Oh, Seni ilizindua jana siku ya nne kutoka mji wa Kinshasa awamu ya mwisho ya mafunzo ya wafanyakazi wa uchaguzi ambao watafanya shughuli za uchaguzi na kuhesabu kura siku ya tatu ijayo. Kwa siku chache kabla ya uchaguzi, mahitaji ya vyeti vya uchaguzi yamekuwa mengi, huku huduma ya utoaji ni ngumu sana. Uwachaguzi hulazimika kusubiri kwa zaidi ya wiki moja ili kupata cheti hicho. Katika jimbo la Ituri, zaidi ya hekta elfu ine na mia tano za mazao ya mchele na mimea mingine zimeharibiwa tangu siku ya pili na mafuriko ya ziwa Albert katika mtawa Jugu. Haya na mengi zaidi mutayafata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi Radio Yamani, uchambuzi wa habari. Seni ilizindua jana siku ya ine kutoka mji wa Kinshasa awamu ya mwisho ya mafunzo ya wafanyakazi wa uchaguzi ambao watafanya shughuli za uchaguzi na kuhesabu kura siku ya tatu ijayo tarehe makumi mbili mwezi na mwaka huu tunao. Wakati wa sherehe ya uzinduzi mwandishi makamu wa Seni alithibitisha kwamba mafunzo haya yatafanyika kuanzia tarehe kumi na ine hadi tarehe kumi na ne mwezi huu kote nchini Kongo la Kidemokrasia, na karibu wanamemba elfu mia ine wa vituo vya uchaguzi wanahusika. Kulingana na Paul Muhindo, Seni imejitahidi kabisa kufanya uchaguzi bora zaidi na kwamba mipango yote ya vifaa na uendeshaji tayari imefanywa ili wakongomani wote wachague kwa amani, uwazi na kwa kidemokrasia kamili. Siku chache kabla ya uchaguzi, mahitaji ya vyeti vya uchaguzi yamekuwa mengi huku huduma ya utoaji ni ngumu sana. Huwa wanalalamika baadhi ya wachaguzi ambao wakati mwingine hulazimika kusubiri kwa zaidi ya wiki moja ili kupata cheti hicho. Ndio maana Shirika Rhodesic huomba kuongeza idadi ya maeneo za kutoa vyeti hivyo. Kwa mjibu wake, CENI inahakikisha kwamba itachukua hatua ya suluhisho ili kuruhusu wachaguzi wote ambao hawana cheti cha mzuri kwenda kwenye kitu. Ucha uchaguzi siku ya uchaguzi, vyeti vyetu vya uchaguzi vyote havisomeki na simara zote tunaweza kupata vingine kutoka Seni. Tutafanya je ili kuchagua wagombea wetu katika uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe makumi mbili mwezi huu? Hivi ndivyo wanavyoshangaa wakaaji kadhaa wa mji wa Bandundu katika jimbo la Kwilu. Kulingana nao, wanapata shida sana kwa kupata vyeti vya uchaguzi. Wananchi hawa wanadai kuwa operesheni hii inafanyika polepole pole sana, kutokana na ukweli kwamba kuna eneo moja tu iliyotolewa kwa ajili ya utoaji wa vyeti hivyo. Kwa upande wao, viongozi wa Seni Kwilu amba i wanatambua hali hiyo, wanatoa wito kwa wananchi kutulia taarifa ya Irene Mboma yatolewa na Fisto Ngoma. Siku sita kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Desemba tarehe ishirini nchini DRC, wakazi wa muji wa Bandundu jimboni Kwelu wanadai kuwa na matatizo ya kupata nakala za vitambulisho vyao hadi leo. Wanajikuta na kadi zisizosomeka, wanapiga kengele wakisema kwamba kila raia ana haki ya kupiga kura, lakini wanashida na kadi zao. Watapiga kura je? Mmoja wao alienda kuchukua na kutoka shirika la uchaguzi seni tayari ni mwezi lakini hawajamupa. Kwa kujibu meneja wa uhamasishaji katika shirika la seni Kwilu, Jean-Claude Munganga anatambua utata wa tatizo. Anaeleza kuwa nyumbani kwenye sep wako katika harakati za kutoa nakala za kadi za wapigakura kwa utaratibu unaostahili hao wanaokuja huko wanakuja siku hiyo hiyo, na wanataka pewa kadi siku hiyo hiyo, lakini unapaswa kusubiri hata kwa siku mbili kabla ya kusaini maana hata taipa aliopo anachoka pia. Katika mji wa Bandundu ni kana kwamba kumeanzishwa tena shughuli ya usajili, kwa sababu kila mtu anataka kuja kuchukua kadi. Baadhi ya wapiga kura wenye kadi zilizoharibika wanasema tayari wameachana na mchakato huu mgumu wa kujaribu kupata nakala, hivyo hawatapiga kura na katika jimbo ya Kivu ya kusini, katibu mkuu jimboni ya Seni anahakikisha kuhusu maendeleo mazuri ya mchakato wa uchaguzi katika jimbo hilo. Vifaa vya uchaguzi na wafanyakazi wanapatikana katika vituo vyote vilivyochaguliwa kwa ajili ya uchaguzi. Seni inawahimiza wakaaji kupata vyeti vya uchaguzi vinavyotambulika ili kufikia kituo cha uchaguzi. Maelezo nawe Jean Kasami katika taarifa iliyoandaliwa na Emmanuel Elamejwa Kabidi. Vifaa vyote vya uchaguzi vimekwishafikia maeneo ambako vinahitajika kote jimboni Kivu ya Kusini, hata mahali pa hatari kufika. Seni mepapenya kwa msaada wa Monisco, tani kumi za vifaa zilisafirishwa juma hili Shabunda na Mwenga licha ya kwamba katika maeneo huko hakuna barabara. Katibu jimboni wa Seni Kivu ya Kusini, Pius Bikungu, ashuhudia. Seni Kivu ya Kusini inahamasisha wachaguzi kuchunguza iwapo majina yao yanaandikwa kwenye vikaratasi ambavyo vyabandikwa mahali pa kuendeshea uchaguzi. Vilevile vile, wachaguzi wanatakiwa wahakikishe kuwa kadi zao za uchaguzi ni sahihi na kwamba zinasomekana waziwazi wazi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi na huko katika jimbo la Chopo, chini ya wiki moja kabla ya kufanyika kwa uchaguzi nchini Congo, kiongozi mkuu ya seni jimboni anasema tayari wamesambaza zaidi ya asilimia makumi kenda na tano ya vifaa vya uchaguzi katika eneo lote. Mji wa Kisangani, ambao ina eneo kubwa ya kulinda vifaa, pia inahudumia majimbo mengine jirani ya Chopo, kulingana na Emeli Haha, katibu wa seni jimboni. Kuhusu vifaa, jimbo la Chopo liko tayari hadi sasa kuandaa kwa tarehe makumi mbili mwezi na mwaka huu tunao. Chimbo ni Ituri, kampeni ya uchaguzi ni ya kutisha sana katika usulutani wa Banyari Chabi na maeneo mengine jirani kusini mwa Irumu. Kulingana na duru zetu, hakuna makelele ya wagombea katika eneo hilo wala kutoka kwa timu zao za kampeni isipokuwa tu picha chache inayoonekana katika barabara kubwa. Baadhi ya wafanya siasa wanataja matatizo ya ukosefu wa usalama, barabara, fedha na vifaa vya kusafiri katika eneo nzima ya uchaguzi ya Irumu kwa nia ya kufanya kampeni. Ezekiel Muzalia, kwa maelezo Kwenye senta kuu la Chabi picha zimoja za wagombea kwenye ubunge wa inchi jimboni na hata kwenye uraisi zimebandikwa kwenye ukuta za nyumba za wakaaji. Kulingana na duru za mahali, picha hizo zilitumwa na wanasiasa kwa njia ya uchukuzi wa pamoja au tena kwenye pikipiki, lakini hakuna hata mmoja wao ambaye ameasili kwenye ardhi ya sultani ya Chabi, na hata kwenye maeneo jirani za Bahema Mitego na Bahema Boga, ni pikipiki moja tu ndilo linazunguka mitaani kote huko Chabi likiwa na vipaza sauti mbili kwa ajili ya kufanya kampeni kwa mgombea Felix Antoine Chisekedi. Kulingana na wakuu wa kimila, wagombea wengi wanajizuia kujielekeza huko kwa sababu ya usalama mdogo na pia uharibifu wa barabara katika tarafa la Irumu. Mmoja anaeleza, watoto wa mugini ni wao ambao wako napima kukazana kufika kwa mugini, lakini wengine tuko naona maimaje, lakini hatuko nawaona ama wafike kushitetea na sisi tuna kuwa na oga ndani ya mwigini kuwa security haiyakamilika. Kufifia kwa kampeni ya uchaguzi huko unafadhaisha raia ambao wengi ni waathiriwa wa vita kwenye mchakato wa uchaguzi huu. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Katika jimbo la Ituri zaidi ya hekta elfu ine na mia tano za mazao ya mchele na mimea mingine, viazi na mboga nyingine zimeharibiwa tangu siku ya pili na mafuriko ya ziwa Albert katika mtaa wa Jugu. Kulingana na taarifa ya huduma ya ulinzi wa raia ya jimbo, karibu vijiji saba vya kando ya ziwa vimeathiriwa na tatizo hili wahasiriwa ambao ni waliorejea baada ya kukimbia vita. Muundo huu unaonya juu ya matokeo ya jambo hili ambalo linahatarisha maelfu ya watu kuwa na ukosefu wa chakula ikiwa serikali haitachukua jukumu lake Radio Kapi. Katika jimbo la Ituri, wakaaji wa Bunya, mji mkuu wa jimbo hilo, wanakabiliwa na matatizo kadhaa ambayo yanafanya maisha kuwa magumu mwishoni mwa mwaka huu. Hii ni hasa kupanda kwa kiwango cha dola na matokeo ya kuongezeka kwa bei ya bidhaa kwenye soko. Chakula pia inakosekana kutokana na kutopitika kwa barabara. Wakaaji wanaalika serikali kutatua matatizo haya ili kuwawezesha kujiandaa kwa sherehe za mwisho wa mwaka. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Maisha ya wakaaji inakuwa magumu siku hizi ndani ya senta nyingi za uchuruzi mjini Bunia na ndani ya jimbo. Wachuruzi wa moja wanakuwa na shida ya kununua chakula kufuatana na ubadilifu wa uvunjaji noti. Dola moja ya Kimarekani inabadilishwa kwa pesa elfu mbili mia sita na hata elfu mbili mia saba za makongomani, na hali hiyo inakuwa na matokeo mabaya kwa maisha ya wakaaji. Mama huyu anaonyesha asira yake. Tunapanshaa nuasuksh kupitia hiyo, kunaongezeka pia waribifu wa mabarabara na usalama mudogo ndani ya eneo, jambo ambalo linazuia wakaji kuandaa kazi za kiuchumi na mlimo. ya kukula ko ndani kila kitu kondani, ile kunatia watoto yote nateseka, kuteseka ndani nyumba nyingi. Shida hizo zote zinapunguza uhamaji kwa wakaaji kufatana na ukosefu wa mafuta ya gari e, safari kwa pikipiki iliyokuwa ikilazimisha elfu moja pesa za makongomani ilipandishwa kwa elfu moja mia tano na hata elfu mbili. Tunaregrete sana sana depuis ilipandaka, tukwawaza itashuka, me haishuke, ikoendelea tukupanda hapa ilifika, tunaanza uza karibira na 10000 fr tuko saba tu yenye tuko afa, kazi ya bule kabisa bakilia vile tuko abambia tuko batongeza hata yule kidogo babo vile biko alia saba asema tuko kuvita mwaya kupata franga haiko. Wakaaji hawa wanapiga yowe kwa wakuu, viongozi kutatua shida hiyo ambayo inaongeza umasikini wa wakaaji. Nikiripoti toka Bunya, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Shukrani kwako Ezekiel Muzalia na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Mimikindu aliyetushindikiza kiufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.