Radio Okapi. Hakuna makubaliano ya kijeshi iliyosainiwa kati ya Kongo na Urusi. Serikali ya Kongo ndo inatoa mwangaza baada ya habari kusambaa katika magazeti ya Urusi kuhusu swala hilo. Shirika la raia la Kwamuti linaomba msaada wa chakula kutokana na uhaba unaosababishwa na ukosefu wa usalama na wanamgambo wa Mobondo huko Lubumbashi. Wanawake wa albino wanasema wana shida kubwa ya kuingia kwenye ndoa na wasio wa albino. Walisema hayo leo katika kuadhimisha siku ya haki za mwanamke duniani. Hamu jambo na karibuni kwa wote. Hakuna makubaliano ya ushirikiano ya wa kijeshi ambayo yametiwa saini hivi karibuni kati ya Urusi na DRC. Hakikisho hili linatoka kwa wizara ya mawasiliano na vyombo vya habari ya Congo. Hii ni baada ya matangazo ya vyombo vya habari vya Urusi kuhakikisha kwa kwamba kuna makubaliano hayo kati ya serikali ya Congo na nchi ya Vladimir Putin. Huko Kivu Kaskazini, mapigano yalihusisha jeshi la Kongo na makundi ya wenyeji yenye silaha dhidi ya waasi wa M23 katika viwanja vingi vya mapambano tena siku ya tano hii. Hii ni hasa katika tarafa la Ruchuru na lile la Masisi, wakati waasi wanasonga mbele kuelekea maeneo mapya kaskazini mwa Ruchuru. Katika tarafa la Masisi, ni kambi zao ambazo zinashambuliwa tangu siku mbili sasa tayari na makundi ya wenyeji yenye silaha na askari wa Kongo. Kushambulia hospitali ni kitendo cha uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu, tangazo kutoka kwa jeshi siku ya tano hii huko Bunia, baada ya shambulio la siku ya tatu la hospitali kuu ya Drodro katika usultani wa Bahema Nord katika tarafa la Jugu na wanamgambo wa Kodeko. Mwanamke aliyelazwa hospitalini aliuawa kitandani mwake. Mali nyingi zilichukuliwa na zingine kunyanganywa. Kwa mujibu wa vyanzo vya ndani, ilikuwa ni kitendo cha kulipiza kisasi baada ya mauaji ya kijana mmoja na wapiganaji wa Zair siku nne zilizopita huko Largu. Kulingana na FARDC, hakuna jumuiya itakayomfukuza mwingine kutoka Ituri. Msemaji wa jeshi anawaonya wanamgambo wote wa CODECO na Zair ambao wanapinga mchakato wa amani na kuwataka kuacha kufanya vurugu ili wasijidhihirishe kuwindwa na jeshi hilo. Muungano wa misheni za uangalizi wa uchaguzi wa wananchi SIMOSEL ulifanya uchunguzi wa maendeleo ya kazi kuhusu migogoro ya sasa ya uchaguzi nchini Kongo hii siku ya nne mjini Kinshasa. Kulingana na katibu mkuu wake Luke Lutala, ni muhimu kushughulikia rufaa zote za mizozo ya uchaguzi bila upendeleo. seni lazima pia itangaze orodha ya pili ya watu waliohusika katika kumiliki mashine za kupigia kura mikononi mwao na kuwafikisha mahakamani, anaongeza katibu mtendaji wa Simosel. Katika jimbo la Maindombe, hali ya uchumi na chakula inaendelea kuzorota katika tarafa la Kwamuta. Uhaba wa bidhaa za kilimo unarekodiwa hapa tangu miezi kadhaa sasa. Mgogoro huu wa chakula ni moja ya matokeo ya ukatili unaofanywa na wanamgambo wa Mobondo tangu takriban mwaka mmoja na miezi minane 8 sasa, jumuiya ya kiraia ya eneo hilo ambayo inatahadharisha inaashiria kuwa wenyeji wa mji wa Kwamut, mji mkuu wa wilaya na vijiji vingine, bado hawana namna ya kufika mashambani mwao wakihofia wanamgambo hawa wanaomiliki misitu, wakati kilimo ni shughuli kubwa ya eneo hili ambalo pia linazingatiwa kuwa gala la Kinshasa, Jiji la Bandundu na maeneo jirani. Marte Suta, mkuu wa mundo huu, anatoa sauti ya kilio akiomba suluhisho linalofaa. Aliongea na Irene Mboma Luzolo, maneno yake yanatafsiriwa na Bernarde Nyangi. Ila situation chakula cha kusikana sana kwa mutu na kuweka hali kuwa ngumu kwa mtu, mwenye kulikuwa kunatoka hapo awali chakula cha kwenda Kinshasa Bandundu, ila kwa leo ni maeneo mengine ndiko kwa toka chakula kucha kwa mutu, ili kupata unga wa mwogo inabidi kusafiri kwenda Bandungu wala mushi na mali mengine, mahindi kazalika. Chanzo kubwa ni vita, sababu tokea pale watu hawajielekezi mashambani, wa kiofu wale wa mobondo walioko misituni na vinyume. Ni kuona vifo vya watoto kutokana na utapingulo, waami walioko kwa mutu waasirika kutokana na ukosefu lwa chakula kazalika, mashirika huduma ya kiutu kutujia msaada sababu tunayohitaji hakuna. Chakula na kidogo inayopatikana inakuwa kwa bei kali sana, ni shida. Serikali ingipashwa chukua jukumu lake na kurejesha mamlaka ya serikali maeneo kote, ili kwa mutu irejelee kazi zake za mlimo na maisha irejee kuwa kawaida. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunarudi maelfu ya wakimbizi wa vita wanaokimbia mapigano kati ya farde se na waasi wa, wa M23 katika tarafa la Ruchuru wanaendelea kuwasili kwa wingi pa Kanyabayonga katika tarafa la Lubero. Hawana kila kitu na wanapitia misukosuko. Marcel Papi Mukeba kwa maelezo zaidi. Wakimbizi hawa wengi wao wakiwa wanawake na watoto wanakimbia Nyanzale, Kirima, Kikuku, Somikivu, Bwalanda na Kibingu, wakiwa bila chakula na maji ya kunywa, husafiri kati ya kilomita 45 na 75 na kwa miguu kabla ya kufika pa Kanyabayonga wilayani Lubero. Mwanamke huyu mkimbizi anashuhudia Kalonga na watoto asha tutesekea kona njala mparke hapa tunakosa, tufanye nini? Tunaomba msaada, tunateseka. Katika eneo la Kanyabayonga, hali ya wakimbizi ni ya kusitisha, anasema kiongozi wa mkoa hii Kasirika Fatiri Chrysostome. Anahakikisha kuwa wakimbizi hawa hawana lolote, wanahitaji pia madawa. Wengi wao wanalala nje, ijapokuwa ni wakati wa mvua. Beni, Martial Papimukeba, Radio Kapi. Huko Ituri, wanawake wakimbizi wa vita wanaoishi katika kambi ya Kigonze huko Bunia wanadai kurejeshwa kamili kwa usalama katika tarafa la Jugu ili waweze kurejea katika vijiji vyao kuishi maisha ya kawaida. Wamesema hayo siku ya tano hii katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya haki za wanawake. Watu hawa walio katika mazingira magumu ambao wamekimbia mashambulizi ya makundi yenye silaha tangu mwezi Disemba elfu mbili na kumi na saba wanasema wamechoshwa na mateso wanayopata katika kambi. Marcel Kizabia Mungu aliwatembelea hii hapa ripoti yake. Tuko hapa kwenye kempi ya Kigonze kubwa ya kwa mji wa Bunya, wakimbizi zaidi ya maelfu tatu mia mbili ya wanawake na elfu moja mia tatu makumi tano na mbili ya wanaume. Esperance Ngoi, mama wa zaidi wa miaka makumi hine, anakuwa na watoto watano. Sura yake ya kuchoka, amesema anakuwa sasa na siku mbili ajapata chakula. Kwa kukosa usaidizi ya chakula, imepita sasa zaidi ya miaka mbili. bibi bibi huyu anafanya makazi ya kiboi kwa muda ajili hapati chakula ya watoto wake, kati yao wengi wakionyesha sura ya ugonjwa wa bwaki. Kama wanawake wengine wa kempi ya Kigunze, mama huyu amesema amechoka kuishi ndani ya kempi ajili ya maisha mabaya. Amesema hiko tayari kurudi kwenye kijiji yake pale Njugu kama usalama imekwisha kukamilishwa. maisha ya site hapa iko nguvu sana juu tabatoto etukona gonjwa gonjwa dawa Pana chakula, pana moya ya kusomesha vile batoto. Nalomba na, na bakuba basaidia sisi, ngetoka kusite ele si rudea kwenye tulikakala kala, juu tushachoka na kukana kusite. Wanawake wengi wanatangatanga barabarani kwa mji wa Bunya kwa kulombalomba, wakishindikizwa na watoto wao kwa kutafuta maisha. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu, Radio Okapi. Kama nilivyotanguliza huko Lubumbashi, wanawake wenye ualbino wa wanasema wana shida kubwa ya kuingia kwenye ndoa na wasio wa albino. Katika maadhimisho ya siku ya haki za wanawake, wanakemea hali ya kutengwa ambayo wao ni waathirika na wanaendelea kuamini katika maisha yao ya baadaye. Taarifa ya jangandu gandu inasomwa na Fisto Ngoma. Sofia ni mwanamke ambaye anaugua ulemavu wa ngozi au ualbino au zeruzeru. Ana zaidi ya miaka 30, anasema yeye ni mwathirika wa unyanyapaa. Anajuta kwamba pia uasiri kikoa cha mapenzi, baada ya kuendelea kwa muda mrefu na mwanaume ambaye alikuwa na ujasiri wa kumuoa. Jioni moja, alishangaa kumwona kijana huyu ambaye alikuwa akimtegemea kumsaidia kukabiliana na kukataliwa na jamii. Alikuja kumwambia kuwa yeye hakuweza tena kumuoa kwa sababu wazazi wa mwanaume huyo wanasema ni jambo lisilowezekana kwa kijana wao huyo kuoa mwanamuke wa, mwana wa zeruzeru. Kwa hiyo mvulana huyo alivunja mahusiano na mwanamuke huyo ili kuti wazazi wake. Ndoto ya wa mwanamuke imevunjwa, matumaini yake yamesambaratika. Mwanamuke mwingine Marie, aliyeolewa, alipatwa na matatizo kama hayo. Alisema ualbino hauko katika mapenzi wala katika akili, iko kwenye kiwango cha ngozi tu. Mwanamke zeruzeru pia ni mtu mzima. Marie alipendwa na mwana mwanaume mmoja, waliibuka pamoja lakini, baada ya muda, bwana huyu alijiondoa mwenyewe polepole pole. Wakati mwingine mwanamume huyu hakutaka hata kumtambulisha mwanamke huyu albino kwa marafiki, familia na wapendwa wake. Katika siku hii ya kutetea haki za wanawake, wanawake wa zeruzeru wanaomba wanawake wengine wenye ualbino kuwa imara na kuendeleza mapambano huku wakitunza utu wao. Ulimwengu uliadhimisha siku ya unene duniani, siku ya kwanza tarehe nne Machi. Ni kubadili mitazamo na kupigana dhidi ya chuki iliyo karibu, ili janga hili lichukuliwe kama ugonjwa halisi. Je, tunamaanisha nini kwa unene? Je, ni matokeo gani na jinsi ya kuyazuia? Daktari Gisele Kilomba, mkurugenzi wa matibabu wa kliniki ya Mafamii huko Beni, katika Kivu Kaskazini. Anajibu wasiwasi wasi huu katika mahojiano haya na Sadiki Abubakar. Dr. Giselle Kilomba Jambo. Jambo, papa journaliste. Uh, ulimwengu umesherekea sikukuu ya kupiganisha magonjwa ambao wanaita obesity ama magonjwa ambao inaonekana kwa mtu kuwa na kilo mingi. Sijui kama unaweza kufafanua namna gani, kwanza hiyo magonjwa kilo mingi iko hatari kwa afya ya bwana, journaliste, kwani ile magonjwa inatokana na kukuwa na mafuta mingi ndani ya mwili, ile mafuta inaenda nakaa kumafasi yenye hiri kumoyo, inatuma tunakuwa na kilo mingi, inatuma afya inaharibika. Donc kukuwa na Donc, mafuta mingi ni kujichimbia kaburi mbele ya wakati. Nikisema hivyo si vema kabisa kwa afya ya mwanadamu. Kwa muda kani, mnapasha jua kwamba huyu mtu kufatana na miaka yake ana kilo zaidi ishi, anaweza kuwa na magonjwa ya obesity. Wakati mtu anaenda kwenye kituo cha afya, wanampima vipimo mbalimbali, wanakupima kilo, wanakupima urefu. Ile alama mbili inatosha kwa kutambua kama huyu mutu anaanza kuwa na kilo mingi, wala anatambusha kilo mingi. Kwani tulisema mukifransa, kuko uko maigre surpoids na obezite. mtu ke halamukake mara mwana anakuwa obese, anaanzaka unaanza kuwa na kilo mingi, na ile kilo mingi kama hawakuarifu, unaona kama yele ndio maisha mazuri, si utafikia kuatua, unakuwa na obezite. Sasa koko watu wengine iko na mwili tu kawaida, lakini tumbu kubwa, hiyo pia wanaweza kusema ni obezite. Ndio kuko maaina mingi ya obezite, uko banaita obezite ginoide, watu wale wako na makwise kabambi, kabambi sana Ona mtu haiko kabisa mrefu, me anafuga kabisa ya mingi inamwongezea kilo, kunaita obesite androide, njo ile ya tumbu kubwa, mtu iko na tumbu kabambi, mafuta inakuwa mingi kule kutumbu. Ile obezite inatokana na malisho, watu wanakula chakula mingi na hawafanye mazoezi, hawafanye sport watu hawatembee tena na miguu. Ukikula mingi, fanya sporo, tumika kazi, kwani ile magrese inatokaka na kazi na jasho. Sasa kwa namna umedokeza, nini inasababisha obezite? Kwa ukweli, malisho mabaya, ikiwe kwa ukosefu inaleta bwaki na ikikuwa ya kuzidisha inaleta obesite ile ya kuzidisha. Ndio namna gani mtu unakula unashiba sana ama namna gani? Ndio kuzidisha Mutu. Ile kuzidisha ile, bwana journaliste, unakula kwanza kwa saa hiyo sio stahiri. Unakuta mtu mwingine hali asubuhi, hakula me, anachunga jioni, anakula chakula yenye angekula asubuhi, mchana na jioni, anaikula yote ile ileo ni malisho mabaya, kwani unaenda ulala usingizi, wende tumika, unapatia mwili kazi ya kumetabolize ile chakula yote. Mwingine anakuambia ukishakula vile kunya na kama alcohol njo isaidie ukuwe mwepesi, unajaribisha tena chakula kee, unakunya maziwa, unakula mayai, unakunya bia, unakula mayoneze, unakula una frite bila vyote, pizza, ima siku tu unasikia tu hamburger, pizza Unaleta tu grese tena gresi ya mbaya ya, ya uchafu. Na ukisha kuwa na ile grese utashindwa na grace, kuchukua mimba we mwanamke ah, kusema obezite inapasha kufa mwanamke asichukue mimba. Ndio namna gani? Mafuta inaenda najiweka mafasi ya kiungo ya uzazi ya ndani hmm. Haita rahisisha uzazi hmm. Unakuwa karibu na diabete, moyo itagonjwa, mifupa itagonjwa. Mtu anapasha kuwa na kilo ya kufanana na umri yake, taye yake na na kilo yake. Sasa namna gani kupiganisha hiyo obezite? Namna gani mtu anaweza kufaa kwa ajili ya kupiganisha hiyo magonjwa? Tukule matunda, tukule legume. Tusifanye excès, bwana journaliste. Unakuta mtu yuko nakunya si biere kwa siku moja. Kwa juma alikunya ngapi? Sasa ajiulize hata kama hiyo biere inatokaka jemu mwili? Ni sukari. Hiyo sukari. Alkole nayo inagekwa sukari. Ikishakuwa kwa metabolize na kuwa sukari tena sukari ya uchafu ndani ya mwili. Donc tunapasha kadirisha. Kama mimi Napenda mtoto wangu, sitamupa aina tatu ya grese: nampa maziwa, nampa mayoneze, nampa mayai. Unamtakia ule mtoto nini? Moyo wake haita supporte ile magrese, kisha huku mbele inamletea shida. Watoto hawafanye wa sport, watoto wakwe na tembea na mguu, na watu wazima, na watu wazima tukwe na tembea, ba mama, tutembee Ta... ata kati ya lupanga, fagia, koropa, fanya kazi, toka jasho, twanga sombe Kilomba, accent. Accent, Radio Dufi huko Ituri, wauzaji wanawake ambao bado wanaonyesha bidhaa zao chini kando ya barabara katika soko ya Yambi huko Bunia wanaomba nafasi zao za mauzo zitengenezwe. Ilikuwa wiki iliyopita wakati wa hafla ya kukabidhi banda lililojengwa na MONUSCO kwa wanawake wanaouza samaki katika soko hili. Wanawake hawa wanasema wanakumbana na hali mbaya ya hewa ambayo inahatarisha afya zao, lakini pia kusababisha kuzorota kwa bidhaa zao na matokeo ya kupunguza mauzo yao. Wanatoa wito wa dharura kwa serikali na washirika wake maelezo na Ezekiel Muzalia. Tunapatikana kwenye soko kuu ya Yambi mjini Bunia ambapo kituo chenye kusika na raia cha Monusco kilikarabati mahali pa kuzishia samaki ya baridi kwa wamama wachuruzi. Hapo ni hali ya furaha, wamama hawa wanashukuru tendo hilo la Monusco kwa kujibu kwa ombi lao la kuwajengea mahali pa kuzishia samaki. Wamama hawa wanaonyesha furaha yao. Tunashukuru sana kazi sana Mungu ababariki sana, masiko ima tena buchafu haipo, maana na yake inakuwa bie sana. Paraporo zamani eh, siku tunaona kabisa inakuwa kabisa bie, mnataka kabisa wanatengeneza bie. Tunashukuru sana e, leo kwa kwa hali ya buchafu sana, tuka baki laba ilikuwa tukimbia ba wengine, saa hadi sote tunapita huko sana na kidi tuliama kule tuko bie sana. Ikiwa kwenye soko hiyo ya samaki ya baridi wamama wanakuwa wenye furaha, kwenye nafasi ya wamama wenye kuzishia viazi kwa mfano ni hali ya uzuni na ya sikitiko wanasema ya kwamba hawaelewi ni sababu gani wanawekwa kando, ingawa wanalipa mara kwa mara ushuru ndani ya soko hiyo. Wanamshuta kidole kiongozi wa soko ambaye kulingana nao alichukua fedha zao na kuahidi kuwajengia hema ili waandae uchunguzi wao. Nao pia walikuwa na haya ya kueleza: tuizake tena moko, tuko na menya viazi tuko naribisha, hakuna na jua mvula Kiongozi wa soko ya Yambi anajulisha ya kwamba anatambua vizuri shida ya wamama hawa, anawaalika kuwa watulivu na kusubiri kutimizwa kwa ahadi hiyo. Bwana Ekuchu, kiongozi wa soko anajibu: tutaanja, tutatengeneza wao peke, bataiona. Tulikuwa na chunga vile kemonisko imalize kamosaa, wakati monisko na maliza vile kazi yake, na siye vile tunatame ile kazi, na shida nyingine kosa kiti for example bje, awakutia kiti walitia tu angare mwisho mesi epeke, tutajimobilize nabo tutengeneze tuitie. Jueni ya kwamba wachuruzi wengine wanakuwa wakiweka uchuruzi wao kando na barabara, na huko wanasema ya kwamba wanakuwa wakihatarishwa na ajali. Wanaomba wakuu viongozi kupunguza bei ya malipo ya meza ndani ya soko. Hiyo ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Kapi tunafika mwisho wa habari, zilisindikizwa kiufundi naye Mimi Kindu Vikioja na Jean Claude Siela. Wikendi njema kwenu, kwaherini.