Radio Okapi. Radio Okapi. Wiki moja kabla ya uchaguzi, vifaa vya uchaguzi havijapelekwa tarafani Mombasa katika Ituri, ukosefu wa usalama na uharibifu wa barabara ni miongoni mwa sababu. Mitaa ya afya 11 katika jimbo la Kivu Kusini inakabiliwa na magonjwa yenye uwezekano wa janga. Kwa ajili hiyo, wizara ya afya imeandaa mafunzo ya siku 4 pa Bukavu, kwa manufaa ya wahudumu wa afya. Hamjambo na karibuni, wasikilizaji wapenzi. Wiki moja kabla ya uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba katika jimbo la Ituri, hali ya kutokuwa na uhakika inazidi katika maeneo mengi katika tarafa la Mambasa na vijiji vingine katika tarafa za Jugu, Mahagi na Irumu, ambako vifaa vya kupigia kura havipatikani. Watendaji wa shirika la raia wa pahali wanahofia kwamba wakaazi ambao wanastahili katika maeneo haya wanaweza kunyimwa haki yao ya kupiga kura. Zaidi ya hayo wafanyakazi waliopewa mafunzo na senii bado wanasubiri kupelekwa katika maeneo ya kupigia kura ambayo baadhi ni magumu kufikiwa kutokana na ukosefu wa usalama na uchakavu wa barabara. Maelezo na Jean Claude Lokidile. Ezekiel Muzalia kwa usomi. Vyombo vya uchaguzi havijatumwa hadi sasa ndani ya eneo zenye kuwa katika tarafa la Mambasa, anakuwa na wasiwasi. Koordonata wa shirika la raia la tarafa hili anajulisha ya kwamba wafanyakazi wa seni wanakuwa kwenye senta kuu la tarafa ni kwa kungojea oda toka kwa wakuu wao ili waweze kutumwa. Mari Noel Anotane, anajulisha ya kwamba kuchelewa kwa vyombo hivyo inakuwa na matokeo mabaya kwa maandalizi ya operation ya uchaguzi kwa sababu sehemu nyingi za barabara zinaharibika zaidi wakati huu wa mvua, jambo ambalo linaleta hofu kwa maandalizi ya uchaguzi ndani ya mitaa nyingi huko Mambasa. Kulingana na duru zetu, toni nyingi ya vyombo vingine vya uchaguzi vilivyowasili mjini Bunia vinangojewa vitumwe ndani ya matarafa tano katika jimbo la Ituri. Mashirika za raia kupitia ombi la seni wanaendelea na kuhimiza wakaaji wahudhurie wengi kwenye uchaguzi wa tarehe ishirini Disemba. Hatujapata maoni ya tume huru la uchaguzi kwa swala hilo. Ripoti toka Bunya, mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Wiki moja kabla ya uchaguzi, wagombea wanafanya bidii kusafiri nchi nzima kuwashawishi washawishi wapiga kura. Mgombea urais Moise Katumbi aliamua siku ya pili kusitisha kampeni yake ya uchaguzi mgombea namba makumi mbili Felix Chisekedi anaendelea na ziara yake katika Kasai kubwa. Aliwasili hii siku ya tatu Kananga, siku ya nne hii yatakuwa Luiza Loja na Chikapa. Katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini, polisi wa kiraia wa MONUSCO UNPOL walitoa jengo jipya na lenye vifaa kwa kikundi cha uingiliaji wa haraka cha polisi wa Kongo. Hafla rasmi ya makabidhiano ya jengo hilo ilifanyika hii siku ya pili katika uwanja wa ofisi ya manispa Mulekera ambapo limejengwa. Viongozi wa polisi huko Beni walikaribisha usaidizi huu kutoka kwa MONUSCO ambao ni sehemu ya ufufuaji wa polisi jamii ili kupambana na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama ambao unavunja rekodi katika manispa hii. Mark Marofimbo anaripoti. Kamanda jimboni ya polisi jemadari Edi Himukuna alipokea jengo hii ya jeshi la polisi ya msako ya haraka jemi huko Tarafani Mulekera Mnyapara wa tarafa hii alisema kwamba hii ni msaada kubwa itakayotoa majibu kwa masuala ya usalama mdogo uliovuma tarafani. na mgeni kote Diedonengongo Mayanga alitoa tahadhari kali kwa wagaidi wanaotatisha usalama ya wakaaji, kwani hapo sasa jeshi ya ulinzi wako tayari miongoni mwa wakaaji. Kwa upande wake mkuu kiongozi wa tume la munisipo Beni atumainia matumikisho ya jengo hili kwa ajili ya urejesho wa amani na utulivu mjini. Josaya Obat aliwaalika wakaaji kwa ushirikiano na jeshi ya polisi ili kukifikia. Ikiwa wa gharama ya dola Kimarekani 25 jengo lile lina chumba tano ya ofisi ya kazi, vyumba viwili vya jela kwa wanawake na waume, pia pahali pazuri pa kujisaidia. Wakati wa sherehe ya uzinduzi rasmi ya jengo hili, tume la MONUSCO ilitoa pia vifaa vya kuzitumikisha ndani ya ofisi hiyo ya jemi. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba Radio Kapi. Katika Kivu Kusini, mapigano yalianza tena hii siku ya pili katika mabonde ya tarafa la Fizi, kati ya wanamgambo Maimai na wapiganaji wa Twira neho huko Kiamu. Kijiji hiki kipo kwa kilomita kumi na tatu magharibi mwa Minembwe. Tangu saa kumi na moja asubuhi, wanamgambo Maimai walianzisha mashambulizi dhidi ya kambi za Twira neho. Jeshi la Congo kupitia kwa msemaji wake katika eneo, luteni wa pili Jeremi Meyangwe, linathibitisha kuwa eneo hili la mapigano halikaliwi tena. Raia walihama kijiji hiki tangu wiki iliyopita na kukimbilia Minembwe kati na eneo jirani Fisto Ngoma silaha nzito na nyepesi zilisikika Minembwe kutoka kijiji cha Kivumu ambapo wapiganaji wa Tirwaneo walimarisha vikosi vyao ili kukabiliana na wapiganaji wa Majimaji. Shirika la kiraia Sosiko RDC katika eneo hilo linasema kambi hizo mbili za wahusika wakuu wanalaumiana wenyewe kwa wenyewe kwa kutumia wapiganaji wengine kushambuliana wao kwa wao: wapiganaji wa Rwanda wa SNRD FDLR pamoja na Majimaji na waasi wa Burundi wa Redi Tabara na wa M23 wakiwa pamoja na Twirwaneho na Gumino. Msemaji wa FRDC huko Menembwe, Jeremie Meyagwe anazibitisha kwamba mapambano haya yanafanyika katika eneo la pekee kati ya vijiji vya Kivumu na Musika ambako hakuna raia. Anasisitiza kwamba jeshi la taifa haina duru ya kuaminika juu ya hili. Mitaa ya afya kumi na moja katika jimbo la Kivu Kusini inakabiliwa na magonjwa yenye uwezekano wa janga kutokana na kuhama kwa watu na majanga ya asili. Wizara ya afya kwa msaada wa shirika la afya duniani inafuatilia hali hiyo kwa karibu sana. Wahudumu wa afya kutoka maeneo yaliyoathiriwa wanapokea mafunzo huko Bukavu kuhusu ukusanyaji uhifadhi na usafirishaji wa vipimo vya kibaiolojia na usalama wake. Walengwa wa mafunzo haya ya siku nne ni mafundi wa maabara, wauguzi na madaktari wa kliniki. Radio Okapi, dosie en Swahili. Biashara ya mafuta ya gari inaendelea vyema kunako mpaka wa Kamvivira katika mji wa Uvira, jimbo la Kivu Kusini. Shughuli hii imezingatiwa kwa wiki moja na inatokana na uhaba wa mafuta ya gari ulioonekana upande wa pili katika nchi jirani ya Burundi. Msongamano wa wasafirishaji na mistari mirefu ya magari kuzunguka vituo vya mafuta nchini Burundi inamaanisha kuwa baadhi ya wasafirishaji wa Burundi wanavuka mpaka na magari yao kujaza mafuta upande wa Kongo huko ukamvimvira na fisto ngoma kwa kopo au bido moja ya lita ishirini la petroli, riba inaweza kufikia faranga elfu tano za Congo, kama vile dola mbili. Yote inategemea ujasiri wa kila mtu kusafiri kwa pikipiki kati ya vituo vya mafuta huko Kasenga na mpaka wa Kavimvira, ambao ni karibu kilometa kumi kutoka jijini Uvira. Bi Elen Bahati ana watoto 11 mbili watatu waine, kisi tu franga yako iko tunapata ile kidogo kidogo, tunashukuru Mungu. Na hii pesa inakusaidia nini? Kufanya biashara hapa inakusaidia nini? Uko na watoto wengi? Inatusaidia kupata rasio kikula mzuri, nalipa na masomo ya watoto tunategemea biashara ya hapa juu njoo kazi yetu, nafanyaka ni hapa hapa, kazi yetu ni hapa tu, hapa hapa, hatuenda kifasi ingine, hatuvukaki Burundi. asebu ya Burundi bishaka tala, tukienda Burundi wakikamata na maragi wanakunyanganya kando, na wanawake pia. Kuna wanaume wanaosimamia biashara hii ya mafuta katika mpaka wa Kavimvira kiza mazibo, niko hapa kuboda juu ya ko currency inaonekana Burundi ya essence na shukuru bakubwa ba nao ba wanatuachia kale kavantage kidogo juu tunawapatia na sisi tunapata rasio ya watoto pia, ah wakuu iko kabisa, na ndio maana tunawasaidia na hapo juu kwetu, iko hii mawasiliano kati ya Mwe Bakongomani na Barundi kupitia hii biashara kidogo inafanika. Hapa hivi unaiona ye, ah, tunafurahia sana juu tuko tunaongea, na hapo Barundi wanatufasilite gisi ya kuwapatia na wanatupatia njia, haina problem nao, gisi wanakiwa kukuleta mzigo, na hapo kwetu wa wazi. Ndio maana tunatumika hapa kumpaka, vile mara nyingi ni wakati wa weekend ambapo biashara hii inakuwa Warundi wanavuka na magari yao kununua mafuta haya. Baadhi yao wanathamini ubora wa petroli inayonunuliwa inchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sisi hmm, hatuna tatizo. Unaona, wiekendi inafika magari kumasasho iko mingi, yani siye tunataka kupanda vilimani, hmm, tunataka vitu vya urgense, hmm, eh, akuna ata vingine, hmm, karbira iko muwe muko na esansi ya mzuri, hmm, ya luge Kulingana na shuhuda kadhaa, kuna matatizo makubwa katika kupata mafuta siku hizi mjini Bujumbura. Unaweza kuona mistari mirefu ya magari yakiwa yameegeshwa barabarani yakisubiri kwa siku kadhaa kuhudumiwa kwenye kituo cha mafuta. Kwa sasa hakuna tatizo linalotokea kwa upande wa Kongo kwa wasafirishaji wa Burundi ambao wanakuja kuhifadhi petroli. Baadhi ya maafisa wa mpakani wanakaribisha hali hii ya kutegemeana kiuchumi ya mataifa hayo mawili. Tunafika mwisho wa habari, asanti kwa kutufata.