Oh, huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye Radio Kapi kutoka Kinshasa. Christophe Mboso amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa bunge lipya la taifa lililosimikwa jana mjini Kinshasa. atasaidiwa na Serge Bahati sawa vile msemaji na Age Matembo kuwa mlinda hazina. Watahorozesha wanabunge wapya kabla ya kuwasimika. Maadui wa M23 wameendesha mauaji na usumbufu wa wakaaji wengi katika maeneo wanazodhibiti, Masisi na Ruchuru. Vijana wengi wakiwemo wabinti waliokataa kuingizwa jeshini kinguvu wamebakwa, wengine wameona ginsi mauaji yameendeshwa. Bei ya mafuta ya gari imepunguka mjini Mbujimai. Litri moja inauzishwa franka elfu tano umbali mbalimbali na elfu sita ilivyokuwa. Ni kwa sababu gari kubwa zilizokuwa zikikwama barabarani Kananga kwenda Mbujimai na kupitia Chikapa zimerejea. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Christophe Mboso Kodia mwenye umri wa miaka ya kutosha amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa bunge lipya la taifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lililosimikwa jana hapa mjini Kinshasa. Atasaidiwa madarakani mwake na Serge Bahati sawa vile msemaji na Aje Matembo kuwa mlinda hazina. Viongozi hao wapya watajihusisha na kuorozesha idadi ya wabunge wapya kabla ya kuwasimika kiserikali. Kuhusu jambo hilo, tuyasikilize maoni ya katibu mtendaji wa shirika la raia mtaani Nyiragongo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Thierry Gasisiro alihojiwa na Sifa Maguru. Tuko tunaomba wadepite waweze kujiimplike na kutia ngufu mingi sana mumambo yenye kuhusu usalama uyu ngambo ya province ya Nord Kivu e, tunangoja kuona e, asemble nasional iweze kujiimplike kusema amani e, iweze kurejesha e, wakitia mkazo ku makestion ambazo zinahusu e, serikali yetu, polisi yetu na vyombo vya ujasusi kuona kama e, wae, inaweza kuwa mzuri kuamani iweze kurudia na wakaaji wakimbizi ambao wanaishi ndani ya kembi mbalimbali mbali, waweze kurudia ndani ya mitaa zao ambapo walitoka. Hiyo ndio kingojeo cha kwanza na cha muhimu sana ambacho population ya territoria ya Nyiragongo na ya province ya North Kivu inangojea sana. Kwa hii legislatire wadepite wa komprendre kama pop, kama tumewatuma kule ni ili waweze kututetea na waweze kutia mkazo kwa maprobleme ambazo zinatotesa, ili amani na usalama iweze kurudia ndani ya teritoria ya Nyiragongo na ndani ya province ya North Kivu. Turudi jimboni Kivu ya kaskazini ambako kumeripotiwa kwamba maadui wa M23 wameendesha mauaji na usumbufu mkali wa wakaaji katika maeneo wanazodhibiti katika mitaa ya Masisi na Ruchuru. Habari za kuaminika zafahamisha kuwa vijana wengi wakiwemo wa binti waliokataa kuingizwa jeshini kinguvu wamebakwa, wengine wanashuhudia ginsi wameona mauaji imeendeshwa katika maeneo wanazodhibiti tangu miezi nyingi. Upande mwingine kombora kutoka mtaa wa Masisi zimesikika jana siku ya kwanza, wakati wa saa za mchana kuanguka katika vitongoji vya Sake na Mubambiro kwenye umbali wa kilomita makumi matatu na mji wa Goma. Matokeo ni kwamba mtu mmoja amefariki na wengine wengi kujeruhiwa. Majuzi siku ya Mungu wakati wa jioni, vivyo hivyo makao mengi zimebomolewa. Kulikuwa mapambano tena jana siku ya kwanza kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na maadui wa M23 katika vitongoji vya Karuba, Mushaki na Bukombo mkoani Bahunde. Watu watatu wamefariki na wengine kujeruhiwa vikali sana jana siku ya kwanza wakati wa saa za mchana mjini Kimpese mtaani Songololo katika jimbo la Kongo Central kiisha maandamano ya wakaaji ambao walionya huzuniko lao kufuatana na mashambulizi za vituo vya afya na mahospitali mbalimbali za eneo hilo. Tresor Butandu ambaye ni makamu wa kiongozi wa shirika la raia la Songololo, aliambia Radio Kapia kwamba kumeendeshwa machafuko makali kati ya kikosi cha polisi na wakaaji wa eneo hilo. Kufuatana na usumbufu huo, wakaaji wamekusudia kuendesha mgomo wa kazi. Habari ingine ni kwamba kumeonekana siku za leo hali ya usumbufu makumi mane na utumiaji nguvu tangu mwezi wa kumi mpaka mwezi wa kumi na mbili mwaka jana uliopita katika jimbo la Ituri. Shirika la kugombea haki za binadamu liitwalo Justice Plus lafahamisha kwenye redio Kapia kwamba makosa hayo yote imetendwa na makundi zenye kumiliki silaha na wanajeshi wa serikali. Hata hivyo, shirika hilo lafahamisha kuwa makosa hayo yamepunguka siku zilizopita, kisha kurekebishwa amani na usalama katika maeneo za kusini mwa jimbo hilo. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka Radio Kapi Kinshasa. Habari njema kutoka Mbujimai zafahamisha kuwa bei ya mafuta ya gari imepunguka. Litri moja inauzwa franka elfu tano umbali mbali na elfu sita ilivyokuwa majuma mawili za nyuma. Mwenyekiti wa muungano wa wachuuzi wa mafuta ya taa katika eneo hilo anasema kwamba bei hii imepunguzwa kisha kufika juma jana kwa gari kubwa zilizokuwa zimekwama kwenye barabara kutoka Kananga kwenda Mbujimai na kupitia Chikapa Kalu Chitenda. Alihojiwa na Esterni. Hapa la la nyuma, barabara Kananga Mbujimai hata Kananga Chikapa hazikukua nzuri, kulingana na kukusanya lori kadhaa mahali hapo na kufungua njia. Kiisha kazi hizo, ndipo lori zilizokuwa sehemu za Kananga ziliweza kuingia. Kuhusu kupunguka kwa bei, ni kwa muda, kwani hali ya barabara hairuhusu. Tunafurahi, kwani ukienda Lubumbashi, litri moja ya esanse ni franka za Congo elfu ine mia tano na hapo ndipo tunanunua mafuta ya gari. Mara hii tumeenda Kinshasa na tukanunua mafuta ya gari hapo Mwanda, ndivyo bei iko nzuri kwa kiasi hapo Kinshasa, litri moja ni franka za Congo elfu ine ila ikiwa unafanya uchukuzi itakuwa nini. Mji wa Mbujimai bei inaweza kuwa elfu saba wala elfu sita mia tano ni kawaida. Sasa ni wateja mimini ndiyo wanafurahi maa. ila siyo sisi wachuruzi. Twende sasa katika jimbo la Manyema ambako wenyeji makao wamepewa mwezi mmoja katika lengo la kutayarisha vitambulisho vya serikali. Amri hii imekusudiwa jumajana na liwali wa jimbo hilo kufuatana na mapendekezo za Jacques Selemani Moke ambaye ni kiongozi wa chumba cha kazi za serikali chenye kuhusika na mambo ya udongo. Hivi sasa nawatolea mwalikwa wetu ni Josue Boji, ni mwanasiasa mashuhuri mkongomani ambaye ameanzisha jimboni Kivu ya kusini kiungo cha kutetea malipo mazuri ya mishahara nzuri kwa watumishi wa serikali nchini humo. Amehojiwa na Jean Kasami. Mwishowe Ezekiel Muzalia atatuandalia taarifa nyingine kuhusu vijana yapata mia moja wa mji wa Bunia katika jimbo la Ituri, vijana ambao wamekusudia kutetea amani makubaliano kati ya wakaji wa eneo hilo, ni katika lengo la kuepuka kuchochea ukabila kati yao. Josue Boji, jambo jambo sana. Wewe unaanzisha vuguvugu jipya katika jimbo la Kivu ya Kusini, ambalo linakuwa na lengo la kutetea haki za wanyonge wazo hili likakujia namna gani na kutokana na nini? Ili wazo ilikuja kwa kuona kama nakuwa miaka mingi administration publique yenye inatuongoza yenye inatu encadre chez population nakwa plus ya 30 ans yenye iko clochardise manake mwenye anatumikia leta mshahara yake ayemuruhusu kuishi tangu uh, mwanzo wa mwezi mpaka mwisho wa mwezi bakulia wo wenyewe banaona kama bonjo biko na na ba, baneza kuishi mali ya Kongo bo peke, njo baipakize mtumbo aloke, bo njo kazi yabo kushururikia population mzima. Nafikiri leo njo kikao ya kwanza mnaitisha na wasomi wa mji wa Bukavu, karibu watu wenye akili wenye busara, ndio mlikutana nao. Sasa kisha hiki kikao, unatoka na hisia gani, nia gani? Antuka, nimefurahi kuona kama société civile hapa ya Sud Kivu ilipokea vizuri ile tatizo yenye tuko nayo na balijangage Unafikiri mutafikia lengo lenu bila kushirikisha raia? Kisha mkutano wa leo, mnapanga nini tena siku za baadaye? En tout cas tumepatana hapa, kuko makazi mbalimbali tunapasha kufanya, ikingali ya, ya kundi kidogo. Sasa tunamaliza ile ile yenye tumepanga, tutakuwa tena kwenu kwa kubapatia uh, program gisi tunaenda mbele. Joseph Boji, tunakushukuru. Tunashukuru Radio Okapi dossier en Swahili nafasi na, na umaana wa maadhibisho kwa vijana kuhusu hotuba za chuki ni mada iliyokuwa kati ya maongezi siku ya sita mjini Bunia kati ya vijana wa mji na maspika wa shule kuu ya Univesiti Shalome mjini Bunia. Walizungumzia zaidi kuhusu historia ya ugomvi ndani ya jimbo. Hawa walitafakari pia kuhusu chanzo ya mizozo na hotuba za chuki na namna gani kuepuka misemo hizo zenye kupeperushwa kwenye mitandao ya kijamii. Wamoja wanaeleza. Watu wanapenda ku propaje ile madiskuria ene makundi yetu mbalimbali inatuomba tunakuwa makini, inaomba tunakuwa na umoja, na inaomba tunakuwa na ile hekima sana na ile upendo ya mwingine yetu na upendo sisi juu kumaliza ile makofli mbalimbali ya ukabila kwake Profesa Wai Alege, mumoja wa maspika na mwalimu kwenye shule la University Shalom. Vijana wanatakiwa kuwa wangalifu na kukataa kutumikishwa ili waweze kubagua wenzao. la la guerre, elle est active sur le smartphone. ikiwa vijana hawaende kwenye vita, wana a wengi kwenye simu zao smartphone wakituma picha na hata stickers. Na hiyo inaonyesha ya kwamba chuki inakuwa kichwani mwao. Mitandao ya kijamii yanapitisha kiasi, na hata ndani ya vita mauaji yanakuwa mengi kutokana tu na mawasiliano, na kuboreshwa kwa mawasiliano yanasaidia sana ndani ya vita. Ninawaza nilinena haya kwa ngambo yake. Kiongozi wa Ureport jimboni Ituri anajulisha ya kwamba lengo kuu la kuandaa kikao hicho lilikuwa kukutanisha vijana wakuze upendo kati yao. Esther Salumu maneno ya. Jueni ya kwamba yu reports ni kituo cha mtandao kilichowekwa na UNICEF ili kupiganisha masemi za chuki. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya radio Kapi, na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka radio Kapi, Kinshasa. Asante kwa kusikiliza, tukutane mara tena leo jioni saa 11 na dakika tano.