Oh, mapigano dhidi ya waasi wa, wa M23 yaliripotiwa kando kando ya mji wa Sake hii siku ya pili asubuhi jimboni Kivu Kaskazini. Wakati huo huo waziri wa ulinzi aliwasili mjini Goma kwa ajili ya kufuatilia hali ya usalama katika eneo. Katika Kwilu idadi ya wakimbizi kutoka kwa mto hadi Maindombe inaendelea kuongezeka, wanaishi katika mazingira magumu sana. Kazi ya kuweka lami kwenye barabara Monseigneur Kongolo mjini Mbujimai imeanzishwa. Hamu jambo na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, mapigano makali kwa kutumia silaha nzito nzito yaliripotiwa kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo tangu saa kumi na moja na nusu asubuhi ya siku ya pili hii, kando kando ya mji wa Sake, kilomita makumi mbili na saba kusini magharibi mwa mji wa Goma. Jeshi la Congo lilipanga haraka kukabiliana na kupunguza kasi ya waasi waliotaka kuvamia mji huo. Baada ya majaribio mengi ambayo yote yaliishia bila mafanikio, waasi wa M23 wanaendelea na harakati zao za kutafuta kuudhibiti mji wa Sake. Hii inaelezea kuanza tena kwa mapambano mapema siku ya pili hii tangu asubuhi. Eneo kubwa ya mapigano hayo iko katika vilima vya Murambi na maeneo jirani yanayoutazama mji wa Sake. Baadhi ya wakaazi wa Sake kwa mara nyingine tena wameanza kukimbia makazi yao na MONUSCO inajihusisha katika operesheni pamoja na FARDC kwenye mipaka ya Kivu Kaskazini na inafanya kazi ya ajabu kuwalinda wakazi wa Sake, Goma na maeneo yote yanayozunguka ni taarifa ya Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa Ulinzi iliyotolewa siku ya pili hii kwa waandishi wa habari alipowasili Goma, Kivu Kaskazini. Kwa Jean Pierre Bemba, raia wa Congo lazima waondoe kile anachoelezea kama kutokuelewa na hawapaswi kuwa na wasiwasi wowote wa juu ya swala hili kutokana na kwamba MONUSCO pamoja na vikosi vya SADEC vinafanya kazi na kupigana pamoja na FARDC. Ni katika muda wa siku nne ambapo naibu waziri mkuu waziri wa ulinzi wa kitaifa wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo alirejea katika mji wa Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Tukisalia jimboni Kivu Kaskazini, watu wengi waliokimbia makazi yao kutoka maeneo tofauti ya Masisi, Sake na kandokando kando, ni miongoni mwa waliojeruhiwa kwa risasi au milipuko ya mabomu ambao kwa sasa wanapata matibabu katika hospitali ya Sebese Ndosho. Redio Kapi iliwatembelea wagonjwa hawa hii siku ya kwanza ambao wanatibiwa na shirika la Seiser. Mradi huu umekuwa ukihudumia waliojeruhiwa katika vita na wale wanaohusishwa na uhalifu tangu mwaka elfu mbili na kumi huko Goma. Baadhi yao walikubali kutoa ushahidi. Hii hapa maelezo yao katika ripoti ya sifa Maguru Nyandi. Martina Wakabati, tukikimbilia saki kwati, tulifika saki njo milirumia. Ivi ni masasi yenye inirumiza niirumilia pale mungambi, kama vile ma, mama huyu mwenye umri wa miaka makumi sita na nane wako wengi wagonjwa wale, walio wadhaifu na wanaopitia kipindi kigumu, iji ya kukuwa wahanga wa vita kutokana na mapambano pia mripuko ya mabomu, wakaaji wale walihasiriwa sana. Wengine kati yao hawajui hata wanamemba jamaa zao walikimbilia wapi, kwa sababu ya ukimbizi wa siku nyingi. Ilumilia kunyumba wakati alikufa sur place, mwingine wakamuleta kwa hospital pia, ali alikufia munji na wengine wiko kwa hospital iko nafanyizwa matunzo. Je, 24 kati yao kunaonekana tena vijana wengi wa mama na watoto ambao wanalazwa hospitalini bila matumaini ya kutembea tena, wengine hata wamejikuta kukatwa viungo vya mwili. Goma sifa maguro, radio Kapi. Na mjini Goma, uhaba wa bidhaa za chakula cha mashambani kutoka Minova, hasa mboga, tayari umeonekana sokoni tangu wiki moja sasa. Ni kutoka kwenye barabara ya Sake Minova kwenye barabara ya kitaifa namba mbili, wauzaji wanaofanya biashara hii ndogo ndogo wanachukua njia ya ziwa kwa mashua ili kuwasilisha bidhaa hizo katika jiji la Goma pamoja na hatari zote. Ni matokeo ya mapigano kati ya waasi wa M23 na FARDC katika eneo hilo. Rosalie Zawadi anatueleza zaidi katika habari iliyokusanywa na Bernardine Diambu. tunatia nayo sita kama ya karambi, unatia namchuruzi si na na huyu anasema kama apitia hatari nyingi kwa kutosha biashara yake Minova hadi Goma kwenye ziwa Kivu haitoshi anapashwa tena kulipa taxe nyingi kwenye port ya Kituku. Kama sana, bitu mboto. Njia amai, swa tenji. kama nilivyotanguliza katika Kwilu, idadi ya wakimbizi kutoka Kwamut hadi Maindombe wenyeji katika vijiji tofauti katika tarafa jirani la Bagata inaongezeka tu. Hadi sasa idadi hii imeongezeka kutoka elfu tano mia moja makumi mbili hadi zaidi ya elfu kumi mia sita wakiwemo wajawazito na watoto wasio na wazazi. Hawa ni watu waliokimbia manyanyaso ya wanamgambo wa Mobondo katika vijiji vyao vya Kwamut. Hali zao za maisha zinazidi kuwa hatarishi. Watu hawa ambao hawana msaada wanalala nje, wengine. Kwa upande mwingine, wanajikuta katika shule, makanisa, nyumba zisizo na watu. Wizara ya maswala ya kibinadamu ya jimbo la Kwilu ambayo inatahadharisha, inatoa sauti ya kilio kwa serikali na washirika, pamoja na watu wenye mapenzi mema ili kuwasaidia watu hawa walio katika shida. Jeremi Bikele, mkuu wa wafanyakazi wa waziri wa maswala ya kibinadamu wa jimbo la Kwilu, anazungumza na Irene Mboma Luzolo, utafsiri wa Pole Munanga. A sejor, deja tunaendelea na kuhesabia watu waliohamishwa kutoka eneo la kwamut wanaovuka katika vijiji tofauti vya eneo la bagata katika jimbo la kwilu hadi sasa tayari kuna zaidi ya watu elfu kumi mia sita makumi nane na nane ma waliokimbia makao yao wakiwemo watoto elfu nne mia nane makumi nane na nane wanawake elfu tatu mia tatu makumi nne na sita wahami hawa wanakaribishwa katika vijiji vya sekta ya Wamba na katika vijiji vingine, wanaishi katika hali mbaya, hawana msaada kwa sababu watu hawa waliacha kila kitu katika vijiji vyao wakikimbia mashambulizi ya Mubondo. Hata katika mji wa Bandundu bado tuna watu waliohama zaidi ya jamii mia tano ambazo bado wanaketi katika eneo la Malebo na hakuna msaada hadi leo. Kasai Oriental kazi ya upanuzi wa lami kwenye Avenue Monseigneur Konkolo inayotenganisha jumuiya ya Bipemba na Kashi mjini Mbujimai inaendelezwa. Ni faraja kwa watumiaji wa barabara hii kwanza kabisa, na pia kwa wakazi wanaoishi kando ya njia hii ambayo ilikuwa imeharibika. Maelezo na Florence Kizalunga katika ripoti ya Esther Ndalafina. Mita elfu moja za Avni Monseigneur Kongolo zimejengwa kwa lami na kampuni ya Safimex. Kazi ya kuweka lami ilianza mwishoni mwa wiki iliyopita. Mita mia saba zilizobaki za barabara hii zitawekwa lami kabla ya mwisho wa wiki ijayo, anasema mkurugenzi wa mkoa wa ofisa ya barabara na mifereji ya maji OVD. Kulingana na ingenieur Trésor Kashala, kazi hii ni sehemu ya mradi wa ukarabati na uboreshaji wa kisasa wa kilometa themanini na tano za barabara za mijini iliyoshinda na kampuni ya ujenzi ya Safimex. Watumiaji wa barabara hii wanathamini kazi hii ambayo imefanya msongamano wa magari uwe laini. Wakazi wa nyumba zilizo kando ya barabara hii wanadai kuwa ukarabati wa barabara hii imewaepusha na magonjwa. Kumbuka kwamba baada ya kazi ya Mos Kongolo, Safimex pia inakusudia ku fanya barabara ya kisasa ya hospitali kuu ya ya ya kumbukumbu ya Adipumba katika wilaya ya Nkashi huko Kivu Kusini. Barabara ya kitaifa nambari tano 5 katika sehemu yake ya tarafa la Fizi iko katika hali mbaya ya hali ya juu. Ni ngumu kufikia umbali wa kilomita kumi kwa siku moja. Msimamizi wa Fizi anaiomba serikali ya Kongo kuhusika katika ukarabati wa barabara hii kutokana na umuhimu wake wa kiuchumi. Msimamizi wa Fizi, Samika Lonji Badibanga, yuko kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elameji wa Kabedi. Kwa kweli, balabala namba tano ndani na, na tarafa la Fizi haiko tena, magari za kutoka Bukavu kwenda Kongolo, kwenda Misisi, kwenda uh, Kasai uh, kwenda Manyema, inafanya mwaka mzima inafanya miezi, balabala inaribika sana, biashara ndani ya masoko nyingi hapa ndani ya tarafa la ya Fizi zinapanda bei, chumvi inapanda bei, maraki inapanda bei, mchele inapanda bei, sabuni inapanda bei, kobele inapanda bei, nido inapanda bei, kwa sababu balabala namba tano ndani ya tarafa la Fizi inaribika sana, na ndio maana tunakuhomba weye baba yetu utufanizie nguvu ofisi de route ikuye kutengeneze ndani ya tarafa la Fizi balabala namba tano. Wakaji wa Fizi wanakuomba kitu kimoya ni kubatengenezee balabala namba tano ndani ya tarafa la Fizi. Hii balabala namba ya tarafa la Fizi kisha tengenezewa itatulete maendeleo kwetu sisi na itapunguza usalama ndoko ndani ya tarafa letu la Fizi. Katika Kivu Kusini, shughuli hazikufanyika siku ya pili hii katika sehemu ya kaskazini ya mji wa Uvira, kati ya mzunguko na mpaka wa Kamvivira na Burundi. Jumuiya Mpya ya Kiraia ya Congo Kirai ilitoa wito kwa siku bila shughuli au trafiki kwenye sehemu hii ya barabara ya kilomita sita ambayo iko katika hali ya kutopitika, katika sehemu inayojulikana kwa jina maarufu Zone Netre, kwa mujibu wa kiongozi wa muundo huu wa kiraia Martin Mafikiri. Lengo ni kuongeza uelewa miongoni mwa viongozi wa utawala wa jiji na jimbo kuhusu machungu wanayopata wasafiri kwenye barabara iliyojaa maji karibu na mpaka kati ya DRC na Burundi. Kama ilivyopangwa kufanyika kuanzia tarehe kumi na sita hadi kumi na nane Februari mwaka tunao huko Goma, toleo la kumi la tamasha la amani limeahirishwa hadi mwezi Juni ijayo, ripoti inayohusiana na hali ya usalama karibu na Goma. Kulingana na mkuu wa tume ya mahusiano ya kimkakati ya tamasha la amani, uamzi huu wa kuahirishwa haukuwa rahisi kufanywa, kulingana na vyanebi simwa kuahirishwa huku kunaonyesha wazi hitaji la amani kwa eneo hili. Alipokelewa na Rosali Zawadi. jambo aboa mlichukua um, siku ya tatu kusudio ya kuripoti festival Amani ambayo ingelianza juma enye nafika, utueleze namna gani mlifikia kwa ile kusudio? Kukamata hiyo hatua ilikuwa nguvu sana sababu, uh, gisu unasema, uh, festival Amani tukuwa tunaipanga wiki na kuya 18 uh, hapa Goma na okazion nashi ya kupumua ya kukutanana tena pamoja, kuvengine okazion ya kutuma message juu ya amani, kuvengine okazion finalement ya kukwa na ka espasi kaku kakuchuruza ku vingine occasion kusema tutakuwa vibe entrepreneur kupana ma idées zetu poke pa pye ma projet. Basi walikuwa wanachunga hii festival yeah. ipina e ilikuwa 10e edition na 10e anniversaire mm -hmm. Ni siku kuu ilikuwa siku kuu uh, e il e siku kuu tulikuwa tunachunga show yote uh, ikwe population ikwe ba partenaire, basi wote walikuwa wanachunga hii edition et puis hali ilikuwa plus hali kwa nguvu hizi masiku magorogoro mingi ujeuri, donc ilikuwa tena occasion kusema bon peut-être que festival itasaidia tena ku Uh, tutafanya iyi uh, dixième anniversaire na dixième edition yetu pamoja na population na kureporte festival, pia ni kama kuonesha ombi ya amani katika eneo hili. Ndiyo, paske ni kuambia batu shio tunapenda kama vile wakaaji wa hii region yetu, hii muji yetu kuikala kwa amani mtu aende kushota mai kwa amani, mtu akule chakula kwa amani, watu waende kwa masomo kwa amani, watu wakusanane kupitia festivali inatumikisha uh, muziki ama entrep entrepreneuria kus kusaidia amani ifanyike. Donc le fait que tu ifanye tunawaza kama ni kuambia watu wote, wakati na ya haliishe, wakati na na haliishe, na watu waishi finalma amani, biashara bisonge mbele e, finalma kasi yote iendelee muzuri sana, na kama watu watasikia hiyo ombi yetu antukata tukao tumefurahi sana, na kuna kwa watu wengi ambao wanakuwa impliqué mu festival ma activité mbalimbali ba artiste uh, ma organisation alipaka ma stand, namna gani itakuwa sasa gisi mume reporté bon, bala watu wanajua festival bana yake sto na kwaka bana yake atoko organisation ko sérieuse biko deja en contact na batu ba ile ma, ma différents commissions ene ko na organiser ile festival Et donc, nikuwambia tu wasiogope, watusogelee wa eh, kama nikuwarudishia pesa tutarudisha pesa, ama kama nikureporte activité yabo au mois de juin tunaireporte au mois de juin, itafatana eh, na gisi yavo banaongea nashe, lakini tuko sérieux tuko reconnu ma numero, tuko na bureau ya ikuwe artiste, ikuwe mchuruzi, ikuwe mtu wa standi, ikuwe kila mtu yoyote mwenye iko na atua fulani ama jambo fulani, anapenda ongee na festival, tutapanga pamoya, swati tunamurudishia pesa, swati ya naturudishia pesa ama swat na reporte pour uh, mwezi ya, ya sita. Na kuna kwa watu wa moja ambao wana wanaandika kwenye mitandao ya kwamba hawapendi festival, hawaone maana yake, sijui unawajibu nini? Eh, shi ombe tu ni nikwambia watu, kama mko na mawazo ya kutusaidia ya lazima iko tukukritike, unasema bwana, tunawaza kama juu festival ikontribue davantage kwa objectif yake ya kusaidia watu wakoe pamoja bien kusaidia entrepreneuria, tungeliwaomba mufanye hivi na hivi na hivi kama inawezekana tutafanya, kama haiwezekani tutaongea pamoja kuona namna gani wengine wanaweza kufanya vile par example, na soutien yetu par example. Lakini mtu mwanakuja tu anawa, anawa kritike tu hivi, hiyo haiko kujenga. Tunawasamehe tu na tunasema haiko vizuri lakini hatuko hatuko contre dialogue, hatuko contre ma critique. Ni ni droit ya batu kutukritike kama muntu afuraiki tukionafanya lakini ya mbaya tu ni kuwe ma violence ama ujeuri ama kutukanana, ile haiko ya kujenga. Vyanee Visimwa, nakumbusha ya kwamba wewe ni mmoja wa viongozi wa festival Amani. Asante, asante sana. Radio Okapi Dossier en Swahili Kazi ya barabara taifa ya taifa namba mbili kwenye sehemu ya lisewima Walungu, iliyozinduliwa miezi miwili iliyopita, sasa huko Kivu Kusini, haifanyiki kwa haraka inayotarajiwa na watumiaji. Kampuni ya ujenzi ya Congo sokok inayofanya kazi hiyo inafanya kazi bila kuchoka kwenye mabomba, na kazi inaendelea hadi Karale, chini ya kilomita mbili kutoka eneo linaloitwa Pekazero. Ofisi ya barabara inayohusika na ukaguzi kwa niaba ya serikali inatathmini ubora jean kasami alienda kwenye eneo la ujenzi karibu na shule ya lisee wima hii hapa ripoti yake nafasi kazi zilianzia ni pale mbele ya masomo ya wabinti lisee wima mahali palikuwa zamani parking ya mabisi kwenda walungu watumiaji wanaonyesha hamu kazi ziharikishwe mugaruka daniele ni dereva anayetumia barabara hiyo halili yenye tunaona majengo iko amo vrema hatuna espwari sana Aske grand parti ya barabara kuharibika kwenye tulikuwa na espoir que mon premier temps yenye tunaona travaux zinaanza kutakuwa operationnel. Mpaka sasa hii matravaux ziko a peu près et moins e plus mais barabara iko impraticable vraiment. Mifereji nazo tuko desi sana, parce nika kidogo sana akata permettre atamaji kushuka kisi napaswa kushuka. Kiongozi wa muda wa shirika la serikali office de route Kivu ya kusini ambalo linakuwa na mamlaka ya kuchunguza ya kazi ya ujenzi iliyopewa shirika Sokoke. Anaona kazi ni njema. Injenia Ale Mugangu, kazi ya Office de Route ni kukontrole kazi ambayo iko nafanyika na entreprise Sokoke. Mbele ilikuwa mfereji kidogo tena ngambo moja, mekwasai walishatia mfereji mbili na habari kutia mifereji mbili kutakuwa ingine mauvraje kupoze mabize maasenisima donke nitakuwa sawa. Mama huyu ambaye hakupenda jina lake litajwe anaendeshea biashara yake ndogo ndogo pembeni ya barabara mahali pale kazi ya ujenzi ilianzia. Miishada yangu matumaini juu depi walianzaka siyaona hata ukontrere niko linda linaribika pale kuyesu yesu depi walianzaka demo hii viko tu wanajizunguluka wako hapa Wata wakaaji wa mitaa ya Walungu na Mwenga wanatumaini kazi za ujenzi wa barabara hiyo zikifikia ukomo, maisha kiuchumi yanaweza kubadilika. Mwenyekiti wa shirika la raia Walungu, Mwambali Ziganira, yerende iko na mafaa mingi kuhusu ekonomi hiyo itonso ikikuwa makadamize facilement. Mafuta kutoka Mwenga inaweza fika Bukavu mbio mbio. Viazi ndizi za kutoka Walungu zinaweza kuwa zinafika Bukavu, mchele ya kutoka Mwenga inaeza fika Bukavu mbio mbio. Na ni hapo tunafika mwisho wa idhaa ya Kiswahili ya jioni ya leo kutoka Radio Kapi. Aksanti kwa kutufuata.