Radio Okapi. Mzozo wa uuzaji wa makaburi mjini Goma umeanza tena. Liwali wa mkoa amepiga marufuku rasmi kazi yoyote kwenye makaburi hayo. Wakimbizi wa vita kutoka tarafa la Rutshuru wanazidi kumiminika katika vijiji vingi vya tarafa la Lubero. Hawajapata msaada wowote hadi leo. Katika jimbo la Kivu Kusini, makumi ya nyumba katika kata Panzi zimefurika maji kutoka mto Ruzizi tangu usiku wa kuamkia siku ya pili. Hii ni kutokana na mporomoko wa kilima upande wa Rwanda ambacho kilianguka kwenye mto Ruzizi. Hamujambo na karibuni kwa wote. Katika Kivu Kaskazini, tatizo la kusimamisha mazishi uuzaji wa makaburi na operesheni ya uchimbaji wa mabaki ya miili ya marehemu katika maeneo haya inakumbana na msukosuko mpya. Liwali wa mkoa kupitia amri iliyotiwa saini hii siku ya kwanza, amepiga marufuku rasmi kazi yoyote kwenye makaburi yote yanayodaiwa kuwa hayawezi kutumika tena katika jiji la Goma. Maelezo na Gabriel Wamenya. Liwali wa jimbo jemedari Meja Peter Cherimwami ametoa maamuzi kuhusu udongo na kuzikuwa mili ya watu kunako shamba la wafu la Itiji. Ndani ya barua yake kiserikali iliyosainiwa jana siku ya kwanza, liwali wa jimbo amevunja azimio iliyosainiwa na mwenzake tarehe 15 Aprili mwaka wa 2021 iliyopana shamba la wafu la Itiji. Duru kutoka chumba cha liwali ya thibitisha kwamba maamuzi haya ya diwali ni kwa kulinda usalama ndani ya mji wa Goma ambaye hali ya usalama sio bora. Amekataza pia kupitia kibarua hicho operasheni ya kuongoa mipaa za watu ndani ya shamba hilo la wafu. Mahamzi haya ya liwali imesalimiwa kwa furaha na jamaa za marehemu hawa, walikuwa wakitayarisha maandamano siku ya ine kwa kupingwa kwa aribisha kaburi za ndugu zao. Mmoja kati yao afasiria, tunafurahi sana na ile tunasikia mpango au desizion yenyewe guverner anakamata juu ya kuvunja ile arete ambayo ilikuwa nataka kupatia vale batu posibilite ya kukamata ile fasi ya makaburi na juu ya kuharibisha makaburi. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, wakimbizi wa vita wanaendelea kumiminika katika mitaa na vijiji vingi katika tarafa la Lubero. Hii ni kufuatana na kuendelea kwa mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 katika tarafa jirani la Ruchuru. Hadi sasa hawajafaidika na usaidizi wowote wa, wa kibinadamu na hali zao za maisha ni ngumu sana. Marcel Papi Mkeba Kufika kwa wakimbizi wingi katika maeneo ya Lubero inaonekana tangu kuzibitiwa na waasi wa M23 kwa Nyanzale, Kibirizi na Rwindi katika wilaya ya Ruchuru. Baadhi ya wakimbizi hawa wanaishi shuleni na wengine makanisani au katika familia zilizo wakaribisha. Hali zao za maisha ni ngumu sana kama vile Kavali Zawadi wa shirika landani Groupe de Volontaires pour la promotion de la Paix, anasema. Kwa mjibu wake wakimbizi wengi wamea kwa, elfu mbili na kumi na mbili wiko pa Mirangi, elfu tatu mia ine sabini wiko pa Birindule, mia tano na mbili pa Iyobora, elfu ine mia tisa kumi na tisa pa Luso wa Bubishi na elfu arobaini na mbili pa Luso ha Buheri. Kavali Zawadi anasema kuwa wengi wa wakimbizi hawa tayari wamepoteza heshima ya kuitwa watu na wanateseka sana. Baadhi ya watoto pia walitenganishwa na familia zao wakati wa kukimbia. Beni, Marsial Papi Mukeba, Radio Okapi. Na kuhusiana na kuwasili hiyo kwa wingi ya wakimbizi katika tarafa la Lubero huko Kivu Kaskazini, kumbuka tena tamko hili kutoka kwa msimamizi wa tarafa hili Kanali Alain Kiwewa ambaye anatangaza kwamba msaada wa chakula kutoka kwa serikali ya Congo unakuja kwa ajili ya watu hawa waliohamishwa, ambao hadi leo idadi yao ni zaidi ya watu elfu makumi mbili. Pia anathibitisha kwamba hatua za usalama zimechukuliwa kulinda raia katika eneo hili linalokabiliwa na waasi wa M23. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, hali ya usalama na kibinadamu bado inatia wasiwasi katika maeneo ambayo yamekaliwa upya na waasi wa M23. Hii ni hasa katika tabaka Mutanda, tarafa la Ruchuru na tabaka Bashali Mokoto, tarafa la Masisi. Ikiwa utulivu mdogo unaonekana katika eneo la Rwindi na Vichumbi huko Ruchuru, muhimili wa Mweso Kashuga, tarafa la Masisi bado haujatulia huko Ituri wanamgambo kumi na tano wa kundi lenye silaha la CODECO wanasikilizwa mahakamani tangu hii siku ya kwanza huko Chomia, eneo lililo kwa umbali wa zaidi au chini ya kilomita makumi sita kutoka mji wa Bunia katika tarafa la Jugu. Wanashtakiwa kwa uhalifu wa kivita, wa mawaji, uporaji na kushiriki katika harakati za uwasi. Watendaji wa mashirika ya kiraia na wanaharakati wa haki za binadamu wanakaribisha kufanyika kwa vikao hivi vinavyoungwa mkono na MONUSCO kama sehemu ya mapambano dhidi ya kutokujali. Katika jimbo la Kivu Kusini, makumi ya nyumba katika kata Panzi zimefurika maji kutoka mto Ruzizi tangu usiku wa kuamkia hii siku ya pili. Haya ni madhara ya maporomoko ya ardhi yaliyotokea kwenye mlima upande wa Rwanda ambapo kilima kilianguka kwenye mto Ruzizi. Wakazi walioathirika wanalia wakiomba msaada. Hatua za kuwahamisha wakazi hawa ni muhimu. Emmanuel Elamezi wa Kabedi kwa ripoti Fistongoma kwa usomi. Ilikuwa usiku wa Jumatatu hadi Jumanne, kulitokea maporomoko mengine ya ardhi ambayo yaligawanya tena mto Uzizi na maji yanaendelea kuziba nyumba za kijiji cha Buhozi na Panzi. Tayari mwezi wa pili uliopita, sababu zilezile zile za maporomoko ya ardhi zilikuwa zimetoa athari zile zilezile za mafuriko mahali palepale. Watafiti wanapendekeza kuhamishwa mara moja kwa wakaazi wote wa eneo hili kabla hali mbaya zaidi haijatokea. Wanasema kuwa ni jambo linalojulikana sana, kwa sababu ni maporomoko ya ardhi ambayo yalitambuliwa tangu miaka 1950 mia. Ni moja ya maporomoko ambayo yanafanya kazi zaidi. Kwa hivyo tuko kwenye maporomoko makubwa ya karibu hekta 80 kuelekea mto Ruzizi. Hali hii inahatarisha kiwanda cha kuzaliwa umeme cha Sinelac, kampuni ya umeme ya kiwanda cha Maziwa Makuu ambacho kinahudumia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Rwanda na Burundi. kutakuwa na ujenzi wa bwawa ndogo ya umeme ya Mbombo huko Kasai Central. Ofisi kuu ya uratibu Beseco na kampuni ya Moderne Construction zilitia saini mkataba wa ujenzi wa barabara inayoelekea eneo hilo hisi kwa wa kwanza mjini Kananga. Njia hii itawezesha usafiri wa vifaa mahali ambapo bwawa ndogo itajengwa. Francois Kadima ameandaa ripoti hii. Na pole Munanga. Barabara hii ya kilometa kumi itaanzia ku barabara ya Nkonko katika mtaa wa Nganza hadi eneo hilo. Huu ni mkataba wa kwanza ambao unahusika kujenga barabara la zeje, kwa kutoa ufikiaji kwenye eneo hilo na kuweka taa za umma hapo. Kazi hii itadumu kwa muda wa miezi mnane kufuatana na mkataba uliosainiwa kati ya Beseko ambayo ni mwenye mradi na Moderne Construction, kampuni inayo Kazi. Mikataba mingine itafuata. Hii ni hasa inayohusishwa na usafiri, kazi za uandisi wa umma pamoja na ufungaji wa turbine. Tayari kampuni ya Moderne Construction inasema imejitolea kutekeleza na kukamilisha kazi hii ya barabara na bwawa ndogo ya Shitu Mbombo. Kumbuka kwamba bwawa ndogo ya Shitu Mbombo ambalo leo linachukuliwa kuwa Katende 2 uwezo wa kuzalisha megawati kumi kwa duru la kwanza na kuruhusu wakazi wa mji ya Kananga kupata umeme. Katika jimbo la Kwilu, tarafa la Bulungu, daraja la Kabangu ambalo liliporomoka mwezi Februari iliyopita kwenye lango la mji wa Bulungu linabadilishwa na jipya. Kazi ya kukusanyika kwa daraja jipya tayari imeanza na inaendelea vizuri. Ofisi ya barabara inayofanya kazi hii inaonyesha kwamba daraja hilo litasaidia kwa uzito zaidi kuliko daraja la zamani. Katika angalau wiki mbili, kazi hii itamalizika. Ripoti ya Irene Mboma Luzolo, usomi wa Marcel Kizabiamungu ikiwa ikizeeka kwa zaidi ya miaka hamsini imepita sasa zaidi ya mwezi mmoja kilalo ya kabangu yenye kujengwa kwenye mtoni Kabungu mtaani Bulungu ilianguka na kukata njia kati ya muji hii na Kinshasa na maeneo zingine za mitaa ya Kwilu. Ilikuwa wakati gari kubwa ilipita kwa ile kilalo, hali ya kuwa majengo ya hile kilalo ilikuwa ikiendelea. Ameripoti hivi mkurugenzi jimboni ya Office de Route ya Kwilu, enjenia Michel Miseka anahakikisha ya kwamba kwa muda mfupi njia itafunguka kwa kuwa kazi za ukarabati ya kilalo ingine yenye itagombola ile ya zamani zimeendelea. Akiongeza kusema ni kimunukuu: mbele ya kujenga ingine kilalo inahomba kwanza kubomoa ile kilalo ya zamani. kwa sasa tumemaliza kazi ya ukarabati ya kubomoa, na kwa sasa tunakuwa kwa kiwango ya kujenga kilalo mpya. Kazi hizo zinaendelea vizuri. ni daraja hama lalo ya chuma na itaanza kutumika kwa siku kidogo tu. Kwa ukumbusho, daraja hama kilalo hile inakuwa na mafaa sana ya kibiashara kwa kuwa inasaidia kupeleka chakula kwenye miji kubwa kubwa kama Kinshasa na pengine, shirika la raia bulungu inafurahi na kuanzisha kwa makazi ya ile kilalo na kulomba ya kwamba hizo kazi zipate kumalizika mbio sana. Radio Okapi Oswaini. Tunakaribisha kama mgeni naibu msemaji wa kijeshi wa MONUSCO, Meja Alfred Mwabili anazungumzia masuala mengi ya sasa yanayohusiana na operesheni za kikosi cha MONUSCO sambamba na mamlaka yake ya kulinda raia hasa katika jimbo la Ituri na lile la Kivu Kaskazini. Meja Alfred Mwabili anajibu maswali ya Chris Mukand. Meja Alfred Mwabili, jambo. Jambo sana. Nini ilifanyika katika soko la Lendu mwanzoni mwa mwezi huu? Eh, mnamo tarehe mosi mwezi huu vikosi vya MONUSCO vilipata taarifa kuwa wanamgambo wa kundi la Kodeco walifanya uvamizi katika soko ya Lendu na kumjeruhi mwanajeshi mmoja wa FARDC kwa kumpiga risasi mara moja. Kikundi cha kudhibiti hali hiyo kilichojumuisha vikundi vya MONUSCO na FARDC kilitumwa kwa eneo la tukio na kilipatana na wanamgambo wa Kodeko ambapo kulizuka makabiliano makali, lakini wanamgambo hao waliweza kuzidiwa nguvu na waliweza kutoroka huku baadhi yao wakiwa na majeraha ya risasi. Niongeze kuwa maafisa wa vikosi vya MONUSCO waliendeleza doria katika eneo hilo ambapo waliweza kuwasukuma wanamgambo hao maeneo hadi maeneo ya Lukwambi na wakaenda kujificha msituni. Nieleze kwamba juhudi hizi zimesaidia pakubwa kuboresha usalama katika eneo hilo, kwani hali iko shwari mpaka sasa. Major Alfred, kundi la Codeco linaendelea kukiuka sheria za kimataifa, uh, za kibinadamu tufafanulie zaidi. Naam, kundi la wanamgambo la Kodeko limekuwa likifanya vitendo kadhaa ambavyo vinakiuka sheria za kimataifa za kibinadamu. Niseme kwamba hivi majuzi ambapo ilikuwa tarehe sita mwezi huu kuliripotiwa milio ya risasi iliyokuwa inatokea katika kanisa la Drodro na eneo la Largu katika kanisa la Drodro, kulitumwa kikosi cha MONUSCO ambapo, walipofika hapo, walipatana na wanamgambo wa kundi la Codeco ambao walianza kuwafyatulia risasi na mapigano yakaanza. Hata hivyo, maafisa wa MONUSCO walipambana na wanamgambo hao hadi kuwashinda nguvu na waliweza kuondoka kanisani humo. Vilevile, baadaye kidogo maafisa wa MONUSCO wakapata taarifa kwamba kuwa wanamgambo wa kundi hilo hilo la CODECO walianza kukabiliana na wanajeshi wa FRDC katika eneo la Largu. Vikosi vya kupiga doria vya MONUSCO vikaelekea eneo la Mkasa kuwasaidia wenzao wa FRDC kupambana na wanamgambo hao. Ni jambo la kusikitisha kwamba wanamgambo hao walipeleka makabiliano yao katika hospitali ya Drodro, lakini walikabiliwa kwa umakini ili kuzuia kumuumiza raia yoyote hadi waliposhindwa nguvu. Vikosi vya MONUSCO na FRDC walikita kambi katika eneo hilo na kuimarisha doria ili kuhakikishia wakazi wa eneo hilo kuna usalama wa kutosha. Major Alfred, tueleze mipango ya MONUSCO ya kuondoka nchini DRC imefikia wapi? nam kwa sasa nieleze mchakato huo ushangwa nanga, kwa sababu tarehe ishirini na nane Februari mwaka huu mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na mkuu wa MONUSKO Bintu Keita aliweza kupeana kambi ya MONUSKO ya Kamanyola kwa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Niseme kwamba kupeana rasmi kwa kambi hiyo kwa serikali ya taifa hili ni thibitisho tosha kuwa MONUSCO inafanya kazi na asasi tofauti za mamlaka ya taifa hili ili kuweza kuondoka kwa utaratibu uliokubaliwa, ili kuheshimu maamuzi ya wananchi wa taifa hili. Tuambie tena operation Springbok imefikia wapi? Naam, kwa sasa mipango ya operation Springbok inaendelea vizuri na vikosi vyote vya MONUSCO vinavyohusika kwa sasa viko tayari kupambana na kundi la wanamgambo wa M23 na makundi mengine ya wanamgambo. Kwa sasa vikosi hivyo viko ange, ili kuweza kuzuia wanamgambo hao kuvamia miji ya Sake na Goma. Vilevile vile vikosi vya MONUSCO vilivyoko katika eneo la Nyanzali vinaendelea na juhudi za kupambana na kundi la M23. Vikosi hivi vinahakikisha vinalinda usalama katika eneo hilo ili kuzuia kufungwa kwa njia zinazotumika kupeleka msaada kwa wahanga wa vita, pamoja na kuwasaidia raia walioathiriwa wa na vita. Major Alfred Mwabili, tumeshukuru asante, asante sana. Vitisho vimesalia kuwa vingi kwa wakazi wa Buhozi, Pakabare na Kamanyola tarafani Walungu katika sehemu ya kusini ya Bukavu. Hii inafuatana na wingi wa ardhi na uchafu mwingine unaosambaratika kutoka kwenye milima ya Rwanda iliyoko juu ya mto Ruzizi. Kisa cha hivi punde zaidi kilitokea tarehe 12 na 3 Januari mwaka tunao, wakati maporomoko ya ardhi yalipozuia kwa muda mtiririko wa maji kutoka Ruzizi na kusababisha mafuriko ya nyumba zinazozunguka. Siku chache baadaye, timu ya wanasayansi kutoka chuo kikuu rasmi cha Bukavu, Université Officielle de Bukavu na kituo cha utafiti wa sayansi asilia cha Lwiro walienda kwenye maeneo yaliyoathiriwa na maporomoko ya udongo huko Buhozi na Lukula. Jean Kasami kwa ripoti. Siku chache baada ya maafa hayo ya mlima toka Rwanda kuangukia hadi kuziba maji ya mto Ruzizi yasiendelee kutililika sehemu ya Kongo, tume ya watafiti toka chuo kikuu IOB na kituo cha seresen Lwiro walitumwa kuendesha utafiti nafasi zile hatarishi. Tuse Mugaruka Bibentio alikuwa miongoni mwao. Kuko ngambo mwaya Buhozi wanaita Luhore kule kwenye kudongo likuwa na katika na batu walikuwa wanaishi bakaanza bomola manyumba Buhozi kuna ngambo yingine, ngambo ya Lukula kwenye iko karibu na mutoni Ruzizi kwenye budongo, nayo angukiaka ko ngambo ya Rwanda, ikashukia muruzizi ikafunga saa chache, kisha pale mai, ikaanza jitafutia njia kidogo kidogo kidogo kidogo b kafungula njia mb mpaka sai haikujia munjia yayo yalikuwa nayo mbele ya pale. Shirika la raia lihusikalo na mazingira jimboni Kivu ya kusini nalo lilithibitisha tuliona pia kunakuwa ingine jambo ambao watu hawaheshimio, wa hiyo meta ambao wanasema 10 metre derive kwa kujenga pembeni ya mitoni kwa sababu tunajua pembeni ya laki ni saa metre derive lakini pembeni ya mitoni wanasema ni zi metre derive. Watu waheshimie sheria. Mwakilishi wa serikali ya jimbo Kamisa usikaye na mazingira Nosie kazunguziwa mtu Moi alisema serikali iko tayari kupambana kwa kila njia ajili ya kunusurisha maisha ya wakaji waishio Buhozi, Luhore na Lukula. Kufatana na hali yenye lipita Buhozi, serikali inalia sana na inaendelea kutosha machozi kama vile ilikuwa kale, na nafasi zingine zote. Serikali inajitambua na inasema tena kama inasindikiza na inaendelea kusindikiza wakaji wake kwa magumu yoyote waliopata. Serikali ni kama vile baba, baba anapashwa kushughulikia watoto, hata kama mutoto asikie baba, hatafunga mikono, baba anapashwa tusema kila mara na nanjo, kwa maana nimesema tena kama Maendeleo ni kitu ya watu wote wanapasha tia mafikiri, nagiza watu wengine wote wasifunge macho, wasaidie watu chama. Yapata mia moja makumi tano zinatarajiwa zihamishwe, ila mahali zitapelekwa bado kujulishwa na ngazi za utawala Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Mwisho wa habari, kwa kutufuata.