Copy? Oh, copy. Umoja wa Afrika umeamua kutuma uangalizi wa uchaguzi nchini Kongo kwa mchakato wa uchaguzi wa tarehe 12 Disemba. Watu 15 walifariki katika mvua iliyonyesha mjini Bukavu huko Kivu Kusini katika usiku wa kuamkea hii siku ya kwanza. Huko Ituri zaidi ya watu elfu kumi wanasubiri tangu miaka mitano sasa kurejea vijijini mwao ambavyo vinakumbwa na vitisho vya uasi wa ADF katika usultani wa Banyari Chabi kusini mwa Irumu. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Tuanzie kwa habari za uchaguzi nchini Kongo. Umoja wa Afrika unaamua kutuma waangalizi makumi sita na tano wa muda mfupi kuanzia tarehe kumi na tatu hadi tarehe makumi mbili na sita Desemba kuchunguza uchaguzi wa siku ya makumi mbili Desemba mwaka tunao. Mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika, Musa Faki Mahamat, alisema kuwa wajumbe wa Umoja wa Afrika itabidi wakutane na washikadau katika mchakato wa uchaguzi na watazingatia siku za mwisho za kampeni na shughuli za upigaji kura. Kulingana na matokeo yao, ujumbe huo utatoa ripoti yake ya kwanza baada ya siku ya uchaguzi. Huko Kasai Central, liwali wa mkoa anatangaza kuwasili siku ya tatu hii mjini Kananga. Kwa wagombeaji wawili wa urais wa, wa jamhuri hawa ni Felix Chisekedi na Mois Katumbi. Katika mawasiliano yaliyofanywa hii siku ya pili, John Kabeya alisema kuwa amechukua hatua za kuwawekea usalama wagombeaji hao wawili ambao watafanya mikutano yao katika maeneo mawili tofauti na ya mbali kama sehemu ya kampeni za uchaguzi. Fursa kwa kiongozi wa mkoa kutoa wito kwa wananchi kuwakaribisha wagombeaji hao wawili kwenye kiti cha urais wa jamhuri kwa amani. Jimboni Kivu Kusini, vifo kumi na tano na uharibifu mwingine wa mali vilirekodiwa katika manispa Ibanda. Hiyo ni tathmini ya uharibifu uliotokana na mvua kubwa ilionyesha katika mji wa Bukavu usiku wa kuamkia hii siku ya kwanza tarehe kumi na moja Disemba nyumba zilizojengwa kwenye maeneo yasiyofaa zilibomoka na kuwazika wakazi wote, wakiwemo wanawake na watoto. Kwa hivyo ujenzi wa kinyume cha sheria ndio sababu kuu ya janga hili. Miongoni mwa maiti kumi na tano zilizotolewa kwenye vipande vipande vya udongo ni wakazi wa nane wa Avenue Ruzizi 3 katika kata Ndendere katika manispa Ibanda. Waasiriwa ni watu wa familia moja. Jimboni Kivu Kusini, ambako tunasalia, familia mia mbili za waasiriwa wa Bushushu na Nyamukubi katika tarafa la Kalehe wananufaika na nyumba kwa kuhamishwa kwao, nyumba mia mbili zilizojengwa na shirika la Denis Nyakeru Chisekedi na washirika wake, baada ya zaidi ya miezi sita tangu janga la asili la mwezi Mei mwaka tunao. Makabidhiano rasmi ya nyumba hizo yamefanyika hii siku ya kwa kwanza, tarehe kumi na moja Disemba. Emmanuel Elamizi wa Kabedi ametoa ripoti, usomi wa Florence Kizalunga. Nyumba hizo mia mbili zimejengwa na fondasheni Denise Nyakeru Tshisekedi kwenye tovuti ya Lwako katika eneo la Kalehe, nyumba zenye vyumba vitatu kila mmoja ikiwa na magodoro, meza na viti na wingi wa chakula, lakini pia nishati ya umeme na usambazaji wa maji ya kunywa. Walengwa wa kwanza walichaguliwa kulingana na vigezo vya kuadhirika: hawa ni wanawake wajawazito, wajane, watu walio na upungufu wa uhamaji na maya yatima. Fondesheni ya Denise Nyakeru Tshisekedi umejitolea kupata hati miliki za ardhi kwa kaya zote zinazofaidika, baada ya maafa ya asili huko Ubushushu na Nyamukubi mnamo Mei tarehe 4. Waathiriwa waliishi katika makazi ya muda yaliyojengwa na mahema. Serikali ya mkoo inawajibika kwa uhamishaji na usalama wao kwenye tovuti hii ambayo inakidhi viwango vya mazingira. Walengwa hueleza mahitaji mengine kama vile muundo wa afya ili kutoa huduma ya matibabu. Na kwa muda wa wiki mbili sasa, mji wa Bumba, jimbo la Mongala, unakabiliwa na mafuriko makubwa. Maafa hayo yaliathiri vitongoji vingi pamoja na jengo la utawala ambalo shughuli zao zilihamishwa. Wagombea wanashindwa kufanya kampeni, na familia nyingi zilizoathirika zinaomba usaidizi wa haraka kutoka kwa viongozi na wasaidizi wa kibinadamu. Maelezo na pole munanga katika ripoti ya Paul Richard Malengela. Mashuhuda wanasema kuwa mafuriko hayo makubwa katika kituo cha Bumba Centre yamevamia makarta ya Lokele Moluwa, Lokola, Mobutu na sehemu kubwa ya kijiji cha Bopoto kwenye mlango wa mto Itimbiri. Katikati ya jiji, karta ya elssedec na jengo la utawala ziko chini ya maji. Mahali popote, shughuli za kiuchumi na za uchaguzi zimesimamishwa, pia kazi kwenye maofisi administrata. Wa eneo wa muda bibi bbm ambombo alihamisha ofisi yake ya kazi. Zaidi ya hayo, majenzi ya umma ikiwa vituo vya afya, shule, masoko na makanisa, pia hakuna namna ya kufika mahali hapo kutokana na mafuriko ya maji. Matokeo mengine ni yale ya jamii kadhaa zimeacha nyumba zao kuporomoka au mafuriko na kusikitishwa na hali mbaya ya makao yao na familia zinazowapokea ambazo ni maskini. Katika Kivu Kaskazini ni siku ya nne ya utulivu mdogo, hii siku ya pili katika uwanja wa mapambano tarafani Masisi. Walakini watendaji wengi wa pahali wanasikitishwa na kuzorota kwa hali ya kibinadamu katika eneo hili kulingana wao, na wao kufuatana na mapigano ya hivi punde vijiji vingi havina wakazi wao katika tabaka tano mashariki mwa eneo hilo. Bernard de Nyangi, kiisha uasi wa M23 kudhibiti upya vijiji kadhaa katika usultani wa Bashali na baadaye vingine katika usultani ule wa Baunde, maelfu ya raia wengine walizema makazi zao. Walaumu mwanabunge Aleksi Baunga, mzaliwa wa Masisi ngambo za Sake, wengine nakamata njia ya Goma, wengine njia ya Minova, Rubaya, Ngungu, Katoi, Masil Centre, Lushebere. Hata ile kambi kubwa ambayo ilikuwa imejengwa hapo Biahambwe yamebomoka, wote wamekimbia tena watoto ambao walikuwa wakisoma shule zimefungwa, wamama wenye mimba wanateseka, wazee wanakosa kimbilio. Wapi namna kutembea hawana. Watu wa kutoka Masisi awezifika Goma kutu... Alex Baunga wapendelea kuona serikali ya taifa yapata suluhisho kwa shida hiyo ya usalama, inaomba watu watafute suluhisho hiyo, kwani raia inachoka na vita kila mara. Ikumbuke kwamba ni siku ine hivi sasa mlio wa lisasi hausikike eneo la Karuba, Shasha usultani wa Baunde kiisha mapambano yaliyoripotiwa huko mwishoni mwa wiki. Duru za mali za dai angalau kwamba hali ya baki yenye utata, kutokana na kwamba waasi wangali bado kwa kilomita karibuni tano pekee na barabara ya taifa namba mbili, maeneo yale Goma. Bernardin, Radio Okapi. Huko Ituri, vijiji vingi katika usultani wa Banyari Chabi, kusini mwa Irumu, bado havina watu kutokana na vitisho vya kudumu kutoka kwa waasi wa ADF katika maeneo yao. Kulingana na viongozi wa kimila wa pahali, zaidi ya watu elfu kumi wanachama wa jumuiya hii wanasubiri tangu miaka mitano sasa kurejea vijijini mwao. Wanaomba vikosi vya pamoja vya FARDC na jeshi la Uganda kuelekea hasa katika tabaka Tondoli ambapo vituo vyote vya afya, shule na nyumba zilichomwa moto na kundi hili lenye silaha. Mengi na Ezekiel Muzalia ni tangu mwaka wa elfu mbili kumi na kenda ndiyo wakaaji wengi wa Banyari Chabi walikimbia eneo hili na kujielekeza kwenye maeneo jirani za Boga na Walendu Bindi na katika mji Bunia. Wakimbizi wa moja wameanza kurejea katika mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja zaidi ndani ya mtangamano wa Bulei na Boyo na wanakaa kando na barabara, kajulisha shirika la raia, kwa hiyo kwenye mtangamano wa Tondoli na eneo zingine kama vile Keti na kaka hakuonekane kurudi kwa wakaaji inakuwa sasa miaka mitano, kwa sababu ya manyanyaso za waasi wa ADF wakaaji wanaomba kutumwe vikosi vya pamoja huko Chabi kwa ajili ya kuhimiza wakaaji kurudi makwao alivyojulisha Emmanuel Lingasa, koordonata wa shirika la raia la mahali. Liwali wa jimbo la Ituri, Jemedari Luboya Nkasha Majoni, alitangaza kutumwa kwa idadi kubwa ya askari jeshi FRDC kwa kuboresha usalama na kushimika utawala wa serikali. Huko Ituri zaidi ya watoto makumi sita wasioona na vipofu wanasoma katika mazingira magumu sana katika shule ya Complexe Scolaire Amani katika kata Simbiliabo katika mji wa Bunia. Kituo hicho kinakabiliwa na matatizo makubwa yanayohusiana hasa na ukosefu wa vifaa vinavyofaa. Kulingana na wasimamizi, wanatoa sauti ya kilio kwa serikali kuwasaidia kupata elimu bora kwa watoto wanaoishi na ulemavu. Ezekiel Muzalia Saraka Sime na mwenzake Solange walizaliwa wakiwa na macho yao na walikuwa wanaona vizuri. Kwa umri wa miaka tatu hadi sita walipatwa na ugonjwa ambao uliwapelekea kuwa vipofu. Wanapewa mafunzo ya mwandiko wa brai kwenye senta la elimu la maajibisho lenye kuwa kwenye kata Simbiliabo mjini Bunia. Wanakuwa na tablet ambamo ndani munapatikana kartasi aina fard na penso yenye kuwa kama shindano ndogo. Shuleni wanaandika yote ambayo mwalimu anasema akama Yvette Dego yeye, ni mwalimu, mama wa watoto wawili, alipatwa na ugonjwa wa macho na kusababisha kuwa kipofu, kisha kupata cheti yake ya serikali. Kwa sasa ni mtaalamu wa uandishi wa brai na ma formation nyingine ya informatique na mimi najua sasa kufundisha bengi. Shule lake linakabiliana na shida nyingi ili liweze kuhudumia ifaavyo watoto walemavu na hasa zaidi wanaokuwa vipofu. Ni kama vile ukosefu wa vyombo vyenye kuhitajika kwa masomo ya vipofu, hali ambayo kulingana naye inapelekea watoto hawa hawafaidike vizuri na elimu kama watoto wengine. Batoto biko nafika kuidentification tutu kuna presque 60 uh, so afa kinyebiko deja na Delituri, materieli yetu ingali ngufu kupata. Watu hawa wanapendelea waongozi wapya wa, wa nchi watakaochaguliwa kuweka huduma kwa vipofu kuwa kipao mbele kwa shughuli zao ili waishi kama wengine. ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi.