Oh, Waziri wa Kongo ahusikaye na mambo ya ndani anahakikisha kuhusu usalama wa mchakato wa uchaguzi siku ya tatu hii kote nchini. Alisema hayo hii siku ya pili wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Soko la Krismasi lilifunguliwa hii siku ya kwanza katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini, limeandaliwa na Incubateur Oreol kwa neno kubwa la uzalendo wa chakula. Huko pataki na jaiba ya tarafani Jugu jimboni Ituri, wakaaji wanajiandaa kupiga kura siku ya tatu hii. Vifaa vya kupiga kura vilifikishwa huko hii siku ya pili kwa ndege ya Monusco. Mujambo wasikilizaji wapenzi, uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao, kama ilivyopangwa na seni. Wakati wa mkutano hii siku ya pili mjini Kinshasa, naibu waziri mkuu anayeshughulikia mambo ya ndani ametoa wasiwasi. hatua zote zinazoonekana na zisizoonekana zimechukuliwa ili kuhakikisha usalama wa Wakongo katika kipindi hiki cha uchaguzi, anasema Peter Kazadi. Pia katika hafla hii alirejea katika ukosefu wa makubaliano kati ya ujumbe wa waangalizi wa uchaguzi wa Umoja wa Ulaya na serikali ya Kongo, ambayo haikuruhusu ujumbe huu kukamilisha kazi yake nchini Kongo. Kulingana na Peter Kazadi, ujumbe wa waangalizi wa Umoja wa Ulaya ulileta vifaa ambavyo haviendani na uangalizi wa uchaguzi na baada ya moto kuzuka wiki chache zilizopita katika gala la Seni huko Bolobo katika eneo lenye jina moja katika jimbo la Maindombe, kituo cha uchaguzi kimebadilisha vifaa vyote vilivyoteketea kwa moto, ni kama vile vifaa vya kielektroniki vya kupigia kura, vibanda vya kupigia kura, masanduku ya kura, kompyuta na vingine. Katibu mtendaji wa mkoa wa Seni huko Maindombe Bi Regine Iloti anathibitisha kwamba vifaa hivi tayari vimetumwa katika maeneo yote ya kupigia kura huko Bolobo. Kulingana naye, hakuna kitakachozuia uchaguzi kufanyika katika eneo hili. Regin Iloti anatoa wito kwa hiyo kwa wakazi wote wa Bolobo kujiandaa kupiga kura hii siku ya tatu tarehe makumi mbili Disemba. Uchaguzi mkuu wa tarehe makumi mbili Disemba mwaka tunao nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia lazima waendeleze amani karibu nao ili kila kitu kifanyike kwa amani. Hakuna haja ya kuvuruga utulivu wa umma kwa sababu ya uchaguzi. Ujumbe huu umetoka kwa mfumo wa mashauriano wa shirika la raia la mjini Bandundu uliotolewa kwa mkia siku ya tatu hii. Katika hafla hiyo, kiongozi wake Klemata yeye pia anatoa wito kwa raia kufanya chaguo la busara kwa kuwapigia kura wagombea wenye uwezo wa kutoa huduma ambayo walichaguliwa na kukuza maendeleo kwa manufaa ya raia. Jimboni Kivu Kaskazini, kupeleka vifaa vya uchaguzi kunaendelea katika maeneo mengine ya tarafa la Walikale siku ya pili hii, kwa matatizo mengi angalau tabaka nne katika tarafa hili bado hazijahudumiwa kikamilifu kwa sababu ya ya kushindwa kufika huko, hii saa chache kabla ya uchaguzi wa pamoja nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, vyanzo vya kimila na shirika la raia vinasema kwamba vina wasiwasi wasi. Huko Fataki, kituo cha biashara kilichokwa umbali wa kilomita makumi nane na nane kaskazini mwa Bunia katika tarafa la Jugu huko Ituri mfumo wa uchaguzi huko karibu kuwa tayari kwa uchaguzi wa siku ya tatu hii, tarehe makumi mbili Disemba. Vifaa vya mwisho vya uchaguzi vilisafirishwa hii siku ya pili kwa ndege za MONUSCO. Raia wanasema wamedhamiria na wanataka kupiga kura kwa amani, licha ya baadhi ya sehemu za ukosefu wa usalama kutokana na harakati za makundi yenye silaha katika eneo hilo. Takribani wapiga kura elfu mbili mia saba makumi tano wanatarajiwa siku ya tatu hii kupiga kura zao katika kituo hiki ambapo ofisi tano zimefunguliwa, huko Jaiba takriban kilomita tano kutoka Fataki. Vituo vingine sita vya kupigia kura viko wazi ili kupokea wapiga kura, wengi wao wakiwa ni watu waliokimbia makazi yao. Licha ya utulivu wa kiasi ulioonekana, moja ya haijulikani bado ni usalama wa mchakato huo kutokana na harakati za makundi yenye silaha katika maeneo fulani na huko Kivu Kusini, raia wa Kongo wanaoishi Burundi wamenufaika bila malipo tangu hii siku ya kwanza na hati maalum kutoka kwa ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nchini Burundi kwenda Uvira nchini Kongo. Tangazo kutoka kwa balozi maalum Wili Mulamba Mabika inawahimiza Wakongo kuleta asili ya kadi yao ya mpiga kura iliyotolewa mwaka tunao ili kufaidika na mwenendo maalum wa usalama ili kuhakikisha harakati zao za bure ndani ya mipaka, kama matokeo kufuatana na tangazo hii iliyotangazwa siku ya kwanza katika ubalozi huo. Wingi wa Wakongo unaonekana kwenye mpaka wa Kamvimvira kwa maandalizi ya upigaji kura siku ya tatu hii katika maeneo tofauti ya kupigia kura huko Uvira. Uzalendo wa chakula ndiyo neno kubwa iliyo nyuma ya shirika la soko la Krismasi ambalo lilifunguliwa siku ya kwanza tarehe 18 Disemba katika uwanja wa Vamaro katika jiji la Bukavu. Imeandaliwa na Incubateur Oreol. Wakulima wa kilimo, wana mitindo na wafanyabiashara wengine wapata fursa ya kuonyesha bidhaa zao na kuziuza. Lengo ni kuhimiza raia kutumia ndani ya nchi na kuwaamini wajasiriamali waliofunzwa na Incubateur Areol. Fursa kwa mkurugenzi wa toleo hili la pili la soko la Krismasi kukaribisha raia kwenda kwenye soko hili, kuwahimiza wajasiriamali wa, wa ndani David Chika anasema hivyo kwenye kipaza sauti cha Rachel Kesembangu. Hiyo edition ya pili ya marshe ya Noel inaweza kuwa mzuri, tuipatie wakaaji wa kwetu Bukavu na kama vile tunakuwa incubateur oriol, tunakuwa tukifunza wajeune makazi fulani fulani, na leo tunakuwa tunaona kama wajeune wengi hawaende kulomba kazi, wajeune wengi wanakuwa wakiunda kazi, ama mulugha ya kimombo tunasema kukree kazi, na njo inakuwa furaha kwetu. Leo tunakuwa na wajeune ambao wanakuwa wakiloa wa samaki, wajeune ambao wanakuwa wakifuga kuku, wanauzisha mayai wanauzisha manguo, wanashona manguo kwetu ni ya muhimu sana, na tunakuwa tukiita wakaaji wote wa Bukavu, wakaaji wa Goma wakuye hapa ku stadium ya Vamaro waone kazi ambayo watoto wao, vijana wao, marafiki wao walikuwa wakifanya, na ambao wanakuwa wakiuzisha kwa bei ambayo iko rahisi sana. Huko Goma, wahudumu wanaobeba mizigo kupakiza magari za chakula wameona shughuli zao zikipungua kwa kiasi kikubwa tangu barabara zinazounganisha Goma na tarafa zimekuwa chache sana. Kulingana na wao, kabla ya vita walikuwa wanaweza kurudi na karibu kiasi cha franga elfu makumi nne za Congo kwa siku. Leo wanashindwa hata kukusanya hata franga elfu kumi na mbili za Congo kwa wiki kwa hiyo wanatumia siku kuongea bila kufanya chochote na hali ya maisha katika familia zao inakuwa ngumu. Rosali Zawadi alizungumza nao kwenye barabara ya kilometre temoi katika kata ya Mabanga Sud, anatupa ripoti hii. Baba Bahati Ndianabu ana jamaa ya watoto kenda. Ni kupitia kazi yake ya kushusha mizigo ndani ya gari alikuwa akichunga jamaa hii tangu miaka kadhaa, ila sasa vita ilifika na kuzorotesha kazi yake. Kuna tumika kata mu jurne matwala pakura tagari tano baada ya magari mm. tano. Tuna, tuna, tunapata kazi, tunaishibia. Sasa depo fiti ya nzii mm. tunashinda kirizi adubatete tena kitu niku shinda tunaikara tunazikuja ikara tunachoka, tuna tunafika wakati tunarudi kwa nyuma. mm. sabila hapa ku depo yenu gari ya mwisho muli decharge ya wapi? Tunamaze nao na, na mwezi mwezi naisha inapita kana dupate kazi tena. Mm. Ndi kiliza hapo iki dupiga sana kabisa. Hatupate kazi. Sasa vile mbele ulikuwa na rudi yako ngapi senye kazi ilikuwa aka? Mm, basi mbele mtu alikuwa na rudi yako unapata ta, ta se 40000, ata mm. 30000. 40 Sasa ile huyu mtu anaanza kuona kosa na 5 dollars. Najumila, pita, muta, patana, sendi dolari. Leo hii wabomber, wa bomber kama wanavyowaita hapa wanashindwa hata kutekeleza miradi midogo midogo kwa faida ya jamii zao, kama anavyofasiria Jackson Hakiza. Basi zamani mbere, tulikuwa tulikuwa mutu anapasha fanya na kaproju naingia tala mukare kirimba taka di dolari, taka sendi dolari unapasha semase sema, batoto batasoma ni Mungu litusaidia kwanza, vaoo alikuhaoenye vakokureta Na hapa kwanza ile depo iva pigie huko. Hakuna chenye chiko nafika. Huko unjo huko Masisi. Huko Masisi sasa. Mm. Maraba hakuna chenye kinafika hapa tena. Huyu aongeza kama hawajui watapiga hodi kwa mlango gani kwani mateso ya medumu siku nyingi. Si niko na kuambia madeni wa kosi watatufunga huko nafika na mudepo unajikopesha kabunga kavatu. Mm. Na hiyo huyu ni wa hapa ni wa hapa ni wa hapa. Madeni zishakuwa za mingi hii tu maraba hawezi tena kuyauma sivyo jikopesha na kabunga. Hapata kakupa. Mm. Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, asante kwa kutufuata.