Oh, makao ya MONUSCO Kamanyola ilikabidhiwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na nane Februari kwa serikali ya Kongo. Ni katika mchakato wa kujiondoa kwa MONUSCO. Rais wa Jamhuri alipokelewa siku ya tatu hii na Waziri Mkuu wa Ufalme wa Ubelgiji huko Brussels. Katika ziara rasmi. Ushirikiano kati ya nchi mbili hizo ndo ulizungumziwa. Mji wa Kamina huko Holomami huko gizani tangu miezi mingi sasa. Mitambo ya kuzalisha umeme ya Kilubi inayoangazia huko imeharibika. Hamujambo na karibuni kwa wote, tuanzie na habari hii huko Kivu Kusini, wanafunzi saba wa shule ya sekondari Kalagane ya Mumosho katika tarafa la Kabare walikufa kwenye mvua hii siku ya pili, tarehe makumi mbili na saba Februari. Wakati wahanga hao wakitoka shuleni, walipigwa na radi kutokana na mvua kubwa ilionyesha na kusababisha vifo na majeruhi. Serikali ya mkoa wa Kivu Kusini inasema inatoa usaidizi kwa familia zilizoathirika. Katika Kivu Kusini ambako tunasalia makao ya MONUSCO Kamanyola ilikabidhiwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na nane Februari kwa serikali ya Kongo. Hii ni sehemu ya mchakato wa kuondolewa kwa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini. Ujumbe kutoka Umoja wa Mataifa na serikali ya Kongo ukiongozwa na mkuu wa MONUSCO na aliwali wa muda wa Kivu Kusini uko Kamanyola katika tarafa la Walungu kwa hafla hiyo. Mwenzetu Rachel Kesembangu yuko mahali hapo. Ripoti yake inasomwa hapa na Jean-Baptiste Ntonga. Ni hii siku ya tatu ndipo Monisco ilitoa kituo walimokuwa wa askari wa Casque Bleu wa Pakistani. Monisco ilikuwa humo tangu miaka kumi na kenda ajili ya ukingo wa raia. Mawasiliano hayo yalipelekea mafaa mengi kwa raia kama alivyoeleza liwali kwa muda Marke Malago Kashekere. Polisi ya nchi iliyopokea kituo hicho yahakikishia raia kwamba itaendelea kuki raia na mali yake. Kamisa mkuu wa polisi Bakuka Ngoli kwenda Dona, kamanda kiongozi wa kituo hicho cha Kamanyola alieleza kambi hiyo itakuwemo sasa vikosi vya polisi wa kujibu kwa haraka. Kutoa kituo hicho ni katika harakati za kuondoka kwa MONUSCO jimboni Kivu ya kusini. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, radio Kapi. Jumuiya mpya ya kiraia katika tarafa la Idiofa inashutumu kuongezeka kwa uhalifu unaonekana hivi majuzi katika eneo hilo. Katika mahojiano ya siku ya pili tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao na Redio Kapi, mratibu wake Arsen Kasiama alisema kuwa tangu kuanza kwa mwaka huu takriban watu watatu tayari wameuawa na vijana katika sekta tatu tofauti. Kulingana naye vitendo hivi vinafanywa hasa kwa sababu ya migogoro ya uongozi wa kimila na migogoro ya ardhi. Arsen Kasiama anachukia uhalifu huu miongoni mwa viongozi wa vijana na kuwaomba kuachana na aina hii ya vitendo. Kama nilivyotanguliza, baada ya Luanda, rais wa jamhuri aliwasili siku ya tatu hii asubuhi huko Brussels, mji mkuu wa Ubelgiji, kwa ziara rasmi. Mara tu alipofika, alipokelewa na waziri mkuu wa ufalme wa Ubelgiji, Alexandre De Croo. Mkutano huo kati ya watu hao wawili ulilenga katika ushirikiano wa nchi mbili, mambo yenye maslahi kwa pamoja na hali ya usalama mashariki mwa Congo. Ilitangaza uraisi wa jamhuri mahusiano. Na umoja wa Ulaya pia yalizungumziwa kati ya rais Felix Tshisekedi na waziri mkuu Alexandre De Croo. Hakika, Ubelgiji inashikilia uraisi wa kupokezana wa baraza la Ulaya kwa miezi sita kufikia sasa. Hakuna chochote kilichojulishwa kutoka mazungumzo yao. Katika Kongo Central wanabunge tisa wa jimbo kati ya makumi tatu na sita waliochaguliwa na kutangazwa kwa muda na seni waliacha viti vyao katika bunge la kisiasa. Maelezo haya yalitolewa na ofisi ya muda ya bunge la mkoa wa Kongo Central mwishoni mwa kikao cha mashauriano kilichoongozwa na mkuu wa ofisi hii Tomayo Bila. Tume maalum na ya muda yenye jukumu la kufuatilia mafaili ya wawakilishi wakiwemo wanabunge ambao wameacha madaraka yao iliundwa mara moja. Na Naplurish mambu, ameripoti Jack Mukongole kwa usomi. Manaibu tisa wa jimbo la Congo Central walioacha viti vyao katika bunge la jimbo hilo ni mwakilishi mteule wa mataji wa Matadi Bandundungidigui, gavana wa sasa wa jimbo; yule wa Mwanda Matumba Buka Marcel, gavana wa muda wa mkoa wa Kasangulu; Budimbu Ntumbu Angana DJ, waziri wa kitaifa wa kihidrocarbure anayemaliza muda mwake; Zola Mkoko Didier Ngudianza Bayokisa Sumbu Muntukalavo Samba Nsitu Edouard, Wameso kwa Lokoki André, naibu mkuu wa wafanya kazi wa mkuu wa nchi anayesimamia Ecofin. Kuanzia Ijumaa ijayo hawa wote watakombolewa na mabadala wao wa kwanza. Tume malumu na ya muda imeundwa ili kuchunguza faili zao. Tume hiyo inaongozwa na Landu Kumoyo na ina siku mbili za kazi, kuanza siku ya pili, tarehe 27 mwezi huu, kwa mujibu wa rais wa ofisi ya muda Yobila Banzema Toma. Ripoti ya tume inatarajiwa pa tarehe moja Machi na kikao kwa lengo la kupitishwa Mji wa Kamina na kando kando huko Holo Mami bado umeingia gizani tangu miezi mingi sasa. Mitambo ya kituo cha kuzalisha umeme cha Kilubi inayoangazia huko imeharibika kwenye eneo. Matokeo ya kijamii na kiuchumi yanalazimisha wakazi wa eneo hilo kutafuta ushiriki wa viongozi ili suluhu ipatikane haraka iwezekanavyo. Ripoti ya Jangandu. Matumaini ya wakaji ya muji Kamina kuona umeme nyumbani mwao yanapomoroka kadiri siku zinavyosonga. Sehemu mbovu za kiwanda cha Kilubi zilizotumwa kwa kutengenezwa mujilikasi bado hazizajereshwa huko Kamina. Matokeo tayari yanaonekana: maji haivui kwa mirija, chakula safi ya baridi haionekana kabisa sana sokoni, walio nazo wanaziuzisha kwa bei kali. Waendeshaji wa kiuchumi ambao wanaweza wanatumia jenereta na paneli zingine za jua kwa ajili ya tatu. Hiyo si yote. Kulingana na vyanzo vingine, uhifadhi wa mili katika chumba cha maiti inaleta shida. Mbali na gharama za utawala, familia zilizoathirika pia zinalazimika kuleta lita ishirini ya mazuta. Habari hii bado haijathibitishwa na vyanzo vya hospitali. Mkuu wa SNEL huko Kamina anatuliza mioyo ya raia huko kwake yeye. Sehemu hizi zinazotarajiwa kutoka Likasi zitapatikana katika muhula huu wa kwanza. Kumbuka kuwa kituo cha umeme cha Kilubi ili Kabla ya uhuru wa nchi Kongo, mitambo yake yote mitatu zimeharibika. Mgeni wetu leo ni Christian Tombo, mratibu wa jukwaa la siasa la umoja wa kitaifa wa taifa jimboni Kivu Kaskazini. Katika mahojiano haya anakaribisha na kuhimiza uamzi wa viongozi wa kupunguza Mzunguko wa teksi za pikipiki kutoka saa kumi na mbili kamili jioni ili kupunguza uhalifu katika jiji la Goma na kandokando kando. Kulingana naye hatua hii inazaa matunda, ingawa bado kuna visa vya kukasirisha. Anazungumza na Sifa Maguru. Hiyo kusudio la kiongozi wa mji wa Goma maire de la ville ni mpango mzuri kwa muda huu tulio ndani kwa sasa, sababu kwa sasa mji wetu wa Goma unashambuliwa na adui wengi, na zaidi adui wa M23, ambao wanashikwa mkono na regime ya Paul Kagame, na tangu muda fulani kulikuwa mabandia wengi, ambao walikuwa wameinfiltre mji wetu wa Goma, na wengi walikuwa na kazi ya kuua na kuleta insekirite momungine, ili kwamba watu waingiwe na oga na usalama uonekane kupotea. Na ni kwa hiyo viongozi wa mji wamekamata uamzi, maana wale mabandia mara nyingi wametumia ni mapikipiki kwa kuweza kulimite ile makaa za masasina na mauaji mbalimbali, wamepana hiyo amri kwamba kusiwe hiyo kutembea usiku. Ni kusema ni mtindo ambao unasaidia kwa kuleta ukimya ndani ya mji wetu wa Goma, na ni vema raia wote tuweze kusindikiza hiyo maelekezo ya kiongozi tuweze kufanya tutii kama jinsi tuko tukiefanya tayari, na felicite population ya Goma. Maana tangu hiyo amri imepanwa, wote wako najitahidi kuobserve, na felicite vilevile wamotari wote ambao wako wanaobserve ile sheria na kuna mtu mmoja amesema kuanzia saa kumi na moja za jioni majeshi mapolisi wako wanasumbua wako wafunga, na hiyo mambo ni uongo. Hakuna polisi ambaye mimi nimeona tunatembea na pikipiki piki kila siku, hakuna motar ambaye, kila mara niko nikiuliza mamotar, kuna yule amekusumbua, wanasema wote kuanzia saa kumi na moja hakuna ambaye amesumbua. Ni kusema hiyo ni mawazo tu ya watu, lakini wakaaji wanaporudi ndani ya makartie, tunajua kama watu wanatoka soko usiku saa kumi na mbili jioni saa sa moja na wengine wanauzisha hata saa mbili kwa wale wapato ndogo, wanaotoka kusoko saa mbili sa wanarudia ndani ya makartier ese, hawanyanyaso kule? Ni kweli, jioni kunakuwa hiyo shida ya transport. Cha muhimu zaidi cha hii amri ambayo kiongozi amepana ni kwamba tukitizama, kunakuwa diminution ya to ya kriminalite ndani ya muji na inapita siku chache watu walikuwa wanaanza kuwiwa ovyo ovyo, kuanzia ma 18h na kuendelea, saa kumi na mbili na kuendelea. Lakini tukangalia kwanza, leo ile tu ya kriminalite inashuka, maana wale mabandia wanashindwa jinsi ya kutembea na kufanya mauaji yao na unyenyesaji, na wale wa 40 voleurs hawaskilikane hawa tena. Hata hiyo movement ya 40 voleur kwa siku hizi antuka ndani ya kata zote, tunasentir kwamba imeshuka ni kusema ni mezira ambayo inasaidia kwa ngazi la usalama, lakini matokeo mabaya ni kwamba wengi wanapata ndogo na wanarudi usiku, ni vigumu kupata transport. Lakini basi hiyo njo bei ya kulipa ya hiyo wamzi, lakini na felicite population ya Goma, maana haijalishi hiyo amri ya kiongozi wako na jitahidi pamoja na mabasi wanatumia mabasi mataksi kwa kuweza kurudi. Sasa unasema nini kuhusu makartie kama vile Ndosho, Mugunga, Lac Vert ambako mauaji naendelea? Kwaya mingi wakaaji wana sirika, wanalunguza ofisi za polisi kule ndani ya makartie. Tunaomba viongozi wetu wa sekurite waweze kufanya kazi yao kama ipasavyo, waweze kukontrole hiyo maeneo. Kwa sasa kunaonekana kuwa maskari wengi ndani ya mji wa Goma, vilevile vile kuna wazalendo wamekuwa wengi, na miongoni mwao kuna wamoja ambao wanakuwa wa indisipline wanaanza kutumia hizo silaha kwa kuweza kunyanyasa. Nazani kama viongozi wa mji na wa jimbo wangelikuwa plus vigilant na kuweza kutia maekipe za kufanya patrui kama iwezekanavyo, pawe magari za kuzunguka ndani hizo kata kata. Ndosho ni kata kubwa mpoya, kata kubwa za mji wa Goma. Inai ahitaji kuwe magari za kuzunguka kwa kusikilizia watu, na wale wenye kufanya hiyo ujeuri ni vema waweze kuadhibiwa vikali ili kwamba iwe mfano kwa wengine na wasifanya mambo kama yale. Lakini napana mkono wa pole kwa raia ambao wamekuwa viktimu ya hiyo barbari ya watu fulani wenye kuwa kononi na silaha mikononi na tunapongeza po kabisa. Ni jambo la kuhuzunisha tumeona hiyo na vilevile, vile population ningeliwalika tuwe na kiltir ya kuweza kudenonse mabaya, na zaidi tusijilipishie kisasi. Kama pana mtu amefanya vibaya, tusimuue sisi wenyewe lakini tumchukue na kumbeba kwa mikono ya kiongozi. Asante. Nashukuru Radio Kapi, dossier en Swahili. Wafadhili wa UNICEF, ushirikiano wa Swiss, UNFPA na wengine walishukuriwa kwa msaada wao katika utimilifu wa mpango mkakati kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita 2019 2023, mipango ya kimkakati ambayo kwa ujumla inalenga kuboresha hali ya maisha ya maelfu ya watoto wanawake na vijana. Na maelfu ya wahitaji walihudumiwa wamoja kielimu kiukingo na wengine kiafya kupitia miradi mbalimbali mbali. Shirika TPO iliendesha kipindi cha miaka mitano inayotoka malizika. Mchango gifeza ulitokea mashirika ya kimataifa kama vile mfano UNICEF Cooperation Suisse, OCHA UNFPA, FHRDC Diakonia na mashirika mengine ambayo siyataje. Miaka mitano inayotoka malizika TPO RDC garamiwa kiwango cha dola zaidi ya milioni makumi tatu na mbili Doris Bengi babu ya mkurugenzi wa TPO RDC, anafasiria matumizi ya pesa hizo ilifaidia nini wakaaji. Huo mpango unategemea mikondo miwili kwa miradi zetu, ni ile ya afya na ile ambayo inahusika na ukingo na pia elimu na kwa ngambo ya afya kuongeza vituo ama kurahisisha watu ili wafikirie kupata matunzo. Kuna yale ambayo inafikiria kurahisisha kazi za mlimo na kazi za kupiganisha utapia mulo na kunakuwa zile ambazo zinasaidia kwa kupinga magonjwa ambazo zinatokana na uchafu na maji safi, ili kujibu kwa afya za watu kilivyo, na ile ambayo inakoza ukingo na elimu, ndizo ambazo unaona zinalenga ujenzi wa mashule, kutia vifaa ili kurahisisha elimu iliyo bora. Wafadhili wengi wanafurahia matumizi ya pesa ambazo wanatolea TPO. Mfano hai ni wake kiongozi wa cooperation Swiss RDC Denise Liti sisi si tunatumika pamoja na TPO, ni mshirika wetu wa karibu. TPO ni mshirika wetu wa kukaza katika inchi yetu ya demokrasia ya, ya Kongo de tunapima kuendelea kutumika pamoja na kuendelesha miradi tulizozianza pamoja. Tutaendelea kuwaunga mkono hata kama leo siwezi sema waziwazi Upande wa viongozi usema TPO RDC inastahili kuendelea kuungwa mkono sababu kazi shirika linatekeleza ni bora. Marke Malago, liwali wa jimbo, kwa muda shukrani kwa organization TPO kwa sababu TPO ilionesha kazi ilifanya fasi zimoja zimoja, sababu imeshusha ile marekrutema ya bajeune kwenda na ndani ya magroupe arme, na tunawambia baendele danse sanse ekesi ye guvernema provinciale tutenda tunawasinikiza juu kazi yao baifanye vizuri juu ya mafaa ya, mafa, ya wakongomani oke. Kwa kuendesha kazi zake vilivyo mwaka wa 2024 hadi 2028, TPO RDC inahitaji kiwango cha dola za Kimarekani milioni makumi sita. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.