Kati. Oh, kati. Baraza kisheria ya inchi yani Conseil d'Etat ilichunguza kesi makumi tatu na kenda siku ya tatu hii kuhusu kufutwa kwa kura za wagombea makumi mnane na wawili. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, kamati ya usalama jimboni inatangaza hatua zinazolenga kukabiliana na uhalifu ambao umekuwa ukiongezeka siku hizi mjini Goma. Wakaaji wa wilaya ya Kinsuka Pesher katika mtaa wa Ngaliema hapa mjini Kinshasa wamekuwa bila makao kwa zaidi ya wiki tatu kutokana na mafuriko ya mto Kongo. Haya na mengi zaidi mtayofuata punde kidogo, karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa radio Kapi, redio ya amani. Kwa sasa ni uchambuzi wa habari. Baraza kisheria ya nchi, yani conseil d'etat, lilichunguza kesi makumi tatu na kenda siku ya tatu hii kuhusu kufutwa kwa kura za wagombea wa ubunge makumi mnane na wawili Kati ya hao makumi mnane na wawili waumbaji kumi na sita waliandikia korti dhidi ya seni ili kurejesha haki zao. Wanashutumu kituo cha uchaguzi kwa kukiuka haki za ulinzi. Kundi jingine liliingiza ombi kwa korti kuu ya katiba dhidi ya ukiukwaji wa katiba kwa mahakama ya katiba kupinga uamuzi wa seni ambao unadaiwa kutokuheshimu sheria na tume ya haki na amani ya dayosisi ya Manyema inaomba tume huru ya taifa ya uchaguzi Seni kutambua na kuwahadhibu wafanyakazi wake waliotoa vifaa vya uchaguzi kwa wagombea walioondolewa kwenye orodha ya wagombea. Mratibu wa shirika hilo alisema hivyo kwa wapashaji wa habari siku ya pili. Tumsikilize Salemu Shaba Baudouin kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Kweli sisi tunasifu mpango kununuzetu natuonesha kama kuna wengine walikuwa na mashine ya hoteli siku na walileta fujo mafasi mbalimbali mbali. Utata uliendelea kuwa kubwa, na tunawaomba seni ingitusaidia kufuta wale watu wote ambao walileta uzozo na walileta fujo ndani ya uchaguzi na kutafuta kuima raia uwezo yake ya kujichagulia watu ambao wanakuta wanaweza kuwatetea. Seni inaonesha kama nilivyoeleza kwenye vichwa vya habari, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kamati ya usalama jimboni inatangaza hatua zinazolenga kukabiliana na uhalifu ambao umekuwa ukiongezeka katika wiki za hivi karibuni katika mji wa Goma. Ilikuwa katika mkutano ulioongozwa siku ya pili na liwali wa kijeshi huko Mugunga, kitongoji cha magharibi mwa mji na ambapo wakuu wa wilaya 18 za Goma walishiriki. Kulingana na msemaji wa liwali, hatua hizi zinaweza kufikia hadi kupiga marufuku mzunguko wa teksi za pikipiki zaidi ya saa kumi na mbili. Bernarde Nyangi. Kwa maelezo waliohudhuria kwa mkutano ule walichambua kesi zote za zo usalama mdogo unaopanda mnara siku hizi mjini. Baadaye waliwafikiana kwa hatua muhimu ili kukabiliana na ujambazi ule. aona ojea misila unena msemaji waliwali wa wali wali kijeshi Luteni Kanali Guillaume Njikaiko, hivi karibuni, haitakubaliwa pikipiki ya uchukuzi inayozunguka mjini kiisha saa kumi na mbili jioni. Kazalika, sababu wavunja noti wanalengwa kipekee na wajambazi, misila ili amrishwa kwamba hawa nao wafungi kazi kila siku ifikapo saa kumi na mbili jioni. Kamati la usalama liliahidi kufungua vituo vya polisi na huko yaomba raia kuunga mkono kazi hiyo ya polisi karibuni kuhusu hatua hizo unena Luteni Kanali Giomenjike. Ifahamiki kwamba viongozi wa makata 18 za mji wa Goma walihudhuria kwa mkutano hiyo iliyoendeshwa kunako kata la Mugunga. Mwanamo kata hiyo kama zingine kadhaa za mji ni karibuni, kila siku kesi za mauaji ya raia za orozwa zimoja zikiendeshwa na wajambazi watembeao kwa pikipiki. Goma, Bernardin Yangi, Radio Okapi. Na huko jimboni Ituri, idadi ya mifugo imepunguka kwa kiasi kikubwa kufuatia kuendelea kwa ukosefu wa usalama katika jimbo hili. Wafugaji wengi wamehamisha ngombe yao hadi jimbo jirani ya Otuele, wengine huleta ngombe kutoka nchi Uganda ili kuuzwa kwa watumiaji hapo nyumbani. Hivyo ndivyo hujulisha muungano wa wachinjaji nyama huko Ituri. Kiongozi wa muundo huo anaongeza kuwa ng'ombe mia saba na makumi tano ilichinjwa wakati wa sherehe ya mwisho wa mwaka uliopita katika mji wa Bunya ikilinganishwa na zaidi ya mia kumi na tano katika miaka iliyopita. Marcial Kizabiamungu kwa maelezo. Ukosefu ya usalama ndani ya jimbo la Ituri tangu karibu miaka makumi mbili inauzuru ufugo kwa mitaa ya Irumu na jugu fasi, ambao kundi zenye kubeba silaha yameteteza raia. Baadhi ya wafugaji waliuawa na mamia ya ngombe kuibwa na wanamgambo. Hali hii imelazimisha wafugaji wengi kuhamisha karibu asilimia makumi saba ya ngombe katika maeneo ya Aru na Mahagi na katika jimbo la Uwele ya Juu, hasa katika eneo ya Iziro Giro na Wata. Matokeo ni kama bei ya kilo moja ya nyama ya ngombe iliongezeka kutoka dola moja mwaka wa elfu mbili na tatu hadi dola tano kwa leo. Prezidenti wa chama ya wachuruzi ya nyama ya ngombe hapa Ituri analahani kuongezeka kwa vizuizi na ukosefu wa usalama barabarani wakati ya kusafirisha ngombe kwa kujielekeza, Bunya Bagumakasa analomba serikali kurejesha amani katika jimbo la Ituri. Kwa sasa ukimya imeonekana jimboni Ituri. Imepita sasa miezi sita bila hata tatizo moja ya ukosefu ya usalama kwa wafugaji. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Marsial Kizamba Byamungu, Radio Okapi. Tujielekeze katika jimbo la Kasai Central huko ambako, Tume ya Kitaifa ya Haki za Kibinadamu CNDH inatoa wito kwa serikali kuu kutoa fedha kwa haraka ili kuharakisha kutumwa kwa mahakimu katika maeneo ya mahakama. Hii ni kufuatia kazi zilizotolewa mwishoni mwa mwaka jana na baraza kuu la mahakama. Kulingana na mratibu jimboni wa SNTDH, jimbo la Kasai Central likiwa jimbo ambalo linakuwa katika wakati wa baada ya migogoro inahitaji kuona mahakimu wakitumwa haraka ili kuruhusu mahakama kufanya kazi na kusimamia sheria kwa watu wote hawa. Naam. Nchi ya Kongo na hiyo ya Arabi Saudite zatia saini mkataba wa makubaliano katika sekta ya madini. Mkataba huo ulitiwa saini siku ya pili mjini Riad, mji mkuu wa Arabi Saudit, na waziri wa madini Antoinette Nsamba Kalambai na wizara ya viwanda na rasilimali madini ya Arabi Saudite nchi hizo mbili zinataka kuendeleza ushirikiano kati yao kwani zinakuwa na rasilimali nyingi za madini. Na wakaaji wa wilaya ya Kinsuka Pecheur katika mtaa wa Ngaliema hapa mjini Kinshasa wamekuwa bila makao kwa zaidi ya wiki tatu. Hali hii inatokana na mafuriko ya mto Kongo inayosababisha pia mafuriko katika eneo hilo. Wanasema hawajui tena waelekee njia gani wanaomba msaada kutoka kwa viongozi. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, kwa sasa tunawaalika kufuata kipindi kya pili cha habari na Pascal Masirika. Jimboni kivya kaskazini, wanawake wengi waliohama makao yao katika mtaa wa Beni wamekusudia kuanzisha kazi za kujihudumia kifedha mjini Eringeti. Kijiji hiki kinapatikana kwenye umbali wa kilomita makumi matano na mji wa Beni. Umuhimu wa kazi hizo ni kujaribu kujihudumia kisha kukimbia usalama mdogo katika maeneo zao kutoka Beni. Mwandishi wetu Gilen Kasasya ametuandalia taarifa hii. Wanawake hawa wamejiunga kwa vikundi vidogo vidogo ili kusaidiana kila mmoja kuanza kazi ndogondogo ndogo kupitia likelemba. Debora Kaindo, mmoja wao, atoa maelezo zaidi. tunafatana ku hali ya hewa tu kuungana bamama kwa mababa likelemba natupatia kazi sie bamama tiketike tu kuonyanya onyo kwa onyo mkapatikana badisi kama ni senti sabie kama ni mila mtapokea venti bia kama mtakuwa trant mila unaanja na ile kazi zaidi sana tomate mafuta ndio vinaendeka hapa kwenye soko kuu ya Eringeti. Wanaopatikana katika vikundi hivyo vidogo vidogo waliofaidika wanaojisha zaidi tomate, soja, mafuta ya ngazi, pia makaa inayowasaidia kwa shughuli zao mbalimbali za nyumbani. Hata hivi, mmoja wa wanawake hawa akiwa mkimbizi aomba tu usalama uboreshwe huu huko na tunakiaka musoko tunapachika, hatwingiye mushamba, hatuna vya kusoloma, tuko naishi, tuko kwa neema ya Mungu. Mashamba iko unaenda, banakukata ukapata trois mille kwa neema june, trois mille na ile trois mille inaisia kurashi, hata musaada tena nayisha, omwe amani tu twingiye kwa mashamba twendalimu kila siku ya kwanza ndiyo siku ambamo soko inafanyika kama kawaida. Huko kunapatikana visamunyu, unga wa miogo, miindi, maharagwe na vyakula pia, vitu vingi sokoni pa Eringeti, na vitu hivi vyote vinatoka katika maeneo mengine kama vile Kabasha, Kalunguta, Halungupa wilayani Beni, wala tena Biakato wilayani Irumu katika jimbo la Ituri. Pa Eringeti hakuna tena kitu kinacholimwa huko, kwani waka wamekimbia mashamba yao, alifahamisha kwa upande wake Imelda Kavira, mchuuzi wa maaragwe, jambo ambalo haliwaruhusu kuendesha vema kazi yao ya uchuuzi, kwani mbeleni wakaaji walikuwa walimaji pia wachuuzi. Jueni kwamba taa ambazo MONUSCO iliweka sokoni mwa Eringeti zinasaidia wanawake hawa kuendesha kazi yao hata kazi kwa nyakazi za magharibi, kwa wanaokaa karibu na soko hiyo, jambo ambalo halikuwe Zekana miaka iliyopita kufuatana na ukosefu wa usalama katika maeneo yale. Beni Gulen Kasasia, Radio Kapi. Na ni mwisho wa habari. Shukrani kwa Jean-Claude Nsiala Mwana Makengo Nswalu ambaye tusindikiza kiufundi. Aksante pia kwa kuweza kutufuata.