Radio Okapi. Wahalifu oh, wanaokosesha usalama barabarani huko Kimpese jimboni Kongo Central waliwasilishwa mbele raia jana siku ya kwanza na mkuu wa polisi ni baada ya kukamatwa kwao. Idadi ya wagonjwa wa malaria imepanda siku hizi huko Mahagi jimboni Ituri. Viongozi wa afya ndo wanaarifu. Kiongozi wa tarafa la Kongolo anaomba wakazi kuchangia fedha ili daraja la Kabondo lijengwe; lilivunjika wiki moja iliyopita. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Kama nilivyotanguliza kuliwasilishwa hii siku ya kwanza katika mji wa Kimpese, katika tarafa la Songololo, watu kumi wanaodaiwa kuwa wahalifu wa barabara kuu, ambao mara kwa mara wanasumbua utulivu wa wakazi wa eneo hili kulingana na kamishna wa polisi wa mkoa aliyetekeleza zoezi hili, watu hao wanaodaiwa kuwa ni majambazi walikamatwa wakati wa doria ya pamoja ya polisi na fardese wakati wa utekelezaji wa utekelezaji wa amri ya kutotoka nje iliyoanzishwa huko Kimpese tangu tarehe 13 Januari mwaka tunao hivyo. Ili kuhakikisha usalama unakuwa katika eneo hilo, kamishna wa polisi wa mkoa huo Israel Kantu Bakulu anawaalika wakazi wa Kimpese kuwa waangalifu na kuendelea kushirikiana na polisi ili kushika mtu yeyote asiye wa kiungwana. Katika Kivu Kaskazini, zaidi ya familia elfu makumi mbili kutoka tabaka Mfuni Shanga katika usultani wa Bahunde tarafa la Masisi waliokimbia vita hadi Minova katika tarafa la Kalehe huko Kivu Kusini wanaishi katika hali ya hatari kabisa. Shirika la raia la Mfuni Shanga ambalo linatoa taarifa linathibitisha kwamba kila mtu amekuwa bila usaidizi kwa mwezi mmoja sasa. Hawana chakula au makazi na wanalala nje. Makanisa na shule zilizowapokea kwa muda zimewafukuza tangu mwisho wa mwezi Februari uliopita. Vyanzo vinasema waigizaji wa muundo huu wanahofia mlipuko wa magonjwa yanayohusishwa na usafi wa ndani. Anaeleza hapa Bizimana Biramwika Jean de Dieu, akiungana kwa njia ya simu na Gabriel Amenya. Tunayo huzuni kubwa kwa sababu ni tangu tarehe tatu za mwezi wa pili ambapo tuliweza kukimbia populasion iliweza kutoka ndani ya vilaji ya Kabase Kilugu, wengine Mo ya Karuba Matanda, wengine Shasha Kituva, Vabwanga Lukala Ruinyana Kashenda wote wakajielekeza ngambo za Minova. E, tulipofika kule tuliweza kupokelewa, wamoja waliingia ndani ya makanisa, wengine wakaingia ndani ya masomo, kaweza kupata kepi ambazo tutaweza ingilia ndani. Lakini kitu ambayo natushangaza ni kuona e, kisha juma mbili wanaanza kukimbiza hata wakimbizi. Kuna wakimbizi wale ambao wanalala wengine wanatoshwa ndani ya masomo, wengine wanatoshwa ndani ya makanisa wakimbizi wanaanza lala nje kabisa, ijapokuwa tuko ndani wakati ya mvula wanalalisha wakim. Tunaomba wakuu viongozi hmm. Tuliweza kuandika viparua, tuliweza kuaita ANR, tuliweza kuita service ya DGM, polisi, fardesena kazaleka kusudi waweze kuintervenile kwa wakimbizi ambao wanateseka kwa muda kama na huu. Juhudi zote za kupata majibu ya viongozi wa jimbo hazikufaulu, tujielekeze huko Kivu Kusini watu wawili wamekufa na karibu makumi tatu kujeruhiwa. Ni tathmini ya mapigano kati ya askari jeshi mmoja wa FARDC na wakazi wa Birava katika tarafa la Kabare. Chanzo ni mzozo ambao uligombanisha askari huyo na dereva wa teksi ya pikipiki. Vyanzo vya Kabare vinaonyesha kuwa hali ya utulivu imerejea katika Kivu Kusini. Aina hii ya tukio kati ya askari na raia na kifo cha watu mara nyingi inarekodiwa ndani ya miezi michache. Viongozi wa jeshi siku zote wamesisitiza juu ya kuishi pamoja kati ya FARDC na raia. Jimboni Ituri, idadi ya wagonjwa wa malaria imeongezeka tangu mwanzoni mwa mwaka huu katika mtaa wa afya wa Mahagi, kilomita 118 kaskazini mwa Bunia, kulingana na mkuu wa eneo hilo la afya kati ya wagonjwa mia moja waliotajwa katika maeneo mengi ya afya asilimia makumi tano ni wanawake na watoto wanaougua malaria. Mfumo wa ufuatiliaji umeanzishwa na viongozi wa afya kwa ajili ya mapambano ya kuzuia ugonjwa huu. Ezekiel Muzalia katika ripoti ya Marcel Kizabia Mungu. Kati ya eneo 17 za afya zinazokuwa katika tarafa la Mahagi karibuni kumi zinashambuliwa na ongezeko wa visa vya magonjwa ya malaria ndani ya eneo hili lenye kuwa na hewa ya kitropikali. Kulingana na mganga msimamizi wa afya huko, visa vingi viliorozeshwa ndani ya eneo ambamo munapatikana wakaaji wengi wanaokuwa wakimbizi wa vita. Daktari Daniel Upar anajulisha ya kwamba mipango kadhaa zimewekwa ili kupiganisha magonjwa hiyo. Anaongeza kusema, kama vile kugawa chandarua na pia kuhimiza wakaaji ili kuwa na kanuni za usafi ndani ya jamaa zao na kuepuka visima ndogo ndogo vya maji vinavyosaidia kuoneza mbu wanaotapanya magonjwa hiyo ndani ya jamii. Kwa hiyo ukosefu wa waganga ndani ya eneo hizo za afya unakuwa shida kuhusu kuhudumia wagonjwa. Daktari Daniel Upar anaalika wakuu wa afya kuendelea kusapoti eneo lake ambalo linakuwa na idadi kuu ya wakimbizi kutokana na mashambulizi za waasi wa Kodeko. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. <muchas> Katika mkoa wa Tanganyika, msimamizi wa tarafa la Kongolo anawaomba wananchi kuchangia fedha kwa ajili ya ujenzi wa daraja la Kabondo. Ilikuwa ni wakati wa mkutano ulioitishwa wikendi hii. Kulingana na vyanzo vya habari huko Kongolo, daraja hili linalounganisha misheni ya kikatoliki na jiji kati liliporomoka wiki moja iliyopita, na hii inaleta usumbufu kwa trafiki barabarani. Pole Munanga Ulalo wa Kabondo uwezesha kuvuka kwa malori yaliyobeba mizigo kutoka Kalemi, Bukavu au kwingineko hadi katikati mwa jiji la Kongolo, vina ripoti vyanzo toka mji huo. Lakini wiki moja iliyopita, ulalo huu ulianguka ukigawanya jiji la Kongolo katika sehemu mbili. Akiwa na wasiwasi na hali hii, administreta wa tarafa la Kongolo aliandaa mkutano na wakaji, aliomba mchango wa pesa kwa ajili ya ujenzi wa daraja jipya. na maagence na wote, selon vile tuko mu mare groupement ya ma association tutie mchango na tutie akili. Kumbuka kwamba ulalo wa Kabondo ulijengwa Septemba mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili, na serikali ya mkoa wa Tanganyika na mchango wa kifedha wa jamii ya eneo hilo, ueleza vyanzo toka Kongolo, Kalemi, Polemunanga, Radio Kapi. Huko Kasai Oriental, shughuli za utalii wa shule zilizinduliwa tena wiki iliyopita huko Mbujimai. Huu ni mradi mpya uliotekelezwa katika jimbo la Kasai Oriental na shirika Andre Kadima. Toleo hili la kwanza la shughuli za utalii wa shule liliruhusu wanafunzi kutoka kwa baadhi ya shule za Mbujimai kutembelea maeneo fulani mwishoni mwa wiki, kama vile uwanja wa ndege wa Bipemba na kituo cha kuzalisha umeme cha Chiala kilicho katika sekta ya Sangu, tarafa la Katanda. Maelezo na Ester Dalafina, usomi wa mwandishi wetu wa Bukavu Jean Kasami. Mwakilishi wa Fondation Andre Kadima alijulisha kuwa mradi wa utalii wa shule unakuwa na lengo la kusaidia wanafunzi wafahamu jiji la Mbujimai pamoja na mitaa yote mitano ya jimbo nzima la Kasai Mashariki wakati wa sherehe ya mzinduo rasmi siku ya ine iliyopita kunako ikulu ya uongozi wa jimbo, Medare Ntumba alisibitisha kuwamba vituo kumi na moja vimeorozeshwa navyo ni: katedrali ya Bonzola, Radio Fraternite, jengo la bunge jimboni Kasai Oriental, uwanja wa mupira wa kashala Bonzola, bwawa la moto la Chela, uwanja wa ndege Bipemba, viwanda vya Sep Congo, Regidezo, jengo la tarafa la Kanshi, guvernora de province, ofisi ya mji wa Mbujimai na mwishowe jengo la gereza kuya mahali. Shule husika na mradi zinafikia makumi sita hivi. Onyesho la kwanza lilidumu siku tatu, na wanafunzi wa shule la ufundi Uniocop walitembelea bwawa la moto Chiala wakifurahi kuona yale wanaofunzwa wanayatazama na kuyakusa kwa mikono. Ilikuwa maadhimisho hii siku ya kwanza tarehe 4 Machi ya siku ya mainjenia duniani. Siku hii iliyoanzishwa tangu mwaka 2012 inatoa fursa ya kuonyesha mainjenia na mafanikio ya kazi yao katika ulimwengu wa kisasa na kuboresha uelewa wa umma kuhusu jinsi uenjenia na teknolojia ni muhimu kwa maisha ya kisasa na maendeleo endelevu. Mjini Kinshasa, agizo la kitaifa la mainjenia wa kiraia Onisiv inaamini kuwa changamoto ni kubwa kufikia malengo ya Umoja wa Mataifa katika nchi zinazoendelea kama DRC ili kuhakikisha kwamba kila mtu anapata maji safi, usafi wa mazingira, nishati ya uhakika na mahitaji mengine muhimu ya binadamu. Kiongozi wa agizo la kitaifa la mainjinia wa ujenzi wa DRC Charles Meda Ilunga Mwamba anashikilia kuwa mainjinia ni muhimu kwa sababu kati ya malengo kumi na saba ya maendeleo endelevu kumi na sita yanawahusu moja kwa moja. Hata hivyo hawahusiki sana katika kile kinachotokea nchini Kongo. Charles Balagizi, mkurugenzi wa kisayansi wa OVG, ndiye mgeni wetu leo anazungumza kuhusu wito huu uliotolewa kwa wakazi wote, hasa wakimbizi kutoka mhimili wa Sake Masisi, kuwa waangalifu kuhusu hatari inayohusishwa na mkusanyiko wa hewa ya ukaa katika maeneo fulani karibu na kambi za wakimbizi. Charle Balagizi akijibu maswali ya Sifa Maguru. Jambo. Jambo sana mama. Sasa tulisikia kama ima siku ya vita OVG inaweza kuwa na matatizo fulani kwa kusurveye mavolcans zetu hapa kuangalia kisi zinaendelea, eske ni kweli au wakaji wanaweza kubakia uh, wa, wa kimya, wakaaji wabakie epi kimya? Sababu OVG ina instrument iko na rezo yake ya kusurveiller volcan, donc tunachunguza volcan gisi inakuwa, na tuko na instrument ya kutosha Uh, lakini tumepata tatizo kidogo kidogo sababu ya, ya vita uh, kuko ma station zenye tuliweza kudemonte, lakini ziko kidogo parapor na ma station, na rezo yetu yote donc hapa tunaweza kuwambia wakaji wa Goma kama volkino Nyiragongo na Nyamulagira ziko bien surveille. Ile ma station tulitoa ni juu ya sekurite tusipoteze materiel hapa uh, nani, jeshi yetu iko napiganisha ye, amani tarudia, na tena tunarudisha hiyo station kidogo kwenye nafasi yake. Lakini hii leo tunaweza kuambia population ya Goma na kando kando, kama volkino ziko surveiller bila shida. Unaweza kutuambia ni wapi na wapi mulitosha ile materiel kusudi ya kuichunga vizuri? Alors, hapo tumetoa station Uh, fasi tunaita Kibumba ki fasi tunaita Kibati, nafasi tunaita kusomea mulima Nyiragongo na pale Sake nako tumetoa uh, station na fasi zingine kama Kichanga Burungu nespas, na Matanda kuko nafasi kwenye station ziko sawa uh, Kichanga uh, Burungu station zingali, lakini hazitume sinyale juu kule kuko panne technique na hatuwezi kutuma, hakuna posibilite ya kutuma uh, technicien huko awende akarepare hiyo station. mm -hmm. Donc hiyo njo shida kidogo tunayo, lakini nafasi sawa, kibumba ki ama kibati tumetia ingine station sagisi Munigi, uh, sababu Munigi tunapafika uh, uh, kwa rahisi mm -hmm. et donc iyo station ina saidia na tuko na ingine Rusayo, Rumangabo et donc hiyo inajue ina ina jouer role ya hiyo ma station yenye ina inako. Unaweza kutuambia leo message gani unapatia population, kwa sababu tunajua wa deplace wakimbizi wanaendelea kukia wengi, na tunajua kama kuungambo yenu ya OVG munangala tena ile maneno ya, ya gaze imagazi yenye na waka watu Message gani unapatia population? mesaje ya populasion ya, ya kwanza ni ya pole kuona jamaa zetu zimekimbia nyumbani kwao watu wameacha kazi yao ya kawaida ya kulima ya kuchuruza ya kuishi uh, vizuri murespe mudinite Donc tunakompatire na wandugu wetu wamekimbia kwa sababu ya vita lakini wajue kama fasi wamekimbilia iko fasi kwenye kuko danger fitu tunaita volcan, na danger ou risque ya volcan haiko tu sawa. Uh, sa nani lave inatoka volcan inaripuka tu, kuko ingine ma risque zenye ziko zenye hatuwezi kuona kwa, kwa mecho. Sagizi tunaona lave ya moto iko na kuya kule de lave inapita mugini kuchoma vyote, na hiyo maana kwa hiyo maana tunajua hapa Goma kama tuko na kitu tunaita mazuku. Mazuku ni nafashi, kuko uh, gaze ya mingi. Ukiingia pale, ukiwa mutu uwe mbuzi uwe uh, kuku uwe ndege, unafariki. Uh, wakaaji wa Goma wote wanajua hiyo na ma manafasi, sababu tumefanya makampeni mingi ya sensibilisation donc, wa ndugu mingi wa Goma wanajua mazuku na watu wanakaa fasi sawa Bulengo wa fasi sawa Lac Vert n'est-ce pas uh, ama Keshero fasi na fasi zimwazi moja, wanajua hiyo manafasi tunaita mama zuku. Sasa, kama umetokea fasi mbali, uh, ma vijijini ama fasi ingine na kia Goma kama mtu uko nyumbani umoneshe, umwambie hiyo uh, historia ya, ya nani ya mazuku afanye angea. Ni Watumiaji wa muhimili wa Bunia Komanda, kwenye barabara ya kitaifa nambari makumi mbili na saba huko Ituri wamefurahishwa na maendeleo ya kazi ya ukarabati wa sehemu hii na serikali ya mkoa. Kulingana nao inachukua muda mchache kupita katika sehemu hii ikilinganishwa na miezi iliyopita, ambapo magari yalikuwa yanachelewa hapo kwa hata wiki moja kutokana na kuharibika kwa muhimili huu. Jean Claude Lokidile ameandaa ripoti hii ya siku Barabara ya bunya komanda ni mmoja wa sehemu za barabara zinaounga mkoa la kivu la kaskazini na lili la chopo. Kumepita siku chache, hizi barabara yenye umbali wa kilomita 75 zinakuwa katika hali mbovu, lakini kwa siku za leo gari pikipiki piki wa, wasafiri katika hali bora, kama umhakikisha huyu msafiri mwenye kukumbuka shida gani alikabiliana nazo wakati wa safari aliyoendesha kwa pikipiki piki kwa kujielekeza pa kijiji komanda Pali, ni kampuni Good News Africa inaondesha huu mradi ukisaidiwa kifedha na serikali ya mkoa. Ingawa kazi hii inaendelea kwa paa za nyongolo, watumiziaji wa barabara pamoja na baadhi ya wakaji wanaomba kuanzishwa kwa kazi za kukarabati barabara kwa mkono, ili kuweka sehemu hii za barabara kubaki katika hali nzuri, ifo kuvapatia kazi ya kupalulele mayani ya barabara katikati. Ile mayani unaona, itavatosha batu mbakile mbaya mbaya. Jua watapalula hivi wanaacha apre nyuma tena mvule na anja. Bibi ni Kakule anayekuwa na umri wa miaka takribani 40, msaidizi wa dereva ambaye amerejea kutoka Mombasa zaidi ya kilomita 150, amesema kuwa ukarabati wa sehemu za barabara Bunya Komanda unawawezesha kupunguza gharama za kuharibika kwa gari walizokuwa wakizipata na kupunguza matumizi za mafuta za gari Komanda mpaka Bunya, lakini leo hii kutoka Komanda mpaka Bunia, tuko nafaa, tumefika bu, nani Bunia. hatukusome tena karibirana namna tulikuwa na kusomea kabisa. Kwa wakazi wa eneo hili, barabara hii ni muhimu kiuchumi kwa sababu inawaruhusu kufikisha bidhaa zao kutoka mashambani ambazo zingine zinaharibika kutokana na kuharibika kwa barabara hii, na inawarahisisha kuipeleka katika vituo vikubwa vya biashara. Sawa katika mji Bunya mbele kulikuwa ba, eh, projingi ilikuwa na chelewa kwa barabara. Mekwa sasa iko na facilité, Bunya haiko na chelewa kabisa. Ombi ya wakazi wengi ni kwamba barabara hii iwekwe lami, yani goudron, na serikali kwa suluhisho la kudumu. Toka Bunya, naitwa Jean Claude Lokidile, Radio Capi kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, kwa kumaliza huko Kivu Kaskazini, meya wa mji wa Beni anapeana muda wa siku saba kuanzia hii siku ya kwanza tarehe 4 Machi mwaka tunao, kwa wamiliki wa magari yenye vioo vya giza kwenda kwenye ukumbi wa jiji kujitambulisha. Tume ya utambulisho wa mji tayari imeundwa kwa ajili hiyo. Katika tangazo iliyotangazwa siku mbili zilizopita, kamishna mkuu Jacob Nyofondo Tekodale alisema kuwa ni hatua iliyochukuliwa akimaanisha uamuzi wa liwali wa Kivu Kaskazini kupiga marufuku mzunguko wa magari yenye vioo vya giza na utambuzi katika jimbo hilo wa yale yenye vioo vya giza ambavyo vimetiwa wakati magari hayo yalitengenezwa viwandani. Wahalifu watajilaumu wenyewe, anaonya meya wa Beni. Mwisho wa habari, siku njema kwenu.