Radio Okapi. Oh, kapi. Watu wengi waliuawa na wengine kujeruhiwa katika mashambulizi ya waasi wa ADF katika usultani wa Walese Vonkutu jimboni Ituri na huko Maimoya tarafani Beni katika Kivu Kaskazini. Ukatili huo ulifanywa dhidi ya raia hii siku ya kwanza. Huko Goma, ofisi mbili za polisi zilichomwa moto na wakazi wenye hasira ndani ya siku mbili katika kata Ndosho, wakilaumu kesi mfululizo za mauaji katika sehemu hiyo ya mji. Mji wa Kenge, mji mkuu wa Jimbo la Kwango, umeingia gizani kwa takriban wiki moja sasa. Sababu ni uhaba wa mafuta ya kuendesha jenereta iliyotolewa kwa jiji hili mwezi Disemba iliyopita na Rais wa Jamhuri wakati wa kampeni. Karibuni wasikilizaji wapenzi, na hii ndio habari kamili. Huko Ituri, watu kumi na tatu waliuawa wengine wanane kujeruhiwa na nyumba kuchomwa moto wakati wa mashambulizi mara mbili siku ya kwanza ya waasi wa ADF katika tabaka badibongo sia katika usultani wa walesevonkutu kulingana na vyanzo vya pahali. Ukatili huu unafanywa baada ya miezi mingi ya utulivu. Watendaji wa mashirika ya kiraia na shirika lisilo la kiserikali la CRDH wanaliomba jeshi kuongeza mashambulizi dhidi ya adui. Waathiriwa wengi wao ni wanawake wa mbilikimo waliopatikana manyumbani mwao, anaeleza Christophe Munyanderu, mratibu wa shirika hili. Kuingilia kati kwa askari kutoka kwa vikosi vya pamoja vilivyowekwa kilomita nne kutoka eneo la janga kulifanya iwezekane kumfukuza adui. Kulingana na vyanzo vya pahali, idara za usalama lazima zitambue watu ambao bado wanashirikiana na waasi hawa ili kuwafikisha mbele ya majaji. Na katika tarafa la Beni watu kumi na tano waliuawa katika muda wa siku tatu katika mashambulizi mbalimbali yaliyohusishwa na waasi wa ADF katika vijiji kadhaa katika tabaka Bambuba Kisiki. Watu wengine wengi walitekwa nyara, linasema shirika la raia la eneo hilo ambalo hadi sasa linasema kwamba hiyo ni tathmini ya muda. Muundo huu wa raia unaomba operesheni kali za kijeshi katika eneo hilo dhidi ya waasi wa ADF. Juhudi zetu zote za kupata majibu ya jeshi hazikufaulu. Huko Goma, ofisi mbili za polisi zilichoma moto ndani ya siku mbili katika kata Ndosho, katika manispa Karisimbi, na sababu ni kesi mfululizo za mauaji zilizohusishwa na wanaume waliovaa sare. Raia wenye hasira walishambulia vifaa vya polisi. Chris Mukand ameripoti. Usomi wa Rosali Zawadi. Ofisi za polisi pa Mikeno na Kabasha katika kata la Ndushu zimekumbwa na hasira ya wakaaji wanayoshutumu ukweli kwamba kesi za mauaji zinarekodiwa karibu tu, lakini hakuna msaada unaofika. Usiku wa siku ya kwanza kuamkia siku ya pili, bibi Samvura kaj Aline alipigwa masasi na kuuawa nyumbani kwake na watu ambao bado hawajatambuliwa, ni ndani ya Avenu Rwasama, selule ya Ndihira, nyuma ya shule la sekondari Mikeno, mtaani Karisimbi. Siku ya Mungu, majira ya saa tano usiku, kijana David Butoa aliuawa kwa kupiga masasi kwenye avenue Kabasha Katala Ndosho. Zaidi ya hayo, presidenti wa jumuiya ya vijana wa komuni ya Karisimbi Claude Rugo anahesabu takribani nyumba makumi sita zilizotembelewa na majambazi katika muda wa wiki chache, watu watano kujeruhiwa katika muda wa siku ine. Hii ndiyo inapandisha hasira ya wakaaji wa Ndosho Goma. Rosali Zawadi, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini mapigano mapya yameripotiwa karibu na mji wa Bweremana kwenye mpaka kati ya jimbo la Kivu Kaskazini na lile la Kivu Kusini kati ya wapiganaji wa Wazalendo na waasi wa M23. Mji wa Bweremana ni mji mkuu wa usultani wa Bahunde katika tarafa la Masisi. Baadhi ya wakazi waliokumbwa na hofu walikimbilia Minova, mji jirani wa Bweremana katika tarafa la Kalehe katika jimbo la Kivu Kusini. Mengi na Gabriel wamenya. Ni asubuhi mapema majira ya saa mbili ya asubuhi ndiyo mapambano ilianza kunako kilometre tatu na mji wa Beremana. Mapambano haya iliendeshwa juu ya milima ya Ndumba karibu na miji za Nyamubingwa na Kashungamutwe zaidi ya kilometre saba na kilima ya Kabase. Kufatana na duru mbalimbali ndani ya maeneo yale husema kwamba wapiganaji wa Zalendo wanajishurutisha kufungua barabara Shasha Sake iliyokatwa hivyo sasa wiki mbili na Waasi wa M23 na huko wametia ngome yao. Mapambano haya mapya imesababishwa pia kuama kwa wakaaji wengi ambao walishikwa na woga na ambao wote walijielekeza ndani ya mji jirani wa Minova na ndani ya maeneo mbalimbali mbali, ndani ya mtaa wa Kalee jimboni Kivu ya Kusini. Zuru zetu zimehakikisha ze kwamba baada ya mapambano ambayo imedumu saa chache tu, wapiganaji wamerudi kila watu katika ngome yao Goma. Gabriel Wamenya, Jokapi. Wajumbe wengi wa serikali waliochaguliwa kuwa wanabunge wa kitaifa tayari wamewasilisha barua zao za kujiuzulu saa chache kabla ya kukamilika kwa muda wa siku nane uliowekwa na bunge la kitaifa. Jean-Pierre Liaou, Vital Kamere, Jean-Lucie Boussa, Julien Paluku na Claudine Ndosi ni miongoni mwa wanachama wa kwanza wa serikali kuacha rasmi viti vyao ili kuenda bungeni. Wajumbe wengine kadhaa wa serikali tayari binafsi wanawasilisha barua yao kwa mkuu wa ofisi ya umma ya bunge, hata kama waziri mkuu bado hajawasilisha barua ya kujiuzulu kwa serikali yake. Na bunge la mkoa wa Kwilu lilihalalisha hisi kwa kwanza tarehe 19 Februari mwaka tunao muhula wa wanabunge wapya wa jimbo waliochaguliwa wakati wa uchaguzi wa tarehe makumi mbili Disemba mwaka jana. Hayo yamejiri wakati wa kikao kilichofanyika makao makuu ya bunge la kijimbo la Bandundu ambapo wanabunge makumi tatu na moja kati ya makumi tatu na tano waliochaguliwa hivi karibuni walishiriki wakati wakisubiri kufanyika kwa uchaguzi wa wabunge wa kitaifa na mkoa katika tarafa la Masimanimba ambalo lina jumla ya viti nane katika ngazi ya mkoa katika Kivu Kusini, ni zaidi ya wiki mbili za mawasilisho ya majina ya wagombeaji wa maseneta maliwali na makamu wa maliwali wa jimbo hilo, hakuna mgombeaji wa kike ambaye amesajiliwa kati ya sita ambao tayari wamepokelewa. Kwa hivyo seni inawahimiza wanawake wa Kivu Kusini kujidai na kuingia katika kinyanganyiro cha ugavana na wanaume, kwa sababu kulingana na katibu mtendaji wa mkoa wa seni Kivu Kusini ugombea wowote wa, wa mwanamke kwa uchaguzi wa liwali hautalipa franga za ugombeaji ambazo ni franga za Kongo milioni kumi. Mji wa Kenge, mji mkuu wa jimbo la Kwango, umeingia gizani kwa takriban wiki moja sasa. Sababu ni uhaba wa mafuta ya kuendesha jenereta iliyotolewa kwa jiji hili mwezi Disemba iliyopita na mkuu wa nchi Felix Antoine Chisekedi wakati wa ziara yake katika jiji hili kwa kampeni yake ya uchaguzi. Hayo yalisemwa hii siku ya kwanza na mkurugenzi wa mkoa wa shirika la kitaifa la umeme SNEL ya Bandundu kubwa enjenia Prosper Baku Kuwanza. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Iran Mboma Luzolo, maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Uligundua kwenye mitandao ya kijamii kuwa Snele iliwalagai wakazi wa mji wa Kenge, wanazungumza kuhusu kiasi cha pesa 2700 fanga ya kikongomani kilichoombwa kutoka kwa kila kaya huko Kenge. Snele ilikuwa imetoka kumpa mji wa Kenge generata jipya cha kave ya 500, ambacho kimekuwa kimefanya kazi bila shida tangu Disemba mwaka jana. Jenerata hiki kilianza kufanya kazi na hisa ya mafuta tuliyokuwa nayo. Kwa hiyo tuliona wiki moja iliyopita kwamba jenerata hiki hakifanyi kazi na tulipata uaba mdogo wa mafuta, lakini uongozi mkuu unafanya kile linalowezekana kuhakikisha kwamba jenerata hiki bado kinafanya kazi haraka iwezekanavyo. Jenerata la aina hii pia ilikuwa katika mji wa Inongo, Gemena, Buta, Isiro kuunga mkono vitendo vya mkuu wa nchi kwa hiyo na kwa Kikishia kwamba wakazi wa Kenge watafaidika na jenerata hili. Zaidi ya visa makumi tano vya ugonjwa wa tauni peste kwa Kifaransa vikiwemo vifo vitano vimerekodiwa tangu wiki iliyopita katika mtaa wa afya wa Reti takriban kilomita moja kaskazini mwa mji wa Bunia katika tarafa la Jugu huko Ituri. Kulingana na vyanzo vya pahali, kati ya wagonjwa kuna karibu wanafunzi kumi kutoka shule ya msingi ya Pandroma ambao walionyesha dalili za ugonjwa huu wakati wa masomo. Watu mashujaa wa jamii katika eneo hilo wanaomba matibabu ya ugonjwa huu ambao unaenea kwa kasi katika eneo hilo. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Wanafunzi kumi na tatu walianguka na kupoteza ufahamu siku ya kwanza wakati wa mafunzo kwenye chuo epe pandroma ndani ya eneo la afya la Reti katika sulutani wa Walendu Piti huko Jugu, miongoni mwao wasichana kenda na wavulana nne walioonyesha alama ya tauni hiyo. Watoto hawa walipelekwa haraka kwenye hospitali ambapo wanapata matibabu. Siku ya pili asubuhi, watu wengine watano walikutwa na magonjwa hiyo, twajulishwa na duru za Hali idadi hizo zinapelekea watu makumi tano na mbili kukutwa na magonjwa hiyo, miongoni mwao watu tano ambao walishafariki na wengine makumi mbili wanakuwa kwenye hospitali. Wakuu wa kimila wanakuwa na hofu kuona kutapanywa kwa magonjwa hiyo. Mmoja wao anaeleza, bwana mwa alikufa hapa, kumbe alikufa na peste mebatu wabakuwa na kuruwa kama anakufa na peste pusi seko mersa hatukuna fahamu Mambo ni wakati ya yua buru kwa peste panya naweza kupeleka peste mingi hivi ya premier ta infale bafunga kwanza. Sasa baikole hata soko vile banabasa kufunga hivi batu wasitembea me sasa, vaksele haiko. Kwa wakati huo, wakuu wa kiafya wanaamuru wakaaji kukuza kanuni za usafi kwa ajili ya kuepuka panya wenye kutembeza magonjwa hiyo ndani ya eneo. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Radio Okapi. Radio Swahili. Mgeni wetu ni Murabazi na Megabe, mkurugenzi wa Bives na mratibu wa mkoa wa mtandao wa mashirika ya kiraia dhidi ya uandikishaji na matumizi ya watoto na vikosi vya jeshi na vikundi vyenye kujihami silaha. Anavipongeza vikosi vya usalama vya Kongo kwa uungwaji mkono wao katika vita dhidi ya utumiaji na uandikishaji wa watoto walio chini ya umri wa miaka kumi na nane katika makundi yenye silaha. Murabazi na Megabe anazungumza na Jean Kasame. Murabazi na Megabe, jambo. Jambo sana. Leo ni sikukuu ambayo mumeona vizuri muzungumze na PDDSS. Nini maneno muhimu inawasonga kwenye moyo? Leo ni sikukuu duniani pote kwa kupiganisha kuweko kwa watoto wenye aoja eneo za miaka kumi na nane katika jeshi wala katika vikundi vyenye kumiliki silaha katika nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo. Sisi leo tumeshirikiana na programu ya nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo yenye kupiganisha kuweko kwa vikundi vyenye kumiliki silaha na kuwarudisha katika maisha ya kawaida. Na katika vikundi vya wenye kumiliki silaha wana watoto wengi, na wale watoto wakati au wanaweka silaha chini, sisi tunachukua watoto na kuwarudisha ndani ya jamii zao. Wenye kuwa tena na miaka ya kurudi shuleni warudi shuleni, wale wenye wanakuwa na miaka yenye kuendelea, tunawasaidia kwa kujifunza kazi. Ina maana leo watoto wenye kumiliki silaha wangali wanapatikana kwa wingi katika jeshi na katika vikundi vya wapiganaji. Unajua, uh, vikundi vyenye kumiliki silaha vya kutoka ugenini na vyenye tunaita vikundi vya wakongomani vingali mingi katika maprovensi za Ituri, Tanganyika Nord Kivu, Sud Kivu na Manyema. Na hiyo vikundi iko mingi, na wengi kati yao waangali wanatumikisha watoto wasichana, wavulana, saa vile wapiganaji wa leo. Kama tumekutanana na programu, ni juu ya kuwaza namna gani programu kwa ushirikisho na sisi mashirika zisiyokuwa za kiserikali za societe civile ili tuangalie namna gani tunaweza maliza hiyo shida ya kuwatumikisha watoto ya kuwaorozesha na kuwatumikisha katika vikundi vinavyomiliki silaha. Watoto wangali wengi ndani ya vikundi hivyo, na tunaendelea kwa kuhimiza wale e, wakubwa wa vikundi hivyo kuambia, kama sheria ya ulimwengu, sheria ya nchi yetu sheria ya mainchi zote inakataza mtu mwenye aja eneza miaka kumi na nane kumtumikisha saa vile askari au saa vile mpiganaji. Alafu ndani ya jeshi pia waangaliko watoto ndani ya jeshi yetu ya Kongo, kunakuwa maendeleo mengi sana. Jeshi ya nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo haitumikishake tena watoto wenye hawajaeneza miaka kumi na nane na wakati jeshi inaorozesha watu wenye kuingia ndani ya jeshi tunatumika pamoja, ili tuchunguze ya kuwa kila ule wanaita rekri wala ule mwenye anajiorozesha kama alisha eneza miaka kumi na nane. Na kwa sasa jeshi inatusaidia kwa kuhimiza vikundi vyenye kumiliki silaha na kuwambia wasitumikishe watoto na wakati wanapikanisha hivyo, vikundi yenye kumiliki silaha wanachukua wale watoto wenye wako ndani, hawawabebe gerezani tena, wanawapatia ile programe ya desarmement demobilisation relevement communautaire et estabilisation kwa kurudisha wale watoto katika maisha yao ya kawaida, na programe inatumika na sisi mashirika isokua za kiserikali, ili wale watoto wageuke tena wananchi wenye kusaidia nchi wenye kujisaidia wao pekee na wenye kuheshimu sheria za nchi. Ule mchango wa jeshi kuhimiza watoto waondoke katika vikundi vya wapiganaji wa maguguni inaleta matokeo matokeo mengi sana. Nchi dabori imefanya ngufu kwa kutia sheria ili wakubwa wa jeshi wajue kwamba sheria ya nchi ya Kongo ya kukinga watoto inakataza kuchukua watoto ndani ya jeshi. Morabazi na Megabe tunasema asante. Asante kwa redio Okapi. Radio Okapi. Huko Goma, tatizo la usambazaji wa maji ya kunywa kutoka rejide zo limeibuka tena katika kata kadhaa za Goma. Mji huu ambao unakabiliwa na ongezeko la idadi ya watu wanaokadiriwa leo kuwa zaidi ya wakazi milioni mbili, pamoja na kuwepo kwa maelfu ya wakimbizi, unakabiliwa na matatizo makubwa ya kujipatia maji ya bomba kupitia Regideso. Kwa nini ukosefu huu wa maji unaendelea wakati jiji liko karibu kabisa na ziwa Kivu? Sia, probleme, ya ie tuko na problemu yenye koseri ya maji tunafungula me, hatuna maji tunaishi, leo ni maji ya tangi. Tunatoka kufata Bibi Rachel Mululu anaye ishi kwenye kata la Virunga. Kulingana naye tatizo hili la ukosefu wa maji limeendelea kwa miaka kadhaa sasa, na chapokuwa rejide zo inasema ya kwamba maji ni uhai kunywa maji ya bomba ya rejide zoo ni maisha marefu, lakini hiyo sivyo. Mara kwa mara wakaaji wakata hizo mbili Virunga na Murara watumia maji ya malori ya tanki ambayo inahuzisha maji na siyo suluhu, asema bibi Rachel Mululu. shake jur ifo tunakwenda shimama mustari kumatanke daere izile matanke depui zilikuyaka huku kwetu najua tupatake tena mai donk ni mateso Virunga na Murara ni makatie jirani, mateso yetu nanjo nakuwaka mateso ya jirani katika kata la Katindo pia ni sawasawa sawa. Idadi kubwa ya watu wanakosoa ukweli kwamba Reji de Zoo hutoa maji kwa sehemu angalau mara moja au mbili kwa wiki. Basi kwa hali hiyo, wakuu viongozi wa Reji de Zoo wanasema kitu gani? Kwa nini maji ya kosekana mu makata mbalimbali za Goma na suluni gani? Sikilizeni bwana Didier Kadiebe, mmoja wa viongozi wa reji de zo jimboni Kivu ya Kaskazini. kama tunaangalia vyombo vyetu vya kazi, tunakuwa natumika tunakuanatumika, hapa gong ana vyombo vya leo ni vyombo vyenye kutaishiwa kufatana na bwingi ya populasio tulikuya nayo wakati ya zamani, mais populasio yile inakuya inakuya tena mingi. Reji de zo kampuni atuikale bini kufunga mikono, wapana tunakuwa nakombanisha mpaka ya kama population yote na bale bana kuja leo bapate mpaka maji, na kwa kupata ile mkubwa anatuambia kama inapashwa a feza na feza, kama iko wako itatusaidia tutatafuta tena vyombo vingine vya kazi kuongeza pabile tunakuwa navyo kwa mai ipate kufanya nini, kwenda tena mafazi mingine ile watu anasema ya kama abayapata maji tuwafamisi ya kwamba reji lizo inasema tayari imepokea kutoka Kinchasa genereta yenye nguvu ya kVA ambayo itasaidia kusukuma maji katika kiwanda kikuu cha Lake Kivu, na hiyo ndiyo inaweza kusaidia kwa muda kwa kutatua shida ya ukosefu wa maji mji wa Goma ambao watu wanakuwa wengi kabisa. Goma, Bernardin Diambu, Radio Okapi. Tunafika mwisho wa habari, aksanti kwa kutufuata.