva wa moja wa Burundi akiwa na gari ya aina Jeep, hataki kuzungumzia uhaba au msongamano au hata foleni ya magari mbele ya vituo vya mafuta ambayo ni halisi siku hizi mujini Bujumbura. Sisi, hmm. hatuna tatizo. Nafika. Magari kwa mastasho iko mingi yani, sisi tunata, tunataka kupanda bilimani, tunataka vitu ya urgence, muwe muko na essence ya mzuri ya rouge. Kwa sasa hakuna matatizo yanayotokea katika biashara hii ya kuvuka mpaka. Baadhi ya maafisa wa mpakani upande wa Kongo wanakaribisha hali ya kutegemeana kiuchumi kati ya nchi hizo mbili na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa mimiki ndu nadiedone Nyangasa waliotushindikiza kiufundi. Aksanti kwa kuweza kutufuata.