Copy? Oh, copy. Kwa siku chache kabla ya uchaguzi, mahitaji ya vyeti vya uchaguzi yamekuwa mengi huku huduma ya utoaji ni ngumu sana. Wachaguzi hulalamika kusubiri kwa zaidi ya wiki moja ili kupata cheti hicho. Katika jimbo la Ituri zaidi ya hekta elfu nne na mia tano za mazao ya mchele na mimea mingine zimeharibiwa tangu siku ya pili na mafuriko ya ziwa Albert katika mtaa wa Jugu jimboni Kivu ya Kaskazini. Kamanda wa kikosi cha EAC anaelezea wasiwasi wake kuhusu usalama wa watu na mali katika maeneo ya Ruchuru, Niragongo ragongo na Masisi baada ya kuondolewa kwa askari wa kikosi hicho. Haya na mengi zaidi mtayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi. Uchambuzi wa habari: siku chache kabla ya uchaguzi, mahitaji ya vyeti vya uchaguzi yamekuwa mengi, huku huduma ya utoaji ni ngumu sana. Huwa wanalalamika baadhi ya wachaguzi, ambao wakati mwingine hulazimika kusubiri kwa zaidi ya wiki moja ili kupata cheti hicho. Ndiyo maana shirika Rodesik huomba kuongeza idadi ya maeneo za kutoa vyeti hivyo. Kwa mjibu wake, Seni inahakikisha kwamba itachukua hatua ya suluhi isho ili kuruhusu wachaguzi wote ambao hawana cheti cha mzuri kwenda kwenye kituo cha uchaguzi siku ya uchaguzi. Vyeti vyetu vya uchaguzi vyote havisomeki na si mara zote tunaweza kupata vingine kutoka seni. Tutafanya je ili kuchagua wagombea wetu katika uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe makumi mbili mwezi huu? Hivi ndivyo wanavyoshangaa wakaaji kadhaa wa mji wa Bandundu katika jimbo la Kwilu. Kulingana nao, wanapata shida sana kwa kupata vyeti vya uchaguzi. Wananchi hawa wanadai kuwa operesheni hii inafanyika polepole pole sana kutokana na ukweli kwamba kuna eneo moja tu iliyotolewa kwa ajili ya utoaji wa vyeti hivyo. Kwa upande wao viongozi wa Senikwilu ambaye wanatambua hali hiyo wanatoa wito kwa wananchi kutulia. Taarifa ya Irene Mboma, yatolewa na Fiston Ngoma. Siku sita kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Desemba tarehe 20 nchini DRC, wakazi wa mji wa Bandundu, jimboni Kwilu, wanadai kuwa na matatizo ya kupata nakala za vitambulisho vyao hadi leo. Wanajikuta na kadi zisizosomeka. Wanapiga kengele wakisema kwamba kila raia ana haki ya kupiga kura, lakini wana shida na kadi zao. Watapiga kura je? Umoja wao alienda kuchukua nakala kutoka shirika la uchaguzi Seni, tayari ni mwezi lakini hawajamupa kwa kujibu. Meneja wa uhamasishaji katika shirika la SENI Kwilu, Jean-Claude Munganga anatambua utata wa tatizo. Anaeleza kuwa nyumbani kwenye SEP wako katika harakati za kutoa nakala za kadi za wapigakura kwa utaratibu unaostahili. Hao wanaokuja huko wanakuja siku hiyo hiyo na wanataka pewa kadi siku hiyo hiyo, lakini unapaswa kusubiri hata kwa siku mbili kabla kusaini, maana hata taipa ali yopo anachoka. Pia katika mji wa Bandundu ni kana kwamba kumeanzishwa tena shughuli ya usajili, kwa sababu kila mtu anataka kuja kuchukua kadi. Baadhi ya wapiga kura wenye kadi zilizoharibika wanasema tayari wameachana na mchakato huu mgumu wa kujaribu kupata nakala, hivyo hawatapiga kura na katika jimbo ya Kivu ya Kusini, katibu mkuu jimboni ya Seni anahakikisha kuhusu maendeleo mazuri ya mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo. Vifaa vya uchaguzi na wafanyakazi wanapatikana katika vituo vyote vilivyochaguliwa kwa ajili ya uchaguzi. Seni inawahimiza wakaaji kupata vyeti vya uchaguzi vinavyotambulika ili kufikia kituo cha uchaguzi. Maelezo nawe Jean Kasami katika taarifa iliyoandaliwa na Emmanuel Elamejwa Kabidi vifaa vyote vya uchaguzi vimekwishafikia maeneo ambako vinahitajika kote jimboni Kivu ya Kusini, hata mahali pa hatari kufika. Seni mepapenya kwa msaada wa MONISCO. Tani kumi za vifaa zilisafirishwa juma hili Shabunda na Mwenga, licha ya kwamba katika maeneo huko hakuna barabara. Katibu jimboni wa Seni Kivu ya Kusini, Pius Bikungu, ashuhudia. Seni Kivu ya Kusini inahamasisha wachaguzi kuchunguza iwapo majina yao yanaandikwa kwenye vikaratasi ambavyo vyabandikwa mahali pa kuendeshea uchaguzi. Vilevile vile, wachaguzi wanatakiwa wahakikishe kuwa kadi zao za uchaguzi ni sahihi na kwamba zinasomekana waziwazi wazi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Na huko katika jimbo la Chopo, chini ya wiki moja kabla ya kufanyika kwa uchaguzi nchini Kongo, kiongozi mkuu ya CENI Jimboni anasema tayari wamesambaza zaidi ya asilimia makumi kenda na tano ya vifaa vya uchaguzi katika eneo lote mji wa Kisangani ambao ina eneo kubwa ya kulinda vifaa, pia inahudumia majimbo mengine jirani ya Chopo kulingana na Emeli Haha katibu wa Seni jimboni. Kuhusu vifaa jimbo la Chopo liko tayari hadi sasa kuandaa uchaguzi kwa tarehe makumi mbili mwezi na mwaka huu tunao huko mjini Beni katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kiwango cha kwenda mahali ya kula na kunywa yaani baa kimeongezeka kwa kiasi kikubwa tangu kuanza kwa kampeni za uchaguzi. Kulingana na baadhi ya wasimamizi wa nyumba hizo za biashara, wanafanya biashara mzuri, lakini sio kila mtu yuko katika hali hiyo. Jimbo ni Ituri, kampeni ya uchaguzi ni ya kutisha sana katika usulutani wa Banyari Chabi na maeneo mengine jirani kusini mwa Irumu. Kulingana na duru zetu, hakuna makelele ya wagombea katika eneo hilo wala kutoka kwa timu zao za kampeni, isipokuwa tu picha chache inayoonekana katika barabara kubwa. Baadhi ya wafanya siasa wanataja matatizo ya ukosefu wa usalama, barabara, fedha na vifaa vya kusafiri katika eneo nzima ya uchaguzi ya Irumu kwa nia ya kufanya kampeni. Ezekiel Muzalia kwa maelezo kwenye senta kuu la Chabi, picha zimoja za wagombea kwenye ubunge wa inchi jimboni na hata kwenye uraisi zimebandikwa kwenye ukuta za nyumba za wakaaji. Kulingana na duru za mahali, picha hizo zilitumwa na wanasiasa kwa njia ya uchukuzi wa pamoja au tena kwenye pikipiki, lakini hakuna hata mmoja wao ambaye ameasili kwenye ardhi ya sultani ya Chabi na hata kwenye maeneo jirani za Bahema mitego na Bahema boga ni pikipiki moja tu ndilo linazunguka mitaani kote huku Chabi likiwa na vipaza sauti mbili kwa ajili ya kufanya kampeni kwa mgombea Felix Antoine Chisekedi. Kulingana na wakuu wa kimila, wagombea wengi wanajizuia kujielekeza huko kwa sababu ya usalama mdogo na pia uharibifu wa barabara katika tarafa la Irumu. Mmoja anaeleza, watoto wa mgini ni wao ambao wako na pima kukazana kufika kwa mgini, lakini wengine tuko naona maimaje lakini hatuko na waona ama wafike kushitetea kuwa na oga ndani ya mwigini kuwa security haya kamilika. Kufifia kwa kampeni ya uchaguzi huko unafadhaisha raia ambao wengi ni waathiriwa wa vita kwenye mchakato wa uchaguzi huu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Naam, tume ya maaskofu ya haki na amani katika mji wa Lubumbashi inafanya kampeni kwa ajili ya mchakato wa uchaguzi wa amani. Siku ya pili iliyopita, shirika hilo lilikomesha kikao cha mafunzo ambacho kilikutanisha watu karibu makumi sita kutoka vyama vya siasa, mashirika ya kiraia, dini na miundo ya serikali, ukiandaliwa kufuatia mradi wa kuzuia vurugu za uchaguzi. Mkutano huu ulifanyika kwa mada ifuatayo: jua sheria na uziheshimu, katika jimbo la Okatanga. Mwishoni, washiriki walijitolea kuendeleza amani na kuishi pamoja kabla wakati na baada ya mchakato wa uchaguzi katika jimbo la Ituri. Zaidi ya hekta elfu ine na mia tano za mazao ya mchele na mimea mingine, viazi na mboga nyingine, zimeharibiwa tangu siku ya pili na mafuriko ya ziwa Albert katika mtaa wa Jugu. Kulingana na taarifa ya huduma ya ulinzi wa raia ya jimbo, karibu vijiji thaba vya kando ya ziwa vimeathiriwa na tatizo hili Wahasiriwa ambao ni waliorejea baada ya kukimbia vita. Muundo huu unaonya juu ya matokeo ya jambo hili ambalo linahatarisha maelfu ya watu kuwa na ukosefu wa chakula, ikiwa serikali haitachukua jukumu lake. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kamanda wa kikosi cha EAC anaelezea wasiwasi wake kuhusu usalama wa watu na mali katika maeneo ya Ruchuru, Nyiragongo na Masisi baada ya kuondolewa kwa askari wa kikosi hicho, kulingana na duru kutoka EACRF. Jenerali Afaksar Kiugu alizungumza hivi siku ya tatu mjini Goma, wakati wa mkutano aliyokuwa nao na ofisi ya pamoja ya taratibu tatu za uchunguzi. Pia alitangaza kufungwa kwa uhakika hivi karibuni sana kwa makao makuu ya jeshi hilo la EAC. Na ni mwisho wa habari, aksanti kwa kuweza kutufuata.