Oh, Rais wa jamhuri Felix Tshisekedi na mwenzake wa Angola Joao Lorenzo walikutana mjini Luanda katika mfumo wa kutafuta suluhisho kwa ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo. Kesi 2000 za surua zimerekodiwa jimboni Kongo Central. Viongozi wa afya ndio wanatoa tathmini hiyo katika Kasai Oriental. Barabara ya kitaifa nambari mbili, muhimili wa Mbujimai Kabinda imezuiliwa na wakazi wa tabaka Mwembya katika eneo lao baada ya mapigano ya mzozo wa zamani wa ardhi uliowapinga wiki iliyopita kwa wakazi wa tabaka Bena Shimba. Jioni njema na karibuni kwa wote. Habari kamili Rais wa Jamhuri Felix Antoine Tshisekedi aliwasili siku ya pili hii asubuhi huko Luanda, mji mkuu wa Angola. Wanaume hao wawili walikuwa na kikao chao wawili tu katika ikulu ya rais huko Luanda. Suala la usalama katika eneo la mashariki mwa nchi pamoja na kuongezeka kwa mvutano kati ya DRC na Rwanda pengine lilizungumziwa katika mkutano wao. Kumbuka kwamba rais Felix Tshisekedi ameandamana na naibu waziri wakuu wake wawili wa ulinzi Jean Pierre Bemba na yule wa mambo ya nje Christophe Lutundula, waziri wa nji Andipas Mbusa pamoja na mwakilishi wake mkuu Serge Chibangu. Mkutano huu ni mwendelezo wa mkutano mdogo wa kilele wa usalama mashariki mwa Kongo ulioandaliwa tarehe kumi na nane Februari huko Adisababa nchini Ethiopia. Ilikuwa wakati wa kikao cha makumi tatu na saba cha kawaida cha wakuu wa nchi na serikali wa Umoja wa Afrika. Katika Kivu Kaskazini, hali bado shwari siku ya pili hii kwenye uwanja wa mapigano katika tarafa za Masisi, Ruchuru na Nyiragongo, katika mji wa Sake chini ya udhibiti wa jeshi na washirika MONUSCO na jeshi la SADEC. Duru za ndani zinasema kuwa bomu moja lilianguka hii siku ya kwanza jioni bila kusababisha hasara yoyote, na maoni yamerekodiwa baada ya tangazo la mwanabunge wa zamani Jean Jacques Mamba kukataa uhalali wa Rais Felix Tshisekedi na taasisi zote za nchi kwa kujiunga na kundi la uasi la Alliance Fleuve Congo la Corne Nanga. Maoni ya kwanza ni ile ya chama cha kisiasa cha Mouvement de Liberation du Congo MLC cha Jean-Pierre Bemba ambapo Jean-Jacques Mamba alikuwa mtendaji. MLC ina maoni kwamba mtu husika sio tena mwanachama wa chama cha MLC tangu tarehe 19 Januari. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje anakusudia kumwita balozi wa Ubelgiji siku ya pili hii kuhusu swala hilo kwa sababu tangazo la Jean-Jacques Mamba lilitolewa wakati wa mkutano na waandishi wa habari huko Brussels. Katika Kivu Kaskazini, visa viwili vya ujambazi vilirekodiwa wakati wa usiku wa kuamkia siku ya pili hii katika mji wa Goma, kesi za majeraha mabaya zikiwemo moja ya risasi na nyingine kwa kuchomwa visu. Waasiriwa wanalazwa hospitalini ambapo wanapokea matibabu. Baraza la vijana la manispaa ya Goma linatoa wito kwa viongozi kukabiliana na hali hiyo ambayo inazidi kukua siku hadi siku. Chris Mukand ameripoti. Usomi wa Bernard. Kisa cha kwanza kilijitokeza maeneo za university la Saint Pierre munamo kata la kishero mjini Goma. Ilikuwa kwa majira ya saa moja usiku. Huko msichana mmoja kapigwa masasi wakati alikuwa akijaribu kuchukua teksi ili arejea makwao. Lisasi ilipigwa huenda na watu wanaojihami silaha wakiwa muna mugari la aina Noa. Wajambazi hawa wakapiga masasi baadaye hewani na kutoweka, wakati mjeruhiwa alielekezwa maututi kwenye kituo cha afya cha sepsi ya Ndosho. masaa mawili baadaye Waandishi wa habari wawili wakanyanyaswa na kujeruhiwa na wajambazi wenye silaha kando kando hospitali sepse ya Virunga. Waasiriwa wakiwa Jean de Dieu awa wa Hope Channel TV na mwenziwe wa Mishapi Voice TV walishambuliwa na wajambazi wenye panga na visu. Mmoja alifaulu kukimbia, ila mwingine awa Jean de Dieu kapatwa na jeraha kali na kuachwa mahututi. Kinyume ya tukio hizo, presidenti wa almashauri ya vijana mjini Goma huomba kwa raia wa Goma kuwa makini, wakati viongozi wa inchi wakijitahidi kupata suluhisho la kudumu kwa ubovu wa usalama unaoasiri eneo hili Goma. Goma, Bernard Nyangira, Radio Kapi. Wacha tuzungumze juu ya kuibuka tena kwa visa vya surua jimboni Congo Central. Zaidi ya kesi elfu mbili zinaripotiwa katika mitaa ya afya makumi mbili na tano kati ya makumi tatu na moja katika jimbo hilo, na zaidi ya kesi mia mbili zinarekodiwa kila wiki. Daktari Luke Shabungu, mkuu wa ofisi ndogo ya shirika la afya duniani katika Congo Central, ambaye anatoa taarifa, anaonyesha kuwa mipango yote ya kuandaa kampeni ya chanjo kwa watoto wenye umri kati ya miaka sifuri hadi mitano imechukuliwa. Anawaalika wazazi kufuata kwa karibu maelekezo yatakayotolewa kuhusu chanjo na kumuleta mtoto yeyote anayeonyesha joto mwilini na upele kwenye vituo vya afya. Daktari Luk Shabungu, katika maoni haya yaliyokusanywa na Nanaplirish Mambu. Maneno yake yanatafsiriwa na Florence Kizalunga. Hivi sasa kuna kanda ishirini na tano za afya kati ya makumi tatu na moja ambazo zimeadhiriwa na visa vya surua na kuna maeneo kumi ambayo yameathirika zaidi. Hakuna kesi za kifo kwa bahati nzuri kwetu, lakini kwa upande wa majibu, kampeni ya chanjo imepangwa ambayo inaweza kuanza baada ya wiki ambayo itachanganya chanjo ya surua na chanjo ya homa ya manjano, kwani pia tuna kesi za homa ya manjano. Kuna maeneo yaliyoathirika zaidi, ambayo yatalazimika kuandaa kampeni zote mbili kwa wakati mmoja. Kwa wananchi, ni heri kufuata maelezo na mwongozo utakaotolewa na maafisa wa afya, kuwaleta watoto kwenye chanjo kwa surua. Ni hali yoyote inayoonyesha homa na upele, ni muhimu kuwaleta watoto hawa kwenye kituo cha afya. Katika Kivu Kaskazini, hali ya afya inaboreka katika gereza la Munzenze huko Goma. Uboreshaji huu ni matokeo ya matibabu ya wagonjwa wanaougua kifua kikuu ndani ya gereza hili. Bibi Ivete Mwisha anapongeza juhudi za serikali na washirika wake katika kukabiliana na ugonjwa huu wa kuambukiza ambao tayari unawaathiri wafungwa 192 wa gereza hilo. Kumbuka kwamba uratibu wa mkoa wa mapambano dhidi ya ukoma na kifua kikuu unatoa msaada kwa gereza kuu la Goma kwa huduma ya wagonjwa. Katika Kasai Oriental, barabara ya kitaifa nambari mbili muhimili wa Mbujimai Kabinda imezuiwa, hakuna jinsi kwa magari kupita na waendesha pikipiki huko Bena Mwembya katika tarafa la Katanda zaidi au chini ya ya kilomita makumi sita kutoka Mbujimai. Hii ni kufuatana na baadhi ya vizuizi vilivyowekwa na wakazi wa pahali wa tabaka Mwembya katika eneo lao baada ya mapigano ya mzozo wa zamani wa ardhi uliowapinga wiki iliyopita kwa wakazi wa tabaka bera shimba. Vinyume vyake ni kwamba hawajui tena jinsi ya kuzunguka katika eneo lao wakihofia kujiweka kwenye mashambulizi ya silaha maelezo na Esther Ndalafina. Usomi wa pole Munanga. Barabara inayounganisha Mbujimai na Kabinda kwa sasa hauwezi kufikiwa na magari na waendesha pikipiki tangu wiki iliyopita. Chanzo mmoja uhakikisha kama tangu mapigano ya wiki iliyopita kati ya wakaaji wa Bena Mwembia na wale wa Bena Nshimba, barabara la taifa namba mbili imezuiwa katika eneo la Bena Mwembia, tarafa la Katanda. Chanzo hicho hicho kinaeleza kuwa mgurudumu wa gari lililoelekea Kabinda iliondoshwa pepo ili kulizuia lisendelee na safari. Ijapo kuwepo kwa askari polisi wa taifa la Kongo, wasafiri wachache walisindikizwa hata na maafisa wa polisi ili kuwezesha kupita kwao, uhakikisha vyanzo kwenye mahali hapo sababu. Kwa hiyo administreta wa tarafa la Katanda, anataka eneo zake pia ziimarishwe na vikosi vya jeshi la mkoa wa makumi mbili na moja wa kijeshi, kwani wakaji wa eneo la Bena Mwembya na wale wa Bena Nshimba wanapambana na silaha za vita na wanashika silaha hizi kinyume cha sheria. Katika jimbo la Manyema kampuni ya kichina inayofanya kazi ya kufanya uwanja wa ndege wa kitaifa wa Kindu kuwa wa kisasa imesimamisha kazi hii. Kwa mujibu wa mwanasheria wa RVA ya Kindu, ni kufuatana na vitisho kutoka kwa watu wanaopora uwanja wa ndege wa Kindu kwamba kampuni hii ya China inasimamisha kazi hii. Mwanasheria Michelle Njamba anahofia kwamba mradi huu mkubwa unawezaenda kufanywa kwingine. Jimboni Kivu Kusini ambako tunaelekea makumi ya nyumba za makazi zinatishiwa kuporomoka katika tarafa la Kabare. Hii inatokana na kuonekana kwa mipasuko udongoni na kwenye nyumba katika kijiji cha Buhozi katika tabaka Mudusa. Zaidi ya hayo ni maporomoko ya mlima upande wa Rwanda kwenye mto Ruzizi na kusababisha mafuriko katika eneo hilo hilo. Wataalamu wanaomba wakazi kuondoka katika eneo hili haraka. Wa Kabedi, ni tangu wiki moja sasa ndipo mistari kubwa kubwa ya kukatika kwa udongo yaonekana na kutaka kubomoa makao mengi kijijini Buhozi tarafani Kabare. Ni hatari kwa raia ambao wanapashwa kwenda mbali na eneo iliyo hatarini. Kukatika huko kwa udongo kwaongezeka na mvua kali zinazonyesha siku hizi, na hali hiyo yaweza kupelekea maafa. Siku mbili mbele ya kuonekana kwa halama hizo za kukatika kwa udongo, mlima ulianguka ngambo ya Rwanda hadi mtoni Ruzizi. Maji yafurika mashambani na nyumbani katika kata Panzi. Jamaa zaidi ya kumi za kumbwa na hali hiyo hazina makao. Yaombwa kwa viongozi wachukue madaraka yao kulingana na hali hiyo. Diwali kwa muda alikwenda mahali patukio Mark Malago Kashekere aliarifu wakaaji hapo ili waepuke maafa yawezayo kujitokeza. Serikali ya Jimbo itahudumia jamaa zinazoasiriwa na kuharikisha kuhamishwa kwao hadi maeneo zisizo na shida. Bukavu Jean Baptiste Ntonga Radio Kapi. Radio Kapi. Dossier en Swahili. Anatujia kutoka Kindu katika jimbo la Maniema. Yeye ni mwanasheria Rajabu Butindi Ferdinand, katibu mtendaji wa umoja wa wanahabari wa kukuza demokrasia na utetezi wa haki za binadamu. Muundo huu naomba liwali wa muda afani Idrisa Mangala kufuta maagizo yote yanayoruhusu uendeshaji wa vyama vya vijana vinavyojulikana kwa jina maarufu baz. Mwanasheria Rajabu Butindi Ferdinand ni mgeni wetu anazungumza na Florence Kizalunga. Bwana Arajabu Butindi Ferdinand, jambo. Jambo, Mama Florence Kiza. Kwa nini nyinyi leo mmeambia liwali aweze kuondoa arete yake yenye inahusu vijana wamoja kutumika ndani ya vile ya Kindu saa vile wale wa vijana wanaitiwa mabazi? Mama Florence Giza, ni kwa machozi na kwa huruma tunakonstate huko kwetu vile ya Kindu. Kuna kwa mauaji ya bure kupitia wavijana wenyewe wanapatikana kwa mabazi na ile mabazi leo iko legalize na madecision ya wakubwa wa jimbo. Ndio maana sisi binafsi tulianja mademarche zetu na kupendelea meme kuatake hiyo madecision ku niveau ya cour d'appel me ava tufiki kuile ni labda, tulikuwa na obligation ya kurudilia kwa liwale wa jimbo, ili aplike kusheria namba ine ya elfu mbili na moja ya siku makumi mbili Julai mwaka wa elfu mbili na moja ayo inasemea juu ya kuunda mavigundi ya maendeleo mu DRC Congo. E, kipengele kyake saba na kipengele yake makumi mbili na tatu inasema ya kama wakati unaunga kigundi gundi inapasha kufata sheria ya inchi. kama inenda container ya inchi inampeshia ndio tena posibilite yeye kama vile government wa jimbo kuweza kubeba madisposition kuweza kufunga ile mabigundi ina na inampeshia garanti muile lwa kupitia kipengele yake ya 23, na nini muliona awa wavijana wanafanya ya mubaya, ambao mnaomba agavana aweze uh, kuondoa hiyo mpango wake. Madam, unaweza kuangalia mustati ya maassociation hakuna kwenye bana semaka mwa association tunapasha kuvuta bangi, tunapasha kuuana, tunaweza kupigana wa vijana. Tunakonstate kama hiyo madigundi yenye iko bien legalize na madecision ya wakubwa wa jimbo wanakuwa naenda contrairement na mareglement zao na mastati zao, ndio maana tunasema sheria inaruhusu kwa liwali wa jimbo kuweza kuwaretire ile madecision, parce que mwa association inaenda contrairement. Leo tunakuwa na registre mamor ya ba responsable, mais ni partant na encadrement ya ba politiciens, kubale wa wa vijana kumilima ile basi na nini, nimewahakikishia nyinyi kwamba ni wale wa vijana, ndiyo, wa vijana ndio wenyewe wamekuwa wameua watu na wamekuwa wameleta fujo ndani ya tauni ya Kin. Baada ya investigation, tukajilanse kuterran na tukaanalize kama ni wale wa vijana wa mabasi benye biko encadre na wafanya siasa, ndio wenyewe biko ala base ya vifo ya watu madame monsieur Patrick alikufa pale kubeler. Tuliona ni mabasi njo iliua ole ndugu yetu tuliona uh, metric dido ka kisingi ni mabazi ndio iliua ule kijana mwingine, alikuwa na msindikizake mkubwa Salomo na napam egalement kalite ya kuretire decision prise par le gouverneur de province kama abo banaweza kuretire inakuwa extorsion a l egard de la population donc, ni kuzamirisha tu liwaliwa liwa jimbo yeye peke binapsiamavila alibeba decision naye awezi kuretire ili ma decision iyi, mpango yenu nyinyi mnaweza kufanya eti, muko munakubaliana na raia ama mumejifanyizia tu wenyewe? sisi tuko structure yenye kuwa karibu ya raia. Raia haiwezi kufurahika kuua kukosa maendeleo katika jimbo. Na ndio maana hii mademarche raia iko pamoja na sisi a 100%. Na ndio mimi nakoomba yote tutakayosema mtu wezi kupisha, kuna ku ma radio wakubwa wasikie ili ke ma precaution ikuiprisa na amani irudi katika tauni ya Kindu na maendeleo yonekane. Mbele ya kukamata hiyo mpango wenu, eti mliweza kukutanana na gavana kwa ajili ya kumuonesha ama mnapitia tu mara moja kwa radio kuweza kune na kama wasi eh, gavana akuweza kuretire hiyo maarete ya kikisi, mnaweza sema nini inaweza kufanyika baadaye? Sisi binafsi madam, tulienda mademarsh kumwona liwale, atukupokelewa mara nyingi, wakati akutupokea, na sisi tunasema tunaita wa wariri ili wawezi kupaza sauti na tutuvege dekosi. Na kama liwale wajimbo jimbo akuweza kuretire ma decision ya enye ali, aliwapesia ile mabigundi, atatire ma konsekansi juridiki yote itakayofika. Mwanasheria Rajabu Butindi Ferdinand, Mimi njo na kusukuru mama mwariri France Kizalunga Radio Kapi, je ni tathmini gani inayoweza kufanywa katikati ya muhula baada ya kuanzishwa kwa kamati za usalama za mitaa katika tarafa za Jugu Irumu na Mahagi Swali hili lilizungumziwa siku ya nne katika kikao cha siku mbili kuhusu utawala bora wa usalama kilichomalizika mjini Bunia. Ezekiel Muzalia alishiriki katika mkutano huu. Hii hapa ripoti yake. Kwa muda wa siku mbili wafanyakazi wa serikali na mashirika za kiraia walikutana ili kuchunguza mipango ya kamati za usalama zilizowekwa na wakuu viongozi kwa ajili ya kuzungumzia kuhusu hali ya usalama. Hawa walitambua shida kadhaa ambazo zinakumba mipango hizo na namna gani kuziboresha ili ziweze kutoa matokeo mazuri kuhusu uongozi bora. Justin Njabu Mugisa ni memba wa shirika la raia na udhaifu sana. Sekurite ni mambo ya watu wote, inabidi kila mtu, kuhusu mambo ya salama, ajiunge, akutane, aongelee na alete pia contribution yake, na hata sisi shirika ya raia hatujikute ndani, hatupate nafasi ndani. Kundi la wataalamu walioandaa uchunguzi huu wanasema ya kwamba ilikuwa vema kukutanisha wakuu hawa wa mitaa mbalimbali ili kutafakari namna gani kueleza kuhusu mkataba makumi mbili na mbili makumi nne na nne uliosainiwa tarehe sita Disemba, na ambao unaamuru uongozi wa vituo hivyo vya usalama. Kwake mwalimu Jean Tsumbu, aliyeandaa uchunguzi huo, inatakiwa wakuu wa mitaa na wakimila waweze kufahamu kibarua wa hicho na kujua mapashwa yake katika mradi wa uongozi bora. Resultat ya resherche yenyewe tulimene ilikuwa kwa kutafuta nivoka ni kuangalia mambo kani inaweza kuzuia sekurite na kujua ku, kurefleshir kuona gisi kani wanaweza kuangaje ba action. Mshauri waliwali mwenye kuhusika na kushimikwa kwa utawala wa serikali katika jimbo la Ituri, lengo kuu ni kuboresha usalama ndani ya eneo zote zilizoathiriwa na mizozo ya vita. Jimmy Banga, ile barua kama, ama dekre ni nguzo ya vitu yote, ilikuwa uh, tuangalie panaongoza mkusanyo yao ya, juu ya kuangalia mambo ya, ya sekurite, tupime kuangalia namuna gani ile mkusanyo inaendelea. Kikao hicho kiliandaliwa na kituo jimboni chenye kuhusika na uongozi wa matarafa, likisindikizwa na kituo kenye kuhusika na mambo ya raia kwenye MONUSCO mjini Bunia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi.