Kata. Oh, kata. Uchaguzi ulizinduliwa siku ya tatu hii makumi mbili Disemba kama ilivyoandaliwa nchini Kongo na nje ya nchi. Rais wa Jamhuri, wanabunge wa kitaifa na mikoa pamoja na madiwani ndo wanachaguliwa. Ha, mjambo na karibuni kwa wote. Wakongo walipiga kura siku ya tatu hii makumi mbili Disemba mwaka tunao, kumchagua rais wa jamhuri, wanabunge wa kitaifa na mkoa, na katika miji mikuu ya mikoa madiwani wa manispa. Redio Kapi ilituma wanahabari katika maeneo na miji fulani ya nchi kufuatilia maendeleo ya shughuli za uchaguzi. Baadhi wanaeleza kwamba kuna kufurika kwa wingi kwa wapiga kura katika vituo vya kupigia kura, licha ya kuchelewa kuanza kwa shughuli zao ubovu wa mashine za kupigia kura au hata matukio yaliyokuwa yakitokea hususan katika eneo la Chikapa ambako polisi walilazimika kufyatua risasi kuwatuliza waandamanaji. Rene Kapita amekusanya habari. Wa wakizania watumishi wa tume huru la uchaguzi seni wanatumika kwa kubadilisha ukweli wa uchaguzi ama kuongeza vyeti vya uchaguzi katika senta fulani. Wakaaji wa Chikapa walileta vurugu mchana kati kwa kuharibu vyombo vya uchaguzi. Askari polisi walikuja na kutatua shida hii. Ripoti ya vurugu iliripotiwa pia upande wa Kenge, ambako mtumishi mmoja wa seni alitekwa na wakaaji mbele ya kuokolewa na askari polisi kutayarisha vyombo vya uchaguzi na kupeleka vyombo vya uchaguzi hivi nyuma kulisababisha uchaguzi uanzishwe nyuma ya muda. Nafasi nyingi ya uchaguzi ni kwa mfano hapa Kinshasa, upande wa Kwango na Kwilu, upande wa Tanganyika, mtaani Manono ama mtaani Aketi, upande wa bawele. Nafasi hizi za mwisho uchaguzi ulikuwa bado kuanzishwa. Mchana kati kulikuwa pia tatizo ya watu kuona jina zao kwenye orodha ya uchaguzi na pia wengine hawakuwa na jua namna gani ya kutumikisha chombo cha uchaguzi, ama pia kulikuwa tatizo ya washuhuda wa uchaguzi waliokatazwa kuingia ndani ya chumba cha uchaguzi, kwani hawakuwa na vikartasi vyenye kustahili. Hii ni katika senta fulani mjini Bandundu pia Lubumbashi, na hii ilipunguza mwenendo wa kufanyisha uchaguzi. Hii ilisababisha watu wengi kusimama kwa kuchunga uchaguzi mitaani mingi, ila watu walikuwa wengi kwa kufanya uchaguzi. Jambo zuri la kufurahisha ni kuona wapiga kura waliopoteza vyeti vyao ama wale walio na vyeti vyenye kuharibika walipewa uwezo wa kupiga kura, lakini kwa wa ruhusa ya kuchagua, kila mtu alikuwa naombwa kuonyesha jina lake kwenye orodha ya wapiga kura ndani ya senta ya uchaguzi jimboni Kivu Kaskazini. Umati mkubwa wa wapiga kura ulionekana siku nzima hadi jioni ya siku ya tatu, hii katika vituo kadhaa vya kupigia kura katika jiji la Goma na kandokando kando, Haswa huko Nyiragongo, siku iliyoadhimishwa kwa dhamira ya watu kueleza chaguo lao kwa viongozi wapya. Hata hivyo, matatizo mengi ya kiufundi na ya maandalizi katika ngazi ya senii hayakuruhusu wapiga kura wengi kutekeleza haki yao ya kupiga kura. Sifa Maguru anatueleza namna kupiga kura kulifanyika wakati wa mchana huko Goma. Ijapokuwa matatizo ya kiufundi na maandalizi kutoka seni, uchaguzi uliendeshwa hapa mjini Goma, angalau operesheni hizo zilianza nyuma ya wakati. Vilevile wakaaji wengi walitambua asubuhi ya leo ya kwamba ofisi zao za uchaguzi zimehamishwa mahali pengine. Liwali makamu wa jimbo Eku Kalipopo alijielekeza mwenyewe kuchunguza namna gani operesheni za uchaguzi zinaendeshwa. Yeye alitembelea masenta mbalimbali mbali kama vile Epe Mont Carmel ya Katindo. Matatizo mengine mbalimbali yaliripotiwa ndani ya masenta ya uchaguzi katika kata za upande magharibi mwa mji wa Goma, tukitaja Lac Vert, Mugunga, Majengo, Mabanga na pengine katika tarafa ya Lubero operesheni ya uchaguzi ilikumbwa pia na matatizo mbalimbali. Vilevile kandideti mmoja wa mahali alisema kuhuzunika kuona ku... wachaguzi karibu elfu makumi manane waliondoshwa na seni kwenye oroza ya uchaguzi. Hali hiyo ikaonekana tena mjini Goma kwenye senta ya epe umoja ndani ya kata Birere, wakaaji ya pata mia saba pia walivutwa na seni kwenye orodha za uchaguzi. Jueni kama shughuli zote za kijamii na za kibiashara hazikuendeshwa kwenye mpaka wa Petite na Grande Barriere kati ya mji wa Goma na Gisenyi pale Rwanda. Hakuna shughuli yoyote ama safari ya wakaaji iliyoonekana huko, hiyo ni kutokana na kusudio la viongozi husika na mipaka waliokusudia kufungwa kwa mipaka hii siku ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Goma, sifa Maguru, Radio Raju Kapi. huko Beni, uchaguzi mkuu nchini. Sasa tuangalie kile kinachoendelea kaskazini mwa jimbo la Kivu Kaskazini, ugumu unaripotiwa katika maeneo fulani ya mkoa Maelezo na Grevise Salumu Pabeni. Wapiga kura wengi hawakupata majina yao kwenye orodha ya wapiga kura. Visa vya mashine za kupigia kura kutofanya kazi pia viliripotiwa kwenye vituo kadhaa vya kupigia kura wilayani Beni. Utoaji wa mashine za kupigia kura kwenye maeneo fulani ulifanyika siku ya kupiga kura, gesi Philip Bonane, mwongozi wa jumuiya ya kiraia huko Oicha, anavyoeleza ni kwa mfano. Huko Beni Manyama, hadi siku ya tatu hii alasiri vifaa vya uchaguzi guzi havikufika kwenye vitongoji kadhaa kama kwenye upande wa magharibi wa ziwa Edward wilayani Lubero. Samisa Kumi akiwa mwongozi wa sasi za raia anaripoti kwamba ni kama pa kamandi jit kamandi lak taliha lunyasenge na penginepo Palubero kati. Mizozo ilirekodiwa kati ya vijana na polisi kutokana na kuwazia kwa uharibifu wa sanduku ya kupigia kura na wafanyakazi wa seni. Mashine ya kupigia kura iliharibiwa na vijana, pia wafanyakazi wa seni kushambuliwa. Ilibidi polisi wapige risasi hewani ili kurejesha utulivu. Beni, Grevi Salumu, Redio Kapi. Huko Ituri, hali ya wasiwasi ilikuwa juu katika kituo cha kupigia kura cha shule ya msingi ya ESP katika wilaya ya Muzipela katika jiji la Bunia. Yote ilianza na vuguvugu la maandamano ya watu waliokimbia makazi yao, ambao wengi wao hawakupata majina yao kwenye orodha ya wapiga kura katika eneo bunge la mji wa Bunya. Kulingana na mkuu wa mkoa wa Seni, wapiga kura hawa wanapaswa kupiga kura huko Jugu, mbali na mahali walipowekwa. Walivamia vituo vyote vya kupigia kura na kuharibu mashine zote. Polisi waliingilia kati kuwatawanya waandamanaji. Shahidi wa tukio hilo, Ezekiel Muzalia. Ni hali ya vuta ni kuvute ndilo lililoonekana siku ya tatu kwenye kata Muzipela katika mji Bunia, ambapo kunapatikana kambi mbili za wakimbizi waliokimbia mizozo ya vita katika tarafa la Jugu. Wakati ambapo wapiga kura waliamka mapema kwa ajili ya kujielekeza kwenye ofisi za uchaguzi, ofisi zote zilivamiwa na wakimbizi ambao waliharibu vyombo vyote vya uchaguzi na kufukuza wafanyakazi wa Seni. Msimamizi wa tume huru la uchaguzi Seni anashutumu hali hiyo mbovu ambayo ilikwamisha maandalizi bora ya uchaguzi katika mji. Polisi lilikuja kwa ajili ya kuwafukuza waandamanaji. Matokeo ya mapambano haya bado kutangazwa, lakini duru zimoja zatokeza matokeo ya kompyuta tano kuharibika. Kwa ufahamu jueni ya kwamba tume huru la uchaguzi Seni lilihamisha wapiga kura wote kwenye ofisi zingine kwa ajili ya maandalizi ya uchaguzi. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Hii ni kura inayoingia katika historia ya nchi kwa sababu ni mara ya kwanza kwa sehemu ya Wakongo wanaoishi nje ya nchi kuweza kushiriki katika kupiga kura. Hawa ni Wakongo wanaoishi Marekani, Kanada, Afrika Kusini, Ubelgiji na Ufaransa, mjini Paris, Brussels, Pretoria, Washington na Ottawa. Vituo vya kupigia kura vilivyo katika balozi husika za DRC tayari vimefunguliwa. Kwa hivyo matokeo ya mzunguko wa jumla uliofanywa ni kwamba kila kitu kinaendelea vizuri. Katika hatua hii, idadi kubwa ya wapiga kura ilionekana haswa huko Paris, Brussels na Pretoria, licha ya ukweli kwamba ilikuwa siku ya kazi na kila kitu kilifanyika kwa amani. Huko Brussels, kwa mfano ubalozi wa DRC ulitoa magari ili kuwezesha mzunguko wa Wakongo wanaotoka mikoa ya mbali. Tunakumbuka kwamba kulingana na takwimu zilizowasilishwa na seni, zaidi au chini ya Wakongo elfu kumi wanaoishi nje ya nchi waliandikishwa katika nchi hizi tano zilizochaguliwa. Ufaransa, Ubelgiji na Afrika Kusini zinakuja kwanza kwa idadi kubwa ya wapiga kura. Muungano wa misheni za waangalizi wa uchaguzi SIMOSEL ulisema siku ya tatu hii kwamba kuna wingi wa wapiga kura katika vituo vya kupigia kura katika majimbo makumi mbili na sita ya nchi. Mratibu wa muundo huu Luk Lutula alitoa taarifa hii wakati wa mkutano na waandishi wa habari uliofanyika mjini Kinshasa. Katika hafla hii, hata hivyo, aliripoti mambo mengine ambayo hayakuendeka kutokana na kuchelewa kufunguliwa kwa vituo kadhaa vya kupigia kura mjini Kinshasa na pia ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Luk Lutala pia alihusisha hali hii hasa na kuchelewa kutumwa kwa vifaa vya uchaguzi kwenye vituo vya kupigia kura. Siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Disemba, kuanzia saa 12 asubuhi, wakazi wa Kongo wanaitwa kupiga kura kuchagua rais wa jamhuri, wanabunge wa kitaifa na wa mikoa, pamoja na washauri wa manispa. Ni hatua gani tofauti kutoka kwa mpiga kura kuingia kwenye kituo cha kupiga kura hadi kuondoka? Tunamkaribisha mwanasheria Kambale Ngairemwa anayehusika na maswala ya kisheria na migogoro ya uchaguzi katika ofisi ya katibu mkuu wa seni huko Kivu Kaskazini, alipokelewa na Rosali Zawadi. Metre Kambale, jambo jambo. Hii siku ya tatu ni uchaguzi, utufasirie mtu anapofika kwenye bureau de vote mambo yatapitika namna gani ili afikie kuwachagua makandideti wake? Wakati mtu anafika ku bureau de vote, kama alishajua bureau ambamo atachagulia anaenda anajipresente kwa assesseur suppléant, na assesseur suppléant ataverifie kama kweli huyu mutu anapashwa chagulia mwa ile bureau de vote, ndio ule mwenye anakuwaku mulango, anaingia ule anamworiente kwa assesseur numero 1 iko mbele yake na liste ya baelekter bote bamwaile bureau de vote, na kama kuko batu benye balituma kwa ile bureau benye banapasha ku vote par dérogation. Iko pia na ile liste, anatafuta jina ya elekteur a partir ya karte yake, akaipata anakoshe na anaorienter elekteur kwa président wa bureau de vote. President wa bureau de vote anamuremetre bulletin de vote, kwa kuona ni bulletin moya alakini ni bulletin ine, sababu tuko na election ine. President atamwexplike machache namna gani atafanya vote yake, inaomba electeur averifie kama president aliparafe kwa ile bulletin de vote ye na sekretaire. En total kunapasha kuwa sinyature munane, sababu kila bulletin iku na sinyature mbili ya president na ya sekretaire. Anaenda muisolwire, wakati atafika muizolwire ana, ana insere bulletin mu dispositif electronique de vote, atafata sens ya flèche gisi na pana na ndevl ataingiza mm -hmm. Akisha ingiza bulletin anangoya kidogo, ba kandida president wa republique ba je afficher. Ba kisha je afficher anaweza gusa na kidole au anaforme numéro ya kandida wake. Kugusa na kidole ni kugusa mm -hmm. sura ya ule kandida kugusa sura ya kandida mm -hmm. wakati anagusa sura kwa mwanzo bonakuwa bu kuwa budogo budogo, akisha gusa sura suri inakuwa kabambi. Ndiyo ina ana, anagusa tena komsaa, ile option ya confirmer na annuler inaonekana kama ni ule ana confirmer, kama haiko ule ana annuler, na kama anaona hana kandida mubenye biko ana vote blanc, ataona pembeni kuko fashi banandika vote blanc, ni kusema kusema hachague mutu. Akisha vote ile ingine, ku ekran kutajipresente sasa bakandida ba député nationaux anasinye pembeni ya liste ya jina yake gisha mevote, na bana muaplike encre indelebile kukidole kuonyesha gisha mevote, jwa shende vote tena fasi yingine, na anamurudishia karte de lektere yake na anamuonyesha mulango kwa kutoka nje wala voila. Donc gisi itapitika. Kwa mfano wazee, benya weza kutumikisha ile dispositif elektronik de vote ama machina vote, uh, namna gani watafanya ili waweze pia kuchagua makandidati wao? Kama mtu anajikuta ye peke hawezi kuvote, sheria inasema anakuya na mutu mwenye atamsaidia kuvote. Ye peke ndiyo atakuya naye, nikusema haiko tu wazee. Mutu anaweza kuwa ni mlemavu ao haone na anaona hataweza ye peke, anakuya na mutu lakini ule mutu inomba anakuwa na kalite ya elektor, sababu hawezi kuya na mineur mwenye haya eneza miaka mwenye hana kato unasema atakusaidia. Hapana au policier, mm. au militaire, apana. Mutu ye peke, kama ni tate, anakuya na ule mutu, mwenye ta musaidia kufote. Haiko mambre wa biro de vote, apana. Apana temwe, apana observateur. Mutu ye peke, atakuya na ule mutu, na namu presente kwa president. Nasema president, mi shiwezi weza kufote peke yangu. Minakuya na ule mutu, jiu mwenye ta nisaidia. Na president, atamu autorize. Alakini ule mutu, iko tenu vile kusekre ya vote. Akaenda eleza anasema tatishi alivotee fulani ni makosa, natafungiwa metre. Kambalenga irimawa anakumbusha kwamba weni mna mwanamemba wa ofisi ya seni jimboni Kivu Kaskazini. Aksanti, aksanti. Mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.