Radio Okapi. Wapenda wasikilizaji wa Redio Okapi ya Mjambo. Na karibu kufuata taarifa za habari katika lugha bora na tukufu la Kiswahili kwenye redio ya Amani. Mechi ya mpira nchini barani Afrika kwenye sehemu ya nusu fainali timu la Leopard linakutana na timu la Kwani la Pembe. Maoni ya wakaaji yanaendelea kuwa mengi kwa ngambo ya wakongomani na hata kwa ngambo ya wananchi wa Kwani la Pembe wanaoishi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wote wanatarajia kupata ushindi. Mjini Goma kwenye sehemu ya magharibi kwenye kata Mugunga kunaonekana wakaaji wengi wanaotokea sake ndani ya tarafa la Masisi. Kwa wakati huo, mabomu imeendelea kusikika ndani ya eneo la mapigano na hali ya kiutu inaendelea kuwa mbovu huko na mjini Lubumbashi, waziri nchini husika na mambo ya biashara anaarifu wakaaji kuhusu kuweko kwa sukari ya aina mbaya inayotokea nchini Zambia na inayouzwa kwenye soko. Hamjambo wapenda wasikilizaji wa redio Kapi, redio ya amani. Ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Mechi ya mpira barani Afrika, timu la Leopard la inchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo linacheza magharibi ya leo na lile la kuwani la pembe Cote d'Ivoire, mechi inayokuwa kwenye sehemu ya nusu fainali. Washindi watajielekeza kwenye sehemu ya mwisho ya fainali na watakuwa na bahati ya kujinyakulia ushindi. Ikiwa mjini Kinshasa, wakongomani wengi wanahisi ya kwamba timu la Leopard la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo litajinyakulia ushindi. Wananchi wa kwani la pembe wanaoishi huko wanakuwa pia na tumaini hilo, na wanasubiri pia kupata ushindi na kujinyakulia kikombe kuhusu tu habari hizo za michezo barani Afrika huko Beni, kama vile ilivyo katika miji kadhaa ndani ya nchi, mjini Butembo, Oicha, Kasinzi na Lubero. Ni habari hiyo tu ya michezo ndiyo imesikika huko. Radio Kapi ilitolea wakaaji kauli kutambua maoni yao kwa matokeo ya michezo hiyo. Kwa wakongomani wengi, ushindi ni wa Leopard. Wananchi wa kwani la pembe wanaamini hivyo hivyo na huko Kinshasa hakika ushindi wa Leopard kwenye michezo ya KAN unakuwa na matokeo mazuri kwa wachuruzi wa shati za wachezaji wa Leopard. Ombi ni mwingi ndani ya mji huu, vazi za wachezaji aina nzuri hazionekani tena sokoni. Kulingana na wachuruzi wa moja, matokeo ni kwamba bei imepandishwa kiasi. Tujielekeze kwa sasa katika jimbo la Kivu Kaskazini, kama vile nieleza kwenye muktasari wa habari hizi, mjini Goma, kwenye sehemu ya magharibi, kwenye kata Mugunga, kunaonekana wakaaji wengi wanaotokea Sake ndani ya tarafa la Masisi. Mamia ya wakaaji wanakimbia mapambano ambazo zinasogelea huko Sake, wanahama mjini Goma tangu siku ya tatu asubuhi. Hiyo ni kwa mara ya pili, wakimbizi kutokea Shasha, Kiroche, Mushaki, Kichonga Ngungu, Karuba na kando kando, wanaongezeka kwa maelfu za wakaaji ndani ya kambi za huko Goma. Mwanasiasa mmoja anaona vema kuwekwa mpango wa haraka kwa ajili ya kuongoza wananchi hawa wanaokuwa katika hali ya ukimbizi. Tubaki tu katika mji Goma. Mabomu nyipya zilianguka siku ya tatu ndani ya mji huo. Bomu moja lilianguka asubuhi mapema kwenye soko inayoitwa Kisoko, mbali kidogo na shule la Cinquantenaire katika kata Mgunga bomu la pili lilitua kisha mchana ndani ya uwanja mmoja kando na shule lingine. Hiyo ni kwa mara ya tatu bomu zinatupwa huko kwa muda wa siku tano. Nyumba moja iliyokuwa ikijengwa kwa mbao iliharibika. Hofu unaenea kwa wakaaji wa mahali. Vituo vya usalama vilitumwa huko ili kuandaa uchunguzi na kugundua mahali ambapo bomu hizo zimetokea. Tuzungumzie kwa sasa kuhusu hali ya kiutu katika mji Goma. Hali ya wakimbizi inaendelea kuwa mbovu zaidi ndani ya eneo la Sake kutokana na kuja kwa waasi wa M23 kando na jiji hilo. Sake inapatikana kwenye kilomita 27 kusini mwa mji Goma katika mtangamano wa Kamuronza wakuu wa kimila na wakaaji wa huko wanasikitika na hali hilo, wakisema ya kwamba kwa sasa ni jamaa elfu makumi mbili ndizo zinakuwa katika hali ya uhamisho bila makao. Bado hali haijatulia katika kijiji cha Sake kutokana na kuwasili kwa wahami wapya waliokimbia makazi zao siku nne zilizopita. Hao hawana chakula wala maji. Maelfu ya familia hizi zilihamishwa zikitoka katika vijiji ya Shasha, Kiroche, Mwambaliro, Buhunga, Kituva na maeneo jirani palesake. Kuna wahami waliofika tangu sasa miezi mine na wengine walifika hivi majuzi, na wote waishi magumu sana. Wanaishi katika kambi ine zikiwa ni kambi ya Mama Zaina, Mayusa, Kizimbo na Chabiringa. Washuhuda pasake wajulisha kwamba kutokana na hali mbaya wanamoishi wahami hawa tayari watatizwa na magonjwa ya kuhara. Wagonjwa wanatunzwa na shirika MSF. Zaidi ya hayo, mabomu sita zilizotupwa na waasi hii siku ya tatu asubuhi Pasake zilipelekea mtoto mmoja kuumizwa. Kutokana na mabomu hizo tu, wakaaji wengi wa Sake nao wamekimbia kijiji chao wakielekea mji wa Goma tangu hii siku ya tatu asubuhi. Goma, Rosali Zawadi, Redio Kapi. Tubaki mara nyingine katika mji huo wa Goma ambapo mapambano kati ya waasi wa M23 RDF na wazalendo FRDC yaliendelea ya siku ya tatu ni kwenye sehemu ya Nenero Kihuli Mahele mlima zinazokuwa huko Sake katika mtangamano wa Kamuronza katika tarafa la Masisi. Duru za kufanana zajulisha ya kwamba mapambano haya yanaendeshwa kwenye kilomita kumi na eneo hilo. Duru hizo hizo zaeleza ya kwamba waasi wa M23 walianzisha mashambulizi dhidi ya kambi la wazalendo paka Goma na Morambi na Nenero. Kiongozi wa mtangamano wa Kamuronza anajulisha ya kwamba hali inakuwa ya heka heka huko heka. anakamilisha ya kuwa watu watatu walijeruhiwa na masasi na wote ni waraia raia. Kwa wakati huo, kwenye sehemu ya Sake Minova, waasi wanaendelea kudhibiti jiji la Shasha na Kiroche. Tujielekeze kwa sasa katika jimbo la Kivu Kusini, kituo PDDRCS na washirika wake walichukua watoto 256 kwenye vikundi vya wanamugambo raia Mtomboki, Kiriku Moize, shaba na makofi, wanaokuwa katika eneo la Tamba, Mushunguti, Bulambika, Chigoma, Mubuku katika tarafa la Kalehe. Watoto hawa waliachiliwa huru kwa hiari ya wakuu wa vikundi hivyo vya wanamugambo na walibaki ndani ya jamii ili kuishi maisha mapya. tujielekeze kwa sasa katika mji Lubumbashi, ambako waziri jimboni husika na mambo ya biashara anaarifu kuweko kwa sukari ya aina mbaya inayouzishwa kwenye soko. Sukari hiyo inatokea nchini Zambia. Kulingana na Seline Kanyeba, sukari hiyo si ya matumizi kwa wakaaji. Anaomba bidhaa hiyo isiuzwe kwenye soko kwa kulinda maisha ya raia. Seline Kanyeba yuko kwenye mikrofoni ya Jean Gandu. nous avons tulikusanya maofisi zote zeni kuelekewa na ununuzi nje ya nchi na uchunguzi sokoni. Tuko pamoja na wakubwa weni kuhusika na uhaki, na watafatana na wale weni kutenda makosa kusudi sukadi ilo isiuzishwe, na pia wafanya viashara wote weni fanya viashara huo usiokuwa halali watupo nje. Ni sumu wa nayo uzishia raiya, na mwishowe watafariki. Sukadi ilo ni ya mbegu ya brun, na unaweza si kuona wana wana wana wana wana kama si sukari nzuri kama ile tunayotumia kawaida kuna masaki ya sukari ilo tuliyofunga, tuna tuna na tunaendelea na operation. Tuko na washariki sawa fek, wasimamizi wa soko wenye watasaidia pia kufikisha habari kwa wanamemba wao wote waweze kuelemushwa, kusudi ushuuzi wa biashara ya sukari hiyo ikomeshwe na hivyo tukinge raia. Wapendwa wasikilizaji, kwa sasa fuateni kipindi cha pili cha habari. M Matabaro, jambo. Jambo wa Mwarii. Unatoka katika kikao ambacho kinakusanya wasomi na wajuzi wa mji huu wa jimbo hili, ni kuhusu nini mnafikiri hivi? Kwanza nitashukuru sosiete sivili ya siti Kivu ambayo imeita wa acteurs sociaux wote makushu zote kuangalia ngisi nchi yetu iko inaongozwa namna gani, naenda na hii maongezi ambao wanasema dialogue sociale wanaifanya nyuma ya publication ya resultat ya uchaguzi. Kwa hiyo unaona ya kuwa constitution yetu nasema kama kila mkongomani anapashwa kujuire na mali ya nchi, anapashwa kukuwa mzuri yatumike, yakule, yavale mzuri. Lakini wakati tulichunguza, tuliona ya kuwa charge za mingi za leta ziko zinaenda njo ku personnel politique wenye kuwa na siasa wa depute wa ministre na wengine alafu tutaangalia namna gani ya kurudilia ku hiyo text ambayo naongoza inchi ambayo tunaita constitution yetu, namna gani tutafikiria kuheshimisha vipengele fulani fulani, hasa hiyo ya makumi tano na mnane ya ndani ya inchi yetu, ambayo inasema kama kila mkongomani anapashwa alafu wakati tulichunguza depute alikuwa anapokea 21 mil na leo anaelekea ma 33 mil. Hiyo ni kunyanyasa ama ni ni kugandamiza wengine ba actor ba, ba, ba ba nchi. Ndiyo maana tutatumika, tutafanya mapledoye ku ngazi zote kuangalia namna gani banaweza kushusha na kuangalia namna gani sekter zingine za nchi wanaweza kuzikumbuka kama vile education kama vile sekurite na kusaidia kila mkongomani atumike akule sawasawa, sawa na vile alivyotumika na aishi mzuri ndani ya nchi yetu Kongo. Kongo ni nchi kubwa. Nyinyi hapa munakuwa wachache makumi tano ndani ya hiki kao, unafikiri sauti yenu itaenea Kongo nzima? Kunajua kama mabadiliko yote inakamata ni ambao wanasema prosesiso itakamata mangazi fulani fulani, na tukisema mabadiliko, tunaiwa yakuwa kulikuwa mwanzo. Sisi tuko kumwanzo, na tuna matumaini ya kuwa tutaendelesha polepole polepole polepole, na hayo mabadiliko ambayo tuko tunatafuta tunatafuta, tutayaona siku fulani, siku zijazo. Ina maana mtaendelea katika nchi yote? Tutaendelea katika nchi yote, ndio. Mutatumia mbinu gani? Mna uwezo kifedha? Sababu ni kazi inaonekana na inalomba pia pesa Unayua ya kuwa pesa ni kestion ya volonte. Wakati watu wanaikala fasi moja, wanakuwa na nia nzuri, hiyo pesa inaweza kukuya kusindikiza hiyo kazi. Wakati tutaona thamani ya kazi hakika, na pesa nazo zitakuya, na Mungu atasaidia, mabadiliko yataonekana. Wapendelevu wa serikali ya sasa watawala, wanaweza labda kusema nyinyi, mulisubiri muda mrefu kusudi mudenonsei, munadenonse leo, na wanariske kusema labda mnafitinia ya serikali yao. Wale wambao wa tuliwatuma, tuli waende kuturepresente, wanapashwa kujua ya kuwa hawakuenda kule kumanda yao, kuna mandaa ya populasion. Na wakati population inasema ni hivi tunataka mutumiki, wanaposha kusikia population kwa sababu kesho watarudilia tena hiyo hiyo population kukia kuambia mututume tena twende tuatumiki. Bibi Eme Matabaro ninakushukuru, nakushukuru pia Bwana Mwari. Radio Okapi ilijengwa kwenye maekta ishirini. Kempi ya wakimbizi ya Kigonze imepokea watu zaidi ya elfu kumi wenye walikimbia mauaji ya wanamgambo pale kwa mtaa ya njugu tangu mwaka elfu mbili kumi na nane. Siku hizi hawa watu wote wanakuwa wana tatizo ya kukosa chakula. Imepita sasa zaidi ya mwaka moja, hawa wakimbizi hawajapata usaidizi ya chakula kutoka kwa mashirika za kiutu. Shida hii inakuwa kiini ya vifo ya wengi kwenye kempi hii sana sana watoto na wazee. Kifo ya mwisho ajili ya malisho mabaya iliripotiwa siku ya kwanza imepita. Papi Faustin Ngaja, presidenti ya kamati ya wakimbizi, anatosha wito wa msahada. Mpaka sasa miaka ilivyopita 2023 tunapima kufanya evaluation ya watu, lakini wanakufa karibu mia moja ama kumi mbili na tatu hapa kusiti Kigonzi, na miaka hivi inaongezeka sana. Mando Sijane, mujane wa zaidi wa miaka makumi sita alikuwa akichunga watoto wa ikulu wake kisha kuwawa ya wazazi wao na wahasi pale kwa mtaa ya njugu kwa leo. Kufatana na hali mbaya ya maisha, anakosa namna gani atachunga hawa watoto wayatima, hali yenye inatuma watoto wengi balabalani ndani ya muji wa Bunya kwa kulomba pesa ajili ya kusaidia familia zao. Mandosi jane ameripoti. Hmm, iwo na batoto iwo na nas kabisa hapa mtu mkubwa batoto vile kuchunga batoto, kukwenda kushamba, msaada mi, panakwendaka kushamba. hali ukimya imerudi polepole pole, pole, ndani ya mta ya njugu. Wengi kati yao wakimbizi wanakuwa na uoga ya kurudi ndani ya miji zao, wanalomba amani ipate kurudi kwa vijiji zao, na wahasi wapate kurudisha silaha kwa serikali mbele ya kurudi kwa vijiji vyao, kwa kuendelesha maisha yao kama kawaida Papi presidenti ya kamati ya wakimbizi pale kwa kempi ya Kigonze. Watu walikimbia eh, vita ile vita wenye waliwafukuza wao, ngali wanakuwa na ile bunduki wanakuwa na ile mpanga wanangali wanakuwa na ile musali mboni, wata mtarudia namna gani mbele? watu warudie talomba kime rudie kama leta ya fana juuji kime rudie ili watu warudie fasi walitoka. Wakati huo huo, watu wengi kiwa pamoja, wanawake waliozurika na waliopozwa na vita, wanakuwa awana tumaini katika hii kempi ya Kigonze. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Marsial Kizabiamungu, Radio Okapi.