Radio Okapi. Oh, kapi. Siku ya pili hii tarehe kumi na sita mwezi wa kwanza mwaka huu, tunao inchi ya Kongo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka makumi mawili na tatu ya kuwawa kwa rais wa tatu wa Jamuhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Mzelo Randi ziri Kabila. Msimamizi wa ofisi ya uchaguzi seni mjini Kikwit katika jimbo la Kwilu amesimamishwa kazini na viongozi wake. Anashutumiwa kwa tabia mbaya ya rushwa mkubwa wakati wa shughuli za uchaguzi. Katika jimbo la Kivu ya kusini, zaidi ya familia mia mbili zimelala nje kwa zaidi ya wiki mbili katika mtaa wa Shabunda. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo. Karibuni. Hamjambo, wapendwa wasikilizaji wa radio Ukapi, radio ya Amani. Huu ni uchambuzi wa habari siku ya pili hii, tarehe kumi na sita mwezi wa kwanza mwaka huu. Tunao nchi ya Kongo inaadhimisha kumbukumbu ya miaka makumi mawili na tatu ya kuuawa kwa mzee Lorand Zire Kabila. Rais huyu wa tatu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anaacha katika mafikiri ya wananchi wa Kongo mawazo ya mzalendo mkuu ambaye mapambano yake yanaambatana na Patrice Emery Lumumba kwa ajili ya ukombozi kamili wa inchi la Kongo kutoka kwa maadui. Mwaliko wa kipindi cha mazungumzo na wasikilizaji wa Radio Okapi, Parole aux Auditeurs. Ismael Tutuemoko, mwenzake na mzee Laurent Desire Kabila katika mapambano, alitoa maono ya kisiasa ya mzee Kabila ambaye kulingana naye alikuwa kabisa askari wa kweli wa raia. Kuhusu tu kumbukumbu ya miaka makumi mawili na tatu tangu mzee Laurent Desire Kabila kuwawa katika ofisi yake hapa mjini Kinshasa. Ibada ya shukrani kwa Mungu iliandaliwa siku ya pili hii na shirika Fondation Laurent Desire Kabila katika kanisa kuu la Centenaire Protestant ya mtaa wa Lingwala. Ilikuwa mbele ya wanafamilia wake, baadhi ya wajumbe wa serikali na wenzake wengine kama nilivyowaeleza kwenye vichwa vya habari, msimamizi wa ofisi ya uchaguzi Seni mjini Kikwit amesimamishwa kazini na viongozi wake. Anashutumiwa kwa tabia mbaya ya rushwa mkubwa wakati wa shughuli za uchaguzi wa tarehe makumi mbili mwezi wa kumi na mbili mwaka uliopita. Hivi karibuni, Seni itatoa uamuzi wa mwisho kuhusu kesi hiyo. Kwa upande wake, chama cha wananchi kundi la kutetea wakaji litwao Group de ve pour la defense des intérêts de la population linashangazwa na kutangazwa kwa mgombea husika kuwa amechaguliwa. Mratibu wa chama hicho Tipo Musiketi Nanga anadhani ni jambo lisilokubalika kwamba mfanyakazi wa Seni amesimamishwa kazini na mhusika wa rushwa kutangazwa kuchaguliwa kwa muda huku akitilia shaka matokeo ya muda yaliyotangazwa na Ceni, anaomba mahakama ya kikatiba kutangaza kwa uhakika wale ambao kweli walichaguliwa bila kupitia njia zisizo waaminifu. Taarifa ya Irene Mboma, yatolewa na mwenzetu wa Kindu Florence Kizalunga. Katika barua hii ya kusimamishwa ambayo nakala yake ilifikia Radio Okapi, seni inataja sauti za virusi kwenye mitandao ya kijamii za mgombea wa kikwite akitoa vitisho dhidi ya mkuu wa kituo cha seni katika eneo hili la mamlaka. Mgombea huyo ataomba kiasi cha pesa apewe ili kufanyikisha uchaguzi wake kwa kituo cha uchaguzi. Ukweli huo unajumuisha tabia ya uasi na kwa hiyo kosa kubwa pia kutokana na, na uzito wao pamoja na uharibifu walioifanya katika upigaji kura huko Kikwiti na kwa taswira ya seni bwana Kifulu Tamukombe amesimamishwa kazi kama hatua ya kuzuia majukumu yake kwa muda wa siku kumi na tano. Tunaweza kusoma katika hati hii. Wakati huo huo, kituo cha kuamsha vuguvugu la raia kwa ajili ya kutetea masilaha ya watu inashangazwa na kutangazwa kwa mgombea husika. Mratibu wake Tipo Musiketi Nanga anahoji matokeo mengine yote na kutangaza yafuatayo: kufatana naye, mahakama ya kikatiba iweze kurekebisha hali hiyo na awape nafasi wale wanaostahili nafasi hiyo. Tipo Musiketi akiwatia moyo wagombea ubunge wengine ambao wameshindwa kuwasilisha furaha zao kabla ya matokeo ya mwisho ya kuchapishwa na mahakama ya katiba na kuahidi kuwaunga mkono kwa vitendo. Mbali mbali. Na huko jimboni Ituri mkusanyiko wa jamii katika eneo la Irumu unahimiza vyama vya kisiasa vinavyopinga matokeo ya uchaguzi ya wanabunge kwenda kumahakama ya kikatiba ili kupata majibu mengine. Muundo huu unawaomba wagombea hawa ambao hawajafaulu kuepuka vurugu. Wajumbe wa muundo huu walisema hayo siku ya kwanza mjini Bunya wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Ili kukuza amani ya kijamii, shirika hili linaomba wakaaji kuwa watulivu na kusubiri uamuzi wa mwisho wa mahakama ya kikatiba. Hebu tumsikilize msemaji wa muundo huo Fidel Mugenyi kwenye kipaza sauti cha Marsial Kizabia Mungu. Kila raia mkongomani anatambuliwa kuwa na haki ya kufurahia haki yake ya, ya kiraia na kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Baada ya machapisho ya kwanza ya masauti, hakuna hata jamii katika eneo la Irumu inayotambua bwana Kakule Muke na haiko tayari kukubali hali kama hiyo. Hivyo tunatoa wito kwa vyama na vikundi vya kisiasa kuwasilisha rufaa mara moja katika mahakama ya katiba ili kupata kuvutwa kwa bwana Kakule mke Fidel na kumtangaza kiongozi wa kweli aliyochaguliwa. Mwisho, tunatoa wito kwa wananchi wote wa eneo la Irumu kuwa na utulivu wakati hii, kwa kusubiri uamuzi wa mahakama ya katiba naam. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, zaidi ya familia mia mbili zimelala nje kwa zaidi ya wiki mbili katika mtaa wa Shabunda na huko Kale. Wakaaji leo wanaishi katika hali ngumu sana ya kijamii na kiuchumi baada ya mvua kubwa iliyoonyesha katika maeneo ya Kalima na Mbinga Nord wiki iliyopita familia zilizoathiriwa zinaomba msaada kwa serikali na watu wenye mioyo mema. Pole Munanga anatoa habari hii iliyoandikwa na Rashel Kesimbangu. Huko Shabunda, katika eneo la Baliga, hesabu ya familia mia mbili wanakosa nyumba na zingine mia tatu katikati mwa Shabunda ni wahanga wa mafuriko ya mto Ulindi. Nyumba, shule na makanisa yalibomolewa na mashamba yakaharibishwa. Anyesi Sadiki, mashuhuri wa Shabunda, alitoa malalamiko, ambaye anaomba ushirikishwaji wa serikali kuu kuhusu jambo hilo. Anaeleza kuwa kuna familia nyingi ambazo zimekumbwa na mafuriko kote nchini na hapa anaeleza kuhusu eneo la Shabunda. Kilio moja kinahusika huko Kale, baada ya mvua kubwa iliyonyesha huko Hombo na Kinyezire, idadi ya watu inakabiliwa na matatizo makubwa. Delfe Birimbi, kiongozi wa shirika ya kiraia ya Kale, ueleza kuwa mvua kubwa iliyonyesha katika eneo la Kale kwenye barabara ya taifa namba tatu na barabara ya taifa namba mbili ilisababisha uharibifu kadhaa. Wakaaji wanaishi katika uharibifukaza magu... Umumengi. Jimbo ni Kwilu, tarafa ya mazingira ya mkoa inasema imeona siku hizi kuongezeka kwa maji katika mito kadhaa na vijito vingine katika jimbo hilo. Kulingana na malonga kubali kutoka tarafa hiyo, kufurika huku kwa maji kunatokana hasa na kuporomoka kwa barafu kutokana na joto na pia mvua zinazoendelea kunyesha hali iliyosababisha kuhama kwa wakaaji kadhaa ambao nyumba zao zilibomoka au kuharibiwa kufuatia mafuriko hayo. Kwa mfano kwa wakaaji wa wilaya ya Salamita katika mji wa Bandundu Bulungu, kijiji cha Dimalumbu Ngandambo na vijiji vingine kadhaa. Tuzungumze kuhusu tatizo la maji ya kunywa huko Mbujimai, huko Kasaa Oriental. Vitongoji kadhaa vinavyotumiwa na shirika Rejidezo huko Mbujimai vimekosa maji kwa karibu wiki moja. Wakaaji wa vitongoji hivi husafiri umbali mrefu na huendesha hatari kadhaa kwa kupata maji ya kunywa. Rejidezo inafasilia upungufu huu wa maji kwa tatizo inayojitokeza kwenye jenereta yake huko Lukelenge na nyingine kwenye vyombo vya Energie du Kasai Enerka katika kituo cha kutoa umeme cha Chala. Maelezo na Florence Kizalunga katika taarifa ya Esther Ndalafina. Vitongoji vilivyoathiriwa zaidi na upungufu huu wa maji ni hasa vile vya wilaya ya Bipemba vilivyotangazwa na Regie des Eaux, vile vya wilaya za Diulu na Muya. Baadhi ya vitongoji katika jumuiya ya Kashi havikuachwa kutokana na mzozo huo. Wanawake, wasichana wadogo na wauza maji kwenye makopo husafiri umbali mrefu kutafuta maji ya kunywa. Regidezo inaalalisha upungufu huo kwa mchanganyiko iliyo rekod diwa kwenye mashini hizi, kanena bwana Didier Mbudi Lelo, yeye ni mkurugenzi wa mkoa huo wa REGIDESO. Kufuatana na upungufu huo, wakazi wa maeneo yaliyokosa maji wanategemea tu mvua ambazo zimekuwa zikinyesha jiji katika siku za hivi karibuni. Hebu tuzungumzie kombe la mataifa ya Afrika huko nchini Cote d'Ivoire. Nchi ya Congo ya kidemokrasia itacheza mechi yake ya kwanza siku ya tatu hii na inchi ya Zambia. Nawalika kufata maono ya wakaji wa Kalemi huko Tanganyika kuhusu mechi hiyo, tuasikilize kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. Jimboni Kivu Kaskazini, nyumba moja la mayatima la Tongo ndani ya tarafa la Ruchuru lilihamishwa kwa sababu ya vita na kuketi ndani ya kambi la wakimbizi la Don Bosco mjini Goma. Chumba hicho cha mayatima kinahifadhi watoto 15 miongoni mwao mtoto mchanga mwenye kuwa na miezi munane ya kuzaliwa. Watoto hawa wanaishi chini ya hema katika hali ya umasikini. Mama Kanyere Mbahenda analinda watoto hawa Anafafanua zaidi katika majadiliano haya na Rosaliza Wadi. Mama Kanyeremba enda, jambo, jambo sana. njala juu sombe na tunapataka tumula mu mashamba vitika tunapata mule mumashamba na mavoka tuziko mumigomba batoto na haniangaiki hata na sina susi. Sasa yenye vita ilikuwa nikakosa kama nifanye nini, nikaenda jikuta nimefika Karengera. Wakati nilifika Kihisi, sasa wale ba mama ba mikati, Mungu awabariki, wanashinda pale Kihisi, wakatoa sadaka pale, ndio bale migombo laka kwa motari na batoto bakakula mikati pale sana, basi ndio nikavumilia vile mbole katunyeshea kufika hapa mungambi njoni kaanza angaika akasemuko na batoto mingi ka nyumba kako akezi patikana. Ukapatikana kwanza, mama moya yeye wa mujane akanisaidia hapa mkaritie, nikaenda ishi kwanza kwake, ale batoto yake nabo saba alisikia akose gisi, amepangisha watu batayo nao bakamuhara na nje vile tena, lifika hapo mama sasa akanisaidia na aka kanyumba nje hivi niko na batoto hapa, niko na angaika. Manake unasema hawa wawili walikuletea busa ya vita. Me unakuwa na watoto umu 15. Hawa watatu ni wa vita hapa. Mama yake na huyu akakafia, yeye alikuwa kana na tazala kisha mimba ile lumaka na haiko male akakosa kumvukisha mparke, juu kule kwetu hakuna hospitali kabambi akakufa. Me hawa wawili ni wa vita. Mama yabo kama alitokea kwa wapi, alikuwa kamukimbizi, na tena mwalikimbilia kwetu wakati watu walitoka kiwanja rubari, na akavukia kule kwetu, atujue kama alitokea kwa wapi kisha wakati walikutana watoto viko na lilia kumaiti, njoo wakawa ita shefu, wakaenda kumuzika na shefu akazungurusha kichwa naye watu walisa kimbia. Akasema mama tu njoo na wazake, hii karama tani hidogodogo hii toto unisaidie. Basi hikakufa tutakuya zika, tusaigisi tumezika mama yavu. Me njoo Mungu anasaidia katoto njoo, akakananza ikala meka na kunywa kanjo maziwa hivi wakati maziwa inaisha hapa minaangaikaka minanyota mukishwa zovile minaweza sema wenye viko na roho mwema kwanza wapiganishie kwanza huu mudogo mwenye ananyonyaka bibero kumusaidia mwaanza shikutiko tu hey, na moyo ya huruma. Baraki leo anakuwa na miezi munane. Anisa weza miezi munane hmm. minilimukamataka naniwo mwezi mwana nusu. Eh, na kaka kubwa yake njoo aka nako hakatembea ke pale hawajulikane kwa adresi, njoo vile mimi naishi, maanake niko kule saa mama wa kuchunga mayatima kule kwetu kumapori. Sasa huku niko naangaika, nilisa kosa nife nini? Umu mwenu ni nyumba ya ya pala tu ya majamaa normale, apa mkaa ya Dombosko munalala e umu aba watoto senye bona ingia mimi na tosheka hivi, bibido vya kuzeeka bana lala kwa hii saki hapa, bana bakuchia tu pale kwa neema ya Mungu mtu eh, na kuvala habana vya kuvala hivi, niko natangazia hivi, viko na moyo mwema, basi kwenda lunguza manguo kuvialala na yatima ziko hapa, babaletee. Je, tulikimbiaka vide hakuna kitu na mie, ni kazi ya Mungu tu. Saa gisi beba nasemaka neno la Mungu, nabo nabo bajitolea, na mie gisi ninachitoleaka tu. Kwa hapo iko kazi yangu mie peke na kukula, ni kwa neema, ni kushida Sibengine sasa bali senda mukaritie biko ananda tande kwenye wanaweza sukuliana tama sahani tupate vya kukula. Bas, mangaribi kama banakosa tunalala vile. Hii dogo dogo tu yenye ina acha kama na ongeza ile atukisa kosa vya kukula. Jihi na liaka mara moja. Mama Kanyeremba enda, uh, nakumbusha kwamba unachunga watoto mayatima hapa mkaya Dombosko. Aksanti. Mm. Jimboni Ituri, samaki za baridi hazionekane siku hizi kwenye soko kadhaa mjini Bunya na kandokando kando. Matokeo ni kupandishwa kwa bei ya bidhaa hiyo. Wavuvi wanasema ya kwamba ukosefu wa samaki unatokana na kutoheshimiwa kwa mtindo ya kuvua samaki ndani ya ziwa Albert na vituo maalum kwa ngambo nyingine. Ofisi ya kulinda utajiri wa maji wa division jimboni husika na mazingira unashota kidole wavuvi ambao wanatumikisha nyavu ambazo hazifai kwa kuvua samaki. Hebu tueleze zaidi Martial Kizabia Mungu, kwa kupita kwenye soko kuu ya Bunya na yambia ya nafasi za kuuzisha samaki ya baridi zimebaki wazi. Angalau imepita juma mbili samaki zilikuwa kwa hesabu mingi kwa hii mahali. Zaidi ya wanawake mia mbili wenye kufanya kazi ya kuuzisha samaki wanatosha malalamiko yao na kusema ya kwamba hali hii imeleta tatizo mengi kwa maisha ya familia zao. Irene Napengwa, koordonata ya kundi ya wamama wa egi kuzisha samaki hamesema: papa guvernere, minasi nawe kama baba ya batoto mina, naomba msaada kwako kwa ile kupitia mateso tuko na ya samaki, mtupatie strategi nyingine. Kama ile kamba mnakatana mtupatie nyingine kamba hivi bakiana ba bwana yetu basi teseke basi kwa baibi ndana mwingine. Kwa mjibu ya watumiaji, bei ya kilo moja ya samaki kama makoke yenye ilikuwa elfu kumi imepita kwa sasa elfu kumi na mbili ya franga ya Kikongomani, na ile samaki kubwa yenye kuitwa gro kapitene bei yake imetoka kwa elfu kumi na ine hadi elfu kumi na mnane warawati ake wenye kuuzisha samaki wanashutumu kazi ya shirika yenye kutafatili kazi ya wavuvi yenye aiwezeshe kazi ya wavuvi ndani ya ziwa Albert tunaambia bakuba batusaidie watukudishie nzi ya kumai juu ile kazi nyenye nye nye natusaidia aka sana si atona ke kamba kama iko prohibe juu sai inaleta sana kenye iko muzui ina facilite mtu kuujisha aikatiliwa kidogo kidogo iko iko namuna ya siku ishi na batoto lakini gizi bana katale kamba njoo iko ngufu. Justin Vawika yeye kama msimamizi ya chumba ya kiserikali yenye kuhusika na rasilimali ya maji kwenye divizioni kuu ya Idara ya Mazingira amesema kwamba kutofuata sheria ya kuongoza sekta ya uvuvi ndio sababu ya kupunguzwa kwa samaki katika ziwa Albert. Anashutumu kuona pia wavuvi wanatumikisha nyavu yenye sio ya kawaida. Kunakuwa na masheria yenye kunguza sekta ya uvuvi, lakini haishimiwi, ndio kwa maana kunakuwa nyavu nyingi kutumikishwa kwenye ziwa Albert yenye arusiwe. Matokeo ni kama hesabu ya samaki imepunguka zaidi kwenye ziwa Albert bado hatujapata majibu kutoka kwa kitengo ya ufuatiliaji ya wavuvi. Kama ukumbusho, wakati wa mbele wavuvi walikuwa wakiroa karibu kilo mia mbili ya samaki, lakini kwa sasa wameroa kilo ishirini. Nikiripoti kutoka Bunia, mimi Martial Kiza vya Mungu, Radio Okapi.