Radio Okapi. Oh, copy. Mapambano dhidi ya M23 yalianza tena siku ya kwanza hii asubuhi katika eneo la Bwito jimboni Kivu Kaskazini. Idadi ya wagonjwa wa malaria imepanda siku hizi huko Mahagi jimboni Ituri. Viongozi wa afya ndo wanaarifu. Kiongozi wa tarafa la Kongolo anaomba wakazi kuchangia fedha ili daraja la Kabondo lijengwe, lilivunjika wiki moja iliyopita. Hamjambo wasikilizaji wapenzi. Kama nilivyotanguliza hapo awali, katika Kivu Kaskazini hali bado ni ya wasiwasi na ya kutia hofu katika eneo la Nyanzale na kwenye muhimili wa Mabenga Rwindi tarafa la Ruchuru. Maeneo hayo mawili yalikuwa asubuhi yote siku ya kwanza hii uwanja wa mapigano makali kati ya waasi wa M23 na jeshi la Kongo na makundi ya wenyeji yenye silaha. Maeneo mengi katika tabaka Mutanda, ikiwemo Nyanzale na kandokando, yameachwa bila wakazi wao. Bernard de Nyangi, mapambano ya pungua kwa kiwango jioni siku ya kwanza, kiisha vita kali tokea mapema hadi saa tano mchana, kati ya waasi wa M23 na jeshi la Congo likisaidiwa na wapiganaji wa mali mwana mwa vijiji vinavyopakana na kitongoji cha Nyanzale, usultani mdogo wa Mutanda, kazalika sehemu za Mabenga Rwindi kaskazini mwa Kiwanja, usultani wa Bwito duru kadhaa za mahali za baini kwamba wasi wenda walizibiti kijiji Kiondo kusini mwa mji wa Nyanzale kiisha mapambano yale makali katika kijiji hicho. Mabomu yalianguka majira za saa moja unusu na kujeruhi jerui raia mmoja na hata kugusa ngome la tume MONUSCO pa Nyanzale, sehemu za Mabenga. Pande zo mbili za zibiti kila moja ngome yapo awali ila wakati wa mapambano yale ndugu zetu zanena kwamba mabomu yalianguka eneo la mashambani kando ya mbuga la wanyamapori la Virunga sehemu za Mabenga na kujerui walimaji kadhaa. Kwa sasa raia kadhaa wa vijiji Nyanzale, Kirima, Kabingu, Bwalanda na kandokando kando, kando waziama makazi zao na kukimbilia maeneo za Kanyabayonga na wengine walijielekeza sehemu za Kibirizi yela kijiji hicho nacho kinaishi katika tishio kubwa. —Goma, Bernardin Yangi, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini ambako tunasalia zaidi ya familia elfu makumi mbili kutoka tabaka Mfuni Shanga katika usultani wa Bahunde, tarafa la Masisi, waliokimbia vita hadi Minova katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini, wanaishi katika hali ya hatari kabisa. Shirika la raia la Mfuni Shanga ambalo linatoa taarifa linathibitisha kwamba kila mtu amekuwa bila usaidizi kwa mwezi mmoja sasa hawana chakula au makazi na wanalala nje. Makanisa na shule zilizowapokea kwa muda zimewafukuza tangu mwisho wa mwezi Februari uliopita. Vyanzo vinasema waigizaji wa muundo huu wanahofia mlipuko wa magonjwa yanayohusishwa na usafi wa ndani. Anaeleza hapa Bizimana Biramwika Jean de Dieu akiungana kwa njia ya simu na Gabriel Wamenya. Tunayo huzuni kubwa, kwa sababu ni tangu tarehe tatu za mwezi wa pili ambapo tuliweza kukimbia, populasion iliweza kutoka ndani ya vilaji ya Kabase Kiluku, wengine mo grupu ya Karuba Matanda, na wengine Shasha Kituva, vaa Bwanga, Lukala, Ruinyana, Kashenda wote wakajielekeza ngambo za vilova. E, tulipofika kule tuliweza kupokelewa, wamoja waliingia ndani ya makanisa, wengine wakaingia ndani ya masomo, kaweza kupata kepi ambazo tutaweza ingilia ndani. Lakini kitu ambayo natushangaza ni kuona e, kisha juma mbili wanaanza kukimbiza hata wakimbizi. Kuna wakimbizi wale ambao wanalala hii, wengine wanatoshwa ndani ya masomo, wengine wanatoshwa ndani ya makanisa wakimbizi wanaanza lala nje kabisa, ijapokuwa tuko ndani ya wakati ya mvula. Wanalalisha waki, tunaomba wakuu viongozi hmm. tuliweza kuandika viparua tuliweza kuaita anel tuliweza kuita service ya polisi na kadhalika, kusudi waweze kuinterveni kwa wakimbizi ambao wanateseka kwa muda kama na huu. Juhudi zote za kupata majibu ya viongozi wa jimbo hazikufaulu, tujielekeze huko Kivu Kusini, watu wawili wamekufa na karibu makumi tatu kujeruhiwa. Ni tathmini ya mapigano kati ya askari jeshi mmoja wa FARDC na wakazi wa Birava katika tarafa la Kabare. Chanzo ni mzozo ambao uligombanisha askari huyo na dereva wa teksi ya pikipiki. Vyanzo vya Kabare vinaonyesha kuwa hali ya utulivu imerejea katika Kivu Kusini. Aina hii ya tukio kati ya askari na raia na kifo cha watu mara nyingi inarekodiwa ndani ya miezi michache. Viongozi wa jeshi siku zote wamesisitiza juu ya kuishi pamoja kati ya FARDC na raia. Jimboni Ituri, idadi ya wagonjwa wa malaria imeongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika mtaa wa afya wa Mahagi, kilomita 118 kaskazini mwa Bunia, kulingana na mkuu wa eneo hilo la afya kati ya wagonjwa mia moja waliotajwa katika maeneo mengi ya afya asilimia makumi tano ni wanawake na watoto wanaougua malaria. Mfumo wa ufuatiliaji umeanzishwa na viongozi wa afya kwa ajili ya mapambano ya kuzuia ugonjwa huu. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Marcel Kizabiamungu. Kati ya eneo 17 za afya zinazokuwa katika tarafa la Mahagi karibuni kumi zinashambuliwa na ongezeko wa visa vya magonjwa ya malaria ndani ya eneo hili lenye kuwa na hewa ya kitropikali. Kulingana na mganga msimamizi wa afya huko, visa vingi viliorozeshwa ndani ya eneo ambamo munapatikana wakaaji wengi wanaokuwa wakimbizi wa vita. Daktari Daniel Upar anajulisha ya kwamba mipango kadhaa zimewekwa ili kupiganisha magonjwa hiyo. Anaongeza kusema kama vile kugawa chandarua na pia kuhimiza wakaaji ili kuwa na kanuni za usafi ndani ya jamaa zao na kuepuka visima ndogondogo vya maji vinavyosaidia kueneza mbu wanaotapanya magonjwa hiyo ndani ya jamii. Kwa hiyo ukosefu wa waganga ndani ya eneo hizo za afya unakuwa shida kuhusu kuhudumia wagonjwa. Dr Daniel Upar anaalika wakuu wa afya kuendelea kusapoti eneo lake ambalo linakuwa na idadi kuu ya wakimbizi kutokana na mashambulizi za waasi wa Kodeko. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Katika mkoa wa Tanganyika, msimamizi wa tarafa la Kongolo anawaomba wananchi kuchangia fedha kwa ajili ya ujenzi wa daraja la Kabondo. Ilikuwa ni wakati wa mkutano ulioitishwa wikendi hii. Kulingana na vyanzo vya habari huko Kongolo, daraja hili linalounganisha misheni ya kikatoliki na jiji kati liliporomoka wiki moja iliyopita, na hii inaleta usumbufu kwa trafiki barabarani. Pole munanga Ulalo wa Kabondo huwezesha kuvuka kwa malori yaliyobeba mizigo kutoka Kalemi, Bukavu au kwingineko hadi katikati mwa jiji la Kongolo, vina ripoti vyanzo toka mji huo. Lakini wiki moja iliyopita ulalo huu ulianguka, ukigawanya jiji la Kongolo katika sehemu mbili. Akiwa na wasiwasi na hali hii, administreta wa tarafa la Kongolo aliandaa mkutano na wakaaji, aliomba mchango wa pesa kwa ajili ya ujenzi wa daraja. Ngongo Mboka Miba tunaita ku population yote ma structure yote ya ma société civile, na ma agence na wote, selon vile tuko mu ma regroupement ya ma association, tutie mchango na tutie akili. Kumbuka kwamba ulalo wa Kabondo ulijengwa Septemba mwaka wa 2012 na, na serikali ya mkoa wa Tanganyika na mchango wa kifedha wa jamii ya eneo hilo, ueleza vyanzo toka Kongolo toka Kongolo Kalemi. Pole munanga Radio Pii. Huko Kasai Oriental, shughuli za utalii wa shule zilizinduliwa tena wiki iliyopita huko Mbuji Mai. Huu ni mradi mpya uliotekelezwa katika jimbo la Kasai Oriental na shirika Andre Kadima. Toleo hili la kwanza la shughuli za utalii wa shule liliruhusu wanafunzi kutoka kwa baadhi ya shule za Mbuji Mai kutembelea maeneo fulani mwishoni mwa wiki kama vile uwanja wa ndege wa Bipemba na kituo cha kuzalisha umeme cha Chiala kilicho katika sekta ya Sangu tarafa la Katanda. Maelezo na Esther Ndalafina, usomi wa mwandishi wetu wa Bukavu. Jean Kasami, mwakilishi wa Fondation Andre Kadima, alijulisha kuwa mradi wa utalii wa shule unakuwa na lengo la kusaidia wanafunzi wafahamu jiji la Mbujimai pamoja na mitaa yote mitano ya jimbo nzima la Kasai Mashariki. Wakati wa sherehe ya mzinduo rasmi siku ya ine iliyopita, kunako ikulu ya uongozi wa jimbo, Medare Ntumba alisibitisha kwamba vituo kumi na moja vimeorozeshwa navyo ni Katedrali ya Bonzola, Radio Fraternite, jengo la bunge jimboni Kasai Oriental, uwanja wa mupira wa Kashala Bonzola, bwawa la moto la Chela, uwanja wa ndege Bipemba, viwanda vya Sep Congo, Regidezo, jengo la tarafa la Kanshi, guvernora de province, ofisi ya mji wa Mbujimai na mwishowe jengo la gereza Kuya. Mahali shule husika na mradi zinafikia makumi sita hivi. Onyesho la kwanza lilidumu siku tatu, na wanafunzi wa shule la ufundi Uniocope walitembelea bwawa la moto Chiala, wakifurahi kuona yale wanaofunzwa wanayatazama na kuyakusa kwa mikono. Wasikilizaji wapenzi, hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii, inaletwa naye Mark Marofimbo, Radio Okapi, Invité en Swahili. Nadhani umeelewa vema ya kwamba sasa ni mwalikwa wetu wa uhariri. Yamepita majuma mawili sasa, wakaaji wengi mjini Beni wana ugumu ya kupata maji safi toka kampuni ya kutoa maji safi Regideso. Hali hii yatokana ya ya na kazi ya ukarabati wa barabara mjini inayoendeshwa na kampuni ya ujenzi wa barabara Vihumbira, lakini pia shida kiufundi iliyozuka huko kunako pahali pa kusafisha maji patuha. Wakaaji wajisaidia kwa maji wanaochota kunako mabomba za kutengeneza mjini. Mambo kama na haya yanaweza kuwa na madhara gani ikiwa wakaaji wata tumia maji yale ya mabomba. Acha tumpokee kama pia mwaliko wetu, Daktari Baba Mutuza, mganga mkuu na msimamizi wa kituo cha afya mjini Beni. Alipokelewa na Andre Kitenge. Daktari Baba Mutuza, amjambo jambo? Sasa wewe ni mganga, utwambie ni magonjwa gani watu wameweza kukumbwa wakati wametumia maji ya visima na maji mbalimbali mbali katika jito hiyo? Tunasema kwa kiganga, inakuwa magonjwa ya mikono mchafu ambayo tunaweza taja mbili ama tatu. Tunakuwa na hiyo wanaita wanaita, tunakuwa tunakuwa wanaita amibias huko, itakuwa na samaka amib, na tunakuwa wanaita, mara mingi ayenaita kol kolera. Hii e magonjwa yanatoka natoka sababu maji inachafuka maji inakuwa ile ambayo inafanya mwili ama umbo wa mutu kwa ma 60 ama 90% kufatana na, na miaka ya mutu. Nikusema kama maji hii inaribika umbo ama kimutu ali ya mtu ya kiafya itazofika kabisa. Kwa gisi watu wamekunywa maji ya visima kwa wakati huu, ni vizuri, ni mbaya, inalingana na namna watu wanakuwa wanachunga visima. Yabu tunajua mara mingi watu wanakosa hiyo wanaita ama information ya kuambia namna gani ya kufanya, kama visima ipane maji ya kutakata. Kwa mfano, mara kwa mara awatie dawa ndani ya visima. Wengine wanachimba, wanachimba iyo wanaita fosiptik ama iyo matundu ya, ya wota klozi yao wese pemeni ya visima, kwa hivyo hakuna gisho wapate visima ambayo inakuwa na maji ya kutakata. Ili wapate maji ya visima ya kutakata, inaomba wao peke washururikie visima yao kutia dawa ndani na kujikaza pia mara kwa mara kuchimba hiyo wanaita matundu ya wese mbali na visima. Inaomba pia kuifunika sapara ku, ili vumbi na mambo ingine isikue iniingia ndani zaidi zaidi. Lakini watu wamekunywa ile mai chafu kabisa kabisa, ni magonjwa gani inaweza kutokea kwa ili njia? Unaona, hii masiku kwenye hospital kunakuwa magonjwa mbili ambayo inakuwa zaidi kwa watoto wachanga na kwa watu wakubwa, inakuwa diare, kusema mtu anafanya hiyo wese, inakuwa maji tena, inakuwa mingi na mara kwa mara. Diare inaweza leta maji inapunguka mwilini, kama inapunguka mwilini, mtu anaweza kufa hata inakuwa ile inaweza lingana na kitu tulisema, inaweza kuwa ami ama tifi ama inaweza kuwa kolera, inaweza kuwa ingine magonjwa pia, ambayo inatokana na hiyo wanaita maji ambayo inakuwa chafu, ambayo haitakate sasa utatwambia daktari, mji wa Beni siku hizi imekumbwa na jambo mingi, kwa sababu kumekosa ile mai safi ya Regie des Eaux, kwa sababu Regie des Eaux inakuwa na tabu nyingi upande wa shirika yake ya kutengeneza maji, upande mingi wa malepe wa Cite Belge wala Matonge. Sasa ni shauri gani utaletea raia leo kwa namna ya kutumia ile maji ya visima? Nazani tunafamia sisi wote kama tangu utoto wetu Residezo, haijakuwa kabisa na hiyo nguvu ya kupana maji ambayo inafaa. Kosa iko yayo, kosa inakuwa kosa skates, leta, ayumpatie nguvu ya kiuchumi ya kufanya kazi ambayo inaomba. Alo, inaomba kufanya kwa ufupi ni kusema hivi. Wakati tunapata maji iwe ya kisima ama mfasi ingine, inaomba tunai, tunai tunza ile maji kiuchumi. Kufanya kuitunza inakuwa namna mbalimbali ya kutofanya. Mambo ya namna ya kwanza inakuwa kuchamsha maji. Wakati unashuta hiyo maji ya kisima, tia kumoto, ichamke kabisa, kisha unaacha inapoa, unatia kwenye kontena inakuwa safi, unachunga ili ya kutumiza. Ya pili inakuwa unaita kufiltre, ungusema unakamata nguo inakuwa inakuwa safi ama inakuwa iponchi safi, unakamata hiyo maji unapitisha mara nyingi, itasaidia kumwisho upate maji ya kutakata. Wala kama unakuwa na pesa unaenda dukani kutafuta unaita, uh, filtre ambao filtre o ambao itakusaidia ita kutosha hiyo uchafu yote ya maji ili kumwisho upate maji ambayo inakuwa ya kutakata kwa ajili ya, ya jamii. Daktari Baba Mtuza, shukrani, asanti sana Radio makala yetu ya siku na kwa habari kama na hiyo hiyo tu, mjini Bunia, jimboni Ituri, ukosefu wa maji yalipotiwa kunako vitongoji vingi wa mji wa Bunia. Kuna manyumba nyingi ambazo wakosa maji, wahuzunika kuona hali hii inayohatarisha watoto na wanawake wengi ukarabati wa barabara fulani mjini. Maelezo kamili katika makala yetu, naye Ezekiel Muzalia kutoka Bunia. Inakuwa sasa miezi kadhaa, wakaaji wa kata mbalimbali ndani ya mji Bunia wanakuwa na ukosefu wa maji inayotoka kwenye shirika REGIDESO. Wengi ni wale wanaosafiri mbali kwa kutafuta maji. Wamama wa moja nyumbani ambao tulikutana nao kwenye kata y Bankoko wanasema ya kwamba ukosefu wa maji unawasukuma kutokuandaa shughuli zao za nyumbani kila mara. Mama Esperance Kabangu anaonyesha sikitiko lake. mpaka vile ya bangali yake tunateseka, tukwenda shota mai kuforaje, tunabeba babidho ku mugongo, tuko na bawese ya nyumba nyena na stairi mai, tukoateseka sana sana sana maneno ya mai. Kama mama huyo, wanawake wengine wanasema ya kwamba wanakuwa na ugumu wa kuelewa vizuri tukio hilo, kuona ya kwamba wanakuwa wakilazimishwa kulipa maji mara kwa mara. Wanashutumu tabia hiyo ya wafanyakazi wa Regideso ya kuondoa compteur za wakaaji ambao wa bataki arange njo mpaka sasa abayafikaka kwa arange njo faktire vile kona kuya tu nyuma ya pale bila mai. Victor Kibonge, kiongozi wa kituo cha ufundi kwenye shirika Regideso, anajulisha ya kwamba shida ya ukosefu wa maji ndani ya makata fulani fulani inatokana na kazi za kutengeneza barabara ndani ya muji. Anaalika wakaaji hawa kuwa na subira, akiahidi ya kwamba timu la wafundi litatumwa uwanjani ili kuwatolea maji la pene. Bien bien cela au, tunajua kwamba kuna ukosefu wa maji hiyo inatokana na kazi ya kutengeneza barabara. Tunakuwa na mirija ambayo inapita kwenye barabara ambazo zinajengwa. Kufuatana na kazi hizo, wakati mmoja mashini zinaguza mirija ambazo zinatolea wakaaji maji. Tunaomba wakaaji kuwa watulivu. Kuna mpango ambao unakuwa kwenye ofisi kuu, wakati ambapo suluhishi itapatikana, tutatatua shida hilo la solution sera kwa kuepuka shida hilo, wakaaji wengi wanatumia maji yenye kutoka ndani ya visima, jambo ambalo linawafanya wasitegemee shirika hilo. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Naam, basi tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata.