Kufanyika kwa uchaguzi unaokaribia nchini Kongo ya Kidemokrasia na jambo la ukosefu wa usalama na hali mbaya ya kibinadamu nchini humo ndiyo ripoti ya Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu nchi la Kongo iliyotolewa jana siku ya kwanza huko mjini New York. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi ya visa elfu makumi ine na tatu vya surua vilihesabiwa kutoka mwezi wa kwanza hadi mwezi wa 12 mwaka huu katika maeneo makumi tatu na ine ya afya mgombea Adolphe Muzito alizungumza na waandishi wa habari jana siku ya kwanza, huko Kisangani na anaomba kwa wakaaji wachopo kumchagua kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa ajili anatayarisha bajeti kubwa kama amechaguliwa. <coughs> Haujambo, Juli Ngala amjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani, uchambuzi wa habari kufanyika kwa uchaguzi tarehe makumi mbili mwezi huu wa kumi na mbili na jambo la ukosefu wa usalama na hali mbaya ya kibinadamu nchini Kongo ya Kidemokrasia ndiyo kabisa msingi wa ripoti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu nchi la Kongo. Hayo yaliwasilishwa jana siku ya kwanza mbele ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa mjini New York na mkuu wa MONUSCO Bintu Keita. Tuwajulishe kwamba kikao hiki pia ni sehemu ya uwekaji upya wa mamlaka mpya ya MONUSCO unaotarajiwa kufanyika mwezi huu wa kumi na mbili. Akizungumza mbele ya baraza la usalama kwa niaba ya mashirika ya kiraia nchini Kongo ya Kidemokrasia, Sandrine Lusamba, mratibu wa kitaifa wa mshikamano wa wanawake kwa amani, alizingatia hasa matokeo ya ukosefu wa usalama nchini humo. Uchaguzi unapokaribia, tunashuhudia kuzorota zaidi kwa hali ya usalama katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ambapo mapigano makali yamesababisha zaidi ya watu elfu mia mbili kuhama tangu mwanzoni mwa mwezi wa kumi mwaka huu, vilevile vile kama ilivyo katika jimbo la Ituri ambako mashambulizi dhidi ya raia yameongezeka, alisema. Akizungumzia kuondoka kwa Monisco nchini Kongo, Sandrine Lusamba anaamini kuwa hiyo ni mzuri lakini pia inakuwa na hatari nyingi. Miongoni mwa hatari anataja kufungwa kwa redio Kapi, kufungwa kwa redio Kapi ambayo inakuwa chombo muhimu huru la jamii kuwasilisha ujumbe bila malipo na bila ubaguzi na kushiriki katika uhamasishaji dhidi ya unyanyasaji dhidi ya mwanamke, alinena. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mji wa Goma pamoja na mji wa Sake karibu kuachanishwa kabisa mbali na barabara tatu muhimu za huduma za kilimo ambazo zinawaunganisha na eneo lote la Masisi. Hizi pia ni barabara ambazo bidhaa za chakula hutoka na ambazo zimekaliwa kabisa na waasi wa M23. Matokeo ni kwamba mji wa Goma unakuwa pekee, bado kuna hatari ya kiuchumi. Taarifa ya Denise Lukeso yatolewa na Bernard Nyangi. Sehemu tatu zinazoasirika na uvamizi ule wa M23. Tatu ni pamoja na eneo la Saki kuelekea Kiloliro ya Kichanga Mweso, lile lasake kuelekea Mushaki Masisi centre, kasalika lile la kaaika kuelekea aak kuelekea Karubangungu. Maeneo yale ni ya barabara za mitani na ni huko kwatoka mazao ya shamba zinazo uzwa mjini Goma ni kama malagi, viazi mveringo, visamunyu, maziwa ya ng'ombe, mbao na kazalika. Inobaki ni iyo ya kuelekea Shasha Minova kwenye barabara nambari mbili ila hata semu hiyo nayo inakuema mapambano mara kwa mara, tokea pale waasi wavamia milima za kandokando ya Shasha huko. Iwapo hali iyo itadumu, muji wa Goma utakuwa umefungwa pande zote, kadhalika mtaa wote wa Masisi unaovamiwa sehemu kubwa kwa sasa na waasi wa M23. Shirika la wachukuzi wa bidhaa ya mazao ya wa shamba wanaosafiri sehemu hizo za Masisi walaumu hali hiyo. Kwa mujibu wao wachache wanaozidi kusafiri eneo lile wanyanyaswa na kulazimishwa kulipa hadi dola 520 ya ushuru haramu kwa waasi, kwa kila gari inayobeba mizigo ya mazao ya shamba toka sehemu hizo. Goma, Bernard Nyangi, Radio Okapi. Nam, kuondolewa kwa wanajeshi wa kikosi cha EACRF nchini Kongo, karibu wa askari mia kenda wa kikosi cha Burundi waliondoka Goma wikendi hii. Ni baada ya kuondoka kwa vikosi vya Kenya na Sudani ya kusini. Kuondoka huku kwa wanajeshi wa Burundi kunafuatana na mpango wa kuondoka ulioamuliwa na wakuu wa majeshi ya ulinzi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wakati wa mkutano usio wa kawaida mnamo tarehe sita mwezi huu huko Arusha nchini Tanzania. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi ya visa elfu makumi nne na tatu vya surua vilihesabiwa kutoka mwezi wa kwanza hadi mwezi wa kumi na mbili mwaka huu katika maeneo makumi tatu na nne ya afya ugonjwa huu umeua zaidi ya watoto mia mbili na makumi sita maeneo ya afya ya kamituga na minofa yakiwa yameathirika zaidi idara ya afya jimboni ambayo hutoa matokeo haya ya kila mwaka hata hivyo inaonyesha kuwa hali ya surua inadhibitiwa katika jimbo hilo emmanuel elameji kabedi alituandalia taarifa hii inayosomwa na Jean-Baptiste Ntonga Mita ya afya makumi tatu na ine jimboni kivya kusini ndiyo yahusika na visa hivyo elfu makumi ine na tatu mia sita makumi ine na nane vya surua tangu Januari hadi siku hizi. Eneo ya afya ya Minova ndiyo yakumbwa zaidi na visa elfu kenda mia mbili makumi mbili na sita vifo makumi ine na mmoja Kamituga ni visa elfu tano mia moja makumi mbili na vifo makumi sita na tatu wakati huo huo idhara ya afya jimboni ya onya kwamba ugharamio wafanyika. Daktari Claude Bahizire: tuliendelea kudumia watoto wengi, kuwapatia dawa, kufatana na msaada wa guvernema na wafadhili wetu. Tulikumbanisha kabisa na juu ya ile, tuliweza kuongeza chanjo nyingine moja ya watoto ya kawaida na tuliongeza inakuwa na ingine ya pili ku miezi kumi na tano yaani kisha miezi sita kabla ya kupata ile chanjo ya kwanza ya miezi kenda mtoto anarudi tena anapiwa tena chanjo ya polio ya kawaida. Idara ya afya jimboni Kivya Kusini yaonya pia kwamba ndui dhidi ya surua haikinge mtoto kikamilifu, na ndiyo kwa maana yafaa kuchanjisha watoto dhidi ya surua mara nyingi. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi za uchaguzi. Dola za Kimarekani miliari mia tatu ndio fedha ya kibajeti itakayokusanywa kwa kipindi cha miaka kumi ili kutekeleza mpango wa serikali ya Adolphe Muzito endapo atachaguliwa kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Alitangaza hayo siku ya kwanza hii wakati wa kufasiria mradi wake wa kijamii kwa waandishi wa habari na wafuasi wake. Ili kufanya hivyo anaomba wakaaji wa chopo kumchagua ili akuwe mkuu wa nchi. Hebu tuzungumze kuhusu biashara ya mafuta kwenye mpaka wa Kavimvira katika mji wa Uvira huko jimoni Kivu kusini. Wafanyabiashara wadogo wa mipakani wa Kongo wanasema wamefurahishwa na shughuli hii na wanakaribisha ushirikiano wao na huduma za mpakani. Shughuli hii imezingatiwa kwa wiki moja katika mpaka wa Kavimvira na inafuatia upungufu wa mafuta ulioonekana upande mwingine katika nchi jirani ya Burundi. Msongamano wa wasafirishaji na misururu mirefu ya magari kuzunguka vituo vya mafuta nchini Burundi unasababisha baadhi ya raia wa Burundi kuvuka mpaka na magari yao kujaza mafuta upande wa Kongo huko Kavimvira. Katika mtaa wa Beni, mradi wa usaidizi kwa wakazi walioathiriwa na vitisho vya vita katika maeneo ya afya ya Oicha na Mutwanga ulimalizika siku ya pili iliyopita. Mradi ambao ulihusu usambazaji wa vitu muhimu vya nyumbani, utekelezaji wa shughuli za ulinzi na msaada ya kisheria kwa wahasiriwa wa vita. Maelezo nawe Marke Marofimbo ni msaada uliotolewa na shirika la kihutu mo ikidhaminiwa kihela na chumba cha kazi ya hela ya kihutu nchini drc kwa muda wa miezi 13 ni msaada uliotolewa kwa muda inayostahili kama aeleza hapa ricardo rupande mwanamemba wa shirika la raia ya usultani wa renzori hii msaada imetufikia wakati sisi tulikuwa ndani ya haja unajua sekta ya renzori ni moja eneo ambazo zilikumbwa sana na vita ya wadf na watu wengi walikimbia watu wengi takribani wote. Hata mtwanga ambako tunaishi, ambao ni mji mkuu wa sekta, watu walikuwa wamekimbia, tulibaki hapo watu wadogo, watu kumi ama makumi mbili, na hiyo eneo ocha ilikuwa imesema kama iko nyekundu, ni kusema ni eneo ambako kuna hatari sana, na watu wa kiutu walikuwa wameogopa kutuletea msaada. Midefos ilifika wakati pale tulikuwa tumekosa tufanye nini, kulikuwa mabomu, kulikuwa njaa, kulikuwa... watu walikuwa hawajue tena wafanye nini na sisi tunawaza kama ile msaada ilitufikia wakati unaofaa. ni shida gani zilizorekodiwa wakati wa uendeshaji wa mradi huo? Hawaria Bamungu, msimamizi wake, alisema shida ambayo tuligongana nayo ni kuona kwamba watu ambao tuliweza kusaidia ni wachache sana kushinda wale ambao wanakuwa na besoin kwa kuweza kusaidiliwa. Kom par exemple kule Mtwanga kuko 26,000 menage deplace yenye iko mubesoin, tulikamataka 5,000 kule Ringeti ko plus de 16000 tulikamataka 3000. Unaona kie watu wangali sana mu mabezwe sana, na hivi mavita ziko zinaongezeka kila siku kwa siku, watu wanakuja siku kwa siku na wanakuwa wengi kuzidia wale wenye ambao tuliweza ku, kuidentifie wakati ya ma evaluation multisectoriel ambalo tunafanya ndani ya mukommunaté humanitaire yetu. Wakiridhika na mradi huo, viongozi wa mahali wasema kwamba mahitaji yapo dufu, kwani wakimbizi waendelea kurikodiwa kwa maeneo ni kama asema hapa Janvier Kasereka Msafiri, mwakilishi wa kiongozi wa sultani wa Rwenzuri. Ile msaada kidogo, ambaye ilikuwa na Midefeops, ilisaidia wakaaji wale ambayo walitoka vijijini mbali. Sasa wale wenyewe walipokea tena wale wakimbizi, hawa walikuwa wareturne, wanapokea sasa wale wakimbizi Seke, hawa watu returne, nao walihitajika nao msaada. Yaani, nitasema Midefeops ilifanya jambo ya mzuri ijapokuwa haikusatisfare kubezwe ya wote me ni pendekezo. Na hawa wenyewe walikuwa wareturne sasa, wanakamata wakimbizi na wanaomba msaada, na wale wakimbizi waligusia tu 5000 menage, alors que wakimbizi walikuwa zaidi ya 5000 menage. Inaomba sasa, kama msaada kidogo inaweza kuya waone, namna gani, wapi watagonga kumlango tena walete msaada kwa wale wenyewe wanakuwa wareturne na wale wenye wanakuwa wakimbizi. Ifahamike kwamba miongoni mwa mafamilia elfu arobaini na moja a wakimbizi waliorekodiwa katika uongozi kiafya Mutwanga na Oicha ni mafamilia elfu nane tu walioshurulikiwa, ndiyo maana mahitaji ya msaada ni kubwa, alisema Kanali Marcel Kalonji Shalunga, kiongozi makamo wa mtaa wa Beni. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Shukrani kwako Mark Marofimbo, na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Mimiki ndo ambaye tushindikiza ngamba ya ufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.