Muhtasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye redio Kapi. Kutoka Kinshasa, chumba cha bunge kinaomba kwa viongozi wa sheria wamfunge Jantini Ngobila Mbaka, aliyekuwa liwali wali wa mji wa Kinshasa. Amri hii imechukuliwa jana siku ya pili na wanamemba wa bunge jimboni ambao wamekusudia kumwondoa Jantini Ngobila madarakani mwake. Jimboni Kivu ya kaskazini zaidi ya nyumba mia tano zikiwemo shule mbalimbali mbali zimeharibika na mafuriko ya maji tangu siku tatu katika vitongoji vya Hombo ya Walikale na Hombo ya Kalehe jimboni Kivu ya kusini kisha mvua kali. Jimboni Tanganyika, watumishi wa shirika la kutengeneza sakafu la GLC wameanzisha mgomo wa kazi tangu siku mbili mjini Kabinda, wanaomba waongezewe mishahara yao. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo na hizi ndizo habari kamili. Baraza ya korti kuu ya katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza jana, siku ya pili, hapa mjini Kinshasa, kukamilishwa kuchaguliwa kwa Felix Tshisekedi Chilombo sawa vile rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kipindi cha miaka mitano. Vivyo hivyo, korti ya katiba imekubali hatua iliyochukuliwa na Seni ya kuvunja uchaguzi wa wabunge katika maeneo za Masimanimba na ya pia korti ya katiba ilitupilia mbali masilahi ya mgombea uraisi Theodore Ngoi na Davin Pala. Chumba cha bunge kinaomba viongozi wa sheria humu nchini wamfunge Jeantini ngo bila mbaka aliyekuwa liwali wa mji wa Kinshasa. Amri hii imechukuliwa jana siku ya pili wakati wa saa za mchana na wanamemba wa bunge hili ambao wamekusudia kumwondoa Jeantini ngo bila mbaka madarakani mwake. Huyu ameshtakiwa rushwa na wizi wakura muda wa uchaguzi wa wanabunge wa taifa mwezi uliopita. Kumbukeni kwamba Jantini Ngobila ni mmoja kati ya wagombea nafasi kwenye bunge la taifa ambao Seni imetangaza wametenda uharibifu wa vyombo vya uchaguzi, rushwa na wizi wa kura muda wa uchaguzi wa mwezi jana. Jantini Ngobila amepewa siku mbili za kuacha madaraka yake ili sheria imshughulikie. Uh, jimboni Kivya Kaskazini, zaidi ya nyumba mia tano zikiwemo shule mbali mbali zimeharibika kiasi na mafuriko ya maji tangu siku tatu katika kitongoji cha Hombo mtaani Walikale na Hombo mtaa wa Kalehe e, jimboni Kivu ya Kusini. Ni maji ambayo yatiririka kiisha mvua kali ya siku mbili. Mwenyekiti wa muungano wa vijana wa Tembo anaomba serikali ihudumie waarifiwa. E, Donatien Kibuya alihojiwa na Bernard Nyangi. na mvua kali ambayo ilipatikana huko kwenye Hombo ambayo iliweza kuharibu vitu kadhaa, Hombo Nord, Hombo Sud na Hombo Est. Na hiyo mvua imeyaza mtoni mbili Luo na mtoni ya Hombo. Hiyo maji ya mitoni imezamisha manyumba mingi sana, plus de 500 mezo ya wakaaji. Vilalo viwili vimebebwa na maji, hiyo ni kilalo ya Chambucha na kilalo ya Kashasha, na shule mingi sana zimejazwa na maji na zingine kuharibika sana, vraiment wanafunzi wa kusoma wa EP Chambucha, EP Hombo, Institu Chambucha, Institu Ushirika, Complexe Scolaire Hombo, tunaomba government yetu au niveau national, na government mbili ya Nord Kivu na Sud Kivu kuja kusaidia hiyo population ambayo inalala nje bila msaada na kuweza kusaidia hizo mashule ambazo zimeweza kubebwa kuona kama watoto nao watarudia shuleni. Tubaki jimoni humo, ambako kumeanzishwa kazi za ujenzi wa barabara toka Sake kwenda Masisi mpaka Kashebere, kazi ambazo zimeandaliwa na muungano wa madereva wa Masisi zitahudumiwa na viongozi wa jimbo hilo. Kazi hizi zinahusu kujenga upya barabara hii ambayo imeharibika na maji ya mvua kali. Upande mwingine, katika jimbo la Kwilu zaidi ya jamaa makumi matano wenye kuishi mjini Bulungu wamekimbia maskani yao na kwenda mahali pengine tangu majuma mawili. Nyumba zao zimeharibiwa na maji ya mvua kali, jamaa hizo zinaishi katika hali mbovu kiasi, asema Niko Ngamandala. Nyumba zao zimevamiwa na maji ya mvua kali yenye kunyesha katika eneo hilo, jamaa hizo zinaishi katika hali mbovu siku za leo, asema Niko Ngamandala ambaye ni mkaji wa eneo hilo, anaomba serikali itowe msaada kwa kuokoa maisha ya watu hao wenye kuzulumiwa. Habari ingine ni kwamba imetambuliwa uhaba wa maji safi tangu Jumajana katika maeneo mbalimbali za mji wa Bukavu. Hali hiyo inatokana na uharibifu wa chombo cha kupeleka maji chenye kuwa kandokando ya lise wima. Mmoja kati ya wafundi wa REGIDESO anaomba wakaaji waache kujenga makao juu ya vyombo vya shirika hilo la REGIDESO. Frank Salumu, ambaye ni mmoja kati ya wafundi wa REGIDESO, anasema kwamba suluhisho la kukomesha usumbufu huo ni kubomoa nyumba zilizojengwa kiolela kando kando ya vyumba vya kupeleka maji ya shirika la REGIDESO. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi Kinshasa. Jimboni Tanganyika, watumishi wa shirika la kutengeneza sakafu la GLC wameanzisha mgomo wa kazi tangu siku mbili mjini Kabinda. Watumishi hao wanaomba waongezewe mishahara yao. Kutoka Kalemie, maelezo na mwandishi wetu Pole Munanga. Wafanyakazi wa kampuni GLC wanashutumu kile wanachoelezea kama ubaguzi wa malipo. Kulingana na wao, mfanyakazi wa Kongo ndani ya kampuni hii na mshahara kidogo ikilinganishwa na mtaalamu wa Kichina au wa Afrika. Hebu tumsikilize mmoja wa wafanyakazi hawa. Sosiete Interlake ilikuwa inatoa toni 115 au kwa siku ya simenti na mfanyakazi alikuwa analipwa dola mia mbili na alikuwa anapata faida ya kampuni. Sasa hivi kampuni hii ya jelse ilianza inatoa sasa toni elfu nne mia tano kwa siku. Mfanyakazi wa chini wa kichaina anapokea elfu nne kwa mwezi. Mtu wa nji ya nchi kama vile Rwanda, Burundi wanapokea dala mia nane au zaidi kwa mwezi, na mkongomani anapokea dala mia moja stini. Habari tumepata hivi punde kutoka kwa wafanyakazi fulani kwamba kampuni ya GLC imeahidi kuongezea mishahara kuanzia Februari ijayo. Radio Okapi haikupata majibu kutoka kwa viongozi wa GLC. Toka Kalemi Polemunanga, Radio Okapi. Habari ingine ni kwamba baadhi ya maprofesa kumi na watano wa vyuo vikuu na univesiti mjini Kananga wamepewa jana siku ya pili magari kulingana na agano la rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi Chilombo. Sherehe hiyo imeendeshwa na waziri wa univesiti na vyuo vikuu kisha mji wa Kananga. Maprofesa wa Mbujimae nao pia wamepewa magari. Jimboni Kivya Kaskazini, wanawake wengi waliohama makao yao katika mtaa wa Beni wamekusudia kuanzisha kazi za kujihudumia kifedha mjini Eringeti. Kijiji hiki kinapatikana kwenye umbali wa kilomita makumi matano na mji wa Beni. Umuhimu wa kazi hizo ni kujaribu kujihudumia kisha kukimbia usalama mdogo katika maeneo zao. Kutoka Beni, mwandishi wetu Gilen Kasasia ametuandalia taarifa hii, Radio Kapi. Wanawake hawa wamejiunga kwa vikundi vidogo vidogo, ili kusaidiana kila mmoja kuanza kazi ndogo ndogo kupitia likelemba. Debora Kaindo, mmoja wao, atoa maelezo zaidi. Tunafatana kun hali ya hewa tu, kuungana bamama kwa mababa. Likelemba natupatia kazi sie bamama tiketike tu kuonyanya onyo kwa onyo mkapatikana badisi, kama ni sensa bia, kama ni mile mtapokea vent bia, kama takwa tranti mile unaanja na ile kazi zaidi sana tomate mafuta ndio vinaendelea hapa zaus kwenye soko kuu ya Eringeti. Wanaopatikana katika vikundi hivyo vidogo vidogo, waliofaidika wanaojisha zaidi tomate soja, mafuta ya ngazi pia makaa inayowasaidia kwa shughuli zao mbalimbali za nyumbani. Hata hivi, mmoja wa wanawake hawa akiwa mkimbizi aomba tu usalama uboreshwe huu Kila siku ya kwanza ndiyo siku ambamo soko inafanyika kama kawaida. Huko kunapatikana visamunyu, unga wa miogo, miindi, maaragwe na vyakula pia, vitu vingi sokoni pa Eringeti, na vitu hivi vyote vinatoka katika maeneo mengine kama vile Kabasha, Kalunguta, Halungupa wilayani Beni, wala tena Biakato wilayani Irumu katika jimbo la Ituri. Pa Eringeti hakuna tena kitu kinacholimwa huko kwani waka wamekimbia mashamba yao, alifahamisha kwa upande wake Imelda Kavira, mchuuzi wa maaragwe, jambo ambalo haliwaruhusu kuendesha vema kazi yao ya uchuuzi, kwani mbeleni wakaaji walikuwa walimaji pia wachuuzi. Jueni kwamba taa ambazo MONUSCO iliweka sokoni mwa Eringeti zinasaidia wanawake hawa kuendesha kazi yao, hata kazi kwa nyakati za magharibi kwa wanaokaa karibu na soko hiyo, jambo ambalo halikuwe zekana miaka iliyopita kufuatana na ukosefu wa usalama katika maeneo yale. Habari ingine ni kwamba jimboni Kivya Kaskazini, wasafiri wane wamenaswa na kupelekwa mahali pasipojulikana majuzi jioni, siku ya kwanza mjini Ngeri, njiani kwenda Mweso Katsiru, katika mkoa wa Bwito, mtaa wa Ruchuru. Habari za kuaminika zafahamisha kuwa wasafiri hao walikuwa wakitokea Butembo kwenda mjini Goma gari walimokuwa imetekwa nyara na majambazi wenye kumiliki silaha ambao wamewanyanganya vyote. Kulikuweko mwanamke mmoja na wanaume watatu. Duru za kuaminika zafahamisha kuwa njama hizo za kuwanasa wasafiri zinaendeshwa kila juma katika eneo hilo. Mwisho we jueni kwamba wapasha habari shukrani Magetse Ive, Baraka Fundi Mitambo, Sharo Mbonga, Gladys Kiro wa Redio ya Mangina, mtaani Beni katika jimbo la Kivyo Kaskazini, wameachiliwa huru na askari jeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kisha majadiliano yaliyoendeshwa na shirika la kugombea haki za wapasha habari JED. Walitiwa nguvuni na jeshi la serikali, ambalo liliweza kuwashtaki kutangaza kwenye redio yao habari za mwanabunge jimboni mwenye kutetea chuki na ukabila. Tangu hapo, redio ya Mangina imesimamishwa na jeshi wameizingira. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kwenye redio kapi kutoka Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza, tukutane mara tena leo jioni.