Copy? Oh, copy. Umoja wa Afrika umeamua kutuma uangalizi wa uchaguzi nchini Kongo kwa mchakato wa uchaguzi wa tarehe 12 Disemba. Watu 15 walifariki katika mvua iliyonyesha mjini Bukavu huko Kivu Kusini katika usiku wa kuamkea hii siku ya kwanza huko Ituri zaidi ya watu elfu kumi wanasubiri tangu miaka mitano sasa kurejea vijijini mwao ambavyo vinakumbwa na vitisho vya uasi wa ADF katika usultani wa Banyari Chabi kusini mwa Irumu. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Tuanzie kwa habari za uchaguzi nchini Congo. Umoja wa Afrika unaamua kutuma waangalizi makumi sita na tano wa muda mfupi kuanzia tarehe kumi na tatu hadi tarehe makumi mbili na sita Disemba kuchunguza uchaguzi wa siku makumi mbili Disemba mwaka tunao. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamat Alisema kuwa wajumbe wa Umoja wa Afrika itabidi wakutane na washikadau katika mchakato wa uchaguzi na watazingatia siku za mwisho za kampeni na shughuli za upigaji kura. Kulingana na matokeo yao, ujumbe huo utatoa ripoti yake ya kwanza baada ya siku ya uchaguzi. Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi kitengo cha jimbo la Kwilu imepokea vifaa vya uchaguzi kutoka Kinshasa kwa ajili ya uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba kiongozi ahusikai na uhamasishaji wa seni katika jimbo la Kwilu ambaye alitangaza, anaonyesha kuwa sehemu hii ya vifaa iliyofika Jumapili tarehe kumi Disemba kwa ndege ni kwa jiji la Bandundu na tarafa la Bagata kulingana na Jean Claude Munganga. Antena zote katika maeneo mengine tayari zimepewa vifaa vya uchaguzi na kupelekwa kwa vifaa hivyo kwenye vituo vya kupigia kura kunaendelea anaonyesha kwamba kwa sasa vifaa vyote muhimu vimekamilika na kwa hiyo inathibitisha kufanyika kwa uchaguzi kwa tarehe iliyopangwa. <tune> Jimboni Kivu Kusini, vifo kumi na tano na uharibifu mwingine wa mali vilirekodiwa katika manispa Ibanda. Hiyo ni tathmini ya uharibifu uliotokana na mvua kubwa ilionyesha katika mji wa Bukavu usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza tarehe kumi na moja Disemba, nyumba zilizojengwa kwenye maeneo yasiyofaa zilibomoka na kuwazika wakazi wote wakiwemo wanawake na watoto. Kwa hivyo ujenzi wa kinyume cha sheria ndio sababu kuu ya janga hili miongoni mwa maiti kumi na tano zilizotolewa kwenye vipande vipande vya udongo ni wakazi wa nane wa Avenue Ruzizi 3 katika kata Ndendere katika Manispa Ibanda. Waasiriwa ni watu wa familia moja. Jimboni Kivu Kusini ambako tunasalia familia mia mbili za waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi katika tarafa la Kalehe wananufaika na nyumba kwa kuhamishwa kwao, nyumba mia mbili zilizojengwa na shirika la Denizi Nyakeru Chisekedi na washirika wake. Baada ya zaidi ya miezi sita tangu janga la asili la mwezi Mei mwaka tunao, makabidhiano rasmi ya nyumba hizo yamefanyika hii siku ya hisi kwa kwanza tarehe kumi na moja Disemba. Emmanuel Elamiji wa Kabedi ametoa ripoti, usomi wa Florence Kizalunga. Nyumba hizo mia mbili zimejengwa na fondisheni Denise Nyakeru Tisekedi kwenye tovuti ya Lwako katika eneo la Kalehe, nyumba zenye vyumba vitatu kila mmoja ikiwa na magodoro, meza na viti na wingi wa chakula, lakini pia nishati ya umeme na usambazaji wa maji ya kunywa. Walengwa wa kwanza walichaguliwa kulingana na vigezo vya kuadhirika: hawa ni wanawake wajawazito, wajane, watu walio na upungufu wa uhamaji na yatima. Fondisheni ya Denise Nyakeruti Shekeji umejitolea kupata hati miliki za ardhi kwa kaya zote zinazofaidika baada ya maafa ya asili huko Ubushushu na Nyamukubi mnamo Mei tarehe 4. Waadhiriwa waliishi katika makazi ya muda yaliyojengwa na mahema. Serikali ya mkoo inawajibika kwa uhamishaji na usalama wao kwenye tovuti hii ambayo inakidhi viwango vya mazingira walengwa hueleza mahitaji mengine kama vile muundo wa afya ili kutoa huduma ya matibabu. na kwa muda wa wiki mbili sasa mji wa Bumba jimbo la Mongala unakabiliwa na mafuriko makubwa Maafa hayo yaliathiri vitongoji vingi pamoja na jengo la utawala ambalo shughuli zao zilihamishwa. Wagombea wanashindwa kufanya kampeni na familia nyingi zilizoathirika zinaomba usaidizi wa haraka kutoka kwa viongozi na wasaidizi wa kibinadamu. Katika Kivu Kaskazini ni siku ya nne ya utulivu mdogo, hii siku ya pili katika uwanja wa mapambano tarafani Masisi, walakini watendaji wengi wa pahali wanasikitishwa na kuzorota kwa hali ya kibinadamu katika eneo hili, kulingana wao na wao. Kufuatana na mapigano ya hivi punde, vijiji vingi havina wakazi wao katika tabaka tano mashariki mwa eneo hilo, Bernard de Nyangi kiisha uasi wa ishirini tatu kudhibiti upya vijiji kadhaa katika usultani wa Bashali na baadaye vingine katika usultani ule wa Baunde ngine walizema makati zao, walaumu mwanabunge bunge Alexi Baunga, mzaliwa wa Masisi. Haia yetu imekimbia njia nyingi, ngambo za Sake, wengine na kamata njia ya Goma, wengine njia ya Minova, Rubaya, Ngungu, Katoi, Masisi Centre, Lushebere. Hata ile kambi kubwa ambayo ilikuwa imejengwa hapo Bihambwe yamebomoka, wote wamekimbia tena watoto ambao walikuwa wakisoma shule zimefungwa, wamama wenye mimba wanateseka, wazee wanakosa wakimbilio. Wapi namna ya kutembea hawana. Watu wa kutoka Masisi auzifika Goma. Alex Baunga wapendelea kuona serikali ya taifa yapata suluhisho kwa shida hiyo ya usalama. Inaomba watu watafute suluhisho hiyo kwani raia inachoka na vita kila mara. Ikumbuke kwamba ni siku ine hivi sasa mlio wa lisasi hausikike eneo la Karuba, Shasha usultani wa Baunde kiisha mapambano yaliyoripotiwa huko mwishoni mwa wiki, duru za mali zadai angalau kwamba hali ya baki yenye utata kutokana na kwamba waasi wangali bado kwa kilomita karibuni tano pekee na barabara ya taifa namba mbili maeneo yale Goma. Bernardin ya Radio Kapi huko Ituri, vijiji vingi katika usultani wa Banyari Chabi kusini mwa Irumu bado havina watu. Kutokana na vitisho vya kudumu kutoka kwa waasi wa ADF katika maeneo yao. Kulingana na viongozi wa kimila wa pahali, zaidi ya watu elfu kumi wanachama wa jumuiya hii wanasubiri tangu miaka mitano sasa kurejea vijijini mwao. Wanaomba vikosi vya pamoja vya FARDC na jeshi la Uganda kuelekea hasa katika tabaka Tondoli, ambapo vituo vyote vya afya, shule na nyumba zilichomwa moto na kundi hili lenye silaha. ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na kenda ndio wakaaji wengi wa Banyari Chabi walikimbia eneo hili na kujielekeza kwenye maeneo jirani za Boga na Walendu Binzi, na katika muji Bunia, wakimbizi wa moja wameanza kurejea katika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja zaidi ndani ya mtangamano wa Bulei na Boyo, na wanakaa kando na barabara, kajulisha shirika la raia, kwa hiyo kwenye mtangamano wa Tondoli na eneo zingine kama vile Keti na vukaka hakuonekane kurudi kwa wakaaji, inakuwa sasa miaka mitano kwa sababu ya manyanyaso za waasi wa ADF. Wakaaji wanaomba kutumwe vikosi vya pamoja huko Chabi kwa ajili ya kuhimiza wakaaji kurudi makwao, alivyojulisha Emmanuel Lingasa, kordonata wa shirika la raia la mahali. Liwali wa jimbo la Ituri, jemedari Luboya Nkasha Majoni, alitangaza kutumwa kwa idadi kubwa ya askari jeshi FRDC kwa kuboresha usalama na kushimika utawala wa serikali. Wasikizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii, inaletwa na Grace Amzati, Radio Okapi, dossier en swahili. Katika mtaa wa Beni, mradi wa usaidizi kwa wakaaji walioathiriwa na vitisho vya vita katika maeneo ya afya ya Oicha na Mutwanga ulimalizika siku ya pili iliyopita, mradi ambao ulihusu usambazaji wa vitu muhimu vya nyumbani, utekelezaji wa shughuli za ulinzi na msaada ya kisheria kwa wahasiriwa wa vita. Maelezo nawe Marke Maro Fimbo ni msaada uliotolewa na shirika la kihutu meo ikidhaminiwa kihela na chumba cha kazi ya hela ya kihutu nchini drc kwa muda wa miezi 13 ni msaada uliotolewa kwa muda inayostahili kama aeleza hapa ricardo rupande mwanamemba wa shirika la raia ya usultani wa renzori hii msaada imetufikia wakati sisi tulikuwa ndani ya haja unajua sekta ya renzori ni moja eneo ambazo zilikumbwa sana na vita ya wadf na watu wengi walikimbia watu wengi takribani wote hata Mtwanga ambako tunaishi, ambao ni mji mkuu wa sekta, watu walikuwa wamekimbia. Tulibaki hapo watu wadogo, watu kumi ama makumi mbili, na hiyo eneo ocha ilikuwa imesema kama iko nyekundu, ni kusema ni eneo ambako kuna hatari sana, na watu wa kiutu walikuwa wameogopa kutuletea msaada midefos. Ilifika wakati pale tulikuwa tumekosa tufanye nini, kulikuwa mabomu, kulikuwa njaa, kulikuwa... watu walikuwa hawajue tena wafanye nini na sisi tunawaza kama ile msaada ilitufikia wakati unaofaa. Ni shida gani zilizorekodiwa wakati wa uendeshaji wa mradi huo? Hari ya Bamungu, msimamizi wake, alisema, shida ambayo tuligongana nayo ni kuona kwamba watu ambao tuliweza kusaidia ni wachache sana kushinda wale ambao wanakuwa na bezwin kwa kuweza kusaidiliwa. Kom par exemple kule Mtwanga kuko 26000 menage deplase yenye iko mubezwin, tulikamataka 5000 kule Ringeti kwa plus de 16000 tulikamataka 3000. Unaona, kunaonakie watu wangali sana mu mabezwe sana, na hivi mavita ziko zinaongezeka kila siku kwa siku, watu wanakuja siku kwa siku na wanakuwa wengi kuzidia wale wenye ambao tuliweza ku eh, kuidentifie wakati ya ma evaluation multisectoriel ambalo tunafanya ndani ya mukommunaté humanitaire yetu. Wakiridhika na mradi huo, viongozi wa mahali wasema kwamba mahitaji yapo dufu, kwani wakimbizi waendelea kurikodiwa kwa maeneo. Ni kama asema hapa Jeanvier Kasereka Msafiri, mwakilishi wa kiongozi wa sultani wa Renzuri. Ile msaada kidogo ambaye ilikuya na midefeops ilisaidia wakaaji wale ambayo walitoka vijijini mbali. Sasa wale wenye walipokea tena wale wakimbizi hawa walikuwa wareturnee, wanapokea sasa wale wakimbizi Seke. hawa watu returnee nao walihitajika nao msaada. Yani, nitasema midefeops ilifanya jambo ya mzuri ijapokuwa haikusatisfare kubezwe ya wote me ni pendekezo na hawa wenyewe walikuwa wareturne. Sasa wanakamata wakimbizi nao wanaomba msaada, na wale wakimbizi waligusia tu 5000 menage alors que wakimbizi walikuwa zaidi ya 5000 menage. Inaomba sasa kama msaada kidogo inaweza kuya waone, namna gani, wapi watagonga kumlango tena walete msaada kwa wale wenyewe wanakuwa wareturne na wale wenyewe wanakuwa wakimbizi. Ifahamike kwamba miongoni mwa mafamilia elfu arobaini na moja ya wakimbizi waliorekodiwa katika uongozi kiafya Mtwanga na Oisha ni mafamilia elfu nane tu walioshurulikiwa. Ndiyo maana mahitaji ya msaada ni kubwa, alisema Kanali Marcel Kalonji Shalunga, kiongozi makamo wa mtaa wa Beni. Beni Mark Marofimbo, Radio Kapi Namu. Mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.