Ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi kwenye redio Kapi kutoka Kinshasa. Korti Kuu ya Katiba humu nchini imemsikiliza jana hapa mjini Kinshasa mmoja kati ya waliogombea kiti cha urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo muda wa uchaguzi uliopita mwezi jana. Kati yao kulikuweko Theodore Ngoi aliyependekeza kuendeshwa uchaguzi mpya na kusimika viongozi wapya wa seni kisha wizi wa kura uliotukia muda wa uchaguzi wa mwezi jana. Wakaaji waishio siku hizi mkoani Kingabwa katika mtaa wa Limete hapa Kinshasa wana matatizo chungu tele kiisha kuharibishwa makao zao na maji ya jito kubwa Kongo. Kinyume ni kwamba wengi kati yao wanajiandaa kuhama maskani yao na kwenda mahali pengine. Jimboni Maindombe kijiji cha Mbuntie kimeshambuliwa majuzi na majambazi wenye kumiliki silaha wa kikundi cha Mobondo. Matokeo ni kwamba watu wengi wameuawa, nyumba nyingi na shule pamoja na makanisa zimeunguzwa. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo na hizi ndizo habari kamili. Korti kuu ya katiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imemsikiliza jana Theodor Ngoi ambaye ni mmoja kati ya waliogombea kiti cha uraisi wa jamhuri wakati wa uchaguzi wa mwezi jana. Wakati huo Theodor Ngoi alihuzunika kwamba uchaguzi umevurugwa na wizi wa kura. Alipendekeza kuendeshwe uchaguzi mwingine na kusimikwa upya viongozi wapya wa seni. Upande wake Davin Pala mwenye kushuhudia vivyo hivyo, anaomba kusimikwe serikali ya kuongoza nchi muda wa miaka miwili kabla ya kuendesha uchaguzi mpya. Mjini Goma, mwenyekiti wa muungano wa ASVOKO anafahamisha kwamba ingekuwa heri kusitisha au kuzima matokeo ya uchaguzi ulioendeshwa mwaka jana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Dufina Tabu anaongeza eti uwizi wa kura umeonekana kuwa mwingi kiasi, kinyume na kwamba ni haya kubwa sana kwa nchi nzima. Kumbukeni kwamba seneti imevunja kuchaguliwa kwa wagombea makumi munane na wawili ambao wameiba kura muda wa uchaguzi wa mwaka jana. turudi hapa mjini Kinshasa ambako wakaaji wa ishio pakingabwa katika mtaa wa Limete wameshambuliwa na maji ya jito kubwa Kongo tangu siku si nyingi. Makao zao zimeharibika kiasi. Kinyume ni kwamba wengi wao wamejiandaa kuondoka maskani yao na kwenda mahali pengine. Kabla ya kuhama kwao, wanaomba huduma kutoka kwa viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Murphy Fika na Greta Lulendo wametuandalia taarifa yenye kusomwa Tangu mwanzo wa mwezi wa kumi na mbili, wakaaji wa mji wa Cité du Fleuve, mkoa wa Kingabwa, mtaani Limete, wameshambuliwa na mai iliyosababishwa na kuongezeka kwa maji ya jito kubwa Congo. Jamaa zinazoishi mahali hapo zinataka kuondoka kwa haraka. ni sawa vile bibi Mado Muzinga: tunasubiri gari ju tuondoe vitu vyetu, hatuna chaguo lingine, lazima tuondoke hapa. Mtaa umekuwa hauishi tena, maji yanapanda mara moya tu, inatuweka katika hatari kubwa. Watoto wetu tayari wamehamishwa na kupelekwa kwenye jamaa zengine kama maji ya jito kubwa Kongo inasababisha matatizo. Hata hivyo vijana wa moja wamejenga vilalo vidogo vya kurahisisha watu kutembea, wengine wapeleka migongoni mwao watu wasio na namna ya kutembea. Kwa kuzingatia hali hiyo, tunaomba kwa mtu franka elfu moja ya Kikongomani. Hivi sasa hali ni mbovu kabisa, maji inaendelea kupanda. Tupo hapo kuanzia asubuhi hadi jioni kuvukisha watu mgongoni, hakuna faida. Pia tujue kwamba hii hali inaweza kusababisha kutawanyika kwa magonjwa itokayo kwa uchafu. Kulingana na mazingira hiyo, jimboni Mai Ndombe, zaidi ya nyumba 100 zimeharibishwa tangu siku si nyingi mjini Kwamouth na maji ya jito Kongo katika mtaa huo. Mwenyekiti wa shirika la raia mwenye kupiga yowe anafahamisha kuwa jamaa nyingi hazina makao mpaka sasa. Martin Suta anaongeza eti hali hiyo inaongeza usumbufu wa wakaji wa eneo hilo ambalo lateketezwa tangu siku si nyingi na maadui wa kikundi cha Mobondo. Anaomba kwa viongozi wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wajihusishe na kuhudumia wakaaji wenye kuzulumiwa. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka redio Kapi Kinshasa. Turudi jimboni Maindombe, turudi jimboni Maindombe mtaani kwa Mut, ambako kijiji cha Mbuntie kimeshambuliwa na majambazi wenye kumiliki silaha wa kikundi cha Mobondo majuzi, siku ya Mungu, wakati wa saa za jioni. Matokeo ni kwamba watu wengi sana wameuawa, nyumba nyingi, shule na makanisa zimeunguzwa. Wakaaji wengi wamekusudia kuhama maskani yao, wengine wamejitupa katika mtu okwango kwa kuokoa maisha yao. Habari hii imejulishwa kwetu na mwanabunge Garisakata wa eneo la Bagata. Mwanabunge Garisakata anakumbusha kuwa majambazi hao wamefukuzwa na askari jeshi wa serikali Jumajana katika mkoa wa Masiambio. Amehujiwa na Irene Mboma le bandi mbondo, qui ont ete mis en deroute par la non-voyante force armée. Majambazi wa mobondo walifukuzwa na jeshi letu kutoka kijiji cha msimbio wakaelekea mbutie, wakavamia pia na kuwaua wakazi. Hivi sasa idadi ya watu wamekwisha kimbia, wengine msituni bado, wengine wamejitupa majini kujaribu kujiokoa. Kuna visa kadhaa vya vifo ambavyo hatuwezi kuhesabu kwa sasa, kwa sababu ni vigumu kutambua. Mobondo hawa wametangaza pia kwamba hivi karibuni wa shambulia wakazi wa Menkwo. Kwa hiyo tunatoa wito kwa serikali ya kitaifa na jimboni kuchukua hatua muhimu kulinda idadi ya raia huko Menkwo na kwenye vijiji vingine vipatikanavyo wilayani Bagata, hasa kama Fambondo, Biala, Fasila, Kimpana, Bukusu pia na kwenye vingine vijiji vyote jirani. Naomba serikali imarishe ulinzi karibu na Bagata ili kuzuia majambazi hawa wasiweze kuvuka kwa nia ya kuleta hofu gisi walivyofanya hapa karibuni wito ni kwa serikali kuchukua hatua zake za usalama. Upande mwingine, viongozi wa miungano makumi mawili na mmoja za maendeleo ya Ituri wanapinga Corneille Nanga ambaye amekusudia kushambulia jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Ndivyo wametangaza kisha mkutano wao usio wa kawaida majuzi, siku ya Mungu mjini Bunia. Msemaji wao Michel Meta alisema ya kwamba wakaaji wa eneo hilo lote watafanya iwezekanavyo ili jaribio la adui Corney nanga lisifikirie lengo lake. Jimboni Kivu ya Kusini, majambazi wenye kumiliki silaha wameshambulia siku ya sita iliyopita, wakati wa saa za jioni, wasafiri waliokuwa njiani Chidodobo kwenda katika mtaa wa Walungu, kwenye umbali wa kilomita makumi matatu na mji wa Bukavu. Matokeo ya shambulizi hilo ni kwamba wevi hao wamewanyanganya wasafiri, wamewanyanganya wasafiri pesa nyingi na mengineo askari polisi walifika mahali hapo, kisha msako huo. Kutoka Bukavu Jean Kasami anaarifu zaidi. Uporaji uliendeshwa usiku, siyo mbali na mahali magari yalikwama masaa marefu, kutokana na kuharibika kwa barabara kati ya Bukavu na Walungu. Kuharibika huko kwa barabara kunafaidisha wajambazi kushtukia watu na magari mengi mahali pamoja, saa za usiku, wakiwa barabarani bila ukingo wajambazi wenye silaha walishtokeza nafasi ile magari yalishindwa kupita na kuanzisha uporaji papo hapo. Mwenyekiti wa shirika la raia Walungu Zigani ra Kristia anaomba viongozi wazamirike. Tarehe sita mwezi huyu wa kwanza mitugari zenye kutokea mgogo ziliweza kuanguka kwenye mitego ya majambazi na mapikipiki zenye kutokea Ukavu tena tunakutanga kisi katika ka bala balabala hiyo, kuna maafa mengi sana mitukari mara mingi kulala kwenye njia. Tunaomba ku viongozi wote wajiimplike, ili insekurite ishe na ili balabala hiyo bala itengenezee Usalama mdogo unaanza tena kwenye barabara hiyo muda mfupi, kisha kutokomezwa na kamishe ni usikayo na usalama bungeni jimbo Kivu ya Kusini. Madereva wenye juhudi ya kutosha ndiyo peke yao wanajaribu kupita njia hiyo kisha mvua kunyesha, Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Twende sasa katika jimbo la Kivya Kaskazini, ambako kiongozi wa shirika la raia mtaani Ruchuru anasema kwamba majambazi wa M23 wamekataza wakaaji wasivune mazao ya kazi zao za mlimo. Ni katika mkoa wa Kaunga kwenye umbali wa kilomita tano na mji wa Kiwanja. Kinyume ni kwamba wakaaji wanahofia njaa kali katika eneo yao. Kiongozi wa shirika la raia katika mtawa Ruchuru, Jean Claude Mbabaze kusema ya kwamba gari hiyo iliyokuwa na toni kumi za mizigo ya chakula njiani kwenda mjini Goma imeweza kunyang'anywa juma jana na jambazi wa kikundi cha M23. <tune> Mwalikwa wetu mwalikwa wetu wa leo asubuhi ni mmoja kati ya viongozi wa jeshi la MONUSCO mjini Goma, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Luteni Yasini Dafa anatoa mwangaza kamili kuhusu mapambano yaliyoendeshwa muda wa majuma mawili katika lengo la kulinda usalama wa wakaaji na mali zao katika mtaa wa Jugu, jimboni Ituri. Anahojiwa na mwandishi wetu Bernard Nyangi. Okapi invité en swahili, luteni kanali Yasin Dafa, jambo. Hey, misi jambo kabisa. Karibu, una kuwa musika wa mikakati ya ma strategy ya jeshi ya MONUSCO na kwa leo tunakuwa tukizungumzia kuhusu operesheni zinazoendelea huko sehemu za Ituri ili kukinga salama wa raia. Kwanza hebu tuanzie huko eneo la Ame, ni operesheni gani ziliweza kuendelea huko siku hizi? mnamo tarehe 1 Januari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na nne, takriban muda wa saa sita na robo hivi huko eneo la Ituri, katika maeneo ya Rida, kaskazini mashariki mwa Jugu, Kodeko walifanya vitendo vya uporaji na kufyatua risasi kwa wananchi, kitendo kilichosababisha taharuki kubwa kwa wananchi. Na baada ya muda kidogo, MONUSCO ilikwenda katika eneo hilo kwa kutuma doria yake katika eneo la Riza kijijini hapo muda wa saa sita na nusu hivi, walikuta wanao kushuhudia watu wakiendelea kuhama makazi yao kutokana na vitendo hivyo vya wanamgambo wa Kodeko. Hata hivyo, baada ya wananchi kuona uwepo wa doria ya MONUSCO, basi maisha yalirudi katika hali ya kawaida na wananchi wakarejea katika maeneo yao ya kijiji, ila sehemu nyingine iliarushana uh, risasi na kundi hiyo ya Kodeko ilikuwa sehemu za Gora. Kweli, Kodeko waliwarushia risasi majeshi ya MONUSCO. Hii ilitokea tarehe 29 Disemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu majira ya saa tisa na robo hivi. Vitendo hivyo vilifanywa dhidi ya MONUSCO kwa sababu wananchi waliokuwa wanakwenda kanisani ikiwemo kuhani mkuu kutoka Dodro walikwenda Gora kwa ajili ya ibada katika kanisa Katoliki lakini watu hao walianza kupata hofu kwamba pengine wakati wa kurejea nyumbani wangeshambuliwa na Kodeko, hivyo wakaomba MONUSCO ije iwasaidie kuwapatia ulinzi wakati wakirejea majumbani mwao. MONUSCO walifanya hivyo, lakini wakati wakienda huko, basi wanamgambo wa Kodeko waliwashambulia MONUSCO kwa risasi e, barabarani, ambapo sasa askari wa MONUSCO wa kujibu mapigo yaliyodumu kwa takribani dakika kumi hadi kumi na tano. Tukibaki huku tu Ituri, sehemu za Dele, tuliripotiwa pia kwamba huko wanamgambo wa kodeko mara tena wakashambulia raia eneo la mashambani. Ni kweli, mnamo tarehe 27 Desemba 2023 wanamgambo wa kodeko walishambulia eneo la kilimo au mashamba katika maeneo ya Dele huko Jugu, na walifyatua risasi hewani ili kuwalazimisha wakulima kuondoka. Hata hivyo, baada ya MONUSCO kupata taarifa, MONUSCO walipeleka doria katika eneo hilo na kusababisha watu wa CODECO eh, kukimbia baada ya kuwaona wanajeshi kwa MONUSCO. Na kipi tunaweza kuelewa kuhusu yaliyopitika huko Blukwambi kwenye tena wanamgambo wa Kodeko watumiwa kufanya uvamizi? Wanamgambo wa Kodeko wameonekana kuendelea kufanya uvamizi huko, hususani maeneo ya Blukwambi. Mnamo tarehe ishirini na tano siku ya Krismasi huko Ituri muda wa saa nane na nusu, wanamgambo hao walifanya vitendo vya kufyatua risasi takribani tano kuwatisha watu katika kanisa la Blukwara ambao walikuwa wana abudu kwa ajili ya sherehe za Krismasi. Hata hivyo, wanajeshi wa MONUSCO walipeleka doria katika eneo hilo na hakukuwa na majeruhi walioripotiwa na wenyeji walioshiriki katika shughuli za kanisa na kusherekea Krismasi baada ya uwepo wa majeshi ya MONUSCO bila shida yoyote. Luteni Kanali Yasin Dafa, shukrani sana. Jimboni Kivya Kaskazini kumeripotiwa kuwepo watoto wengi katika maeneo za kuchimba madini, ambao ni wazazi wa jamaa. Kati yao kuna mayatima waliokimbia vita na wengine ambao wazazi wamefariki. Katika kambi ya wahami wa Dombosco kuna jamaa 175 wenye kuhudumiwa na watoto katika hali mbovu kiasi, kama anavyotueleza Bi Rosali Zawadi. Akiwa na umri wa miaka kumi na nne, Francine Gasore anawachunga ndugu zake watatu. Tulimkuta mbele ya hema yao akifanya usafi, afasiria namna wanavyoishi kama mayatima uhamishoni. Tunaishi na waloko yangu watatu na mie waini, tunaishi maisha ya wayatima, hatuna baba na hatuna mama. Tukipata cha kukula, wanatupitishaka kaa, watupitishe basi na balo kwako unavachungaka, na vanawishaka ngisha avalisha. Tunaekaa saa magharibi nafika, tunapiga tunakula, tunalala. Biko na miaka ngapi, ngapi? kwa miaka kumi na miaka kenda na miaka sita Naishi tu vile mango tunachungaka, vanatusaidia na kutafuta vya tutakula, tunaenda lomba kwe, tunaenda nasaa anatupatia, tunakua tunapika. Mango, hatuna na baba na mama hatuna. Mkipata cha kutusaidia atu munaleta. Presidenti wa kempi ya wahami wa Dombosko anasema kama wahami walipofika katika kempi hii mwezi Novemba mwaka wa 2022 watoto wanaosimamia majamii walikuwa wachache. Justin Kamana afasiria sababu ya kuongezeka kwao. wakati hii mauaji ya Kishishe na Tongo na Kichanga iliendelea, tukapata nombre ya kuzidisha, ndio tunaweza kuetalia menage 175 ya watoto. Wale watoto wanaishi wakiwa watoto wenyewe, lakini kati yao tunakamata ule ambaye anakuwa na umri ya zaidi ya miaka ndiye tunatia kuriste, sawa chef de menage. Viongozi wa kempi wajitahidi kugharamia jamii hizi zinazosimamiwa na watoto kama anavyoongeza bwana Justin Kamana. Saidi sana tuna veju ya protection kuwakinga, unaiwa ndani ya kampi kunakuwa maarea fulani fulani na chef de broke mwenye iko na ile mamenage anapaswa kutupatia raporo kila siku, evolution ya wale watoto hao wa wanabaki wenyewe, jinsi wanalala, jinsi wanalamuka. Na apar sa kama kunakuwa distribution wala enregistrement ya watu wachache, tuna privilege wale wakuwe arregistre juu ndio wa premier vulnerable. Wahami wanaomba amani jimboni ili watoto hawa warudi vijijini mwao huko waweza kusaidiwa na shamba na vingine vitu vya wazazi wao kuliko kupitia magumu makali uhamishoni. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Habari ingine ni kwamba shirika la kulinda mazingira ISSN kwa kifupi mtaani Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini linaruhusu wakaaji wa eneo la Kongo ya Sika kandukando ya Kasindi kuendesha shughuli zao kama kawaida katika eneo hilo la mbuga la wanyama la Virunga. Amri hiyo imechukuliwa majuzi siku ya Mungu wakati wa saa za kisha mchana mjini Kasindi kisha mazungumzo kati ya wakaaji ujumbe wa ongozi wa jimbo la Kivu Kaskazini na shirika la SSN. Hata hivyo, makubaliano hayo ni ya muda kama ilivyosemwa katika tangazo la mwisho wa kikao hicho. Na kwa kuhitimisha taarifa hii, jueni kwamba kikosi cha jeshi la Congo kimepambana jana siku ya kwanza wakati wa saa za mchana na kikundi chenye kumiliki silaha kiitwacho cha wazalendo katika mji wa Mangina kwenye umbali wa kilomita makumi matatu magharibi mwa mtaa wa Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Msemaji wa kikosi cha Sokola ya kwanza anafahamisha kwenye redio Kapia kwamba mapambano hayo yamepelekea kukwama kwa shughuli mbalimbali za kazi na kuleta woga mwingi katika mioyo ya wakaaji. Mwenyekiti wa shirika la raia mwongozi, Vunyati, anasema kwamba matokeo ya mapambano hayo hayakuweza kujulishwa kiserikali. Na huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kwenye redio Okapi kutoka Kinshasa. Asanti kwa kusikiliza, hebu tukutane mara tena leo jioni saa 11 na dakika tano.