Huu ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye redio kapi Kinshasa. Mabalozi wenye kuwakilisha nchi zao walimtakia rais wa jamhuri kila laheri na fanaka jana, siku ya pili kufuatia mwaka mpya. Katika hotuba wake, Felix Chisekedi Chilombo alitaka Afrika iwakilishwe kwenye ikulu ya Umoja wa Mataifa kwa kipindi cha mwaka mmoja ujao. Watu 16 wamefariki na ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la Hokatanga, asema waziri wa afya jimboni humo, Joseph Sambi Bulanda, anaomba wakaaji wajikinge wasiambukizwe na wengine wenye kugonjwa siku za leo. Wanafunzi mia mbili watashiriki mashindano ya kuwania cheti cha mwisho wa shule la sekondari mjini Mbujimai. Makosa waliotenda ni kulipa pesa kisha muda uliopangwa na wizara ya shule la msingi na sekondari. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Mabalozi wenye kuwakilisha nchi zao mjini Kinshasa walimtakia rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kila laheri na fanaka, jana siku ya pili kufuatia mwaka mpya wa elfu mbili na makumi mawili na nne. Katika hotuba wake, rais Felix Chisekedi Chilombo alipendekeza bara la Afrika liwakilishwe kwenye ikulu ya Umoja wa Mataifa kwa kipindi cha mwaka mmoja uja. Jao vivyo hivyo, rais Felix Chisekedi Chilombo alisema kwamba ingekuwa heri bara la Afrika liwakilishwe kwenye baraza la kugombea haki za binadamu tangu mwaka kesho. Mwishowe alisifu jinsi Wakongomani walishiriki kipindi cha uchaguzi wa mwaka jana humo nchini. Jimboni Kwilu, bi Florence Ilunga, akiwa mwanamemba wa shirika la raia, anamwomba rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Chisekedi Chilombo, afanye iwezekanavyo ili wanawake wateuliwe katika horoza ya mawaziri wapya wa serikali itakayosimikwa hivi karibuni. Ombi la bibi Florence Ilunga latokana na kwamba wanawake waliochaguliwa ni wachache kiasi kwenye bunge la taifa na bunge katika majimbo mbalimbali mbali za nchi hii. habari ingine ni kwamba watu kumi na sita wamefariki na ugonjwa wa kipindupindu katika eneo la Hukatanga. Habari hii imejulishwa na waziri wa afya jimboni humo, Joseph Sambi Bulanda alisema kwamba watu wengine mia moja na makumi sita ni wenye kuugua. Kwa ajili ya hiyo, anaomba wakaaji wote wajikinge wasije kuambukizwa. Alitia mkazo juu ya kuheshimu kanuni za usafi. Taarifa ya mwandishi wetu Jean Gandukabongo kutoka Lubumbashi inatolewa na Pola Munanga. Eneo ya afya inayohusika zaidi na magonjwa ni Kisanga, Lukafu, Kampemba, Kenya, Kilela Balanda, Lubumbashi, Likasi, Mumbunda na Katuba. Na kwa kukabiliana na magonjwa hilo, waziri wa afya wa Jimbo la Okatanga, anawataka wataalamu wa vyombo vya habari wapiga kelele, wahamasishaji, viongozi wa, wa, wa jumuiya na wa makanisa na wale wa mashirika ya kiraia waimiza wakaaji juu ya hatari ya ugonjwa wa kipindupindu na umuhimu wa kuheshimu hatua za usafi ambayo yametolewa na Joseph Sambi Bulanda. Na mnukuu, tumia maji ya kunywa tu, chemsha maji ya kunywa nyumbani, osha mikono yako mara kwa mara kwa maji yanayotiririka na sabuni, kabla ya kupiga chakula na kabla ya kula, kabla ya kunyonyesha, baada ya kutoka choo, mwisho wa kumnukuu. Hivyo anaiomba jamii nzima, wakati mtu anaoharisha na kuumwa na tumbo kwenda mara moja katika kituo cha afya kilichopatikana karibu kwa ajili ya kupata huduma nzuri. Upande mwingine, jueni kwamba zaidi ya wakaaji elfu tano wakiwemo wanawake na watoto wao wameondoka maskani yao katika mtaa wa Kwamutu jimboni Maindombe, walikimbia maadui wa kikundi cha Mobondo wenye kumiliki silaha ambao wamedhibiti maeneo Amba na Bagata katika jimbo jirani la Kwilu. Wakaaji hao wamekimbia jumajana kisha maadui hao kushambulia vitongoji vya Mbuntie na Fadiaka. Wahami hao wote wanaishi katika hali mbovu ya ukosefu. Kiongozi wa chumba cha kazi cha wizara jimboni ahusikaye na mambo ya kiutu anaomba serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iwahudumie wakaji hao. Kutoka Bandundu, Irene Mboma Luzolo ametuandalia taarifa yenye kusomwa na Florence Kizalunga. kulingana na mkuu wa wafanyakazi wa waziri wa mkoo wa masuala ya kibinadamu wa jumla ya wakimbizi wa ndani elfu mia tano mia moja ishirini wanahifadhiwa katika vijiji kadhaa katika eneo la Bagata kama vile Fambondo, Fatundu Misai na Fasila. Hawa ni wale waliokimbia mashambulizi ya hivi majuzi ya wanamgambo wa Mobondo dhidi ya vijiji fulani vya Kwamutu na kusababisha vifo vya watu kadhaa, miongoni mwao kuna wanawake tisini na ine waliotambuliwa na pia watoto, alibayanisha Jeremy Bikele. Anaripoti kwamba madarasa na makanisa yanageuzwa kuwa makao ya kuwahifadhi watu hawa walio katika ziki chanzo hicho hicho, ambacho kinaongeza kuwa watu hawa waliokimbia makazi yao wananyimwa kila kitu. Anaomba msaada wa kibinadamu kwa niaba yao. Wizara ya masuala ya kibinadamu ya Kwilu pia inaomba kuimarishwa kwa hatua za usalama katika eneo la Kwamutu. Twende sasa Ituri, ambako wakaaji mia moja makumi matatu waliohama maskani yao wakiwemo watoto wamefariki katika kitongoji cha Kigonze mjini Bunia. Kamati yenye kuhusika na wahami hao inahofia kuwepo vifo vingine mwaka huu kisha kusitishwa kuwapa chakula. Ndiyo maana inaombwa kwa serikali ijihusishe na kuwahudumia kwa ajili ya kuokoa maisha yao. Kutoka Bunia, maelezo na Marshal Kizabia Mungu maekta ishirini kempi ya wakimbizi ya kigunze imepokea watu zaidi ya elfu kumi wenye walikimbia mawaji ya wanamkambo pale muta ya njugu tangu mwaka elfu mbili kumi na mnane siku hizi hawa watu wote wanakuwa na matatizo ya kupata chakula imepita sasa zaidi ya mwaka moja na nusu wakimbizi hawa awapate usaidizi ya chakula kutoka kwa mashirika za, za kiutu shida hii inakuwa ki hii ni ya vifo ya watu wengi wenye kuwa kwenye kempi hii, sana sana watoto na wazee. Kifo ya mwisho iliripotiwa siku ya kwanza, ajili ya malisho mabaya ya mtoto mmoja wa miaka tano. Papi Foster Ngaja, presidenti ya kamati ya wakimbizi, anatosha wito ya musahada: hata leo kikisi Mungu na usumuza hapa tuko na maiti kusali demora kule chini. Ukosefu huu ya msahada ya chakula imetupa watoto wengi balabalani kwa kulomba pesa ajili ya kusaidia familia zao. Bunia, Martial Kizabiamungu, Redio Okapi. Hii ni Redio Okapi kutoka Kinshasa. Wakiweko mjini Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, maaskofu wa Rwanda, wa Burundi na wenzao wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameanzisha majuzi siku ya kwanza mkutano wa kuchunguza jinsi ya kurahisisha kuwepo amani na usalama katika kanda la Maziwa Makuu, kisha kutembelea Wakristu waliohama maskani yao na kuwaombea wakati wa misa maaskofu hao wameanza kutayarisha mipangilio ya amani ya kudumu. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka redio Kapi Kinshasa. Habari ingine ni kwamba yapata wanafunzi mia mbili watashiriki mashindano ya kuwania cheti cha mwisho wa masomo ya sekondari mjini Mbujimai. Makosa waliotenda ni kulipa pesa kisha muda uliopangwa na wizara ya shule la msingi na sekondari. Kinyume ni kwamba wanafunzi hao wote wamekatazwa kuchukuliwa picha. Wazazi wao wanahofia kukosa mashindano hayo. Kiongozi ahusikaye na uchunguzi wa mambo ya elimu katika eneo hilo anaomba wanafunzi hao wajitayarishe kama ilivyo. Tuingie sasa katika kipindi cha pili. Mwalikwa wetu ni makamo wa msemaji wa kikosi cha jeshi la umoja wa mataifa MONUSCO mjini Goma, Paul Mutunga anafafanua juhudi za kikosi hicho kwa kuhudumia jeshi la serikali katika lengo la kurejesha amani na usalama katika majimbo za Ituri, Kivu ya kaskazini na Kivu ya kusini tangu tarehe kumi na saba hadi tarehe makumi mawili na mbili mwezi wa kwanza mwaka huu Paul Mutunga alihojiwa na Sifa Maguru. Kisha hapo Jean Kasami Baralibiru atatuandalia taarifa ingine kutoka Bukavu, ambako tawi lipya la shirika la raia linaandaa kukomesha tofauti kati ya mishahara za watumishi na viongozi wa kazi za serikali nchini humo. Fuateni basi. Luteni Kanali Mtunga Paul Jambo. Jambo bi sifa. Wewe uko naibu mkuu wa msemaji wa kijeshi wa Monisco hapa mjini Goma Tunajua kama kuna mengi yaliyopitika muda wa wiki moja iliyopita Tujulishe basi Habari ni gani? Kwanza kabisa mnamo tarehe 22 mwezi wa kwanza mwaka huu uh, Monisco tuliweza kupokea taarifa kuhusu shambulizi lililotekelezwa na wavamizi wasiojulikana katika kijiji cha Busio ambapo raia wawili walipoteza maisha yao na mmoja kujeruhiwa. Walinda usalama wetu kutoka India wakishirikiana na wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FARDC waliweza kuimarisha doria na kurudisha hali ya usalama katika eneo hilo. Tukibaki tu katika eneo la Ituri, kulikuwa tena taarifa kuhusu mlio wa bunduki kijijini ro ni kweli bisifa kwamba mnamo tarehe 16 mwezi wa kwanza mwaka huu mlio wa, wa marisasi ulisikika katika kijiji cha roho kilicho karibu na kambi yetu iliyoko Drodro. Habari kutoka kwa wanakijiji zilieleza kuwa risasi hizo zilipigwa na wa, wa maharamia wa kundi la Zaia, na kufuatia tukio hilo Wakazi waliojawa na hofu walikimbilia karibu na kambi ya Monusco ya Drodro. Walinda usalama wetu bila kusita walitoka na kuimarisha doria kotekote kuhakikisha kote, usalama wa raia hao. Baadaye hali ya utulifu ilirejea na raia hao ambao walikuwa ni wahami wakarudi makwao. Kuna habari tulizopokea kuhusu operesheni inayolenga usalama wa wakulima. Tueleze zaidi. Kuna operesheni inayoitwa Operation Secure Harvest, jina ambalo tafsiri yake ni Operesheni Linda Mavuno. Hizi ni jitihada za MONUSCO katika eneo la Ituri kuhakikishia wakulima usalama wao na wa mavuno yao katika msimu huu wa uvunaji. Ni operesheni inayolenga kutibua njama za makundi ya maharamia za kushambulia na kuwapora wakulima mavuno yao, jambo ambalo limekuwa likifanyika mara kwa mara. Walinda usalama kutoka Bangladeshi wamekuwa wakiwapa ulinzi wakulima waendapo na kutoka kushughulikia mashamba yao, jambo ambalo limewafurahisha sana wakazi hao. Kabla ya kuelekea maeneo ingine, kuna lingine kutoka eneo la Ituri? Aa, ndiyo, kuna taarifa tulizopokea mnamo tarehe kumi na saba mwezi huu aa, kuhusu mkasa wa moto katika kijiji cha Jala karibu na hospitali ya MSF uh, walinda wa usalama kutoka Bangladesh walioko karibu na kijiji hicho kwa haraka walifika katika eneo la mkasa wakiwa na vifaa vya kuzima moto, uh, gari la kubebea maji na kwa haraka waliweza kuudhibiti moto huo kabla haujasambaa na kuwa na kuharibu mali zaidi na pengine kuwa tishio kwa maisha ya wakaaji. Aksanti. Na tukirudi ndani ya jimbo letu la Kivu ya Kaskazini, kazi gani mliendesha katika kutafuta suluhu la amani na udhibiti wa eneo la miji ya Goma na Sake dhidi ya tishio la kundi la M23, Monusco imekuwa ya msaada sana kwa jeshi la FRDC kwa kuendelea kudhibiti maeneo na barabara muhimu zinazoelekea na kutoka miji hiyo. Monusco vile vilevile imekuwa ikisaidia jeshi hilo la jamhuri la ya kidemokrasia ya Kongo kwa vifaa mbalimbali au logistics, na pia kuwapa habari za kijasusi na vile vile kusaidiana katika mapigano na kundi hilo. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, kazi gani mliendesha huko? Wacha nianzie mnamo tarehe 19 mwezi huu mwaka huu pia, uh, wakuu wa familia walitiwa mbaroni kinyume cha sheria na kundi la wapiganaji liitwalo Twigwaneho uh, huko katika eneo la Irumba na Kakangara huko Sudkivu, na inakisiwa jambo hilo lilitokana na kukabidhiwa kwa watoto wa familia hizi kutoka kwa kundi hilo hadi kwa jeshi la kidemokrasia la Kongo, na Monusco ikishirikiana kwa karibu na jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na vilevile polisi wanayafuatilia kwa karibu matukio hayo. Bisifa, wacha niongezee kwamba katika maeneo ya minembwe na Mikenge, maeneo hayo yanashuhudia mapigano kati ya makundi mbalimbali yaliyojihami. Kwa mfano, mnamo tarehe ishirini ya mwezi huu wa kwanza milio ya risasi ilisikika huko Minembwe ambapo ilibainika kuwa ni wapiganaji waliyoyalenga majeshi ya FARDC yaliyokuwa yakipiga ndoria na hivyo ilibidi walinda usalama wetu kutoka nchi ya Pakistan walio spesheli kwa kazi ya kidharura maarufu kama QRF uh, kutoka eneo hilo, kutoka kwa haraka na kukabiliana na wapiganaji hao ambao walifanikiwa kutoroka. Aksanti, una neno la mwisho? Uh, Bisifa, pengine kwa kuwaaga niseme haya ndiyo makala yangu ya mwisho, maana muda wangu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nikiwa naibu mkuu wa msemaji wa kijeshi wa MONUSCO umefika kikomo, na hivyo nawatakia kila laheri. Asanti, nasi tuna kushukuru sana kwa kazi yote uliondesha hapa Kongo. Shukran. Radio Kapi, dosie en Swahili. Vuguvugu vugu hili linalenga wakongomani wote wenye kutumikia serikali wapate mishahara ya kuwawezesha kuishi nao vizuri. Wanamemba wa vikundi vya shirika la raia Kivu ya Kusini wanasema kuchukizwa kuona wale wenye kufanya shughuli za kisiasa wanaokusanyia wenyewe mali yote ya serikali. Josue Boji, mwanzilishi wa vuguvugu vugu, anasema watafanya juhudi zote kusudi rais wa taifa aweke usawa katika mishahara ya wafanyakazi wa serikali, ili wazo ilikuja kwa kuona kama inakuwa miaka mingi Viongozi wa makanisa wamepata kusindikiza hili vuguvugu vugu, hali ilifikie lengo lake. Mchungaji huyu wa kanisa Bishop Olivier sasa anatoa kauli: hatufitinie mtu lakini, tunatamani ya kwamba watu wote wakuwe na upendo na umoja, wafikirie intere uh, ambayo iko ya watu wote ya taifa kuliko kuwa mtu anajifikiria binafsi. Rafael Wakenge ni msimamizi wa shirika la kutetea haki, sheria na amani nchini Kongo tunaona kama watu wengi wako wanaenda wana comprendre kama nchi yetu haiko nzuri. Nchi yetu inakuwa na mali nyingi, lakini watu wadogo ndio wanarizika na mali ya nchi, na wengi ndio hawana namna ya kusema sisi tunawaza kama wale watu wenye hawarizike tunaweza kuendelea nao na tunapata namna gani yenye tunaweza pata jibu? Kwa ile wanawake nao wanasema kukerwa na jinsi wafanya siasa wamejikusanyia mali ya taifa kati ya wenyewe kwa wenyewe. Imani Matabaro Eme na Stella Yanda wanapinga upendeleo wa kiasi hicho na kuhitaji kuwe mabadiliko ambayo imeita wa akter sosio wote makushu zote kuangalia ngisi nchi yetu iko inaongozwa namna gani inaenda. Konstitution yetu inasema kama kila mkongomani anapashwa kujuire na mali ya nchi yatumike ya kule ya vale mzuri, lakini wakati tulichunguza tuliona ya kuwa charge za mingi za leta ziko zinaenda njoo ku personnel politique wa député, wa ministre na wengine. Tutafikisha so, kiwango kenye tutaweza, sababu hali sio nzuri na hali inaleta watu kuzoofika, na tunafikiri kama ni hali haiangalie tu jimbo letu la Kivu ya kusini ni hali inaangalia nchi mzima. Pale sisi tutafanya hiyo kidogo, tutafanya na wengine wataendelesha mchango ya wote, tunawaza inaweza ikaleta suluhisho. Kikao kingine kitaitishwa baada ya juma moja. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kutoka Radio Kapi Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza, hebu tukutane mara tena leo jioni saa kumi na moja na dakika tano.