Radio Okapi. Rais wa Jamhuri alipokelewa hii siku ya tatu na Waziri Mkuu wa Ufalme wa Ubelgiji huko Brussels katika ziara rasmi. Ushirikiano kati ya nchi mbili hizo ndo ulizungumziwa. Makao ya monusko kama Nyola ilikabidhiwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na nane Februari kwa serikali ya Kongo, ni katika mchakato wa kujiondoa kwa monusko Mji wa kami na huko holo mamii, uko gizani tangu miezi mingi sasa. Mitambo ya kuzalisha umeme ya Kilubi inayoangazia huko imeharibika. Hamjambo na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza, baada ya Luanda, rais wa jamhuri aliwasili siku ya tatu hii asubuhi huko Brussels, mji mkuu wa Ubelgiji, kwa ziara rasmi. Mara tu alipofika, alipokelewa na waziri mkuu wa ufalme wa Ubelgiji, Alexandre De Croo. Mkutano huo kati ya watu hao wawili ulilenga katika ushirikiano wa nchi mbili, mambo yenye masilahi kwa pamoja na hali ya usalama mashariki mwa Congo. Ilitangaza uraisi wa jamhuri. Mahusiano na umoja wa Ulaya pia yalizungumziwa kati ya rais Felix Tshisekedi na waziri mkuu Alexandre De Croo. Hakika, Ubelgiji inashikilia uraisi wa kupokezana wa baraza la Ulaya kwa miezi sita. Kufikia sasa, hakuna chochote kilichojulishwa kutoka mazungumzo yao katika Kongo Central, wanabunge tisa wa jimbo kati ya makumi tatu na sita waliochaguliwa na kutangazwa kwa muda na Seni waliacha viti vyao katika bunge la kisiasa. Maelezo haya yalitolewa na ofisi ya muda ya bunge la mkoa wa Kongo Central mwishoni mwa kikao cha mashauriano kilichoongozwa na mkuu wa ofisi hii Tomayo bila tume maalum na ya muda yenye jukumu la kufuatilia mafaili ya wawakilishi wakiwemo wanabunge ambao wameacha madaraka yao iliundwa mara moja na Napluris Mambu. Ameripoti Jacques Mukongole kwa usomi. Manaibu tisa wa jimbo la Congo Central walioacha viti vyao katika bunge la jimbo hilo ni mwakilishi mteule wa Matadi Bandundungidigi, gavana wa sasa wa jimbo; yule wa Mwanda Matumba Buka Marcel, gavana wa muda wa mkoa wa Kasangulu; Budimbu Ntumbuangana Didier, waziri wa kitaifa wa kihidrokarbure anayemaliza muda mwake; Zola Mkoko Didier; Ngudianza Bayokisa Nsumbu Muntukalavo; Samba Nsitu Edouard; Wa Meso Kwa Lokoki Andre, naibu mkuu mkuu wa wafanyakazi wa mkuu wa nchi anayesi a ekofin kuanzia ijumaa ijayo. Hawa wote watakombolewa na mabadala wao. Wa kwanza tume maalum na ya muda imeundwa ili kuchunguza faili zao. Tume hiyo inaongozwa na landuku Moyo na ina siku mbili za kazi kuanza siku ya pili tarehe 27 mwezi huu, kwa mujibu wa rais wa ofisi ya muda yobila banzema toma. Ripoti ya tume inatarajiwa pa tarehe moja Machi na kikao kwa lengo la kupitishwa Katika Kivu Kusini, makao ya MONUSCO Kamanyola ilikabidhiwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili na nane Februari kwa serikali ya Congo. Hii ni sehemu ya mchakato wa kuondolewa kwa MONUSCO katika jimbo la Kivu Kusini. Ujumbe kutoka Umoja wa Mataifa na serikali ya Congo ukiongozwa na mkuu wa MONUSCO na aliwali wa muda wa Kivu Kusini uko Kamanyola katika tarafa la Walungu kwa hafla hiyo. Mwenzetu Rachel Kesembangu yuko mahali hapo hapa na Jean-Baptiste Ntonga. Ni hii siku ya tatu ndipo Monisco ilitoa kituo walimo kuwa wa askari wa caskebleu wa Pakistani. Monisco ilikuwa humo tangu miaka kumi na kenda ajili ya ukingo wa raia. Mawasiliano hayo yalipelekea mafaa mengi kwa raia kama alivyoeleza liwali kwa muda Marke Malago Kashekere. Polisi ya nchi iliyopokea kituo hicho yahakikishia raia kwamba itaendelea kikia raia na mali yake. Kamisa mkuu wa polisi Bakuka Ngoli Kwenda Dona, kamanda kiongozi wa kituo hicho cha Kamanyola, alieleza kampi hiyo itakuwemo sasa vikosi vya polisi wa kujibu kwa haraka. Kutoa kituo hicho ni katika harakati za kuondoka kwa MONUSCO jimboni Kivu ya Kusini. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Jumuiya mpya ya kiraia katika tarafa la Idiofa inashutumu kuongezeka kwa uhalifu unaonekana hivi majuzi katika eneo hilo. Katika mahojiano ya siku ya pili tarehe makumi mbili na saba Februari mwaka tunao na redio Kapi, mratibu wake Arsen Kasiama alisema kuwa tangu kuanza kwa mwaka huu takriban watu watatu tayari wameuawa na vijana katika sekta tatu tofauti. Kulingana naye vitendo hivi vinafanywa hasa kwa sababu ya migogoro ya uongozi wa kimila na migogoro ya ardhi. Arsen Kasiama anachukia uhalifu huu miongoni mwa viongozi wa vijana na kuwaomba kuachana na aina hii ya vitendo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, maelfu ya watu wapya waliokimbia makazi yao karibu na Goma wanakabiliwa na matatizo ya kupata maji ya kunywa kwa zaidi ya wiki mbili sasa. Matokeo ya moja kwa moja ni kwamba hali ya usafi inazidi kuzorota kabisa na kuwaweka watu kwenye hatari kubwa za kiafya. Ili kupata maji, watu wengine waliohamishwa wanalazimika kusafiri mbali zaidi, nyakati nyingine hadi nusu siku, ili kupata maji ya kutosha. Ukosefu wa kontena za kutosha unazidisha hali hiyo na hivyo kupunguza kiasi cha maji yanayoweza kusafirishwa. Hatari ya kueneza kipindupindu ambayo tayari ipo kabla ya kuwasili kwa watu hawa wapya waliokimbia makazi yao sasa ni kubwa, lilieleza shirika la Medecins Sans Frontieres jana siku ya nne huko Goma. Mahakama ya rufaa ya Paris ilithibitisha hii siku ya tatu kushtakiwa kwa Roger Lumbala kuhusika katika uhalifu dhidi ya ubinadamu. Alikamatwa tarehe mbili Januari elfu mbili makumi mbili na moja nchini Ufaransa, ikiwa ni sehemu ya uchunguzi wa awali uliofunguliwa Disemba elfu mbili kumi na sita na kitengo cha uhalifu dhidi ya binadam, ya binadamu cha ofisi ya mwendesha mashtaka wa Paris. Lumbala anatuhumiwa kwa makosa ya uhalifu yakiwemo mauaji, vitendo vya utesaji, ubakaji uporaji na kufanya utumwa ikiwemo utumwa wa ngono uliofanyika katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kati ya Kongo, mwaka 2002 na 2003. Lumbala alikuwa kiongozi wa kundi lenye silaha la Rassemblement Congolais pour la Democratie Nationale RCDN. Mji wa Kamina na kandokando kando huko Holomami bado umeingia gizani tangu miezi mingi sasa. Mitambo ya kituo cha kuzalisha umeme cha Kilubi inayoangazia huko imeharibika kwenye eneo. Matokeo ya kijamii na kiuchumi yanalazimisha wakazi wa eneo hilo kutafuta ushiriki wa viongozi ili suluhu ipatikane haraka iwezekanavyo. Jack Mkongole, katika ripoti ya Jangandu. Matumaini ya wakaji ya muji Kamina kuona umeme nyumbani mwao yanapomoroka kadiri siku zinavyosonga. Sehemu mbovu za kiwanda cha Kilubi zilizotumwa kwa kutengenezwa mu jilikasi bado hazizajereshwa huko Kamina, matokeo tayari yanaonekana: maji haivui kwa mirija, chakula safi ya baridi haionekana kabisa sana sokoni, walio nazo wanaziuzisha kwa bei kali. Waendeshaji wa kiuchumi ambao wanaweza wanatumia jenereta na paneli zingine za jua kwa ajili ya tatu. Hiyo si yote. Kulingana na vyanzo vingine, uhifadhi wa mili katika chumba cha maiti inaleta shida. Mbali na gharama za utawala, familia zilizoathirika pia zinalazimika kuleta lita ishirini ya mazuta. Habari hii bado haijathibitishwa na vyanzo vya hospitali. Mkuu wa Sneli huko Kamina anatuliza mioyo ya raia huko kwake. Yeye sehemu hizi zinazotarajiwa kutoka likati. Zitapatikana katika muhula huu wa kwanza. Kumbuka kuwa kituo cha umeme cha Kilubi ilitengenezwa miaka sita kabla ya uhuru wa nchi Kongo. Mitambo yake yote mitatu zimeharibika. Mgeni wetu ni mkurugenzi nchini wa shirika lisilo la kiserikali la TPO DRC. Doris Bengi Babuya anazungumzia miradi ya kipaumbele iliyo katika mpango mkakati wa miaka mitano ambao walizindua rasmi mnamo tarehe makumi mbili na mbili Februari mwaka tunao huko Bukavu. Tunamsikiliza kwenye mikrofoni ya Jean Kasami, kiongozi wa TPO katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jambo, jambo. Unamaliza kutangaza mpango ambao mtatumika nao miaka mitano ijayo. Huo mpango unategemea mikondo miwili, kama yale tunayo kwa miradi zetu, ni ile ya afya na ile ambayo inahusika na ukingo pia elimu kwa ng'ambo ya afya, kuongeza vituo ama kurahisisha watu ili wafikirie kupata matunzo. Kuna yale ambayo inafikiria kurahisisha kazi za mlimo na maji safi na kazi za kupiganisha utapia mulo, na kunakuwa zile ambazo zinasaidia kwa kupinga magonjwa ambazo zinatokana na uchafu ili tufikirie kujibu kwa afya za watu kilivyo, na ile ambayo inakoza ukingo na elimu. Ndizo ambazo unaona zinalenga ujenzi wa mashule, kutia vifaa ili kurahisisha elimu iliyo bora na kupelekea watoto kukua na mahali ambako watasomea. Na kwa ukingo zaidi ni kutumika kwa ajili ya ukingo ya watoto, na ile ambayo inakuwa ya haki za wakina mama na kuwasaidia nao kuchangia kikamili kwa maendeleo. Maeneo gani mnashughulikia zaidi katika Kongo? Maeneo tunayoyashughulikia zaidi inakuwa ni karibu ni jimbo kumi na mbili: Sit Kivu, Maniema, Tanganika, Mbandaka, Equateur, Kwilu, Kwango, Kinshasa, Goma, Ituri, Kananga, Chikapa na Mai Ndombe. Hizo jimbo zote ndizo tunalenga kwa kutumika na miradi yetu. Muhula unaotoka malizika, bila shaka, mulikuwa na matatizo fulani. Kwa muhula huu wa miaka mitano mnaoanza sasa, mutakabiliana vipi na yale matatizo? Ah, tulikuwa na matatizo kiukweli, lakini yale ambayo tutafanya, kwanza tutatumika kondo kwa kondo na serikali, ili yale ambayo sisi haiko kwa uwezo wetu, serikali atusaidie kutatua. Tutatumika pia na wenzi wetu ambao nao wanakuwa wakifanya kazi ya misaada ya kiutu na maendeleo, ili tutie pamoja nguvu kusudi tufanye miradi ya pamoja, na pia tutembee pamoja kwa kuwaongelesha wafadhili, ili pamoja tufikirie lengo, kwa sababu yenye tutafanya ni kuchangia kwa wengine wanafanya, na umoja ni nguvu. Ile ndiyo tutafanya, ili itusaidie kuepuka matatizo na shida ambazo tuliona kwa muda ulipita. Miaka mitano inayomaliza pita mlitumikisha kiwango cha pesa milioni zaidi ya makumi tatu na mbili hivi, lakini kwa miaka mitano ijayo mnasema mtatumikisha milioni makumi sita. Wapi mtatoa hizi pesa? Hizo pesa ni government. Sisi ni shirika ambalo linasindikiza serikali na kama vile ulisikia hata aliyewakilisha serikali ya Kongo msimamizi wa provinsi wa jimbo letu la Kivu ya Kusini, alizungumuza ya kuwa tutatumika pamoja, serikali itaunga mkono hii mipangilio ambayo tumetia ili tuende pamoja. Ni kusema hii pesa serikali ndio pesa na serikali anatumika kwa ajili ya haki na maendeleo na maisha ya wakaazi wake, huko ndiko tunategemea. Na kuna wafadhili ambao nao wanakuwa tayari kuunga mkono serikali, kunakuwa wale ambao wa nchi za ugenini na wale ambao wanakuwa mahali hapa sote tutazungumza pamoja na kuona kipi tunaona kitawezekana, wakati gani na kwa kiwango gani, na ni hiyo tegemeo letu. Lakini shirika letu nao linakuwa na wanamemba na pia linafanya kazi za kutafuta pesa, zinafanya kazi ambazo zinaweza kuleta mafanikio ili zisaidie kujibu kwa mahitaji na lengo ya wale ambao tunaowalenga kwa miradi yetu, halafu nao watatia mkono ili sote pamoja tufikirie kutenda hiyo kazi ambayo si rahisi. Mafanikio mema kwa kiongozi wa tepeo, shukurani. Huko Goma, vijana kutoka vitongoji tofauti vya jiji na wasanii wanajitolea kuwajibika zaidi katika jamii zao. Walitoa ahadi hii wiki iliyopita mwishoni mwa mafunzo ambayo yaliwaleta pamoja vijana mia moja na kumi katika awamu mbili yakiwa yameandaliwa na kituo cha kitamaduni cha Goma kwa usaidizi wa kifedha wa MONUSCO. Mafunzo hayo yalilenga uwajibikaji wa raia, mawasiliano yasiyo ya ukatili na mapambano dhidi ya habari za uongo. Rosalie Zawadi anatueleza kuhusu hilo katika ripoti hii ya siku. Virginie Karaure ni kijana ambaye amemaliza hivi karibuni masomo yake kwenye chuo kikuu cha ULPL mjini Goma. Anasema kama kushiriki semina hii kumemsaidia kujua kwamba anatakiwa kuchangia kwa mwendo bora wa nchi yake. nimenisaidia kujua vitu vyevinapitikana mwinchi juu zamani Pamoja, tupate solution, na tone gisi, maendeleo ya inchi itakuwa. Nuru Mulonda ni presidenti wa bunge la vijana mjini Goma tayari ameelewa kwamba kudai sheria haifanyike kiolela a droits a Elizabeth Uimana ni mwanafunzi kwenye chuo kikuu Unigom yeye atarajia kwa mganga kwake pia semina ilikuwa ya mafaa kwani ameelewa jukumu pia haki zake. Niko na ile ile droit ya kwenda uliza badirigan ngizi banatumikishaka swa mafonzavo. Responsabilite yangu ni kusaidia, par exemple kuma informasion zenye batu banazungurushaka oo, apa kulukia iki naiki hasa mie ni ile kuanza analize kitu kama ni kyakoli, wala kama ni kyabongo na nisikue parmi batu venye bana zungurushaka habari za bongo za kuogopesha watu. Waandalizi wa mafunzo haya watumaini kwamba vijana hawa watabadili mwenendo ili watoe mfano bora kwa wenzao. Arlette Musungai ni mmoja wa viongozi wa foyer culturel mjini Goma. Tunachunga vijana baende bapane message kupitia matendo yao ya maneno walisikia umu na tunangoya gisi ni baleder ya makartier na kuma universite ya bo baweze kuwa mfano. Goma, Rosalie Zawadi, Radio Kapi. Tumalizia kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi huko Uvira katika Kivu Kusini, mara tu walipofika wajumbe wa serikali ya Kongo na mfumo wa umoja Mataifa wakiongozwa na mkuu wa MONUSCO Bintu Keita, walishiriki katika mkutano wa baraza la usalama la eneo la Uvira. Kabla ya majadiliano hayo, Bibi Bintu Keita alieleza kwa kina mchakato wa kuondoka kwa MONUSCO ambao unamalizika tarehe makumi tatu Juni ijayo. Kwa Kivu Kusini, ujumbe huo unasubiriwa siku ya nne hii pamikenge katika sekta ya Itombwe katika tarafa la Mwenga kwa ajili hiyo hiyo. Ni mwisho wa habari, siku njema kwenu.