Oh, kutangazwa kwa matokeo ya muda ya uchaguzi iliyotangazwa kufanyika siku ya tatu hii kwa ajili ya wanabunge wa taifa na wa mkoa na senati imerudishwa nyuma. Serikali ya mkoa wa Kwilu imesimamisha kwa muda usafiri kwenye barabara ya kitaifa inayounganisha mji wa Bandundu hadi Kinshasa, inayopitia tarafa la Kwamut na Maindombe, kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaofanywa na wanamgambo wa Mobondo kwenye barabara hiyo. Zaidi ya watu makumi mbili walikufa na mali kuharibika jimboni Kasai Central wakati wa mvua iliyorekodiwa wiki jana. Shirika la raia la Pahali linaomba serikali itoa msaada kwa waathiriwa. Mjambo na mwaka mpya kwenu, wasikilizaji wapenzi. Habari kamili. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi inaahirisha kwa tarehe nyingine kutangazwa kwa matokeo ya muda ya uchaguzi wa wanabunge wa kitaifa na mikoa uliopangwa kufanyika siku ya tatu hii tarehe 3 Januari. Katika tangazo iliyotangazwa kwa umma jana siku ya pili, Seni inahalalisha kuahirishwa huku kwa kuendelea kukusanywa kwa matokeo ya awali ya kura hizi. Zaidi ya hayo, mkurugenzi wa mawasiliano wa Seni anatoa wito kwa wagombea wa wachaguzi hizi kuwa watulivu na kuepusha uvumi wowote, kwa sababu ndicho kituo cha uchaguzi ambacho ndicho taasisi pekee iliyoidhinishwa kutangaza kwa muda wanabunge waliochaguliwa. Akizungumza na Radio Kapi hii siku ya pili, Jean Baptiste Itipo alizungumzia haswa swali la uwakilishi ambalo litapaswa kuzingatiwa katika utangazaji wa matokeo haya. Na siku moja baada ya kutangazwa kwa matokeo ya muda ya uchaguzi wa uraisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, baadhi ya wakazi wa Kinshasa wanasema wamefurahishwa na kuchaguliwa tena kwa Felix Antoine Chisekedi Chilombo kwao ni fursa kwa mkuu wa nchi kukamilisha miradi yake. Wanamwomba mkuu wa nchi kukamilisha ujenzi wa barabara katika jiji lote la Kinshasa au kupunguza msongamano mkubwa wa magari jijini. Na pia Marekani inazingatia matokeo ya muda ya uchaguzi yaliyotangazwa na tume huru ya kitaifa ya uchaguzi senii ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mnamo tarehe 31 Disemba mwaka jana. Haya yanaonyesha kuwa rais Felix Tshisekedi ndiye amepewa kura nyingi. Tunafahamu kuwa wagombea wengi wanakataa kukubali matokeo hayo ya muda. Ubalozi wa Marekani nchini Kongo ulifahamisha hayo katika tangazo iliyotangazwa siku ya kwanza. Trafiki zote zimesimamishwa kwa muda kwenye barabara ya kitaifa nambari kumi na saba inayounganisha mji wa Bandundu hadi Kinshasa, inayopitia tarafa la kwa mtu na Maindombe. Uamuzi huo ni wa serikali ya mkoa wa Kwilu, uliowekwa hadharani siku ya kwanza na liwali makamu Felisien Kiwai Mwadi. Hii ni kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaofanywa na wanamgambo wa Mobondo kwenye barabara hii. Viongozi wa mkoa wanaripoti vitendo vingi vya vurugu vilivyosababishwa na wanamgambo hao, haswa mauaji ya raia wengi waliofika Bandundu mjini kwa ajili ya kusherekea mwaka mpya, huku akialika serikali kuu kuimarisha hatua za usalama kwenye barabara ya kitaifa nambari kumi na saba. Felicien Kiwai anatoa wito kwa mashirika ya usafiri pamoja na watu wote kutotumia sehemu hii hadi uamuzi mwingine utolewe. Kumbuka kuwa hii ni mara ya pili kwa serikali ya mkoa wa Kwilu kusimamisha trafiki kwenye barabara hiyo kwa sababu ya ukosefu wa usalama unaofanywa na wanamgambo hawa, hawa kwenye barabara hiyo. Tukisalia katika eneo hilo, kuna uhaba na ongezeko la bei za bidhaa nyingi za vyakula vikiwemo vyakula vilivyogandishwa unaonekana kwenye soko la bandundu katika kipindi hiki cha sikukuu za mwisho wa mwaka kipimo cha samaki inayoitwa kwa jina maarufu thomson kinachouzwa kwa franga elfu makumi tano na tano za congo kimepanda hadi elfu makumi nane na tano kipimo cha nyama ya kuku kimetoka franga elfu makumi saba na mbili hadi franga elfu makumi tisa ni mfano pia wa mfuko wa mchele ambao umetoka franga elfu makumi sita na tano hadi elfu makumi saba na tano. Hali iliyosababishwa na kukatika kwa trafiki ya magari kati ya Kinshasa na Bandu nduu yanayopita katika tarafa la Kwamut kufuatana na ukosefu wa usalama uliosababishwa na wanamgambo wa Mobondo huko Ituri wamzi wa watu kusafiri huru na bidhaa zao kati ya DRC na Uganda hautumiki kila mara. Hii ni licha ya barua kutoka kwa serikali ya Uganda ya tarehe kumi na mbili Desemba mwaka ambayo tumemaliza, ilitangaza ufanisi wa eneo la biashara kwa uhuru kuanzia tarehe moja Januari mwaka mpya huu ambao tumeanza. Wafanyabiashara wengi wa Kongo wanachukia ucheleweshaji huu na wanaomba kuhusika kwa viongozi wa nchi zote mbili. Isaki Remu, wananchi wa moja ya Kongo kutoka Kasenyi kwa kando ya ziwa Albert waliojielekeza siku ya kwanza kwa kijiji ya Toroko nchini Uganda walilazimishwa kulipa dola makumi tano ya Amerika kwa mujibu wao wanashangaa sababu hatua ya kutimiza mpango ya kusafiri bila kulipa viza ilibidi yanje tarehe moja mwezi ya kwanza mwaka elfu mbili makumi mbili na ine. Wafanyabiashara ya Kongo ya mitaa ya Aru na Mahagi pia wanalazimishwa kulipa viza nchini Uganda. Wanasema kwamba ofisi ya imigrasion ya Uganda inasema wanaongoja Kongo yanje kutimiza hiyo hatua sababu wananchi ya Uganda wanaendelea kulipa viza nchini Kongo. Upande ya Kongo watumishi ya imigration wanajibu kwamba hawajapata agizo kutoka viongozi wao wafanyabiashara ya Kongo wanaomba na viongozi ya nchi mbili kutatua hiyo shida kwa kuendelesha biashara kwa mashariki ya Kongo yenye imekumbwa na vita tangu karibu mwaka makumi mbili. Toka Bunya, Isaac Remoyope, Radio Okapi. Mjini Kananga huko Kasai Central, mvua iliyoonyesha wiki jana ilisababisha vifo vya watu wengi na uharibifu mkubwa wa mali katika mji huo. Katika mtaa wa Bikuku, nyumba moja iliporomoka na kuangamiza mwanamke na watoto wanane. Kwa muujiza mtoto mmoja tu alinusurika katika familia hii. Wakati miili mingine ikiwa bado katika chumba cha maiti, yuko hospitalini na mjomba wake kwa matibabu. Wakati wa mvua hii, zaidi ya watu makumi mbili walikufa mbali na uharibifu wa mali uliorekodiwa. Kwa jumuiya mpya ya kiraia ya Kongo, serikali lazima ichukue hatua kusaidia familia zote za waasiriwa na zaidi ya yote mazishi ya heshima kwa waliofariki ambao bado mili yao imewekwa katika chumba cha maiti cha hospitali ya mkoa. Kumbuka kwamba wakati wa mabadilishano mjini Kinshasa kati ya waziri mkuu na liwali wa Kasai sandral baada ya uharibifu huu wa mvua, Sama Lukonde aliahidi suluhu za haraka kwa watu walioathirika katika Kasai Oriental. Kituo kidogo kilicho katika eneo la Pemeko katika manispa Bipemba sasa kimepewa umeme. Mkondo huu wenye nguvu ya megawati tatu unatolewa kutoka kwa mtambo wa kuzalisha umeme wa Tubitubidi unaoendeshwa na kampuni ya Sakim. Taa za kwanza za majaribio zimewashwa tangu karibu wiki mbili sasa na wasimamizi wa kampuni ya kitaifa ya umeme. Radio Kapi, invite en soiree. Mgeni wetu katika idhaa hii ni kanali Kevebe Abato, msemaji wa kijeshi wa MONUSCO aliyeko Goma. Katika mahojiano na Radio Kapi, anaangazia kuhusika kwa kikosi cha MONUSCO katika uendeshaji mzuri wa uchaguzi mashariki mwa DRC tarehe 20 Disemba. Kando ya hiyo anarejea ukweli kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa kilizuia na jeshi la FARDC uvamizi wa wapiganaji wenye silaha katika vijiji kadhaa waliotaka kuvuruga usalama wa eneo hilo. Hii inatoka Maimoya katika sekta ya Owicha tarafa ni Beni hadi Mpana katika tarafa jirani la Ituri. Alizungumzia hayo siku ya tano iliyopita mjini Goma wakati wa maojano ya kila wiki kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Kanali Kevin Biabato katika maojano haya na Jules Ngala wa Muna. Kanali Kevin uh, Biabato, jambo, twanzie na ii jambo ilijitokeza huko Pana, kulikuwa ni shida gani? Ni kweli kabisa, tarehe 18 huu mwezi huu wa 12 kikosi cha Monusco cha Ame kilipokea taarifa kuhusu uvamizi unaoshukiwa kuhusisha kikundi cha CODECO ambao walikuwa wananyanyasa wakazi wa kijiji cha Pana Doria kutoka kikosi hicho cha Monusco ilifika katika kijiji cha Pana dakika kumi baada kuletea hizo taarifa, na Doria ilipokea taarifa kutoka kwa wenyeji na wanachama wa PNC kwamba watu watatu wanaozaniwa kuwa ni wanamgambo wa CODECO walionekana usiku wa kuamkia hiyo tarehe ishirini katika kijiji mm -hmm. cha karibu ambacho ni kipo kilomita tatu kusini magharibi mwa Pana. mm -hmm. Tishio hili liliwafanya wanakijiji kukimbia maeneo yao ya makazi. mm -hmm. Doria ilijipanga na kiki... katika... doria ya kikundi cha Monusco ilijipanga na kuzunguka eneo hilo la Ame na kijiji cha Pana na kufanikiwa kutawala eneo hilo na kuhakikisha ulinzi na usalama hivyo kusababisha wakimbiaji hao kukimbia eneo hilo, mm -hmm. na baada ya ku, kuonekana hakuna tishio zaidi, doria irudi katika eneo la kazi la kudumu. mm -hmm. Alafu huko Mai Moya ni pembeni ya Oicha, hapa ni kitu gani ilitukiza? Eh, huko Mai Moya tulipokea taarifa ambayo ilikuwa ni tarehe ishirini na tano mwezi huu, ambayo ni siku ilikuwa ni siku ya Noeli, kutoka kwa kituo chetu cha Monusco cha Afrika Kusini ambacho kiliripoti ufatuwaji wa risasi uliofanywa na watu wanadaiwa kuwa ni wa kikundi cha ADF katika kijiji cha Monimoya. Raia wa karibu na Maimoya walihamia kituo cha uendeshaji cha Maimoya kwa ajili ya ulinzi, na takribani raia 980 wametafuta hifadhi katika kituo hicho cha MONUSCO cha Maimoya kwa ajili ya ulinzi. Jeshi la serikali ya Kongo la FARDC, pamoja na platuni moja ya kikosi cha MONUSCO cha Maimoya walishika doria katika maeneo yanayozunguka vijiji vya pamoja ili kugundua harakati zozote za kikundi vikundi vyenye sevra katika kijiji cha Maimoya. Na kwa bahati mbaya iligunduliwa miili i, mitatu na kuopolewa ikiwa kando, kando mwa barabara ya, kuu ya, ya nne na makutano ya Maimoya. Ikiwemo pamoja na mtoto mmoja mdogo ambaye alikuwa bado yuko hai. Mtoto huyo alichukuliwa na jeshi la serikali ya Kongo kwa ajili ya uhifadhi na baada ya ukaguzi wa eneo uzima ambao ulifanywa kwa kikundi cha MONUSCO na FRDC mm-hmm. E, washambulizi hawakuonekana uh-huh. Basi turudi kwanza siku ya election. Implication ya ya jeshi la MONUSCO ni gani e, katika siku ya ya uchaguzi ambayo ilikuwa ni tarehe ishirini mwezi huu, ambayo ilikuwa ni siku ya uchaguzi mkuu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la MONUSCO lilitoa mchango wa kuhakikisha ulinzi na kupeleka vifaa vya ajili ya kupigia kura. Hii ilitokea baada ya wanamgambo wa Kodeko kuvamia kituo cha kupigia kura huko Solo ambazo kipo kilomita 13 kusini mashariki mwa Jugu, wakichukua vifaa vya uchaguzi. Inaarifiwa wavamizi hao walitaka kulipwa pesa kwa sababu wamehakikisha, eti wamehakikisha usalama wa kituo hicho hmm. Mamlaka, viongozi wa seni FRDC na wahami waliwasiliana na MONUSCO wakiomba msaada katika kulinda wahami waliokuwa wanasubiri kupiga kura katika Gabo, ambazo ni kilomita takribani 20 kusini mashariki mwa Jugu, kwa kutoa usalama katika kijiji ambapo foleni kubwa ya wapiga kura iliripotiwa kituo cha Monusco cha kilituma doria iliyokuwa na jenereta, mafuta na taa ili kuwawezesha upigaji kura kuendelea katika kituo hicho. Kwa kumalizia, napenda kutoa taarifa kuwa uh, kituo cha Umoja wa Mataifa cha Rubelo kimefungwa rasmi tarehe ishirini na sita mwezi wa kumi na mbili mm -hmm. Kambi hiyo ambayo ilifunguliwa mwaka elfu mbili na mbili ilikuwa ni kambi ya kikosi cha Umoja wa Mataifa ambayo imekuwa imechangia kwa kiasi kikubwa kuwaondoa na kuwarejesha makao ya wapiganaji wapatao 25, wa zamani wa jeshi la FDLR na wapina, wapiganaji 11000 wa makundi yenye silaha. Monusco itaendelea kufuatilia maendeleo ya Rubelo kutokea Beni na kuhakikisha usalama wa raia. Asante Kanali Kevin Biabato. Asante sana bwana Julius. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.