Oh, Jumuiya ya kimataifa ya elimu ya msingi, sekondari na ufundi EPST inaomba mkaguzi mkuu wa fedha IGF kuendeleza pia uchunguzi hadi huduma zingine za Wizara ya Elimu. Katika Kivu Kusini, mawasiliano kati ya Uvira na Bukavu yalikatika siku ya kwanza hii kwenye mto Shange. Sababu ni kwamba mvua kubwa ilionyesha usiku wa kuamkia hii Jumapili ilisababisha kuzamisha daraja inayounganisha miji hiyo miwili. Huko Mbuji Mayi, kanisa la Wapatekotista limeanzisha hii siku ya kwanza siku mbili ya maombi kwa ajili ya amani mashariki mwa Kongo. Hamu jambo na karibuni kwa wote. Tuzungumzie wito huu wa jumuia kima ya kimataifa ya elimu ya msingi sekondari na ufundi EPST inayoomba mkaguzi mkuu wa fedha IGF kuendeleza ujumbe wa uchunguzi unaofanyika kunako jina kope ufanyike pia hadi huduma zingine za wizara hii kama vile ile ya afya ya walimu, wakati wa kikao na wanahabari siku ya kwanza hii tarehe 26 Februari hapa Kinshasa. Jose Gobaka, ripota wa muundo huu wa muungano anaamini kwamba walimu wanalalamikia uungwaji mkono wao licha ya pesa za kila mwezi zinazotengewa hii huduma. Na huko Kasai Central kurugenzi ya mkoa ya mafunzo ya ufundi sanaa na ufundi inazindua operation ya kutambua shule na vituo vya mafunzo katika jimbo hilo. Mchakato huo unalenga kuwa na ramani iliyo na faili moja ya marejeleo ya kuaminika katika sekta hii. Mkurugenzi wa mkoa aliambia Radio Kapi siku ya kwanza hii. Paul Kasonga anaeleza kuwa kero iliyopo ni kukomesha machafuko katika sekta hiyo ambayo vituo vya mafunzo vimeanzishwa hovyo. Yuko kwenye mikrofoni ya Francois Kadima. Ninaongoza wizara ambayo bado ni ya mpya katika hili jimbo kwa sasa. Wizara inakuwa na fishi mbili za kufunzia katika vyumba vyake viwili, hiyo inasababisha uongozi ukuwe zagarazagara ndani ya shule, hata kwa shirika la raia na kwa vikundi vingine vya kibinafsi. Nilianzisha huo mfumo kusudi ye hatua ya kufahamu na kufahamisha vituo vyote vya sekta yangu yenye kuhusu kazi za mikono. Lengo ni kuunda fishi ya pamoja na ya kuaminika ambayo itafalia vyo vingine vya huo mutindo ndani ya jimbo nzima. Hivyo tutafungia njia vyo vyote vya kimagendo. Wahusika wote wanabidi jiorozesha. Katika Kivu Kusini, mawasiliano kati ya Uvira na Bukavu, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kusini, yalikatika siku ya kwanza hii kwenye mto Shange. Sababu ni kwamba mvua kubwa ilionyesha usiku wa kuamkia hii Jumapili mkoani humo ilisababisha maji hayo kupanda hadi kufikia hatua ya kuzamisha daraja la muda ambalo lilikuwa ni njia ya kupitisha maji kwenye mto huu na kusababisha mporomoko wa udongo. Kwa sasa trafiki imekatizwa katika maeneo mengi kwenye barabara ya kitaifa nambari tano kati ya Uvira na Bukavu. Maja mvua yamepanua kitanda cha Mto Shange, hivyo kuzuia watembea kwa miguu na magari ili kuvuka. Baadhi ya wasafiri hutumia ngazi za mbao ambazo huweka kwenye kibambazi ya mabaki ya daraja ya zamani bado wengine watarisha kutembea kwenye shina la muti ambalo waliweka kati ya daraja kuu na kipande cha ardhi kando ya muto. Kivuko hiki kinaonyesha matukio ya mateso kwa wanawake wa uguzi na watoto ambao wanapaswa kupanda ngazi hizi. Kwa sasa magari na watembea kwa miguu wengine wamezuwiliwa pande zote mbili za barabara. Mashirika ya usafiri unganisha wateja katika pande zote za muto huu. Mbele kidogo, huko Kakenge, ni magari mepesi tu na pikipiki zinazoweza kuvuka daraja la mbao kwenye barabara ya mchipuko huko Runingo. Gari kubwa ambalo lilijaribu kupita kwa nguvu lilikwama kwenye daraja lililoharibika, na hivyo kuzidisha uchovu wa wapita njia na wasafiri ambao walilazimika kubadilisha magari kwenye barabara hii ya maslahi ya kitaifa. Kwa mujibu wa duru zilizo karibu na ofisi ya barabara, tulifahamu kuwa madaraja ya chuma tayari yamehifadhiwa na tayari kwa kutupa shange na maeneo mengine kadhaa. Katika mji wa Beni wafanyabiashara wote wanaoleta bidhaa za petroli kutoka nje ya nchi wamegoma tangu asubuhi ya siku ya kwanza hii. Wanasema wanapinga kutolewa na upande wa mashtaka katika mahakama kuu ya Beni ya kutoa vibali dhidi ya baadhi yao. Hali hii ndiyo chanzo cha uhaba wa bidhaa za petroli huko Beni, jimboni Kivu kaskazini. Marcel Papi Mukeba kwa maelezo. Tangu asubuhi hii vituo vyote vya mafuta vimefungwa pa Beni. Waagizaji wa petroli wameamua kuanza mgomo wa muda usiojulikana kwa kupinga kesi za kisheria zilizofunguliwa kuhusu na ofisi ya mwendesha mashtaka wa Beni. Matokeo, lita moja ya petroli ambayo inauzwa kwa elfu tatu mia tano ya franga ya kikongomani imekuwa ikiuzwa tangu asubuhi hii kwa faranga ya Kongo elfu nne na mia tano. Vyanzo vya mahakama vina hakikisha kutolewa siku tano zilizopita kwa vibali vya kuitishwa mahakamani kwa waagizaji kumi na moja wa bidhaa za petroli pa Beni. Baadhi yao wanasemekana kuwa wa utaifa wa Somalia. Wanashutumiwa kwa kutoheshimu masharti ya kuingiza na kuuzisha petroli nchini Kongo na kutoheshimu pia utaratibu wa bei za petroli. Kulingana na chanzo hicho hicho, haki inatarajia sheria kuheshimiwa. Beni. Martial Papi Mukeba, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini mtu mmoja amefariki na mmoja kujeruhiwa vibaya miongoni mwa raia katika mji wa Sake. Hii ndiyo matokeo ya siku ya kwanza hii asubuhi, na ilitolewa na watendaji wa eneo hilo pamoja na mashirika ya kiraia katika tarafa la Masisi baada ya mapigano makali hii Jumapili mjini Sake na kandokando kando ya Shasha kusini kidogo katika tabaka mfuni Shanga. Walakini wanathibitisha kwamba utulivu mdogo unaonekana kwenye viwanja vyote tofauti vya mapigano tarafani Masisi. Huko Kasai Oriental kulianzishwa siku ya kwanza hii pa Mbujimai siku mbili za maombi na kufunga kwa bidii kuomba uvamizi wa Wanyarwanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ukomeshwe. Maombi haya ya redio yana mada yake, na nukuu, Kongo chanzo kikuu cha furaha yangu, imepangwa na mwakilishi wa kanisa la Wapantekotista la Sepeko, kutoka studio ya Radio Mo Carmel na televisheni RMC TV. Maombi hayo yatasambazwa na vyombo vingine vya habari vya pahali ili kufikia idadi kubwa ya watu. Kulingana na mchungaji Anaclet Kabalu Bukole, kiongozi wa kanisa hilo jimboni Kasai Oriental, ni lazima tuombe ili kukomesha damu ya Wakongo ambayo inaendelea kutiririka. Anazungumza hapa kwenye kipaza sauti cha Ester Ndalafina maneno yake yanatafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Ni sala ambayo itasomwa kwenye vituo vya redio tukiungana na vituo vingine vya mahali, ambapo tutaanza siku ya kwanza pa saa kumi na moja asubuhi. Wakati wowote watatusindikiza na maombi, ili tusali pamoja na wakaaji waamini na wale wasiyo waamini, wawe pamoja nasi. Sala inaunganisha, sala inakuwa na Shawishi fulani inaomba kusali. Damu imemwangika sana, inaomba isimwangike tena. Hatukufanya mafungo au tena kuomba ili tu Wakongomani, hatukufanya mafungo au tena kuomba ili Mungu aweke utajiri ambao tunao ndani ya ardhi. Ni Mungu ndiye aliweka utajiri, yeye ni mweza yote na ni wa milele, ni mwokozi na anaweza kukomesha vita. Ni nini tunaweza kufanya tena? Wachezaji walienda na alama ya kufunga kinywa yao. Ni nini sisi makanisa tunaweza kufanya? Tunapashwa kusali, sala inamaliza vita. Viongozi wa utawala na viongozi wengi wa kimila kutoka jimbo la Ituri wanatoa salamu kwa kazi inayofanywa na, na Radio Kapi, wanasema hasa taarifa za raia juu ya mgogoro ambao umetikisa jimbo hili kwa miaka kadhaa walitoa shuhuda hizi siku ya kwanza hii katika hafla ya kusherehekea miaka makumi mbili na mbili ya redio ya amani. Nia yao ni kuona Radio Kapi ikipanua matangazo yake hadi maeneo mengine ili kuruhusu wakazi wengi kupata taarifa sahihi. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Jean Baptiste Ntonga. Mwalikwa wetu ndiye kiongozi wa kazi za wanavyuo Otniel katembo Sihingirwa. Ni mwalimu wa lugha kwenye yunivasiti ya kiserikali ya Semuliki hapo Beni. Atatueleza kuhusu thamani ya utamaduni wa lugha ya kizalikio, sikukuu inayosherehe ulimwenguni kote kila tarehe makumi mbili na moja Februari. Otniel katembo anazungumza na Gilene kasasia katika lugha ya Kiswahili. Otnel Katembo Singirwa, jambo. Jambo. Ulimwengu unasherehe kila siku makumi mbili na moja siku kuu ya lugha la mama, umuhimu gani tunaweza kutoa, uh, kuhusu lugha la mama? Aksante, lazima tujue ya kwamba lugha la mama ni lugha la muhimu sana katika maisha ya mwanadamu. Kila mtu yeyote ambaye anayeishi anakuwa na mahali ambapo alitokea na mahali ambapo alipotokea kunalingana na hilo lugha ambalo analolitumia linaloitwa lugha la mama, ni jambo la muhimu sana kujifunza lugha la mama, kwa sababu linaweza kututambulisha haizuru, ni mahali gani ambapo tunaweza kutembelea, kukutana na wale ambao hatuwafahamu hata, na tunaposalimiana tunapozungumza kwa hilo lugha, tunaweza kujadiliana na kuwa na mahusiano mapya na kupanga mambo ambayo ni ya muhimu sana. Lakini kwa kuona watu wa moja wa moja, labda familia moja moja, awa wataki kutumia lugha yao ya mama, unayo meseji gani kwa watu kama na hao? Ndio, hilo ni jambo la kukemea, kukemea sana, kwa sababu jinsi tumesema hapo mbeleni, lugha la mama ni lugha la maana sana, kwa sababu linatuwakilisha haizuru mahali wapi ambapo tunakuwepo, na mtu yeyote ambaye hana mahali ambapo alipotokea, ambapo kunajulikana vizuri sana, ni mtu ambaye ni mwenye huzuni sana. Ndio maana ujumbe ambao tunaweza kuwatolea wazazi ni kwamba tujifunze kuwahimiza watoto wetu wajifunze na waelewe na kujua na kufahamu vizuri sana hilo lugha la mama, kwa sababu kupitia hilo lugha la mama tunaweza kupata mambo fulani fulani ambayo yatakuwa ya mafaa sana katika maisha yetu. Kwa wale ambao wana, wana, wana haya ya kuzungumza hilo lugha, ni, ni jambo la kukemea sana, kwa sababu wao wamekuwa na hilo lugha la mama, wamelifahamu na kulijua sana na linawawakilisha mahali pote ambapo wanakuwepo. Sasa wanapokataa kuwafunza watoto wao hilo lugha ni namna ya kuwatatiza katika siku zijazo kwa sababu mara watakapokutana na wanamemba wa familia zao, haizuru wapi watakapokuwepo, ikiwa wataweza kuwasalimu, ikiwa wataweza kuzungumza pamoja nao wakitumia hilo lugha, na hawa ambao hawakufunzwa hilo lugha wanashindwa. Hakika wanaweza hata kufukuzwa kwa mipangilio mbalimbali fulani ambayo ingelipangiliwa na ingelikuwa ya manufaa kwa wale watoto. Na hilo lugha linapaswa kufunzwa mtu akiwa na umri wa miaka ngapi? Kwa mfano jisi tumesema hapo mama jinsi mtoto anavyokomaa, hatua ya kwanza ni kujifunza kusema na maneno fulani fulani ambayo watoto wanajifunza ni, ni kujua mama katika lugha la mama ni nini, baba, kitu fulani ni nini katika lugha la mama. Na ndio maana tunaweza kukumbusha ya kwamba hilo lugha la mama ni lugha la kujifunza nyumbani. Na tutajifunza nyumbani namna gani hilo lugha? Ikiwa tutalitumia sisi kama wazazi huko nyumbani Watoto watajifunza kwetu, ikiwa tutawahimiza na kuwaonyesha mafaa na faida ya hilo lugha, hakika watalifurahia sana na tutakuwa tumewapatia urithi mkubwa katika maisha yao, ili watambulikane mahali pote ambapo wanakuwepo. Ndio maana ikiwa mzazi anaweza kuzani ya kwamba mtoto atajifunza lugha la mama baada ya miaka fulani atakuwa amepoteza muda ambao ni muafaka, muda mzuri ambamo mtoto angelijifunza bila hata kutumia nguvu lolote nyumbani. Huo muda ambapo mtoto amezaliwa mara napokoma huko nyumbani ni muda mzuri, mnamo miaka penginepo ya kuanza kusema hadi miaka fulani atakuwa amekuwa na elimu fulani kuhusu hilo. Lugha la mama ni ya maana sana, kujifunza hilo lugha la mama nyumbani sana. Ah, mm, mafaa mengine gani kwa lugha la mama? Ndio jambo lingine la kuongezea ni kwamba yawezekana watu wakusanyike mahali fulani kwenye kazi zao za kifahari sana, na wanakusanyika kulingana na mahali walipotokea, kulingana na lugha la mama wanalolizungumzia, na inawezekana kunaweza kuwa mipangilio mikubwa mikubwa na hatua za kuchukua na ikiwa haujui lugha ya mama waweza kupoteza neema ya kuteuliwa kuwa kiongozi, wala kuwa mtu wa hali fulani kubwa sana ambayo hakika ingelikusaidia kwenye maisha. Ndiyo maana ni ya maana kujua lugha la mama, ili hakika uweze hata kuendesha vikao na mazungumzo fulani fulani katika hiyo lugha la mama. Katembo Singiwa, tukushukuru, asante sana. Ni mimi ndiye nawashukuru pia <muchas> zaidi ya visa makumi tano vya tauni peste bibonike vimeripotiwa katika eneo ya afya ya Reti, kilomita mia moja na mji wa Bunia, tarafani Jugu. Shule kumi zimekwisha kufunga tangu siku ya pili iliyopita. Viongozi wa masomo na wa afya wamesema kuwa wamechukua hatua wa hiyo ajili ya kukinga watoto hiyo, mbele ya kuzidisha mbinu za kupiganisha ugonjwa huo. Mengi zaidi nawe Ezekiele Muzalia. Wakaaji wa eneo la afya la Reti katika tarafa la Jugu wanapambana siku hizi na tauni la peste. Tauni hilo lilijitokeza ghafla ndani ya jamii. Dhuru za mahali zajulisha ya kwamba kisa ya kwanza iligunduliwa na waganga tarehe nane Februari, kisha kufariki kwa mfanyabiashara mmoja ndani ya eneo. Mama Francoise ni mfanyakazi kwenye ofisi yenye kuhusika na mambo ya kijinsia katika eneo hilo. Bwana alikufa hapa, kumbe alikufa na peste Ata soko vile kufunga hivi watu wasitembea. Tauni hilo lilipelekea shule kumi za msingi kufunga milango zao; ni zaidi ya wanafunzi elfu tatu ndiyo hawaendi tena shuleni. Hatua hilo la kukomesha mafunzo kwa muda lilichukuliwa na mganga mkuu wa eneo kisha kukutana na wasimamizi wa majibisho EPST katika tarafa la Jugu. Benjamin Ngabu Ngandru ni mshiriki kwenye kituo cha ulinzi wa raia kwa wakuu wa kimila wanasikitika na kuenea kwa magonjwa hiyo ndani ya jamii. Wanasema ya kwamba walichukua mitindo kadhaa ili kulinda wakaaji wasipatwe na magonjwa, ni kama vile kuandaa mipango ya kufanya usafi na kukataza mahali popote ambapo kumeuzishwa panya kwa matumizi ndani ya eneo hilo. Paris Dedonne ni kiongozi wa sekta la walendupiti tulisema epe bandroma na epe shune bandroma baele baifike kukalasi anatanda ekipu ya sate bafike tulimleta mesaji juzi baorganize saa longo haraka haraka mazingira ikwe mzuri kuko kominote ingine enye bana fanyaka komersi yafanya ulibaeterdi. Wakaaji hawa wanaomba wakuu viongozi kusapoti vituo vya afya ili kuhudumia ifaavyo uwagonjwa na kuepuka kutapanywa kwa tauni hiyo katika vijiji jirani. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekieli Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Naam. Na huo ndo mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.