Radio Okapi. Marekani inatangaza kujitolea kwake kwa kuchukua hatua zote ili kuadhibu mtu yoyote anayetatiza uchaguzi au kuharibu mchakato huu wa kidemokrasia. Katika Jimbo la Chopo, mafunzo ya toleo la kwanza la wanafunzi wa kijeshi yalimalizika jana siku ya nne. Na katika taarifa hii ya habari tutazungumza pia kuhusu kampeni dhidi ya unyanyasaji ya mwanamke, hasa jambo kuhusu mila. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya Amani. Uchambuzi wa habari Inchi ya Marekani inathibitisha kujitolea kwake kwa kuchukua hatua zote zinazopatikana sawa vile vizuizi ya kupata cheti cha safari yaani viza kwa mtu yeyote anayetatiza uchaguzi au kuharibu mchakato huu wa kidemokrasia. Taarifa hii imo katika taarifa iliyotolewa leo hii na ubalozi wa Marekani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Umakini wa dunia utakuwa kwa nchi la Kongo katika siku zijazo huku ikifikia hatua nyingine muhimu katika historia yake. Tunawatakia wakongomani kila la heri wakati wataenda kuuchaguzi na kuamua mwelekeo wa siku zijazo wa nchi yao, unasema ujumbe wa Marekani. Tuzungumzie uchaguzi wa uraisi mgombea namba makumi mbili na moja Martin Fayulu aliwasili jana siku ya ine katika mji wa Kikwit jimboni Kwilu. Mkutano wake ulimalizika katika mzozo ya kurushwa kwa mawe na kusababisha majeruhi kadhaa na kukamatwa kwa baadhi ya wanachama wa Lamuka, vyombo vikiwa havijawekwa. Martin Fayulu alifanya mkutano huu na megafoni mkononi na ilikuwa vigumu kusikika na umati wa watu waliokuja kumsikiliza. Kulingana na katibu wa chama cha ACD huko Kwilu, viongozi wa mji wa Kikwit walikataza shughuli ya mpinzani huyu kwenye jukwaa kuu la mji. Kwa upande mwingine, meya wa mji Abengyama anatupilia mbali kabisa habari hizi zote zinazotolewa dhidi yake. Kulingana na yeye, hakuna watu walioumia na hakukuwa na waliokamatwa. Pia anaonyesha kuwa ilikuwa usiku wa siku ya tatu ambapo ACD iliwasilisha barua yake ya ombi zaidi ya saa za kazi. Katika habari hiyo hiyo tu ya uchaguzi wa uraisi, tuwajulishe kwamba wagombea wawili wa uraisi walijiondoa na kujiunga na Felix Antoine Chisekedi Chilombo. Hawa ni Joel Bile na Patrice Majondo. Huko mjini Mbandaka, wakuu wa polisi 150 walikamilisha mafunzo yao ya kudumisha utulivu wa umma siku ya tatu. Mafunzo haya ya mpango wa usaidizi wa marekebisho ya polisi yanalenga kulinda dhidi ya uwezekano wowote wa vurugu wakati wa uchaguzi siku ya tatu ujao, ilifanyika kwa msaada wa umoja wa Ulaya. Taarifa ya Paul Richard Malengela yatolewa na Jean Kasami. Wakati wa kukabizi vyeti vya mwisho wa mafunzo kwa wapolisi 150 wa Groupe Mobile d'Intervention GMI Equeta, msimamizi wa muradi PARP3 alifurahia hali ya ujuzi wa polisi husika. Walipewa muda wa siku tano kuhusu namna ya kulindia wachaguzi na vifaa vyote usalama. Jean d'Angleterre alisema shabaha ni kuona wapolisi hao wanazibiti hali ya usalama wakiheshimu katiba na haki za binadamu. Aliongeza kusema kuwa kuzingatia kanuni zote za mafunzo walipewa kutayepusha wasitumie nguvu kwa kutuliza ghasia, isipokuwa labda wakati wanaamuriwa na uongozi wa ngazi za juu zaidi. Ya kutolewa cheti, kila polisi aliyemaliza muhula wa mafunzo hayo ya siku tano alipewa pia vifaa vya ukingo binafsi. Kamisa jimboni wa pense Ekuateur Nyembo Placide alionyesha kufurahi na kutumaini kwamba uchaguzi wa amani utafanyika katika jimbo la Ekweta. Hebu tujielekeze katika jimbo la Manyema huku ambako siku chache kabla ya uchaguzi wa tarehe makumi mbili mwezi wa 12 mwaka huu, tunao ofisi kuu ya seni jimboni humo inaongeza vikao vya uhamasishaji kwa wakaaji. Jana siku ya ine, seni ilisambaza vifaa vya uchaguzi katika maeneo mbalimbali ya mji wa Kindu ili kuruhusu watu kufanya mazoezi. Florence Kizalunga kwa maelezo. Kwa siku hii ya kwanza, operesheni hiyo ilianza pwani ya kati na soko kuu la Kindu. Lengo kulingana na SENI ni kuruhusu watu kufahamiana na kifaa cha kielektroniki cha kupigia kura, hapo awali kiliitwa mashini ya kupigia kura, ili wasiwe na matatizo siku ya kupiga kura. Elias Babingania ni afisa mafunzo katika SENI Manyema. E, ukomo ni kusaidia wa mama wa ndugu vilevile vile ambao wanaweza kuwa na magumu ile siku ya levende kwa kufanya ile vote ile shua yabo, alors njo pale tulitia ma machine ku masoko na kumafasi yingine yote, pour que kila mtu apime kuanja deja kujiexerse kwa kufanya ile vote par mashine ilinji tunaita leo deve, dispositif elektronike de vote. Idadi ya watu inasifu mpango huu huku wakitaka vikao hivi viongezeke. Maoni yangu ni ya furaha, sababu inanitayarisha kwa kuchagua bila matatizo na bila hata kitu mmoja. Leo nafurahi sana na ile mafunzo enio tunapata kwa upande wa seni antuka, tunafurahi sana kuona gisi seni na tutayarisha kwa gisi ya kufanya machaguzi ndani ya mashine ile. Mashini iko mzuri sana, seni inaahidi kuendelea na uhamasishaji huu hadi Disemba tarehe kumi na tisa. Ripoti toka Kindu, Florence Kizalunga, Radio Kapi. Siku tano kabla ya uchaguzi nchini Kongo, mamia ya vyeti vya uchaguzi vinapatikana kwenye maredio mbalimbali pamoja na maofisi zingine ya kifedha katika mji wa Bunya. Wamiliki wao walizipoteza katika mazingira tofauti, na vyeti vingine viliokotwa mitaani. Wakati huo huo, waombaji wengine wamekuwa wengi kwenye ofisi ya Seni huko Bunya kutafuta vyeti vya uchaguzi ili kutekeleza haki zao za uchaguzi. Viongozi wa redio za eneo hilo wanasema wametuma ujumbe kadhaa kwa wale wanaohusika ambao bado hawajafika kuchukua vyeti vyao. Ezekiel Muzalia kwa maelezo. Wakati ambapo mamia ya waombi wa nakala za uchaguzi wanajielekeza kwenye ofisi ya tume huru la uchaguzi Seni kwa kuomba vitambulisho vyao kwenye vituo vya redio hapa mjini Bunia kunapatikana kadi nyingi zilizookotwa kwenye benki na vingine viliokotwa na wakaaji. Ni kwa mfano kwenye redio Kanal Revelation ambapo tulihesabu vitambulisho makumi ine vya wakaaji. Mlinzi kwenye chumba cha mapokezi kwenye kituo hicho cha redio anajulisha ya kwamba kadi hizo zinalindwa na zinawekwa ili waka aji watambue kila aliyepoteza nakala yake. Kwenye redio Tangazeni Kristo RTK, ni mamia vitambulisho ndizo ziliokotwa tangu mwezi wa pili iliyopita. Kadi zingine karibuni kumi zinapatikana kwenye redio Kanzipe na hazijachukuliwa bado. Wasimamizi wa vituo hivyo vya redio wanashutumu kuona ya kwamba watu wachache tu ndiyo wanakuja kwa kuchukua vitambulisho vyao vilivyopotea, jambo ambalo linaweza kuwa na matokeo mabaya kwa kunyima wagombea sauti, alivyojulisha Adeline Akelo, msimamizi wa RTK. Seni kwa ngambo yake inajulisha ya kwamba itatuma wafanyakazi wake kuzichukua kadi hizo na kuzigawa kwa wenyeji. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Naam. Katika jimbo la Chopo, mafunzo ya toleo la kwanza la wanafunzi wa kijeshi yalimalizika jana siku ya nne. Sherehe husika iliongozwa na waziri wa elimu ya juu na vyuo vikuu akimwakilisha rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Watu kadhaa wa kiraia, wanajeshi na polisi walihudhuria, miongoni mwao liwali wa jimbo Madeleni Komba Sabangu na Jenerali Bertin Mfutela, mwalimu mkuu wa FRDC. Jumla ya wanafunzi 566 wakiwemo wasichana makumi mbili na kenda walifata mafunzo haya ya kijeshi na kitaaluma. Hebu tuzungumze kuhusu kampeni dhidi ya unyanyasaji ya mwanamke. Redio Kapi inaangalia kabisa hatua za kimila na desturi. Katika hali hii, wanawake na wanaume, wakati mwingine kinyume na mapenzi yao, wanaendeleza mila zinazovuruga maendeleo vema ya jamii. Wakuu wa kimila wakati mwingine hutumia sheria zao kulazimisha unyanyasaji wa roho na hata ya kimwili kwa wanawake walio chini ya mamlaka yao. Mwenzetu Blaise Makasi alikutana na vyama vinavyoomba kukomeshwa kwa vitendo hivi. na katika jimbo la Kongo Central, kazi ya upakuaji ilimalizika jana katika bandari ya kimataifa ya Matadi ya magari saba yaliyokusudiwa usafiri wa reli. Magari haya yametumwa na kampuni ya Marekani ya IRS ambayo inafanya kazi na serikali ya Congo katika mradi wa kukarabati reli ya Matadi Kinshasa. Sherehe hiyo iliyoandaliwa siku ya tatu ilifanyika mbele ya watu kadhaa, akiwemo liwali wa jimbo la Congo Central. Na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa William Lungamba na Pierre Jasinwa waliotusindikiza kiufundi. Aksanti pia kwa kuweza kutufuata.