Okapi? Oh, Okapi. Mtoa habari aliyeteuliwa na Rais wa Jamhuri kwa kutambua wingi wa bungeni alizungumza na waandishi wa habari siku ya nne hii mjini Kinshasa ili kueleza wapi amefikia na kazi aliyopewa. Utulivu wa muda unaonekana kwenye uwanja wa mapigano katika tarafa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru katika Kivu Kaskazini. Wakati huo huo, mji wa Sake uko chini ya udhibiti wa jeshi. Huko Ituri, kampuni ya usafiri wa anga ya Afrika SAA ilisimamisha safari zake kwa wiki tatu kwa ukaguzi wa kiufundi wa ndege zake. Waathiriwa wanalaumu hali hiyo ambayo imeharibu mipango yao. Ha mjambo na karibuni kwa wote, habari kamili. Mtoa habari huyo aliyeteuliwa tarehe 7 Februari na mkuu wa nchi anasema yuko tayari kukutana na vyama vyote vya kisiasa vinavyowakilishwa bungeni wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya nne hii katika hoteli ya Hilton mjini Kinshasa. Augustin Kabuya alifafanua kwamba atashauriana na vikosi vyote vya kisiasa vyenye angalau kiti kimoja katika bunge pamoja na upinzani na hii katika mwezi mmoja na uwezekano wa kuongezwa kwa mashauriano haya. Mazungumzo hayo yanalenga kutambua wengi katika bunge kwa nia ya kuunda serikali, aliongeza mtoa taarifa. Viongozi wa nne wa kimila waliteuliwa siku ya nne hii kama wanabunge wa jimbo katika bunge la jimbo la Ho Katanga. Wanatoka tarafa za Kasenga, Pweto, Sakania na Kipushi. Wawili wa kwanza walikuwa kwa makubaliano na wawili wa mwisho kwa kura, hivyo seni inajiandaa kutuma majina yao kwa bunge la mkoa na mahakama ya juu ya rufaa ya Katanga. Kama nilivyotanguliza huko, Kivu Kaskazini, milio ya silaha haisikiki kwa muda tangu juzi, siku ya tatu jioni, baada ya mapigano makali kati ya jeshi na waasi wanaoungwa mkono na jeshi la Rwanda katika vilima vya Ngingwe Kagano Muremure unaotazamana na mji wa Shasha, kati ya mji wa Sake na Bweremana. Utulivu wa muda unaonekana kwenye uwanja wa mapigano katika tarafa za Masisi, Nyiragongo na Ruchuru. Wakati huo huo mji wa Sake unaishi kwa mwendo wa polepole chini ya udhibiti wa, wa jeshi la FARDC huko Kivu Kaskazini. Bomu lililotegwa lilisababisha vifo vya watu wawili na watatu kujeruhiwa vibaya, hii siku ya tatu, miongoni mwa wanajeshi wa kikosi cha Afrika Kusini cha ujumbe wa SADC waliotumwa karibu na Goma tukio hilo ambalo wahusika na sababu zake bado hazijajulikana limethibitishwa na tangazo kutoka kwa idara ya ulinzi ya Afrika Kusini iliyotolewa kwa umma siku ya 4 hii tarehe 15 Februari mwaka tunao. majeruhi wamelazwa katika hospitali mjini Goma, inaarifu tangazo hiyo kutoka idara ya ulinzi ya Afrika Kusini. Kumbuka kwamba kikosi cha Afrika Kusini ni sehemu ya ujumbe wa Sadek uliotumwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwezi Disemba mwaka jana ili kuunga mkono na kusaidia serikali ya Kongo katika jitihada zake za kuleta amani, usalama na utulivu katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, shirika la Umoja wa Mataifa la UNHCR linalohusika na wakimbizi linasema lina wasiwasi mkubwa kuhusu matokeo mabaya kwa raia wakiwemo karibu watu elfu mia moja makumi tatu na tano waliokimbia makazi yao ambao wamekimbia kambi ya Zaina karibu na Sake kuelekea Goma. Hii inafuatana na kuongezeka zaidi kwa vita katika wiki za hivi karibuni kati ya vikosi vya serikali na makundi yenye silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. HCR inaomba kukomeshwa mara moja kwa mapigano na mazungumzo ya amani ili kutatua mzozo huo na kupunguza mateso ya raia wasio na hatia walionaswa katika vita hivyo. Jimboni Kivu Kusini, wakazi wa mji wa Bukavu waliandamana siku ya 4 hii, tarehe 15 Februari, kushutumu uchokozi ambao Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inateswa katika sehemu yake ya mashariki. Raia wanaomba serikali ya Kongo kuvunja uhusiano na nchi zote wavamizi nchini DRC lakini pia haki ya kijeshi itumike kwa ukali dhidi ya wasaliti ambao wako ndani ya jeshi la Kongo. Emmanuel elameziwa Kabedi ameripoti, usomi wa Jean Kasami. Maandamano matulivu ya hii siku ya ine yaliitishwa na jumla ya vikundi vya shirika la raia ya Kivu ya Kusini. Mwenyekiti wake Adrie Zawadi aliomba rais wa nchi pamoja na serikali yote nzima kushurutisha majeshi ya nchi za kigeni yaondoke kwenye ardhi ya Jamhuri Alitilia hasa mkazo EAC na Frankofoni. Adrien Zawadi alitaka wanabunge wakubali kutangaza kipengele cha sheria ambacho kinatilia mkazo wazo hilo kufunga pia mipaka ya Rwanda na Uganda na mipaka ya Jamhuri ya Kongo. Kuhusu maelfu ya wahami wa vita, shirika la raia Kivu ya kusini linahitaji serikali iwape huduma ya haraka. Waaskari waliotoka vikundi vya uasi na kujumuishwa ndani ya jeshi la taifa wawekwe pembeni ya uwanja wa mapambano, sababu ni maadui wa jeshi. Wa polisi walionekana wakichunga jengo la Institut Francais na vituo vingine vyote vya kigeni wakati wa maandamano Bukavu. Jean Kasami, Radio Kapi. Ituri, kampuni ya usafiri wa anga ya Afrika CAA ilisimamisha safari zake kwa wiki tatu kwa ukaguzi wa kiufundi wa ndege zake. Matokeo ni kwamba abiria wanaoelekea Kisangani, Isiro, Goma, Lubumbashi na Kinshasa wamekwama na wanasema wanabaguliwa katika shughuli zao hasa kwa dharura za matibabu. Waathiriwa wanaiomba serikali kuanzisha tena shughuli za kampuni za kitaifa ili kurahisisha usafiri wa anga ndani ya nchi. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Iza Kiremu. Ofisi ya uchukuzi wa anga kompani SAA ulifunga milango zake siku ya kwanza mjini Bunia, na shughuli zote zimekwamishwa, ni kama vile ununuzi wa tiketi na usafirishaji wa mzigo na kadhalika. Wasafiri miongoni mwao waendesha biashara na wengine wanashutumu hatua wa hilo kwa sababu kampuni hilo linabaki moja mmoja tu ambalo linasafirisha watu ndani ya miji nchini kote ni kama vile Goma Kishasa na Kisangani. Wale ambao walipokea mwaliko kuhudhuria kwenye vikao mbalimbali mbali kwenye hospitali ama tena kuitwa kwa haraka kusafirisha wagonjwa, wanalaumu mpango huo. Wengine wanapita huko nchini Uganda kwa njia ya barabara kwa kuwasili mjini Goma ili kuendelea na safari. Mmoja wa wasafiri husema ya kwamba hali hiyo inakuwa na matokeo mabaya. Kuona shida hilo, wasafiri wanaomba kuanzishwa kwa kampuni Kongo Airways, jimboni Ituri wanaomba Toka Bunya. Mimi ni Ezekiel Muzalia, kwa niaba ya Radio Okapi. Shirika la wafanyabiashara la Fek Tanganyika linaamuru mji bila kazi pakalemi kutoka siku ya hii hadi muda usiojulikana. Shughuli zote za kibiashara zimesimamishwa hata vituo vya kuuza mafuta ya gari, kulingana na kiongozi wa Fek mkoani waendeshaji uchumi wanaandamana kupinga hali mbaya ya biashara jimboni Tanganyika. Jules Mulya anaonyesha haswa kuwa katika bandari ya Kalemi kuna huduma makumi mbili na saba za serikali ambazo zinasumbua waendeshaji kiuchumi badala ya nne kama ilivyoruhusiwa na sheria. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Pole Munanga. tunalipa mataksa pa Kalemi, utachoka, utaomba na kimbia, inaanzia kupoa, tunaya sheria ya Kongo inaruhusu 4 services couport apa Kalemi, dg malikonte 27 services couport. Uko anatoka na mizigo yako, ukubato naza kuogopa, unapata na stress batakusumbua pale. Ajabu, kila service na kokota uko kokota, tunalipa mataxe pale na mataxe yengine ya bongo tu, benye kutoka na mizigo yabo Goma, Bukavu, Uvira. Ile mizigo inatoka Kongo aina importe banaza balipisha kama bitu biko importe ile. Atuna saa tunakatala kabisa, manjia mabarabara hakuna hapa leo hawezi kwenda Nyunzu, hawezi kufika hata Nyemba, hapa hawezi hata fika 30 kilomita na hapa Kalemie. Kama unatoka Lubumbashi unakuya nakuya vers Manono, shinjo entree ingine ya provinsi ya Tanganyika, unafika Kipuzi atari hakuna kamion kupita mpaka Manono. Mufuko moja wa bunga ya kakonte kutoka Lubumbashi manono inakuwa na 70000 francs es tabisikia bile Radio Okapi invite en swahili huko Goma waigizaji kutoka sekta kadhaa wanahisi matokeo ya vita katika tarafa za Ruchuru na Masisi kila siku. Kwa mfano, wauzaji wa maduka makubwa makubwa wana shida leo kwa sababu wateja wao wakuu walikuwa wanatoka ndani ya mkoa huku barabara zote zikiwa zimefungwa na wateja wao wakijikuta katika kambi za wakimbizi karibu na Goma, wanatatizika kufanya mauzo ya franga elfu makumi mbili kwa siku. Bijan Kaindo ni muuzaji wa mavazi huko Ndosho anaeleza hali anayopitia katika mahojiano haya na Rosali Zawadi. Mama Jane Kaindo, jambo? Mm, jambo sana mama. Unafanya kazi ya kuchuhuza mangoo ya viti, na unasema leo kazi inashindikana. Namna gani vita inasababisha kutokuuzisha? Sababu tulikuwa tunaenda Virunga tunarangura mabalo, tunafika msoko, tunakata vamama venye vanabeba hii ya kwanza kwanza ya mzuri, vanabeba ili nyina bakia vamama vakuvilaje vanakua vanarangura vanabeba kabisa masaki anaweza kuyala, anaweza kata balozi mbili tatu nne anakamata yote, anaifunga ndani ya mifuko, anapeleka kule ku village. Sasa tangia vita iko, benye ba ku village kule baisha toka wanakuya huku ku vile biko mu makambi, hakuna tena gizi ya kujisha pa mashi. Tunateseka tu sana sana sana, sababu uchumi ya inji inafatana na amani. Kama amani iko, manjia zote zinafunguliwa, makuta inasirkile. Sasa yote iko bloke na kidogo tena unairudisha mumchuruzi. Me kwaleo hakuna na rikirimba. Rikirimba njo inachakaa pa mama bana vivre leo. Siku atapokea rikirimba njo siku atauza naye kanguo, anauza lipapa naye na jiretrouver pale. Me hakuna. Ukisha uisha elfu kumi faranga, utalipa rikirimba na nini? Hauta economize. Banasema maveke, aveke ni kila samedi. Samedi inafika samedi, hauya kusakata elfu hamsini. Uta epari nini? Hakuna. Njo shida yetu tuko nayo ile. Ndio kabisa, ju tulikuwa tunafanya okay. unatoka Virunga, tunakata balo mbili tatu va premiere vanatoa pale pale, na vile vingine vyenye vinabakia unavifungisha mara moja vinaenda me, hakuna tena. Vyote vinaanza kubakilia pale vinachuya kujua vumbi na vikamata vinaribikia pale sa, utaenda vifungisha, vinaenda huku kituku mu mia tatu francs, mia ine francs, hawezi tena kurudisha monta yenye ulianza nayo, donc unaanza kwa na ujisha ni kuhomba kuhomba kuhomba, kuhomba. Nani tena ataku, atakuinua? Hakuna, na njo vile pa mama vengine wanafunga, banabakia kunyumba. Shie bote tunateseka tu sana, ba sababu tulikuwa tunaishi abatu kwa mapori Jove walikuwa wanatuferi vivre sababu wana sababu, sababu, wanabeba vitu na shetu, nasikia tuna respire sasa. Tuna espere kuwa kuwa kubwa bafanye nguvu ili nashe tupate amani. Amani inashinda kila kitu yote juu, kama amani iko vitu vinasikile mzuri na shetu, nasikia tunaujisha tunaujisha, franga zinaenda huku zinarudia, zinaenda huku zinarudia, na vitu vinakuwa bien. Basi amani tunjo, tunahitaji amani. Wakubwa ainji watuangalilie namna gani amani inaweza rudia huku kuvijiji, watu walime na franga zisirikile. Mama Jeanne Kaindo, nakumbusha kwamba uko mchuhuzi wa vieti kusoko ya Simba. Mm, ndosho asante mm, merci mama. Nami nashukuru Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Afrika bado tunaizungumzia katika idhaa hii wakati huu. Radio Kapi inavutiwa na hali ya watoto walioathiriwa na mizozo ya kivita katika eneo la Beni, Butembo na Lubero. Wengi wao waliojitenga na makundi yenye silaha kutokana na juhudi za FARDC na MONUSCO wanatunzwa na shirika lisilo la kiserikali la Action Concrete pour la Protection de l'Enfance, ACOP, mshirika wa UNICEF. Sadiki Abubakar Alikuwepo kukutana nao na hii hapa ripoti yake. Ni watoto 89 kwa siku za leo, kati yao wasichana 16, wakiwa wanaichi wa Congo wa, wa Burundi pia wa Uganda, wamelindwa kwenye senta ya mpito pia ya uongozi ya ONG ACOPE hapo mjini Beni. Wamoja wametoka katika gundi la waasi la ADEF apeseles CMC, FDLR, pia FPPAP na wengine walikuwa wahanga wa ukiukwaji wa haki za watoto inayosababishwa na ukosefu wa usalama katika eneo. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 16 aliyeokolewa katika kundi la ugaidi ambamo alimaliza miaka minne ametueleza mateso ya pori. Walikuwa washotea, nenda waletea kuni, walibeba chakula, nenda beba kudifesi yao. Msichana huyo mwenye umri wa miaka 18 aliweza kubakwa na wahasi wa M23 pa bambo katika mtaa wa Ruchuru na leo amejikuta mjamzito wa mwezi tatu. Hadi sasa hajui nani ndiye baba wa mtoto anayembeba tumboni. Mie ilikwaka tuko mshamba na wazazi, saa tuko natumika, tukaona M23 wanatokea kakia bako, nakamata papa na mama bakavachinja, me bakanibaka, kufika huku beni njo nikajikuta na mimba. Kijana huyo mwengine wa miaka 16 alitegwa nyara na wanamgambo wa maimai mai pa otmaber huko jimboni turi aliweza kupitiza miaka miwili katika gundi lao na akashiriki katika mapambano sita. Satulifika kule kwabo, bakaona kagizi siye tuko batu venye tutezi kwa mwakili ya kutoroka, bakatufunga yenga tatu ina tuku mukasho wabo kutoka. Bakaona muwakili ile ya kutoroka imeisha, bakatufundisha kumanya arme mfungula ayo ufanini yote. Bakatufundisha miye nilifaa mwaka mbili katika grupu ya arme. Tumepigana arbia sifro if baada ya kuokolewa na wanajeshi wa Fardise, kijana huyo aliweza kutolewa kwenye viongozi wa MONUSCO na MONUSCO ikamwelekeza kwenye shirika isilo la kiserikali akope hapo mjini Beni. Kwa leo amekusha rejeshwa kwenye jamii lake, ambapo amejifunza kazi ya mkono. Nia lake ni nikuona wengine watoto kama naye, ambao hadi leo wameendelea kubaki huko kati ya gundi za watu wenye kumiliki silaha, waondoke na waishi maisha ya kawaida kama na yeye. Mwingine pale nimeishi bie, banipokea, bie bamnipa na kazi, mana bambia kule kupori kuna zitesa bure. kuku benjangu benye balikufaka kule kupori banakufa bure, karibia baduze ifi be bamekufa kuvita. Mukiendelea kubakia kule kupori na nyeri risika, munapoteza maisha ilifo kurudia, munakia jionesha. Beni, Sadiki Abubakar, Radio Kapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika Kivu Kaskazini, shughuli zote za maombi na maombezi kwenye vilima mbalimbali vilivyoko ndani na nje ya mji wa Goma zimesimamishwa hadi itakaporuhusiwa tena, kwa mujibu wa tangazo iliyotiwa saini na kutangazwa siku ya 3 tarehe 14 Februari mwaka tunao na meya wa Goma kwa muda, kamishina mkuu Fosteca Pend Command. Hatua hii inachukuliwa kwa sababu za kiusalama na liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini Peter Chirimwami alitangaza amri juzi, siku ya tatu, kuweka ada za ushiriki wa mitihani mbalimbali ya mtihani wa serikali wa mwaka tunao wa jimbo hilo kwa wanafunzi wa mwaka wa sita wa sekondari. Gharama hizi zinakadiriwa kuwa franga 1113 za Kongo kwa wanafunzi waliojifundisha. Ada ya ushiriki wa majaribio ya awali imewekwa kuwa franga za Kongo elfu 85 gharama zingine za vyombo zote ni marufuku anakumbusha liwali ambaye anatishia wakosaji kwa vikwazo vilivyotolewa na sheria mwisho wa habari ijumaa njema kwenu kwaherini