Oh, Waziri wa mambo ya nje wa Kongo Christophe Lutundula anaamini kwamba makubaliano kati ya Rwanda na Umoja wa Ulaya juu ya biashara za madini ni njia ya Umoja wa Ulaya kuhimiza kuendelea kupora kwa Rwanda utajiri wa Kongo. Sio hivyo, alijibu balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Kongo hii siku ya nne. Maji ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yalivamia mamia ya nyumba za wakazi huko Kalemi, kwa hiyo wamelazimika kwenda kuishi kwingine. Huko Kindu, shirika la haki za binadamu Maniema linaomba wanawake pia washirikishwe katika bunge la mkoa ili kuheshimu kanuni ya usawa kati ya wanaume na wanawake. Jambo na asubuhi njema kwenu. Habari kamili, maoni yanaendelea kuja baada ya kutiwa saini tarehe kumi na tisa Februari na Rwanda na umoja wa Ulaya kwa makubaliano ambayo yanalenga kukuza maendeleo ya biashara ya madini muhimu na ya kimkakati. Naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje Christophe Lutundula anaamini kwamba makubaliano haya ni njia ya umoja wa Ulaya kuhimiza kuendelea kupora kwa Rwanda Utajiri wa Kongo ambayo ardhi yake haijajaa madini. Tuzungumzie mkataba huu wa makubaliano uliotiwa saini kati ya Rwanda na Umoja wa Ulaya tarehe kumi na tisa Februari. Kulingana na Nicola Verlanga Martinez, balozi wa Umoja wa Ulaya nchini Kongo, makubaliano haya inaashiria hamu ya kuunda njia ya kujifunza uwazi na ufuatiliaji wa biashara zote za kimkakati za madini. Alitangaza siku ya nne hii tarehe makumi mbili na mbili Februari hapa Kinshasa. Katika mahojiano ya kipekee na redio Kapi, Nicolas Berlanga Martinez anaeleza kwamba hii itawasaidia sio tu katika kanda, lakini pia kwa njia ya jumla sana, na lakini pia kwa kila kitu kinachohusu biashara haramu na biashara yoyote ya madini ya kimkakati ni maadhimisho ya miaka kumi na moja hii tarehe makumi mbili na nne Februari mwaka tunao tangu kusainiwa kwa makubaliano ya amani usalama na ushirikiano kwa DRC na kanda. Shirika la mshikamano wa kijamii na maendeleo la decod liliandaa jana siku ya nne mjini Kinishasa kikao cha kutafakari changamoto na matarajio ya makubaliano hayo ya Addis Ababa. Mkutano huu uliwaruhusu watendaji wa kijamii na viongozi wa jumuiya kuunda masuluhisho ya kijasiri na ya kudumu kwa ajili ya kurejea kwa amani, usalama na utulivu katika DRC na katika eneo la maziwa makuu. Tumsikilize hapa kuhusu hilo Profesa Dadisale kwenye kipaza sauti cha Jean Desire Kanyama. Nafikiria waexpert walisema mara mingi kama inabidi kuonyesha kama yote ina concerne interne kuboresha usalama wa chakula kwa familia 1860 zilizohamishwa na familia zilizo hatarini zaidi pa Kanyabayonga ni lengo la mradi wa msaada wa usalama wa chakula uliozinduliwa hii siku ya tatu katika mji huo na kituo cha maendeleo vijijini cha Kibututu Sederu. Unafadhiliwa na mfuko wa kibinadamu wa DRC kwa kipindi cha miezi sita. Mradi huu pia unalenga kuboresha njia za dharura za kuwepo kwa watu walio katika hatari ya kuathirika na mgogoro wa M23 katika mtaa wa afya wa Kibirizi katika tarafa la Ruchuru. Mratibu wa kituo cha maendeleo vijijini cha Kibututu, injinia Paul Muhasa, anazungumzia shughuli za mradi huu. Alipigiwa simu na Rosali Zawadi. Mradi huu unakabiliana na matatizo ambayo jamii za wahami wanaopatikana katika eneo la afya Sepromi Bitongi wanapitia kwa sasa. Tafiti zilizofanywa zilionyesha kuwa asilimia makumi mnane ya jamii za wahami hazina chakula na wanaotumia chakula kisichotosha ni jamii asilimia makumi nane na tatu lakini pia ilibainika kuwa katika kituo cha Sepromi Kesi 227 za utapiamlo zilirekodiwa zikiwemo kesi 27 za utapiamlo mkali kwa wamama wajawazito. Mradi huu unaleta jibu kwa mahitaji ya chakula kupitia pesa zinazotolewa kwa jamii za wahami. Mradi huu utasaidia jamii zile kuboresha maisha kupitia vifaa vya kazi vitakavyotolewa ni hususan kazi za kilimo. Yote haya itafanya iwezekane kuinua hali ya usalama wa chakula miongoni mwa wahami hawa, lakini pia miongoni mwa familia za mahali zinazowapokea huko Kalemie. Maji ya Ziwa Tanganyika na mto Lukuga yalivamia mamia ya nyumba. Kwa sababu hiyo, wakazi wanalazimika kuyaacha majengo yao ili kuishi kwingine. Kila mwaka maji haya polepole yanasonga mbele kuelekea vitongoji fulani vya mji wa Kalemi. Hali hii inavuruga amani ya wakazi mengi na pole munanga. Maji yanayosonga mbele mara kwa mara yamefurika majengo na hata kuharibu ingine. Mashahidi wanaripoti kuwa nyumba hizo zilijengwa mbali ya mamia ya mita kutoka ziwani, lakini baada ya miaka mingi maji yamezishika na hata kuzipita. Kwa mbali tunaweza kuona nguzo zilizobeba waya kwa kusambaza mwanga wa umeme kwenye nyumba, lakini nguzo hizi sasa zimepatikana ndani ya maji. Mwanamke huyu tuliyemkuta kwenye nyumbani mwake, tayari nusu ya lupango limejaa maji na hajui nini anaweza kufanya kuhusu jambo hilo. Mai natusumbua sana kabisa na inaanza kuyala hivi, mwezi wa ine hapa tunaona deja mwezi wa kwanza, tuko deja takei sana na tujuu tutafanya nini na batoto, mule mulikuwa bat, basha kutoka, vile vile mai. Vyanzo vinaonyesha kuwa viongozi wa nchi wamepanga mradi kwa kuweka vizuizi kwenye ukingo wa ziwa hilo ili kuzuia maji kusonga mbele, lakini mradi huu unahitaji fedha nyingi. Toka Kalemi, pole munanga, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kusini, shughuli za bunge zimeanza tena siku ya nne hii katika bunge la mkoa wa Kivu Kusini, hii baada ya zaidi ya wiki tatu bila shughuli kufuatana na vuguvugu vugu la mgomo la wafanyakazi wa utawala wa bunge la mkoa. Hivyo, wanabunge wote wapya wa jimbo hilo waliochaguliwa wanatakiwa kujiandikisha kuanzia siku ya nne hii, wakisubiri kuitishwa kwa kikao cha kwanza huko Manyema ambako tunaelekea seni ilifunga siku ya kwanza iliyopita shughuli ya uteuzi wa viongozi wa kimila ambao itabidi washirikishwe ili kukamilisha idadi ya wanabunge wa jimbo kwa makumi mbili na mbili kwenye bunge la mkoa wa Maniema. Kwa kuwa wanaume wote, shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu Maniema linatetea ushirikishwaji wa wanawake katika baraza la mkoa wa jimbo hili, kuheshimu kanuni ya usawa kati ya wanaume na wanawake. Rafael Upelele Lokenga katibu mtendaji wa shirika hilo la haki za binadamu anazungumza katika maoni haya yaliyokusanywa na Florence Kizalunga. tulisikitika sana kusikia kama sekretaria ya executive ya Senima Nyema ilimaliza fanya selektion ya bashifre cotimier benye kwa kopte kwa assemblé provinciale ya Manyema na bale bawili benye balikuwa kopte bote ni banaume, tunaona kama iko inaenda umbalimbali na katiba umbalimba yetu ya nchi yenye inasema juu ya parité ya mwanaume na mwanamuke, inaenda vile vile umbali mbali na sheria ile ya loi ya mise en euvre ya parité home femme, inaenda vile vile kinyuma na sheria ya seni asa zaidi ya mesure ya applikation ayo kuhusu kuusu makoptation yenye inasema kama tu bateni compte na ile parité. Leo tunatakuwa mara ya kwanza na Assemblee Provinciale yenye iko tuna banaume tu. Hakutakuwa mwanaume kaata moya kuile 22 personnes. Alors inaenda mbalimbali na politique ya president ya Mwenye banamuita leo champion wa masculinite positive, na ndio maana tunalaumu hii decision. Tunaalika banamuke bakutane namna gani tupinge hii decision yenyewe, iko mbalimbali, inaleta haya sana ku i regime ya Felix Tshisekedi na ya nchi yetu katika Kivu kaskazini, wakikabiliwa na jeuri za kila aina wanapoenda mashambani kutafuta chakula. Wanawake wa Kibirizi na maeneo mengine ya Bwito huko Ruchuru, wanasema wanateseka na madhara ya vita vya M23 katika ngazi ya kiuchumi. Wakulima hawa wanawake hawajui jinsi ya kukusanya mazao yao mashambani kwa sababu ya makundi yenye silaha. Kabuo kataka Clarisse mshauri wa wanawake katika kijiji cha Kibirizi ndiye mgeni wetu, anaeleza hali ilivyo katika mahojano haya na Sifa Maguru huko Rwindi. Jambo mama. Jambo mama sana. Matatizo kubwa, shida kubwa gani yenye mama wa hii region, wa region hii eneo wanapata wanapata? Rema huku kwetu Kibirizi tunasumbuka sana sie wamama, wakati wanasema wanaenda kushamba kule kushamba, kuko maekipe zenye ziko na mabunduki wamearme wako kule bale, watu wenye wako kule haviko naitika kuwapitisha kwa ile mabariere zewanatia munjia ule. Mama narudia hatapata chakula, wala kusudi apate chakula watapenda wafanye ujeuri kwake, ya mkazo juu afaye nini, apite apate chakula. Ile natusumbua sana, tumelalamika zaidi na zaidi kuwahusika, hatupate shibu. Ulisabia eske ni makaza mingi, wala pana vrema, tuko na makaza mingi leo za violasi za mingi sana zaidi sana mwile maeneo ya ni kirima kishishe, kule mumakandokando za kishishe. Wa mama, tunateseka na tunasumbuka kule, kuna kwa shamba za mingi, ndio na mkaumiro chasenda huku me kwa kawaida mnabeba ile malalamiko kwa nani? rapport ile ya makaa ya violence munatumia kwa nani? ile ya makaa ya violence wakati tunaikala na bahusika ba autorite, tunavapashia ile habari, bengine tunaipasha tuna kwa ONG Hope in Action batu ya Action Aid, afsi tunawapasha hizi malalamiko na wanaona gisi ya kutusaidia kuleta dawa na kuhimiza mekosa haishi, maanake tunaona tuko natunza makosa lakini hatutunze shina ya makosa mm-hmm. na ile inatusumbua sana, lakini kwa ngambo ya wa matunzo wale wa vitime wa wanatunzwa ndio wako wanatunzwa wako wanapokelewa kuvituo na wanapewa dawa kabisa, bila malipo me mungelipenda, mm, ubakaji njo imalizike, imalizike vraiment, na mwanamke apewe haki yake zaidi sana. Wanamke wakati iko kule ku amepata ile neema ya kusoma masomo, kusudi wamwitikie ile masomo ile yote. Mwanamke anashauriwa kule kukazi, swate ni mwalimu, kusudi aheshimike kukazi na asikie kazi ni ya mzuri ule mu shefu wake. A -a. Atapenda tu aanze fanya ujeuri kwake, aishi njo aishi pale mukazi sote, bwana yake. Tunaomba sensibilisation vraiment, mu communaute tu sensibiliser ba, ba bababa, kuonesha kama mwanamke iko na ruhusa ya kufanya tu kazi. Na tukisumulia juu ya kazi zingine, tukwa tushasema juu ya shamba kazi zenu za maendeleo. Tunajua shamba njo activite principale ya wakaaji na wamama, est-ce que mnavuna mavuno ya shamba yenu? Est-ce que mnafikisha hiyo kusoko ile watu wa Kibirizi munaenda kusoko gani? Eske munapata faida kidogo? Chika kwa 15. Leo vi, nani hali yetu inaharibika sana, maana ke tunasikia vita inatupiga fasi yote mumaisha munjia ya mulimo sudi tupate tone gisi ya kusomesha hata watoto, hatuna ile gisi. Sababu gani? Tunakosa ile gisi, shamba zetu ni shamba zenye bamearume walishaka jenga kule, maanake unaendaka kule ulilima me unakuwa vitosha kosaa mwisi na baka kukutana mbele uvitoshe wanze uwalipe kwa ile yenye unatosha, munaigabula marapili na kisha ile inaacha vrema, tunashindwa maisha. Utaenda msoko kidogo, yenye umeleta nayo haina bei. Unaleta mihindi saki ya mihindi saeve kilo 35000 francs dolare inakuya fika mu ngapi? Inakuya fika mu 27 28000 kusaki muzima ya mihindi. Uko na watoto ku masomo, unakuya kutana vita, iko kusie fasi yote, hatuna amani, tunakosa kama congo inalogewa na nini. Vraiment, munauzishia wa nani? Tunauzisha batu ya Butembo, batu ya Goma walishafunga njia, njo hatuna nafasi Ingine ya kupeleka ile mizigo yote omwe pale Butembo, kusema mwanamke au mulimaji hana pouvoir, hana uwezo ya kufixe bei, hakuna yeye. Njomwe atakua na bei ukuya kupatia bei yenye, uta, yenye, uta, yenye uta atakuuzia amu ile chakula ya mm. Asante sana mama mm. E, na courage. Asante Radio Kapi. Mjini Uvira katika Kivu Kusini, vijana wakimbizi kutoka nyanda za juu za Bijombo na waasiriwa wa majanga ya asili huko Uvira walitafakari siku ya pili, tarehe makumi mbili Februari, kuhusu jinsi ya kupambana na dhuluma ya kijamii kupitia masomo ya ufundi, msaada wa kisaikolojia na mradi wa kushona nguo umeandaliwa kwa wasichana na wavulana inatekelezwa na shirika lisilo la kiserikali la pahali la AJDP. Fiston Goma kwa maelezo. Mama Miro Babel Pascaline ni mwasirika wa mafuriko katika mji wa Uvira, alikuja hapa kujifunza kukata na kushona katika kituo cha kusaidia vijana cha AJDC. Tupo katika kata la Kabindula. Nilipenda nijifunze hii kazi kwa sababu inaweza kutusaidia ndani ya jamaa kufatana na haki ya kijamii. Sa vile mimi nilikuwa sinistre maji mafuriko, ilingilia ili mnyumba kabeba vitu byote, nakia juokuta kama watoto katika masomo wanasoma vibaya, hakuna akunaile kubasporte kwa kulipiwa masomo, kuvaa kwa kukula vinakuwa vigumu sana. ile kidogo yenye napata nasaidia watoto kazi ili kesho tuboreshe maisha yetu yawe mazuri. Njoo haki ya kijamii karibu naye, tuna mwanamke mwingine aliyekimbia maskani yake. Alikuwa amekimbia uhasama katika nyanza za juu za Bijombo b Bi, na Ndorera aline mie niko mkimbizi wa kutoka Kamombo fasi za za mineni tulikimbia vita no tukakuya tukakimbilia huku tukaacha mavyombo vyote vililungula nyumba zote zikalungula, ndo sasa tukakimbilia huku shaiwa kushona tosasa tupate wa kidogo tukue tunakulisha batoto tusomeshe watoto na tuuze mango wa watoto nje wake ya kijamu kujifunza kazi. Je, shirika hii inaendelea je kuwakomboa watu hawa? na kuwaondoa katika zuluma wa kijamii. Mratibu wa AJDC ni Moise Ribakare. Tumejiunga na wengine ulimwenguni tunasherekea siku hiyo ambayo inafanyika tarehe makumi mbili za mwezi wa pili ulimwenguni pote. Haki za kijamii ni nini? Ni ile sawa vile tunaweza kusema kukosewa kwa mapashwa ambayo raia angeweza kupata kwenye sekta mbalimbali mbali za maisha, kama vile sekta ya kupata umeme. Uvira hapa ambako tunaishi, watu wa mingi unakuta wanajidoga, kuna zile wanaita ni mali special ya hiyo umeme, unakuta mutu ana umeme kwake na jirani yake hana, ile inaleta matengano. haki ya watu haiko sawasawa sawa. Kwa mwisho wa mwezi, wale watu wawili wanapewa pesa ambayo wanapasha kulipa huko kwenye SNL kama wametumikisha umeme na mmoja wa hao hakuweza kupata umeme na mwenzake yeye anaipata kila siku, ni unyanyasaji wa haki za kijamii kwa raia wa Uvira. Mm, kuhusu access wa justice au patikanaji wa haki, watu wanyonge, wahanga wa vita, watu hawajiwezi, ili waende kwenye mahakama inafaa kulipa pesa nyingi pale kumsindikiza kumpatia wa kumusindikiza, kesi za mingi ambazo tunaishi Uvira na kandokando kando, za watu wanajiamulia haki kwa makesi za mingi, inaonekana kama ni upungufu wa watu kufikia eh, ile ngambo ya sheria. Sasa wewe kama vile shirika HDC, eh, natoa suluhisho gani la kwanza? Ni kuweza kuhamasisha raia na viongozi kuwaonesha kama kuna ile unyanyasaji wa haki za kijamii, na ya pili tunafanya kazi eh, kuwafundisha vijana makazi mbalimbali mbali, na tunatia mo visomo ambavyo vina juu ya uzalendo, juu ya kupenda nchi na kupenda kazi, kutafuta kujitegemea. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi. Katika jiji la Beni, madereva wa teksi za pikipiki wana siku mbili kuanzia hii siku ya nne, kuheshimu maeneo yao tofauti ya kuegesha pikipiki zao jijini. Kama sivyo, kuna adhabu ya kukamatwa na polisi. Kwa mujibu wa msemaji wa polisi wa eneo hilo, hatua hii iliyochukuliwa siku ya tatu tarehe makumi mbili na moja Februari na kamanda wa mjini wa polisi wa trafiki wa barabarani, inalenga kukomesha matatizo yanayoonekana katika maeneo mbalimbali mbali ya maegesho ya pikipiki na kuwa chanzo cha kutofuata kanuni za trafiki barabarani. Katika tarafa la Kabare huko Kivu Kusini, makumi ya nyumba za makazi zinatishiwa kuporomoka kutokana na hali ya udongo katika tabaka Mudusa. Takriban nyumba makumi mbili na tano za makazi tayari zimebomolewa hadi sasa, hii kutokana na sehemu za udongo kupasuka ambazo zimeonekana hivi karibuni katika kitongoji cha Luhore katika tabaka Mudusa kwa zaidi ya wiki moja sasa. Jumuiya ya kiraia ya Mudusa inaonyesha kuwa mipasuko mikubwa inaonekana ardhini na kutishia kubomoka kwa nyumba kadhaa katika eneo hili. Ni hapo tunafika mwisho wa habari. Siku njema kwenu.