Oh, marais wa Afrika watakutana mjini Addis Ababa kuanzia tarehe 17 hii hadi 18 Februari kwa ajili ya mkutano wa wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika. Watazungumzia hali ya migogoro mingi ya kisiasa na kiusalama inayotikisa bara la Afrika. Mtungi mmoja ulizama kwenye ziwa Kivu, jimboni Kivu Kaskazini, ukibeba abiria na bidhaa. Hakuna uharibifu wowote wa uliotokea, vinaarifu vyanzo vya pahali katika jimbo la Manyema. Jumuiya ya waandishi wa habari wa kukuza demokrasia na utetezi wa haki za binadamu inaomba liwali wa jimbo kufuta maagizo yake yote inayoruhusu uendeshaji wa vyama vya vijana vinavyojulikana kama Baz, ambavyo vinasababisha ukosefu wa usalama huko. Amujambo, wasikizaji wapenzi. Marais wa Afrika wanakutana mjini Adis Ababa kuanzia tarehe 17 hadi 18 Februari kwa ajili ya mkutano wa makumi tatu na saba wa wakuu wa nchi za Umoja wa Afrika, mkutano unaoandaliwa dhidi ya hali ya migogoro mingi ya kisiasa na kiusalama inayotikisa bara la Afrika na watoto wa Kongo katika maeneo yenye migogoro hawajui jinsi ya kwenda shule. Christelle Vuanga anatoa wito kwa Umoja wa Afrika kuhusu ushiriki wake katika kurejesha amani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumza mjini Adisababa katika mfumo wa mkutano wa kilele wa Afrika kuhusu elimu Mbunge wa taifa na mwakilishi wa bunge katika mkutano huu alikumbusha maono ya waanzilishi wa Afrika ambayo nchi zote za bara hili zimeungana kama viungo vya mwili wa mwanadamu, huku akitambua wa wajibu wa DRC katika kutatua migogoro ya kivita mashariki mwa nchi hiyo. Christelle Vwanga aliwaalika viongozi wa Afrika kutobakia kutojali kile kinachoendelea DRC. Katika jimbo la Chopo maandamano ya vyama tofauti yanaongezeka kulaani uchokozi wa Rwanda kupitia M23 mashariki mwa DRC. Siku ya tano hii asubuhi, wake za wanajeshi na askari polisi waliandamana kwenye baadhi ya barabara kuu za mji huo kusema hapana kwa vita na uchokozi ambao DRC ndio mwathiriwa. Hapo jana vuguvugu vugu la kiraia na mashirika ya kiraia yaliandaa mkutano maarufu kwenye njia panda Kano iliyo katikati mwa jiji la Kisangani kwa sababu hiyo hiyo, huku wakionyesha huruma na mshikamano wao kwa wakazi waliopigwa mashariki mwa nchi hiyo. Wanaikumbusha serikali ya Kongo kuhusu misheni yake ya kuhakikisha uadilifu wa eneo hii kupitia usaidizi na kutia nguvu jeshi la FARDC, wahusika katika ulinzi wa uadilifu wa eneo hilo. Katika Kivu Kaskazini, mapigano yalianza tena siku ya tano hii asubuhi kati ya wapiganaji wa Wazalendo na waasi kwenye mhimili wa Shasha Bweremana, kusini kidogo ya mji wa Sake, katika usultani wa Bahunde, tarafa la Masisi. Kwa sasa hakuna matokeo ya mapambano haya yanayopatikana. Vyanzo vya habari kutoka kwa uratibu wa shirika la raia la eneo hilo vinaeleza kuwa ilikuwa ni wakati wa asubuhi ambapo wapiganaji wa wazalendo walianzisha mashambulizi dhidi ya kambi za waasi zilizo kwenye vilima vya Kabase na Kagano. Hadi mwisho wa asubuhi, milio ya risasi nzito nzito na nyepesi bado ilisikika katika eneo la Shasha ambapo waasi wamechimba mashimo mengi ya bunduki na hivyo kukata barabara ya Bweremana Sake. Kumbuka kuwa mji wa Sake umesalia kuachwa na wakazi wake kwa zaidi ya wiki moja sasa, licha ya kuwepo kwa jeshi lililoimarishwa katika mji huo. Katika Kivu Kaskazini, mtumbwi uliokuwa na abiria makumi sita na nne na bidhaa nyingi ulipinduka karibu na Buhimba katika kata Lakver. Boti hii iliyokuwa ikitoka bandari ya Kituku ilikuwa inaelekea Buzi Bulenga ikipitia Minova katika Kivu ya Kusini. Upakiaji mbaya wa mzigo, inasemekana kwamba ndiyo chanzo cha ajali hii, kulingana na kiongozi wa kata Lakver ambaye anatoa habari hii na anaongeza kuwa hakukuwa na uharibifu wowote katika swala la upotezaji wa maisha ya mwanadamu wala wa bidhaa. Dedesi Mitima anaeleza kwamba kuna watu makumi tatu na saba pekee ambao walisajiliwa kwenye listi ya wasafiri, wakati wengine makumi mbili na saba wakiwa wasafiri haramu. Kwa hiyo kiongozi huyo anawatahadharisha wananchi kutosafiri kwa boti bila kuandikishwa kwenye listi, bali pia anatoa wito kwa madereva kuwa makini na kutangaza huduma zinazotolewa bandarini ili kufanya kazi zao vizuri boti hii ambayo ilitoa kwa shida huko Buhimba itaweza kuendelea na safari yake baada ya kukarabatiwa hadi kufikia mahali inapoelekea huko Kivu Kusini, kinaongeza chanzo chetu. Kama ukumbusho, barabara ya Sake Minova imekatwa kwa wiki mbili sasa, kufuatana na mapigano kati ya waasi wa M23 na FARDC katika eneo hilo. Kuleta bidhaa katika jiji la Goma na Minova kunafanywa kwa njia ya ziwa pekee, pamoja na hatari zote. Habari kuhusu kufungwa kwa kituo cha uendeshaji cha MONUSCO huko Baraka Fizi, katika jimbo la Kivu Kusini. Mwakilishi wa liwali wa Kivu Kusini na waziri wa mkoa wa miundombinu na kazi za umma, Gaston Sisa Wanumbe, alitangaza kuwa kufungwa kwa makao hayo ya MONUSCO kutafanyika tarehe kumi na tano Machi mwaka tunao Tangazo hilo lilitolewa hii siku ya nne huko Baraka, wakati wa mkutano wa baraza la usalama la mjini ambalo aliongoza pamoja na mkuu wa ofisi ndogo ya Munusko, Uvira. Zaidi ya watendaji makumi tatu wa mitaa, serikali na wasio wa serikali, walishiriki katika mkutano huu ambao ulikuwa na malengo mawili: kutoa taarifa na kukusanya maoni ya viongozi wa mitaa na watu shujaa wa eneo hilo juu ya mchakato huu. Toka jiji la Baraka, Fisto Ngoma kwa maelezo Bi Emeriti Tabisha Mongelwa ameshiriki katika mkutano huu wa baraza la usalama la mjini Baraka Alizungumza kuhusu tangazo la kujitenga na mpango wa mpito wa kujiondoa kwa Monisco hapa mjini Baraka na katika jimbo. Watu walikuwa na matumaini hmm. Wanasema, kwa nini Monisco iende kupigana? Kwa nini Monisco aifanye hivi? Matumaini yalikuwa ya kwamba Monisco ikafika tutapata surulisho. Kwa hiyo kuwaambia, kuarifu mbele ya wakati hivi kuwambia, ni vizuri sana, ni kufanya matayarisho kipsikolojia. Wawakilishi wa mashirika ya kiraia walizungumza juu ya upatikanaji wa vifaa vya Monisco kama vile samani za ofisi na magari ili kusaidia taasisi za serikali za mitaa. Waziri wa miundo mbinu na kazi za umma jimboni Kiva Kusini alitoa ufafanuzi kuhusu utetezi unayoendelea katika maswala yote hayo katika ngazi ya mkoa. Alisema wanabanwa kwa muda kabla ya MONUSCO kufungwa na kuondoka. Kulikuwa na miradi ambayo ilikuwa ikiendelea, ama chini ya mipango na ambayo tayari imepata kibali. Gaston Sisa Wanumbe alihakikishia raia kama mengi ya yale yaliyopangwa miradi michache itatekelezwa. Kile ambacho akitafanika kama sehemu ya kutengana kitaendelezwa kama sehemu ya mpango wa mpito. Utakumbuka kwamba Monisco kufungua ofisi zake hapa mjini Baraka mnamo Septemba mwaka 2007 ilipokuwa bado inaitwa Monique. Katika jimbo la Manyema, jumuiya ya waandishi wa habari wa kukuza demokrasia na utetezi wa haki za binadamu sjide ash Manyema inasema ina wasiwasi kuhusu uhalifu wa baadhi ya vijana waliokusanyika katika vyama vya vijana vinavyojulikana kwa jina maarufu la Baz. Katika mahojiano na redio yako siku ya tano hii, tarehe kumi na sita Februari, kikundi hiki kinaomba liwali wa muda afani Idrisa Mangala kufuta maagizo yake yote yanayoruhusu uendeshaji wa muda wa jumuiya za vijana uitwao baz katika jiji la Kindu. Katibu mtendaji wa CJDH Maniema anaonyesha kuwa vikundi hivyo vinavyoitwa baz vimefanya uharibifu mkubwa hata uharibifu wa kibinadamu. Tunamsikiliza mwanasheria Rajabu Butindi Ferdinand kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. ni baada ya mauaji mengi tunayenyee tunaona katika tauni ya Kindu, na sisi binafsi tunaona kama ile mabigundi haifaidii kitu mtauni ya Kindu ndiyo maana sisi kolektife ya journaliste pour demokrasi tunamwomba tena liwali kuweza kutimiza kipengele ya sheria sifuru sifuru ine ya mwaka wa elfu mbili na moja kipengele ya makumi mbili na tatu inasema ya kama wakati gigundi kimoja kinaundwa na kinakuwa na leta fujo katika nchi ni lazima government wa jimbo ama waziri mwenye kuhusika na sheria awezi kuretire ama kususpendre Ma aktivite ya ile mabigundi ndio maana sisi tunakuja encore kumurapele pour que a suspendre ile mabigundi parce que delinquance inaendelea, mauaji inaendelea, na sisi hatutakuwa zee mikono. Ndio maana tunapaza sauti kwa kuweza kumuomba yeye liwali wa jimbo aweze kuretire madecision zake. Kama liwali wa jimbo hawakuweza kuretire ile madecision yake make atatire ma consequences yote juridique, tutaenda polepole na vile decision itakuwa applique mu niveau fulani yenyewe itawezekana kulizinduliwa hii siku ya nne katika mji wa Kikwit utekelezaji wa huduma za malisho kwa jamii nak katika jimbo la Kwilu. Hii ni ndani ya mfumo wa mradi wa malisho na afya wa sekta mbalimbali mbali, PMNS katika kipengele chake cha malisho ya kijamii unaofadhiliwa na kitengo cha usimamizi cha programu ya maendeleo ya mfumo wa afya UGPDDS. Lengo ni kupambana na malisho mabaya ya muda mrefu ambayo inatokea katika siku elfu moja za kwanza za maisha ya mtoto katika jimbo hili. Mbinu hii ya NAC itajumuisha kuunga mkono hatua za malisho katika mitaa ya afya kumi katika jimbo hilo. Ni waziri wa afya wa jimbo hilo Daktari Bena Mutui ambaye alizindua rasmi NAC mbele ya viongozi wengi wa afya na washirika mnamo tarehe kumi na mbili Februari iliyopita. Liwali wa mkoa wa Kivu Kaskazini aliweka ada za ushiriki wa mitihani ya serikali ya mwaka tunao kuwa franga elfu moja makumi tatu za Kongo, ongezeko la franga za Kongo elfu makumi tatu na sita ikilinganishwa na mwaka wa shule uliopita. Kubwa mno, lina hukumu shirika la raia la sekta ya Bapere katika tarafa la Lubero. Kwa Samuel Kakule Kaini, kiongozi wa mkoa wa Kivu Kaskazini anapaswa kukagua agizo lake na kuweka ada kwa kuzingatia hali ya maisha ya kijamii, kiuchumi na usalama ya jembo hilo. Huko Goma, waigizaji kutoka sekta kadhaa wanahisi matokeo ya vita katika tarafa za Ruchuru na Masisi kila siku. Kwa mfano, wauzaji wa maduka makubwa makubwa wana shida leo, kwa sababu wateja wao wakuu walikuwa wanatoka ndani ya mkoa huku barabara zote zikiwa zimefungwa na wateja wao wakijikuta katika kambi za wakimbizi karibu na Goma, wanatatizika kufanya mauzo ya franga elfu makumi mbili kwa siku. Bijan Kaindo ni muuzaji wa mavazi huko Ndosho. Anaeleza hali anayopitia katika mahojiano haya na Rozali Zawadi. Mama Jan Kahindo, jambo. Mm, jambo sana mama. Unafanya kazi ya kuchuhuza manguo ya viti, na unasema leo kazi inashindikana. Namna gani? Vita inasababisha kutokujisha sababu, tulikuwa tunaenda Virunga, tunarangura mabalo, tunafika msoko, tunakata vamama venye vanabeba hii ya kwanza kwanza ya mzuri, vanabeba ili nyina bakia vamama vakuvilaje, vanakuya vanarangura, vanabeba kabisa ma mbili tatu, ine anakamata yote, anaifunga ndani ya mifuko, sababu uchumi ya inji inafatana na amani. Kama amani hiko, manjia zote zinafunguliwa, makuta inasirkile sasa, yote iko bloke wakubwa ba wangadigizi watatusaidia ba se mama wapata ndogo na ausa u unalipa kirimba ya, una una una ya senki mile na kidogo tena unairudisha mumchuruzi, ekwaleo hakuna na rikirimba, rikirimba njo na inachaka ba mama bana vivre leo siku atapokea rikirimba njo siku atauza naye kanguo anauza lipapa naye na je retrouve pale me hakuna. Ukisha uisha 10000 francs utalipa rikirimba na nini, hauta ekonomize anasema maveke aveke, ni kila samedi samedi. Inifika samedi, hauya kusaka taku 50000 utaepari nini? Hakuna njo shida nyetu konayo ile na wale wa chini chini nao wanatoka kule makaruba mawapi, wote wanakuya, wanafagia kabisa, wanabeba yote. Na ule siku walibeba wali rangura, naona panda vile na tola tena balo nyingine. Mimi sasa kwa leo haiko tena vile, wote wakimbizi wote wametoka kule kwa village, wamekuya mu makambi tubata, ujishia tena wapi? Hakuna. Manake ni kusema leo mko na rangura vitu binachelewa binabakia avitoki. Ndio kabisa, ju tulikuwa tunafanya okay. unatoka Virunga, tunakata balo mbili tatu va premiere vanatwala pale pale, na vile vingine vyenye vinabakia unavifungisha mara moja vinaenda me, hakuna tena. Vyote vinaanza kubakilia pale, vinachua kujua vumbi na vikamata vinaribikia pale. Sasa utaenda vifungisha, vinaenda huku kituku mu 300 francs 400 francs, hawezi tena kurudisha monta yenye ulianza nayo. Donc unaanza kwa na ujisha ni kuhomba kuhomba kuhomba, kuhomba. Nani tena atakuinua? Ataku hakuna. Na ndio vile ba mama bengine banafunga banabakia kunyumba, vrema tulisha kuwa ba malereze tu sana. Shie bote tunateseka, shie bote tunakuwa ba kimbizi, paske benye balikuwa banatuinua ni bale ba kutoka kwa mapori banakuya kuturanguria, sasa nabo hakuna, na shie tuko tu shie paske hakuna wa kuranguria mwingine. Unaweza sema unafanya mchuruzi, nani atauza? Hakuna. Donc na shie benye tuko bakaji wa Goma, shie bote tunateseka tu sana sababu tulikuwa tunaishi abantu kwa mapori Jove valikua vanatuferi vivre sababu sa vanakuya vanabeba vitu, nashe tunasikia tuna respire. Sasa tuna espire kuvakubwa vafanye nguvu, ili nashe tupate amani. Amani inashinda kila kitu yote juu. Kama amani iko, vitu vinasirikile mzuri, nashe tunasikia tunaushisha, tunaushisha, franga zinaenda huku zinarudia, zinaenda huku zinarudia, na vitu vinakuwa bien. Basi amani tunjo, tunahitaji amani. Vakubwa ainji vatuangalilie namna gani amani inaweza rudia huku kuvijiji, watu valime na franga zisirkile. Mama Jana Kaindo nakumbusha kwamba uko mchuhuzi wa vieti ku soko ya simba ndosho. mm. Aksenti mm, merci mama. Nami nashukuru Radio Kapi dossier en soi Siku ya kimataifa ya mtoto wa Afrika bado tunaizungumzia katika idhaa hii. Wakati huu Radio Kapi inavutiwa na hali ya watoto walioathiriwa na mizozo ya kivita katika eneo la Beni, Butembo na Lubero. Wengi wao waliojitenga na makundi yenye silaha kutokana na juhudi za FARDC na MONUSCO wanatunzwa na shirika lisilo la kiserikali la Action Concrete Pour La Protection De L'Enfance, ACOP, mshirika wa UNICEF. Sadiki Abubakar Alikuwepo kukutana nao na hii hapa ripoti yake. Ni watoto 89 kwa siku za leo, kati yao wasichana 16 wakiwa wanaichi wa Kongo, wa Burundi pia wa Uganda, wamelindwa kwenye senta ya mpito pia ya uongozi ya ONG ACOP hapo mjini Beni. Wamoja wametoka katika gundi la waasi la ADF APSLS, SEMSE, FDLR pia FPPAP, na wengine walikuwa wahanga wa ukiukwaji wa haki za watoto inayosababishwa na ukosefu wa usalama katika eneo. Kijana huyo mwenye umri wa miaka 16 aliyeokolewa katika gundi la ugaidi ambamo alimaliza miaka mine ametueleza mateso ya pori, walikuwa washotea nenda waletia kuni nakwe walibeba chakula nenda beba, kudifesiao. Msichana huyo mwenye umri wa miaka 18 Aliweza kubakwa na wahasi wa M23 pa bambo katika mtaa wa Ruchuru na leo amejikuta mjamzito wa mwezi tatu hadi sasa hajui nani ndiye baba wa mtoto anayembeba tumboni. Mie ilikuwa tuko mshamba na wazazi, saa tuko natumika tukaona M23 wanatokea, kakia wako nakamata Papa na mama wakawachinja, mie wakanibaka, kufika huku Beni njo nikajikuta na mimba. Kijana huyo mwengine wa miaka kumi na sita alitegwa nyara na wanamgambo wa maimai mai pa otmaber huko jimboni turi aliweza kupitiza miaka miwili katika gundi lao na akashiriki katika mapambano sita. Sa tulifika kule kwabo, bakaona kagizi siye tuku batu benye tutezi kwa mwakili ya kutoroka, bakatufunga yenga tatu tuko tuku mkashwabo. Kutoka bakaona mwakili ile ya kutoroka imeisha, bakatufundisha kumanya arme mfungula ayo fa nini yote, bakatufundisha. Mie nilifaa mwaka mbili katika grupu ya arme, tumepigana baada ya kuokolewa na wanajeshi wa Fardisei, kijana huyo aliweza kutolewa kwenye viongozi wa MONUSCO na MONUSCO ikamwelekeza kwenye shirika isilo la kiserikali akope hapo mjini Beni. Kwa leo amekusha rejeshwa kwenye jamii lake, ambapo amejifunza kazi ya mkono. Nia lake ni kuona wengine watoto kama naye ambao hadi leo wameendelea kubaki huko kati ya gundi za watu wenye kumiliki silaha waondoke na waishi maisha ya kawaida kama na yeye mwingine pale nimeishi bie, ba, nipokea bie, ba, mnipa na kazi mana bambia, kule kupori, naitesa bure kuku benjangu benye balikufaka kule kupori, banakufa bure karibia baduze hivi be bamekufa. kuvita mukiendelea kubakia kule kupori na nyeri risika munapoteza maisha ilifo kurudia munakia jionesha. Beni Sadiki Abubakar, Radio Kapi. tunafika mwisho wa habari wukiende jamaa kwenu, kwa herini.