Huu oh, ni muktasari wa habari za hii leo asubuhi. Timu la Leopard litachuana leo siku ya tano na lile la Guinea katika mpango wa robo finali ya kombe la mpira la inchi za Afrika. Wakongomani wanatabiri kujinyakulia ushindi leo. Hata hivyo, wakaaji wa Masisi hawatafuata mchezo huo kwa sababu wanazingirwa na maadui wa M23. Walinda amani waliokuwa mjini Kimpese mtaani Songololo wametumwa mahali pengine. Amri hii imechukuliwa na viongozi wa Jimbo la Kongo Central kwa kujibu masilahi ya wakaaji wa eneo hilo ambao walihofia usalama mdogo. Jamaa la marehemu Sheribe Okende aliyekuwa hapo zamani mwanabunge na waziri limekusudia kumzika bila amri ya viongozi wa sheria. Habari hii imejulishwa jana siku ya nne wakati wa saa za mchana na Laura Onyembe, ambaye ni mshauri kisheria wa jamaa hilo. Wapendwa wasikilizaji, popote mlipo, hamjambo, na hizi ndizo habari kamili. Timu la Leopard la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo litachuana leo siku ya tano na lile la Guinea. Itakuwa kwenye uwanja wa mpira wa Abidjan katika mpango wa robo fainali ya kombe la mpira la nchi za Afrika. Wengi kati ya Wakongomani wanatabiri nchi yetu ijinyakulie tena ushindi. Tusikilize maoni za wakaaji wa eneo la Beni, wamehojiwa na mwandishi wetu Andre Kitenge Bakong gomani ni panaogopa ogopa kitu, Kongo si tutashindele match ele, si tutapiga bao, ni pana ogopa kitu, si tunajua ile kupe iko il, yetu. Gine tutaipiga hata 3-0, tunapeta au demifinale kabisa. Na imani kabisa tunapatia tu chance ya RDC par rapport na vile iko na tufanyizia vitu a wa mzuri, tunaipatia tu chance ya victoire na tunapenda RDC tulete peut etre le can. Je suis sike tutaganye RDC taganye, tutaganye ta Guine, tuende ata demi-finale itakuwa vizuri. Utashinda. Oh, RDC, iko favori RDC taganye enzero niko na confiance na Leopard le Leopard vo batre kizi mi naona takuwa debia zero. Wakongomani wengine huzani kwamba ni vema kusubiri mpaka mwisho wa mchuano huo wa leo. Lini tuna ngoja? Leo siku ya tano, wakati wa saa za jioni, jibu latolewa na sifa maguru katika taarifa iliyotayarishwa na mwandishi wetu Jean Gandu Kabongo. Mechi hii inachukuliwa na wengine kama moja ya hatari na bahati kubwa, kwa sababu ni kuondoka moja kwa moja. Baada ya matokeo mazuri tangu kuanza kwa mashindano hiyo, Leopard hawapashi kukata tamaa na kujiruhusu kuondolewa katika hatua hii ambayo itakuwa ya kukata tamaa kwa Wakongomani. Mechi hii pia ina lengo kubwa kwa sababu DRC iko karibu kufikia fainali ambayo haijacheza tangu miaka kumi karibu. Na kwa kufikilia hiyo, wakaaji wa Lubumbashi wanaamini kwamba funguo ya ushindi wa Leopard iko mikononi mwa kocha ambaye lazima aweke pamoja timu la taifa lenye uwezo wa kuwapa wakati mgumu wa Guinea na kuvuka ziara hiyo wanaomba Leopar kufanya juhudi ili wafurahishe Wakongomani. Wakati huo huo, wengine wanajitayarisha kupata matukio marefu zaidi, ambao matokeo yake yanaweza kuwaona tena watu wa Lubumbashi kuvamia barabara kwa kusalimia ushindi wa nchi. Hata hivyo, oneni kwamba ndugu zetu wakaaji wa kitongoji cha Mweso mtaani Masisi katika jimbo la Kivya Kaskazini hawatafuata mchuano huo. Ni kwa sababu eneo hilo linadhibitiwa na maadui wa M23 ambao wanaendelea kupambana na vikosi vya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu siku nyingi. Habari ingine ni kwamba jimboni Kongo Central walinda amani waliokuweko katika kitongoji cha Kimpese mtaani Songololo wametumwa mahali pengine. Amri hii imechukuliwa na viongozi wa jimbo hilo kwa kujibu masilahi ya wakaaji waliohofia usalama mdogo. Kumbukeni kwamba eneo la Kimpese limekabiliwa siku zilizopita na changamoto za usumbufu ambazo zimesababisha vifo vya watu wane wakiwemo walinda amani watatu muda wa maandamano ya wakaji. Taarifa na napl rish mambu inatolewa kwetu na Florence Kizalunga. Uamzi wa kuhamisha maafisa wote wa polisi walioajiriwa huko Kimpese ulichukuliwa kufuatia mkutano wa baraza la usalama la mkoa uliopanuliwa hadi kwa kamati ya usalama ya eneo hilo, mfumo wa mashauriano ya polisi mashuhuri na miundo ya vijana. Hatua hii inawahusu maafisa wa polisi makumi sita na saba watendaji wakuu waliounda makao makuu ya polisi ya Kimpese walifika Matadi usiku wakisubiri kurekebishwa kabla ya kutumwa katika maeneo mengine ya jimbo hilo. Wakati huo huo, maafisa wa kamanda wa polisi wameweka kamanda mpya na viongozi wapya kwa muda, anasema kamisha wa polisi wa mkoo, Israel Kantu Bakulu, anasema amepokea msaada kutoka kwa wahusika wa kikosi cha kitaifa cha uingiliaji kati leni ili kurejesha udhibiti wa hali ya usalama na kutekeleza amri ya kutotoka nje iliyowekwa kwenye eneo la Kimpese tangu Jumanne na waziri wa mambo ya ndani wa mkoo. Kumbuka kuwa gavana huyo ambaye alikaa Kimpese kuunga mkono juhudi za kurejesha utulivu wa umma baada ya siku mbili za maandamano, alitembelea majeruhi makumi mbili na nne na familia za waasiriwa wane wa mapigano. No. Tuende sasa katika jimbo la Kivu Kaskazini ambako yapata watu makumi mawili na watatu wameuawa muda wa siku nne mfululizo mtaani Beni kiisha mashambulizi za, za maadui ADF kutoka Uganda katika kitongoji cha Babila Bakaoki. Kiongozi wa shirika la raia la Mamove anasikitishwa sana na kuendelea kwa mauaji za mtindo huo. Vivyo hivyo Kinoska tuo anahuzunishwa vilevile kuona wakaaji wa moja wamejiunga na maadui hao kutoka Uganda. Turudi jimboni Kivu ya Kaskazini ambako hali ilikuwa tulivu jana kisha mchana katika eneo la Mweso kisha mapambano makali yaliyozuka asubuhi katika vitongoji vya Mbuhi na Bukama kwenye umbali wa kilomita mbili na Mweso. Duru za kuaminika zafahamisha kuwa milipuko za bomu na silaha nzito vimesikika tangu asubuhi katika maeneo hizo na jana jioni kumeripotiwa mapambano mengine makali kati ya jeshi la serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na maadui wa M23. Turudi hapa mjini Kinshasa, ambako jamaa la marehemu Sheruben Okende, aliyekuwa hapo zamani mwanabunge na waziri, limekusudia kuendesha mazishi yake bila, ku, bila kungoja amri ya viongozi wa sheria. Ukweli ni kwamba jamaa hilo limechoka kuendesha kilio chake marehemu Sheruben Okende aliyeuawa mwaka jana hapa mjini Kinshasa. Habari hii imejulishwa na Laurent Onyembe, ambaye ni mshauri kisheria wa jamaa la Sherime Okende kisha kuzungumza na hakimu mkuu kwenye mahakama makuu ya Gombe. Mwaendelea kuzifuata habari za Kiswahili kutoka Redio Kapi Kinshasa. Kiungo cha Umoja wa Mataifa chenye kuhusika na uhamiaji OIM kwa kifupi, kimekabidhi majuzi, siku ya tatu, vyumba vipya vilivyojengwa kwa kuhudumia kazi za polisi katika maeneo za Kavumu na Nzibira jimboni Kivya Kusini, Mangurejipa na beo katika jimbo la Kivu ya kaskazini. Polisi 237 wakiwemo wanawake 15 watatumikia katika vyumba hivyo kisha mafunzo kwenye kampi Jules Moke ya Bukavu kuhusu mambo ya kuchimba madini. Taarifa ya Rachel Kiesembangu inasomwa na Jean kasami Barli. Hizo miundombinu zitasaidia kutekeleza awamu ya tatu ya mradi wa polisi ya madini, mradi unaoungwa mkono na serikali ya Marekani ajili ya kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupiganisha uchimbaji madini katika njia za kimagendo mashariki mwa nchi. Pili, mradi una shabaha yingine ya kusalimisha watoto na wanawake katika kazi ya uchimbaji madini. Nyumba hizo zinakuwa na vifaa vyote ambavyo vinahitajika kuendesha kazi vilivyo. Kuna kompyuta pikipiki kwa ajili ya uchukuzi wa polisi, redio ambayo inatumika kutokea pano solaire. Vyote hivyo kwa kuongezea serikali uwezo wa kuwezesha polisi kupiganisha magendo katika biashara ya madini. Zaidi ya nyumba nyipya hizo nne kwa faida ya eskadro ya polisi, kuna kuwa pia chemchemu za maji safi ya ajili ya polisi hao hao na ajili ya wakazi waishio kando ya nafasi ya uchimbaji madini Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Habari ingine kwa kifupi. Mvua kali ilionyesha mtaani Kalehe katika jimbo la Kivya Kusini, majuzi siku ya tatu, imesababisha maafa mengi katika vitongoji vya Nyabibwe, Kabulu na Mbinga katika mkoa wa Buhavu. Msichana mmoja amepotea na nyumba nyingi zimeharibika na mafuriko ya mvua hiyo. Hakuna mawasiliano njiani kati ya eneo la Rehema na Nyabibwe. Kinyume ni kwamba wanafunzi wengi wameshindwa kwenda shuleni. Wakaji wanaombwa waondoke mahali penye kuhatarisha maisha yao. Shirika la kutengeneza barabara limeombwa kurejesha mawasiliano kati ya Nyamukubi, Nyabibwe, Minova, Bukavu na Goma. Tuandaye sasa kipindi cha pili. Mwalikwa wetu ni mtaalamu ahusikaye na malisho mema kwenye hospitali ya Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Kakule Vyambera anashauria kukula machungwa na maboga kila siku. Ni kwa sababu chakula cha mtindo huo kinaepusha hasara nyingi kwa maisha ya watu. Amehojiwa na Gilen Kasasia. Siku hizi pabeni mboga majani inakosekana. Unaweza tuambia umuhimu wa chakula hicho Hisho. Kwa malisho ya mtu hasa kwa watoto, mboga majani na matunda inasaidia kusudi tupate vitamine, ni kingo kwa magonjwa mbalimbali mtu mbali, anayetumia mboga majani na matunda hawezi patwa na constipation, wasikilizaji wanasikiliza, na hata magonjwa mbalimbali kama kasa, kama ugonjwa wa moyo kama nenepa kupitisha kiasi yaani obezite na diabete haviwezi tokea katika jamaa. Kwa kila siku mtu anapashwa tumia matunda tano hata mboga majani. Mboga majani ambayo yanajulikana sana ni yapi? Tunaweza kuyatumia ikiwa imepigwa ama ya mbichi. Hapa katika mtaa wetu na kandokando kando mimea ni mingi sana, tunapotaja kwa mfano karote, tunataja beterave, kokombre, kurje, epina shu salade na kadhalika mapuavro usiseme aubergine usiseme tomate usisahau sasa kuna ile ambayo tunaweza tumia mbichi kwa mfano tukitumia karote hiyo unaweza itumia hata mbichi kusudi macho yako yasiwe na shida na kuko ingine ambayo inaweza tumiwa tunapopika lenga lenga yafaa ipikiwe lakini kwa muda unaofaa na wakati unaofaa ukitokotesha sana mboga maji jani mingi inapoteza vitamine vyake, na ndio maana huko aina ya mboga majani na matunda ambayo unaweza tumia mbichi na ingine ambayo unaweza tayarisha, lakini ufanye namna yote usiipoteze vitamini inayokuwa ndani. Sasa matukio ni yapi kwa wale ambao hawazoe kula ama kutumia mboga majani, gisi tumesema kwa faida ya matunda na mboga majani? Kama jamaa yako hauizoeleshe kutumia mboga majani na matunda, utaambukizwa na magonjwa mingi kwa sababu utakosewa vitamine, utakosewa fer. Utaona nywele za watoto zina geuka kwa sababu wanakosewa hivyo vitamini, na roho moyo nao utasumbuka, na hiyo tunayoita pangrea itasumbuka, na wengi wanaweza kuwa na makaser na hata kuona macho inakuwa na yenye tunaita vizio Flu ni kusema zoelesha jamaa yako kwa kutumia mboga majani na matunda, utakuwa na afya njema. Labda kunaweza kuwa eh, matukio mabaya kwa kula ama kwa kutumia mboga majani. Sijui matukio unaweza kuwa yapi. Kwa kila kitu yafaa kiasi. Utumizi wa hivi mboga majani na matunda unaomba yenye tunaita variation, yafaa tuchange, lakini kutumia aina moja, hiyo itasumbua jamaa lako. Kwa hiyo kama usafi hauko kutakuwa vijidudu ambavyo vitakuwa juu ya ile majani na utaona, unajiambukiza na maparaziti zenye tena zitatuletea magonjwa ingine, na tuepukane na mimea matunda ambayo inakuwa hadharani inje. Hiyo itakuletea fievre foide na njutaona, kwa hizi siku ya sherehe wengi wanakuja hospitalini wanasema nyoka zinawauma na kadhalika, na njo hii kukosa usafi. Shauri gani unapana kwa wale ambao hawazoei kula ama kutumia mboga majani, shauri tunayoweza toa katika jamaa lako katika parcelle yako uwe na jardin ya mapoaron, ukuwe na miti ambayo inatoa matunda, ukunanunua sokoni matunda na malegime, na achana na wale wanaosema ukitumia legime mingi na matunda mingi itakuletea e, epilepsi, kifafa, wala itapunguza damu, hiyo ni uongo. Na shauri lingine unaponunua nyama uwe na uhakika kuwa pembeni kuko legume produi shimike. Unapotumia ile mimea wala ile mboga majani, inaweza kuletea au kuwa mwanzo wa makansa kaser, na njo maana tunapenda chakula ambacho kilikomaa acho peke bila maprodui chimik bila madawa yoyote. Hiyo ndiyo ambayo tunaweza sema juu ya swali kama hilo. Bwana Mbaya Ikakule, tukushukuru. Mjini Bunia, viongozi wa redio mbalimbali na vyombo vingine vya habari wamemaliza mafunzo ya siku mbili mfululizo kuhusu jinsi ya kutawanya habari kisha uchaguzi katika eneo zenye kukumbwa na magomvi na jinsi ya kukomesha kuchochea chuki na ukabila mafunzo hayo yameendeshwa na muungano wa wapasha habari kutoka Ubelgiji. Muungano wa wapasha habari wa Ituri unafurahishwa na mafunzo hayo yenye kuhudumia kuishi kwema kisha uchaguzi humu nchini. Matokeo ya kikao hicho na mwandishi wetu Ezekiel Muzalia, Radio Karibuni vituo kumi vya redio jimboni Ituri viliakilishwa kwenye mafunzo hizo. Kupasha habari ndani ya eneo za mizozo na kuheshimiwa kwa maadili na mwenendo kwa wapasha habari, hizo ndizo zilikuwa mada zilizotatuliwa kwenye kikao na wapasha habari wakuu wa seni na wasimamizi wa vituo vya usalama. Kisha mafunzo wa uzuriaji waliweka mkazo kuhusu mwenendo na masemi ya wapasha habari kisha kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi na seni. Mmoja wao Charli Omba, mpasha habari na mmoja wa wasimamizi wa gazeti Ituri Kwetu Point CD, walitufundisha juu ya mpasha habari katika jimbo ambayo limenyanyaswa na ukosefu wa usalama. Tumeitwa kuenda kuleta hayo mafundisho na pashahabari wengine wote waweze kujua namna gani wanaweza kutumika. Wakati huu kisha uchaguzi, na wakati huu ambapo kumeandaliwa tena uchaguzi ya wasenateur na ya wa gavana, kituo nchini cha wapasha habari jimboni Ituri UNPC unasalimu maandalizi ya kikao hicho cha kuzidisha ujuzi kwa waandishi wa habari katika mpango wa kupiganisha masemi na hotuba za chuki kisha uchaguzi. Christine Abedito anaalika wapasha habari kutumikisha yale waliofunzwa na tena kuwa waangalifu wakati wa kutoa vipindi vyao Ni s unaleta habari lakini haukuweza kuchunguza kwake. Freddy Lorima koordinata wa muungano wa vituo vya redio za kijamii katika jimbo la Haut-Uele na Ituri. Lengo kuu cool, lilikuwa kuhimiza wapasha habari kufanya vizuri kazi yao, anawaalika kuepuka kutumikishwa na wanasiasa waliofeili kwenye uchaguzi na ambao hawakubali matokeo yake. Fredi Lorima: kuko mambo mengi kinyei kunafanyikana na ba contestation, nanapasha entraîner vile journaliste mwenye hajui kazi yake mzuri aingie ile mchezo, tunaona wanapasha tia vile moto ku, kumungini yetu. Alors inaomba journaliste afanye kazi yake gisi inaomba wauzuriaji wanatokeza pia shida zaidi, na huo ndio kwa mwisho wa kipindi hiki cha habari za Kiswahili kwenye Radio Kapi Kinshasa. Aksanti kwa kusikiliza. Hebu tukutane mara tena leo jioni saa kumi na moja na dakika tano. Fundi mitambo wangu alikuwa Gedone Nyangasa.