Radio Okapi. Moise Katumbi anaita wakongomani kukomesha kile anachokiita udanganyifu na wizi wa uchaguzi. Alisema hayo siku ya tatu hii. Shirika la raia la Bandundu linalaumu ukatili wa wanamgambo wa Mobondo kwenye barabara inayounganisha mji huo na Kinshasa linaomba viongozi wachukue hatua kukomesha hali hiyo. Huko Mbandaka, jimboni Equateur, maji ya mto Kongo yanafurika makazi ya raia siku baada ya siku. Wakazi wengi wameacha nyumba zao kwa sababu ya hali hiyo. Ha, mjambo wasikilizaji wapenzi, na hii ndio habari kamili. Kama nilivyotanguliza hapo awali, Moise Katumbi anatoa wito kwa wakongomani kukomesha kile anachokiita udanganyifu na wizi wa uchaguzi. Alisema hayo siku ya tatu hii katika hotuba yake kwa taifa iliyotangazwa kwenye mitandao ya kijamii. Zaidi ya hayo, anawashukuru wakongo waliompigia kura. Kwa mujibu wa mwezi Katumbi, kuokoa demokrasia nchini imekuwa zaidi ya kipaumbele. Anasema kwamba hatashindwa katika wajibu wake wa kiraia. Anaongeza kuwa ndio maana naomba raia wasikate tamaa wasikubali kukatishwa tamaa bali waendelee na safari walioianza pamoja naye. Familia nyingi za raia wazaliwa wa Kasai kubwa wako katika kituo cha reli cha Luena katika tarafa Bukama jimboni Holomami. Miongoni mwao ni watoto wengi, wanalala nje. Wanasema walifukuzwa kutoka nyumba zao na baadhi ya wenyeji. Hawa wanashutumu familia hizo kuwa walisherekea ushindi baada ya kutangazwa kwa matokeo ya muda ya uchaguzi wa urais, msimamizi wa tarafa anaalika kila mtu kutulia. Maelezo mengine na Jean Kasami katika ripoti ya Jean Gandu. Ni tangu siku ya Mungu ndipo jamaa za kwanza ziliwasili Luena, kabla ya ujio wa jamaa zingine siku moja baadaye. Wanashuhudia walishambuliwa hadi kulazimishwa kuhama nyumba zao. Wengi waliondoka wakishikamana tu na kile walifikiri kuwa ndicho cha muhimu. Kuna wengine wanaeleza kuwa siku ya kutangaza ushindi wa Chisekedi kuwa rais, mutoka Kasai mumoja alifurahia ushindi huo kiasi kuhuzunisha wale ambao mgombea waliyempendelea hakufaulu wenye huzuni wakaanzisha mashambulio zidi ya wakaji wengine watoka Kasai, hivyo wanajikuta nafasi ya kupakilia mashua waende Kasai. Kiongozi wa mtaa wa Bukama alitembelea Lwena ambako ameshuhudia amekuta jamaa makumi tatu hivi. Aliwasihi warudi nyumbani kwao, sababu polisi na askari wametumwa kuwalindia usalama hapo, lakini wengi walikataa wakihofia maisha yao chembechembe chembe za kutovumiliana huko ziliripotiwa vilevile vile Kabondo Dianda, Kilumbe na Mkulakulu. Ameendelea kueleza kiongozi wa mtaa ambaye alihakikisha kuna watu waliozusha vurugu wamekwisha fungwa. Salumu Mwana Takala aomba wakazi waishi wote pamoja katika amani. kuhusu ukosefu wa usalama huko kwa Mut jimboni Maindombe, haswa kwenye barabara ya taifa nambari kumi na saba inayounganisha jiji la Bandundu na Kinshasa, shirika la raia katika jiji la Bandundu linapaza sauti yake. Katika mahojiano siku ya tatu hii tarehe 3 Januari mwaka tunao kwenye redio Kapi, kiongozi wake Clementa yeye anaiomba serikali kuu kuchukua majukumu yake ili kuhakikisha usalama wa watu walioathiriwa na mali zao. Kulingana na mwigizaji huyu wa shirika la raia, ukatili unaofanywa na wanamgambo wa Mobondo kwenye barabara hii una athari mbaya katika ngazi za kiuchumi, usalama na kijamii kwa jiji la Bandundu. Klementa yeye anaona kuwa haiwezekani kuwa kikundi cha watu kinaweza kuchukua watu wote mateka. Anatoa wito wa kuwajibika kwa serikali ya Kongo. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Irene Mboma. Maneno yake yanatafsiriwa na Jean Kasami. Leo hii ninawaambia wakaji wako katika mateso makali, vifaa vya muhimu hakuna tena sababu bandundu inategemea kimalisho mji wa Kinchasa. Wachuuzi wote wamezuiliwa kupita wasiwezi kufika hapo, biashara ya, ya vyakula vibichi, mavazi na hata mapapa vinakosekana. Kazi ya uongozi ni kuboresha maisha ya wakaji, lakini hapa jijini Bandundu hali sivyo ilivyo. Swali la Mogondo hapo linadumu sasa miaka miwili, ni kama vile hawo wanamgambo wanaendelea kulelewa. Ni kazi ya serikali kulindia watu usalama na mali yawo. Haieleweki kwa nini kikundi kidogo cha wanamgambo kinaweza tatiza taifa nzima. Serikali inabidi itende, sababu ina nguvu, uwezo na mamulaka ya kutumia hukumu za tunajiswali. Je, serikali haina silaha za kutosha ajili ya kutokomeza adui? Ninafikiri hawa wapiganaji Migondo wanafikiana kwa kiwango fulani na ngazi za utawala jimboni Ituri. Ambako tunaelekea, vikosi vya pamoja vya jeshi la FARDC Uganda vinaendelea siku ya tatu hii kwa mashambulizi ya mabomu katika kambi za waasi wa ADF katika msitu wa tokomeka katika tarafa la Mambasa, kulingana na msemaji wa jeshi la Sokola a, lengo la operesheni hizi zilizoanzishwa siku tano zilizopita ni kusambaratisha ngome za kundi hili lenye silaha ambalo limezidisha mashambulizi yake dhidi ya wakazi. Shirika la raia la eneo hilo linasema kwamba watoto wawili ambao walichukuliwa mateka na ADF walifanikiwa kutoroka wakati wa mapigano. Huko Kivu Kaskazini, watuhumiwa wa visa vinne vya mauaji vilivyorekodiwa mwishoni mwa mwaka jana katika jiji la Goma sasa wanafikishwa mbele ya haki. Watu hao ni miongoni mwa wanaodaiwa kuwa wahalifu makumi mbili na nne waliowasilishwa na kituo cha polisi cha mkoa huo, hii siku ya pili kwa liwali wa muda. Walikamatwa na vyombo vya usalama wakati wa operesheni mbalimbali katika muda wa wiki mbili zilizopita na kuliwasilishwa hii siku ya pili katika kituo cha polisi cha mkoa wa Congo Central, watu kumi na mbili wanaodaiwa kuwa wahalifu wanaoendesha shughuli zao huko Matadi na pia katika maeneo mengine ya mkoa huo. Silve Bakulu, kamishna wa jeshi la upelelezi la polisi Congo Central, anayetoa taarifa hiyo, alisema kuwa miongoni mwa watu hao wanaodaiwa kuwa ni majambazi wapo pia majambazi wa barabara kuu walioendesha shughuli zao tarehe makumi mbili na tatu Disemba, kati ya Kisantu katika eneo la Madimba na Kinzao Mvwete Sekebanza. Huko Mbandaka, idadi kubwa ya watu wanayahama makazi yao kufuatana na mafuriko makubwa ambayo yanaendelea kukumba mji mkuu wa Equateur na kando kando kwa karibu mwezi mzima maji ya mto huo yameendelea kuongezeka. Maji hayo yalivamia vitongoji kadhaa, shamba, nyumba na majengo ya umma na kusababisha uharibifu au kuzuia mzunguko wa watu. Mashahidi wote wanasema kuwa mafuriko ya sasa ni janga kubwa na janga zaidi ya yale yote ambayo mji wa Mbandaka ulipitia miaka mingi iliyopita. Kwa hivyo, kwa sasa ni msimu wa jua, lakini maji yameuacha mto ukiwa umefurika na kuvamia makazi yote na vitongoji vya kando ya mto. Kila siku watu wanaacha nyumba zao zilizoharibiwa au kujaa maji katika maeneo ya Bongondo, Ekunde, Sokozelo, Petitville, Kokoagri, Bokilimba, Basoko, Boyeka na kadhalika. Kulingana na maafa haya wakazi wa, wa Mbandaka wanasema wanaomba uingiliaji kati wa haraka kutoka kwa serikali ya jimbo na serikali kuu kwa ajili ya waathiriwa. Hospitali ya Shadari iliwaka moto katika usiku wa kuamkia siku ya pili tarehe mbili Januari mwaka tunao huko Kenge, mji mkuu wa Kwango, kwa, kwa mujibu wa Noel Kuketuka, meya wa mji huu ambaye aliwasilisha taarifa kwa redio Kapi. Mchango huu kutoka kwa mgombea rais wa jamhuri Emmanuel Ramazani Shadari kwa jiji la Kenge mnamo 2018 ililengwa na radi wakati wa mvua ilionyesha jijini. Baadhi ya vifaa vilitolewa, lakini uharibifu mkubwa wa mali uliripotiwa, anaripoti meya wa jiji. Hakuna huduma ya kuzima moto iliyopo Kenge kuja kusaidia hospitali hii. Meya wa jiji Noel Kuketuka anatoa wito kuomba msaada. Irene Mboma Luzolo kwa maelezo zaidi. Usomi wa Bernard. Kwa mujibu wa meya wa mji wa Kenge noel kuke kuta, moto hiyo ilijitokeza munamo hospitali shadari Pakenge usiku kwa mkia jana juma ine, kutokana na radi iliyopiga kituo hicho wakati wa mvua mkubwa huko. Tukio lile la mazingira liliharibu hospitali hiyo inayoangaziwa kwa umeme wa jua. Hakuna maafa zidi ya binadamu, ile vifaa viliteketea. Meya usisitiza kwamba radi hiyo iliripuka saa kumi za usiku, masaa mawili tokea mvua kuanza kunyesha eneo lile huko. Raia waishio kandokando waliona moto ya tukia, hawa wakaharikisha ili kujaribu kuokoa vifaa vimoja, ila paa za hospitali zilikuwa zimekamata moto peke yake. Meya uripotia vitanda tisa vilivyoungua chumba cha kuzalia wa mama, chumba cha mapokezi na hata hicho cha kutibia watoto vilivyoungua. Noel kuketuka waomba vifaa vya kuzima moto vitumwe na serikali maeneo yale. Ikumbuke kwamba hospitali hiyo ilitolewa kama msaada kwa raia wa Kenge naye mwanasiasa Emmanuel Shadari wakati alikuwa akiendesha kampeni yake ya, ya uchaguzi wa rais wa mwaka wa 2018 katika jimbo la Tanganyika. Kuna ongezeko la bei ya mafuta ya gari huko Kongolo tangu siku kadhaa sasa, lita moja ya petroli ambayo iliuzwa kwa franga elfu sita kwa sasa inauzwa kwa franga elfu nane au hata elfu tisa. Vyanzo kadhaa vinaripoti kuwa uhaba wa bidhaa hii huko Kongolo ndio sababu ya ongezeko la bei. Maelezo na Pole Munanga. Vyanzo vya habari vinaonyesha kuwa miongoni mwa sababu za kuto kuonekana kwa mafuta ya taa ni kwamba wagombea wamoja wameweka kundi kubwa la mafuta ili kuwawezesha kufanya kampeni zao za uchaguzi. Zaidi ya hayo, Kongolo haijatolewa mafuta hivi karibuni. Vyanzo hivyo hivyo vinabainisha kuwa eneo la Kongolo hutolewa mafuta toka jiji la Lubumbashi na bidhaa hizi husafirishwa kwa barabara hadi Bukama na kutoka Bukama, mafuta upakiwa kwenye boti zinazoelekea ya Kongolo kutoka mto Kongo lakini katika kipindi hiki cha mvua barabara hiko katika hali mbaya. Njia nyingine ya kusafirisha mafuta ni kutoka Tanzania hadi Kalemi kufuatana na vyanzo vingine, na kutoka Kalemi hadi Kongolo barabara iko katika hali mbaya ya usafirishaji wa bidhaa hizo. Mashahidi wanaripoti kwamba ongezeko hili la bei ya mafuta inasababishwa kupandishwa kwa bei ya usafiri wa umma katika jiji la Kongolo toka Kalemi. Pole Munanga, Radio Kapi. Radio Okapi, mgeni wetu katika idhaa hii ni Kanali Kevebya Bato, msemaji wa kijeshi wa MONUSCO aliyeko Goma. Katika mahojiano na Redio Kapi, anaangazia kuhusika kwa kikosi cha MONUSCO katika uendeshaji mzuri wa uchaguzi mashariki mwa DRC tarehe 12 Disemba. Kando ya hiyo, anarejea ukweli kwamba kikosi cha Umoja wa Mataifa kilizuia na jeshi la FARDC uvamizi wa wapiganaji wenye silaha katika vijiji kadhaa waliotaka kuvuruga usalama wa eneo hilo. Hii inatoka Maimoya katika sekta ya Owicha tarafa Nibeni hadi Mpana katika tarafa jirani la Ituri. Alizungumzia hayo siku ya tano iliyopita mjini Goma wakati wa mahojiano ya kila wiki kuhusu hali ya usalama mashariki mwa DRC. Kanali Kevin Uh, Biabato, katika mahojano haya na Jules Ngala Wamona. Kanali Kevin Biabato, jambo, tuanzie na hii jambo ilijitokeza huko Pana, kulikuwa ni shida gani? Ni kweli kabisa, tarehe kumi na nane huu mwezi huu wa kumi na mbili kikosi cha Monusco cha ame kilipokea taarifa kuhusu uvamizi unaoshukiwa kuhusisha kikundi cha Kodeko ambao walikuwa wananyanyasa wakazi wa kijiji cha Pana. Doria kutoka kikosi hicho cha Monusco ilifika katika kijiji cha Pana dakika kumi baada ya kuletewa hizo taarifa, na Doria ilipokea taarifa kutoka kwa wana wenyeji na wanachama wa PNC kwamba watu watatu wanaodhaniwa kuwa ni wanamgambo wana wa Codeco walionekana usiku wa kuamkia hiyo tarehe ishirini katika kijiji cha karibu ambacho ni kipo kilomita tatu kusini magharibi mwa Pana. Tishio hili iliwafanya wanakijiji kukimbia maeneo yao ya makazi. Mm -hmm. Doria ilijipanga, Doria ya, ya kikundi cha Monusco ilijipanga na kuzunguka eneo hilo la Ame na kijiji cha Pana na kufanikiwa kutawala eneo hilo na kuhakikisha ulinzi na usalama. Hivyo kusababisha wakimbiaji hao kukimbia eneo hilo. Mm -hmm. Na baada ya ku, kuonekana tishio, tishio zaidi, ya kuonekana hakuna tishio zaidi, Doria irudi katika eneo la kazi la kudumu. Mm -hmm. Alafu uko Maimoya ni pembeni ya Oicha hapa ni kitu gani ilijitukiza? E, huko Maimoya tulipokea taarifa ambayo ilikuwa ni tarehe 25 mwezi huu ambao ilikuwa ni siku ya Noeli kutoka kwa kituo chetu cha MONUSCO cha Afrika Kusini ambacho kiliripoti ufatuwaji wa risasi uliofanywa na watu wanadaiwa kuwa ni wa kikundi cha ADF katika kijiji cha Maimoya. Raia wa karibu na Maimoya walihamia kituo cha uendeshaji cha Maimoya kwa ajili ya ulinzi. Na takribani raia 980 wametafuta hifadhi katika kituo hicho cha MONUSCO cha Maimoya kwa ajili ya ulinzi. Jeshi la serikali ya Kongo la FARDC pamoja na platuni moja ya kikosi cha MONUSCO cha Maimoya walishika doria katika maeneo yanayozunguka vijiji vya pamoja ili kugundua harakati zozote za kikundi vikundi vyenye sevra katika kijiji cha Maimoya. Na kwa bahati mbaya iligunduliwa miili mitatu na kuopolewa ikiwa kat, kando, kando mwa barabara ya, ya, kuu ya nne na makutano ya Maimoya ikiwemo pamoja na mtoto mmoja mdogo ambaye alikuwa bado yuko hai mtoto huyo alichukuliwa na jeshi la serikali ya Kongo kwa ajili ya uhifadhi, na baada ya ukaguzi wa eneo uzima ambao ulifanyika kikundi cha MONUSCO na FARDC mm -hmm. E, washambulizi hawakuonekana. uh -huh. Basi turudi kwanza, siku ya election implication ya, ya jeshi la MONUSCO ni gani? E, katika siku ya, ya uchaguzi ambayo ilikuwa ni tarehe ishirini mwezi huu, ambao ilikuwa ni siku ya uchaguzi mkuu katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo jeshi la MONUSCO lilitoa mchango wa kuhakikisha ulinzi na kupeleka vifaa vya ajili ya kupigia kura. Hii ilitokea baada ya wanamgambo wa Kodeko kuvamia kituo cha kupigia kura huko Solo ambacho kipo kilomita 13 kusini mashariki mwa Jugu, wakichukua vifaa vya uchaguzi. Inaarifiwa wavamizi hao walitaka kulipwa pesa kwa sababu wamehakikisha eti wamehakikisha usalama wa kituo hicho. hmm. Mamlaka, viongozi wa CENI, FRDC na wahami waliwasiliana MONUSCO wakiomba msaada katika kulinda wahami waliokuwa wanasubiri kupiga kula katika gabo ambazo ni kilomita takribani ishirini kusini mashariki mwa jugu kwa kutoa usalama katika kijiji ambapo foleni kubwa ya wapiga kula iliripotiwa. Kituo cha MONUSCO cha kilituma doria iliyokuwa na jenereta, mafuta na taa ili kuwawezesha upigaji kula kuendelea katika kituo hicho. Kwa kumalizia, napenda kutoa taarifa kuwa uh, kituo cha Umoja wa Mataifa cha Rubelo kimefungwa rasmi tarehe 26 mwezi wa 12. Kambi hiyo ambayo ilifunguliwa mwaka 2002, uh, ilikuwa ni kambi ya kikosi cha Umoja wa Mataifa ambayo imekuwa imechangia kwa kiasi kikubwa kuwaondoa na kuwarejesha makao wa wapiganaji wapatao elfu 25 wa zamani wa jeshi la FDLR na wapina, wapiganaji 11000 wa makundi yenye silaha. Monusco itaendelea kufuatilia maendeleo ya Rubelo kutokea Beni na kuhakikisha usalama wa raia. Asante, Kanali Kevin Biabato. Asante sana Bwana Julius. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na jioni njema kwenu kwa herini.