Oh, wapiganaji wa wazalendo walipambana hii Jumapili na askari jeshi wa FARDC mjini Goma, huku Kivu kaskazini, kulikuwa na vifo vitano kati yao. Jengo lenye ofisi ya huduma tatu za mkoa wa Kivu kusini liliungua kwa moto pabukavu, hii Jumapili pa Bukavu. Hali hii imekuwa ya kawaida tangu siku chache sasa. Huko Kasai Oriental, zaidi ya watu mia moja waliokimbia kutoka Malemba Nkulu na Luena katika jimbo la Holo Mami walipewa makazi hii Jumapili na serikali ya mkoa. Ha mujambo na karibuni kwa wote. Huko Kivu Kaskazini, vifo vitano vikiwemo wapiganaji wawili wa Wazalendo na askari watatu wa fardesee wengi waliojeruhiwa miongoni mwa raia. Hii ni tathmini bado ya muda ya mapigano yaliyotokea hii Jumapili katika kata Lak Vert katika manispa Goma. Sababu za matukio hayo bado hazijawekwa wazi. Maelezo na Sifa Maguru katika ripoti ya Gabriel Wamenya. Hali ya utulivu imerejea Jumatatu hii asubuhi katika kata ya Lac Vert baada ya mapambano kati ya wanajeshi wa FARDC na wapiganaji wa Zalendo katika kata ya Lac Vert, upande magharibi mwa mji wa Goma. Ilikuwa ni baada ya kuleta woga kati ya wakaaji pamoja na wakimbizi kutoka Sake na maeneo jirani, ambao walizani ya kwamba ni vita inaanza, sababu ya vitendo kama hivyo mara kwa mara kati ya watu wale wenye kushika silaha bado hazij Dedesi Mitima, kiongozi wa kata anafasiria, kama hali imekuwa ya wasiwasi hapa. Kwenye lango la ista, tulilazimika kubaini vifo vya watu watano, mkiwemo wazalendo wawili na askari watatu wa Kongo. Hatujui sababu ya mabishano yao. Tulipomhoji kuhusu sababu ya matukio haya mara kwa mara Kiongozi wa operesheni luteni jemadari Falsi Kabwe anajibu ya kama kuna amri ambayo ilianzishwa muundo inayoitwa hifadhi ya silaha kwa ajili ya ulinzi wa nchi. Tutawasiliana na gavana ambaye anafadhili jambo hilo ili kupata suluhisho la kudumu. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi na katika Kivu Kaskazini hali ya utulivu mdogo inaonekana tangu siku ya kwanza hii asubuhi kwenye viwanja vyote vya mapigano katika tarafa za Masisi, Ruchuru na Nyiragongo. Duru za pahali zinasema kuwa upande wa kusini wa tabaka Kamuronza, usultani wa Bahunde, waasi hao kwa sasa wamekimbia karibu na mlima wa Buzirambavu baada ya kufukuzwa na wapiganaji wa Wazalendo wakati wa mapigano ya siku ya sita. Inasemekana kwamba waasi hao wamejificha nyuma ya kilima cha Rutogo karibu na mji wa Sake ambao bado hauna watu. Kaskazini hali bado ni shwari, mambo Kawaya wa shirika la raia aliambia redio Kapi siku ya kwanza hii asubuhi. Msimamizi wa tarafa wa Jugu analaani vikali mauaji ya raia kumi na tano siku ya sita iliyopita huko tali na kundi la wanamgambo wa Kodeko. Katika taarifa yake siku ya kwanza hii kwa vyombo vya habari, alisema ana wasiwasi mkubwa juu ya ongezeko la mashambulizi ya wanamgambo hao, pamoja na kulipiza kisasi kutoka kwao katika vijiji vingi katika eneo hilo, vikiwemo Musaba, Mabendi, Mbijo Mbogi na Kafe, vitendo vinavyohatarisha mikataba ya amani iliyotiwa saini mwaka jana mjini Aru, takriban kilomita mia tatu kutoka Bunia. Rufe Mapela anawaalika wakazi wake pamoja na kundi la jumuiya tano za wahanga G5 kujizuia na zaidi ya yote kuepuka kupata matokeo ambayo kulingana na yeye, yana hatari ya kutumbukiza Ituri zaidi katika mzunguko wa vurugu. Anazungumza kwa njia ya simu na Ezekiel Muzalia Nous. Tulitambua ukimya katika tarafa la Jugu, lakini hatuelewi ni nini ndilo kwa leo linaamsha ugomvi tena. Kunakuwa shida kwenye mtangamano wa Musaba kwenye maeneo za Mbijo, kwenye kijiji Mbogi ambako wa autodefense walikuwa kwenye mapambano na Kodeko kwa muda wa siku nzima. Kulikuwa pia shida kwenye barabara katika kijiji Itali ambako waasi wa Kodeko walimalizia maisha ya watu 15 wote wa kabila la wahema. Tunasikitika sana kwa sababu juhudi zote ambazo tunafanya kwa kuleta amani katika tarafa la Jugu inaonekana ya kwamba ni bure. Tunajua ya kwamba kuna watu ambao wanakuwa nyuma ya mambo haya wakienda hapa na pale. Tunaomba tu kwa kabila hilo wasijilipishie kisasi, kwa sababu tunaweza kwa mara nyingine kurudi katika hali ya ugomvi katika tarafa la Jugu. Huko Kasai Oriental, watu mia moja makumi tisa na sita waliokimbia kutoka Malemba Ngulu na Lwena katika jimbo la Holo Mami walipewa makazi hii Jumapili na serikali ya mkoa. Kulingana na mkuu wa kitengo cha kijimbo cha shughuli za kibinadamu na mshikamano wa kitaifa, nyumba mbili zilikodishwa ili kuratibu usaidizi wao wa kibinadamu. Jimboni Kivu Kusini, visa vya moto wa nyumba vinazidi kuleta wasiwasi wasi, siku tatu haziwezi kupita bila kurekodi nyumba zilizochomwa na mali zao zote. Magari ya kuzima moto ambayo yalipewa na vifaa kwa manispa bado hayafanyi kazi. Usiku wa hii Jumapili tarehe kumi na nane Februari, jengo lenye ofisi za mawaziri wa mkoa liliteketea kwa moto katika manispa Ibanda. Huko Kivu Kusini ambako tunasalia, bado hakuna kikao katika bunge la mkoa wa Kivu Kusini. Wanabunge wapya waliochaguliwa wamechoka kusubiri. Mgomo wa mawakala wa utawala unaendelea, lakini pia njia za vifaa zinazotarajiwa kutoka kwa serikali ya mkoa zinakuja polepole pole. Raia pia wana wasiwasi kuhusu hali hiyo. Kulikuwa siku bila teksi, siku ya kwanza hii huko Mbandaka, mji mkuu wa jimbo la Equateur. Mgomo huo uliitishwa na waendesha taksi wa pikipiki ambao wanapinga utozaji wa ushuru tatu za trafiki zinazokusanywa na mkoa, ukumbi wa jiji na manispa. Pia wanashutumu faini kubwa kutoka kwa polisi wa trafiki wa barabarani wanaofanya operesheni hii ya pamoja. Matokeo yake ni kwamba shughuli nyingi za kijamii na kiuchumi tayari zinaenda polepole pole huko Kivu Kaskazini ambako tunarudi, zaidi ya nusu ya wakazi wa mji wa Beni hawajapata maji ya kunywa kutoka Regideso kwa siku nne sasa. Wanapata maji yao kutoka kwenye visima na vyanzo vingine vya maji vilivyotengenezwa, hali iliyosababishwa na kazi ya uboreshaji wa barabara za mjini inayofanywa na kampuni ya ujenzi Vihumbira na kuharibika kwa mtambo wa kusafisha maji ya Tua. Andre Kitenge alitembelea vitongoji husika. Hii hapa ripoti yake. Grevisa salamu kwa maelezo. Hawa ni wakazi wa vitongoji vya Malepe ndani ya manispa ya Bungulu na Matonge kwenye manispa ya Mulekera ambao hawana maji ya kunywa. Mabomba ya maji ya Rejidezo yamekatwa katika maeneo kadhaa kwenye vitongoji hivi ambavyo vimekumbwa na ukosefu wa maji ya Rejidezo. Matokeo ni kama asubuhi na mapema, wanaume wanawake, pia na watoto wakuwa na vyombo mkononi, wanazunguka mjini pote ili kutafuta maji ya kunywa. Mwanamke huyu akiwa mlinzi wa mgonjwa katika hospitali moja ambaye tulikuta siku ya zahi asubuhi anaeleza magumu yake. Sie tunatoka kufomeka tu, kuna vagonjwa pale kuhupitale, mtoto tushakosa mai, tunakuya tafuta mai hapa kusoli mai. Valikata pale ivi masinga, valisema vanatengeneza balabala, mai ilikuwa pale bie kabisa. Mkaji mwingine ndani ya kata Rezidensiele kwenye manispa ya Bungulu anaeleza kuwa maji hayajatoka kwenye mabomba ya kitongoji chake kwa muda wa mwezi mmoja. Kwa hiyo anaomba Rejidezo kujihusisha na mambo haya. Kwa upande wake, Gille Meni akiwa mkuu wa kituo cha Rejidezo Beni asema kwamba kuna sababu kadhaa ambazo ni msingi wa hali hii, ni kama kuharibika kwa jenereta mbili zinazosukuma maji na hatimaye kuharibika kwa mabomba kadhaa ya maji ya kampuni ya Viumbira Service inayofanya kazi yaub barabara za mjini Beni kuwa za kisasa. Hata hivyo, juhudi zinafanywa kusambaza maji ya kunywa kwenye vitongoji fulani alisisitiza. Beni, Grevi Salumu, Redio Okapi. Wasikilizaji wapenzi, karibuni kufuata sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Rosalie Zawadi. Kuifanya Goma kuwa kituo cha matibabu ya kasoro za kuzaliwa ni lengo lililowekwa na kituo cha matibabu cha JMC. Kiongozi wa kituo hiki anasisitiza kutaka kusaidia watu ambao wanapata aina kadhaa ya ulemavu na ambao wanakosa matunzo kwa sababu ya ukosefu wa namna. Anderson Kibanja, mwalikwa wetu ni daktari bingwa wa upasuaji wa watoto ambaye ametoka kufanya upasuaji wa kesi ya Ermafru. Kwa mara ya kwanza mjini Goma, anaomba msaada kutoka kwa viongozi ili kufanya kazi yake vizuri. Anderson Kibanja akizungumza hapa na Sifa Maguru. Dr. Anderson jambo jambo sana mama. Uh, unaweza kutuambia unafanya kazi gani hapa Goma? Unatoka kuopere mtoto mmoja binti, ni operation gani ulifanya, matunzo gani ulimpatia, na wakati wengine wanaweza kuelewa nini kuhusu kazi yako. malali mingi yenye mimi nafanya leo. Unatoka kufanya operation gani hapa Goma na ilipitika namna gani? Utupatie kwanja kifupi ya ile t ni kifupi. Ni mtoto mwalitokea Kindu, mtoto walikuwa na mchunga sa gaso sa fe plus de kenza, ule mtoto alikuwa ile nye wanaitaka huko kweti dike dume nena kupa, kufatana na maexame zote zee tulifanya tulikuya angalia kama ni ndio tulimtia ako batu veviko na musaidia na tamaa usii shangazi yake mwenye alimsindikiza kuku ya goma iko na msaidia juu ageuke akuwe musika ule mwenye alipashwa kuwa mm -hmm. Na wewe peke binafsi kwa kumaliza, eske unafurahia una, una furaia, eske unatosheka na kazi yenye unafanya? Eske haikukua na matatizo haikukua na consequences kidogo? Kwa mimi kungambo ya kazi yenye nilifanya niko na furaha sana. Paske vyote vyenye nililomba nifanye vilifanyika, gizi nilikuwa napenda mtoto alishakuwa mwanamke kabisa na anaweza zala. Donc ile ndio furaha yangu, nilitosha. ile wanaume yenye ilikuwa normalma ne naeza kuwa namsumbua mumaisha yake yote, nayo nilitosha mena alishakuwa mwanamke sawa, gizi mwanamke bengine. Asante sana daktari. Merci beaucoup mama. Huko Ituri, baada ya mda mrefu wa ukosefu wa usalama uliosababishwa na uharakati wa vikundi tofauti vilivyo nasila, na silaha, shughuli za kijamii na za kiuchumi zinaanza tena polepole pole huko Chai, kijiji kilichoko kilometa ishirini kutoka Bunia katika mtaa wa Irumu. Maduka, viwanda vya chakula, masoko yanafanya kazi tena, hata ofisi za huduma fulani za serikali zimefungua tena milango yao. Haya ni matokeo ya utulivu ulioonekana katika eneo hilo kutokana na, na jitihada za viongozi kijeshi na viongozi wa jumuiya kuwahimiza vijana kuzingatia mchakato wa amani ulioanzishwa na viongozi wa nchi ushuhuda wa wakaaji na wafanyabiashara wa kijiji cha chai katika ripoti hii ya jean claude lokidile ambaye alijielekeza huko chai iliyokuwa eneo iliyosauliwa na wakazi kwenye barabara ya kitaifa nambari ishirini na saba sasa hali ya maisha inaanza kuwa shwari lakini sio si muda mrefu iliyopita eneo hiki kinachojulikana kwa watumiziaji wa barabara kama hali ya hatari hakikuwa kunatembelewa na watu Haya, baada mashambulizi ya mashambulizi kadhaa yaliyokuwa yakiendeshwa na watu wenye silaha, baadhi ya watu walipoteza maisha yao. Leo shughuli yanaanza tena kama kawaida. Elize Mumbele ni mfanyabiashara mwenye amefungua hivi karibuni duka lake ndogo. kwake kurudi kwa idadi ya watu na hasa kwa waendeshaji wa kiuchumi kimezingatiwa tangu kushemikwa kwa oda za mamlaka za mkoa kwa kizuizi, yani barieri ya ofisi ya kiserikali ya kutoza kodi DGRPI tangu Desemba mwaka jana bon, kuchaihano totalem kabisa premiereme kwanja sivilizatio na mungine naifungulikana kufatana bahabitap ba, kitu nyai kukwaka kwa upande wake Albert na muzi ambaye ni rais ama kiongozi wa vijana wa groupement Makabo aliwataka vijana kuachana na njia ya vurugu na badala yake kujihusisha na shughuli za maendeleo kama vile kilimo. Hii itawezesha kuimarisha kurudi kwa amani za kudumu na tuachane na hali ya wayawaya -waya, juu wayawaya haiko najenga mungini. Alor si bote bakiana kin tunaita sensibilisation kila kiana kamate jembe alime shamba doke, tereko ya bule alime shamba, tuache mayona ya wayawaya baya kusumbua sumbua batu ile doke, hatupendi ile na mpaka pale mimi nadhani a partir ya pale, pale kisha sikulalamika uzavira groupement mzima kimia kameme iko ikumbuke. Kuwa eneo hiki cha kitamaduni ambako kuna kwa wakazi zaidi ya s hulisha wakazi kupitia masoko kadhaa ya pembeni na wamujibunya na bidhaa mbalimbali kupitia masoko kadhaa ya pembeni na pia wamujibunya na bidhaa mbalimbali za chakula kama vile viazi ya kizungu yaani pomme de terre, mihogo, viazi na maharagwe kutoka bunya. Naitwa Jean-Claude Lokidi le Radio Okapi. Ni hapo tunafika mwisho wa habari jioni ya leo. Asante kwa kutufuata.