Oh, watu makumi mbili na tano walifariki katika ajali ya barabarani siku ya kwanza kwenye barabara Likasi katika tarafa la Kambove, jimbo la Hoka Tanga. Mwendo kasi mkubwa wa gari itakuwa ndio chanzo kikuu cha ajali hiyo, alisema kiongozi wa pahali. Kuna joto kali siku hizi mjini Kinshasa. Vipimo vya hewa vinaonyesha kwamba joto linaenda hata kwa digrii makumi tatu na mbili na zaidi. Huko Beni, raia wa Katangadi karibu na mji wa Beni waliandamana jana siku ya tatu asubuhi, wa wakiomba kubadilishwa kwa kitengo cha FARDC kilicho huko na ambacho kinashutumiwa kwa unyanyasaji na uwizi wa kutumia silaha. Jambo wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Tumepokea habari hivi punde kwamba watu makumi mbili na tano walifariki katika ajali ya barabarani iliyotokea siku ya kwanza karibu na Kapolowe katika tarafa la Kambove, jimbo la Hokatanga. Kwa mujibu wa msimamizi wa tarafa hilo, mwendo kasi mkubwa wa gari itakuwa ndio chanzo kikuu cha ajali hiyo iliyotokea siku moja baada ya ile iliyotokea katika barabara ya Sakani ya Kasumbalesa na kusababisha vifo vya watu kumi na nane wote waumini wa kanisa la Kimbangu. Maelezo na Jake Mukongole katika ripoti ya Jangandu. Basi hili kubwa lilikuwa na wasafiri kazaa ndani yake, lilitoka Lubumbashi na kwenda Kolwezi huko Lualaba kufika kijiji cha Kakila ambacho si mbali sana na Kapolowe, kwa kutaka kuwepuka gari kubwa lililokuja upande mwingine, dereva aliyekuwa akiendesha gari mbio zaidi alishindwa kugunjwa na akamgonga mwalimu aliyekuwa akitoka shule ya Bungubungu na aliyekuwa kando kando ya barabara, kabla ya kumaliza mwendo wake katika eneo lilojea maji. Katika video kwenye mitandao ya kijamii tunaweza kuona kwa upande mmoja wasafiri wakihangaika kutoka kwenye basi hii na kwa upande mwingine baadhi ya wanaume jasiri wakijaribu kuwaokoa na kuvuta mili ya waliofariki hapo. Walihesabia mauti ishirini na tano na karibu majeruhi ishirini na sita. Mili yao ilipelekwa katika chumba cha kuhifadhi maiti cha hospitali ya Dako huko Likasi iliyo umbali wa kilomita ishirini. Kwa upande wa majeuri hao wamelazwa katika hospitali ya kumbukumbu -kumbu, ya kituo cha Kapolowe. Kulingana na msimamizi wa eneo la Kambove, kulikuwa na wasa wasafiri watano ambao walitoroka salama ni dereva, bibi na watoto wake wawili pamoja na ofisa moja wa polisi. Joto kali karibu kila mtu anazungumzia mjini Kinshasa. Wakati mwingine kipimo cha joto kinafikia digrii makumi tatu na mbili. Kulingana na huduma ya kitaifa ya hali ya hewa, hali joto inayohisiwa huenda hadi makumi tatu na saba na zaidi kulingana na huduma zingine za hali ya hewa za kimataifa. Je, watu wa Kinshasa wanakabiliwa na hali hii? Metelsat inasema nini kuhusu hilo, na madaktari wanapendekeza nini ili kupitisha kipindi hiki vizuri? Majibu katika ripoti hii ya Babel Pongo na Blaise Shindani usomi wa Ezekiel Muzalia. Ni hali ya joto mkali unaoonekana siku hizi mjini Kinshasa wanajiswali wakaaji wengi wa huko usiku kama vile mchana. Ndani ya ucheshi mbaya ya wananchi wa mji mkuu wa Kinshasa, wanaongeza kusema ya kwamba malaika ambaye anatuma jua inawezekana ni mwanafunzi mwenye kujifunza kazi, kama vile alivyohisi Delicia, mwanafunzi ambaye anasema ya kwamba hakuna namna ya kujikinga. Huyo anajulisha ya kwamba anakuwa akilala bila chandarua aki na mbuu, ni nini inakuwa chanzo ya mabadiliko ya hali ya hewa, wanajiswali wataalamu. Wa moja wa afya, inatakiwa kunywa maji wakati wowote, kuvaa nguo nyepesi, na kubaki chini ya mvuli kwa ajili ya kupitisha ifaavyo wakati huo wa joto, alivyotoa kama pendekezo Daktari Anise Kipasa, mtaalamu wa afya ya umma. Jueni ya kwamba ukosefu wa maji mwilini na unaweza kutokeza mchoko, maumivu ya kichwa na hata kifo kwa watu wakosefu. Katika jimbo la Sanguru, kulifungwa tangu wiki iliyopita kwa maduka mengi ya dawa katika mji wa Chumbe, zaidi au chini ya kilomita mia moja makumi tano kutoka Loja. Mkaguzi wa matibabu wa mkoa aliyerejea kutoka misheni katika mji wa Chumbe anaeleza kuwa maduka hayo ya dawa yalifungwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma kwa sababu kadhaa kama vile kukosekana kwa kibali cha ufunguzi, uuzaji wa bidhaa zilizoisha muda wake na uhifadhi mbaya wa dawa. Hali ya Mobondo imesababisha kuwepo kwa watoto wasio na wazazi wanaoteseka na shida ya chakula na kuwaweka wanawake katika matatizo katika eneo kubwa la Bandundu. Kauli hii ilitolewa na B. Emilienne Owele, mratibu wa mkoa wa tume ya kitaifa ya haki za kibinadamu Sendeash wakwilu wa Kwilu, kulingana na kuadhimisha mwezi Machi uliowekwa kwa ajili ya wanawake, analaani jambo hili na anatoa wito kwa serikali ya Kongo kukomesha jambo hili. Irene Mboma Luzolo amekusanya habari, usomi wa Rosali Zawadi. Katika mahojiano na redio Kapihi siku ya tatu, kiongozi jimboni wa tume ya kitaifa ya haki za binadamu CNDH huko Kwilu alilaumu matatizo ya kijamii na kiuchumi, hata ya kiusalama yanayowakabili wanawake na watoto katika eneo la Grand Bandundu. Emilien Owele anatoa wito kwa viongozi husika ili watafute suluhisho zinazohitajika. Sisi hasa wanawake wa Bandundu na wa jimbo la Kwilu kwa ujumla, jimbo la Kwango na Mai Ndombe, tunakumbwa na matukio yasiyowezekana na hali ya mobondo, yeye alisema. Leo hii wanawake wapo katika matatizo, hali ambayo imesababisha mgogoro, hali ambayo imeleta pia njaa, mwanamke anauawa, aongeza Emilienne Owele. Tunataka sana kukomesha jambo hili la mobondo huko Kwango Kwilu na Mai Ndombe. Yeye aliongeza, kumbuka kwamba Emilien Oweli alizungumza hivi wakati wa kuazimisha mwezi wa Machi uliowekwa wakfu kwa wanawake. Huko Beni, mvutano mkubwa ulitawala siku ya tatu hii asubuhi katika Katangadi iliyo kwa umbali wa angalau kilomita tano kutoka mji wa Beni. Hapo raia walidai kubadilishwa kwa kitengo cha FARDC kilichowekwa katika maeneo haya na ambacho kinashutumiwa kwa unyanyasaji na wizi wa kutumia silaha. Vizuizi viliwekwa kwenye barabara ya Mavivi inayoelekea uwanja wa ndege wa jiji hilo, na hivyo kusababisha msongamano wa magari kukatika kwa muda wa asubuhi. Mahali hapo, majadiliano yalianzishwa kati ya serikali za mitaa, vijana na jeshi. Mak Marofimbo anaripoti vijana zaidi ya mia moja wa kijana Asira waliandamana barabarani huko katika kitongoji Ngadi hii siku ya tatu mapema. Hawa washota vidole jeshi la taifa FRDC waliotumwa huko tangu juma moja sasa kuwanyanyasa raia na rai hasa kuwaibia mali zao. Waliweka vizuizi barabarani wakiomba tu kubadilishwa kwa jeshi. Hawa kama aeleza hapa apa Stefan Nikonza Mbakama, kiongozi wa shirika la raia Ngadi hii Kisha masaa matatu hivi ya hali ya vuta tuvutani, jeshi la usalama yalifaulu kuondoa vizuizi barabarani na kutoa fursa kwa matembezi. Wakati huo viongozi wa jeshi wale wa mahali na mawakilishi ya vijana waendea kikao cha majadiliano ili kutatua na kupata suluhisho kwa madai ya vijana wa ngadi Beni. Mark Marufimbo, kwa niaba ya Radio Okapi. Wanabunge wa jimbo la Kivu Kaskazini wanasema wamekasirishwa na uvamizi kwa siku kadhaa wa maeneo ya kimkakati katika tarafa la Ruchuru na waasi wa M23. Katika tangazo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya pili, wanabunge kumi na saba waliotia saini hawakubaliani na kile kinachoitwa uondoaji wa kimkakati wa FARDC kuruhusu baadhi ya maeneo haya kutekwa bila mapigano. Tufahamishe kuwa mpaka leo jeshi bado halijatoa tamko lolote kuhusu kuanguka kwa Rwindi na maeneo jirani. Hii licha ya majaribio yetu yote. Mbunge yeyote wa mkoa ambaye atapatikana katika harakati za kuomba pesa kwa kura yake na wagombeaji wa uliwali na useneta atakabiliwa na vikwazo vikali sana. Ni waziri wa sheria anayepaza sauti yake kupinga tabia ya wanabunge wa majimbo wanaodaiwa kujihusisha na vitendo vya ufisadi. Rose Mutombo alisema hayo hii siku ya pili baada ya kupokelewa na rais wa jamhuri. Kulingana na waziri huyo, Felix Chisekedi anachukizwa na tabia hii na anamwagiza kuhakikisha inafanywa kupitia mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya uchunguzi. Kwa kweli, kulingana na kalenda iliyopangwa upya ya seni, uchaguzi wa maseneta na maliwali utafanyika tarehe makumi mbili na moja na makumi mbili na nane Aprili. Okapi katika Kivu Kusini. Bijan Amisi Chibalonza ni mkaguzi wa kazi katika jiji na tarafa la Uvira. Kama sehemu ya mwezi wa wanawake, anatetea kuheshimiwa kwa haki za wanawake wanaofanya kazi na manufaa yanayohusiana na mkataba wao wa kazi. Yeye ndiye mgeni wetu, anazungumza na Fisto Ngoma. Inspecteur de travail mjini Uvira Bijan Amisi Jibalonza. Weye kama vile mkaguzi wa kazi. Journée de la femme sans gain on a Hapatia. Weye sa vile femme fonctionnaire. Journée ya leo, che tulikuwa mukilio, tulikuwa na compatire wa ndugu zetu wa Nord Kivu ambao wanateseka sana. Na njoo vile tunaendelesha kuambia wakubwa wa nchi na hiyo communauté internationale, tunachoka, tunachoka, tunachoka, tunachoka. Na hatupendi vita kwetu, batupatie amani. Tunapenda amani. Tunachoka njoo ile. Ambayo sasa wewe binafsi unafanya nini kwa maisha yako kusudi ile amani ikuje? Mimi ni mama inspekta wa kazi hapa kwetu Uvira. Kazi ninafanya ni kwa ajili ya kutetea wafanyakazi wote so, hapa Uvira, na kuangalia gisi ma entreprise makazi zitafanyika vizuri. Hmm, wakati wewe unatetea watumishi wa kazi unasikilika sawa vile mwanamke au wanakuneglije mimi wakati ninafanya kazi yangu kuna mabwana wa kazi mingi ambao wananipinga, wanasema mwanamke nini atatwambia, lakini ninajikaza. Mi sijidekuraje mi najikaza kabisa, malgre matusi, malgre kuniona sistahili, me ninajikaza kufanya kazi vizuri. Ni malalamiko gani ambayo unapokea mara kwa mara kutoka kwa wanawake wanaofanya kazi katika sekta mbalimbali mbali ya maisha hapa wa mjini Uvira? Juni 7 semaine avant si semaine après, wababa wa kazi wanaona kama semanka ganye. Alors wa mama wengi sana arudia mkazi, bwana wa kazi anamwambia hakuna tena gisi uendeleshe, juu kuko mutu mwengine mwenye alishakuwa kufasi yako. Hiyo ni madiskriminasion mimi minapata makaa mingi vile kazi engine, minapata wababa wa kazi wanafanya ambayo tunaita esclavage moderne. Anaambia oyo mama kama mimi haunipende Hautatumika kazi yangu, donke hiyo njoo anaita harcelement sexuel ndale milieu du travail. Donc, ni naomba wa mama musikue na d facilement, inafaa kuheshimu kazi, na wakati bwana wa kazi anakuambia hiyo mambo, kuja kwetu kwa inspecteur de travail au denoncer, tuko pale, milango yetu iko wazi pale mwakisho kusaidia kuya denoncer kama bwana wa kazi alikuwa kwambia, oh mfanye kimapenzi ndani ya kazi, kwa kuwa kimapenzi haipaswe kuwa ndani ya kazi. Unawatetea namna gani? Unafuatilia ule bwana wa kazi au nini? Wakati mimi napata makazi, vile misheni yangu niko na misio ine. Ya kwanza ni kushauria wafanya kazi na wabwana wa kazi. Misio ya pili ni kukontrole, kuangalia mambo ya kazi nafanyika namna gani hapa Uvira. Eske wafanya kazi wanafika kwa wakati, eske wafanya kazi wanapata mshara, eske wafanya kazi wiko na makontra de travail. Alor wakati nimepata kaya iyo, mfanya kazi alikuwa arsele bwana wa kazi, ninamuita direktema, na mimi nafanya iyo misio ambayo wanaita amande transaksionel, mina muita Akses doffise amandenye iko de 600 dollars à 5600 dollars. Na huyo bwana wakazi hiyo doseni nebeba ku degerade, ili ule bwana wakazi alipe hizo franka mutrésor public. Na mina reintegre ule mwanamuke kazini, minamwambia bwana wa kazi, siku tena unaongeza utapata shida, na leta kongole tunasele entreprise ako aoma tunafunga. Neno lako la mwisho kuhusu yi siku kuya wanawake, surtout wale watumishi wanawake watumishi wanawake nitawaambia Watumishi wanawake wengi, milango yetu nakuwaka wazi. Miye niko mama mshauri mkubwa wa mambo ya kazi hapa inchini ya kidemokrasia ya Kongo. Ninaambia wale wa mama, mukuwe nakuja ku biro yetu, mukuwe nakuja ku biro yetu. Nakuwaka shak mardi na vandredi, minapokeaka watu wote. Mukuwe na kuja, mukuje tuwapatie mashauri, mukuje tuwapatie maartikle ambayo tawasaidia, ili makazi zenu zidumu mpaka mwisho ya contrat de travail. Mama Jean tunashukuru sana. Asante baba journalist eh. Katika tarafa la Beni, huko Kivu Kaskazini, mpango wa kupokonya silaha uondowaji uokoaji na uimarishaji wa jamii PDDRCS ilizinduliwa siku ya pili tarehe 5 Machi huko Beni. Shughuli za mradi wa kwanza unaohusiana na mradi wa majaribio wa kuwajumuisha tena wapiganaji wa zamani. Mradi huu unaofadhiliwa na MONUSCO kupitia mfuko wa uimarishaji unatekelezwa na shirika la kimataifa la uhamiaji OIM, inalenga kutoa kazi kwa wapiganaji wa zamani na watu wengine walio hatarini kwa kuunganishwa tena katika jamii. Kwa ripoti. Uzinduzi wa muradi uu ulifanyika Jumane tarehe 5 mwaka tunayo pale Kianzaba, eneo la kilomita makumi mbili magharibi mwa muji wa Beni uko Kivu Kaskazini. Muradi uu wa kwanza wa muradi mkubwa wa majaribio wa kuwaunganisha wapiganaji wa zamani katika eneo ili unajumuisha ufunguzi wa mimili wa barabara ya mababu wanga Mbumbi Kabasha yenye urefu wa kilomita makumi mbili na saba kulingana na kiongozi wa PDDRCS Beni, muradi huu unalenga ajira kwa wapiganaji wa zamani na watu wengine walio katika mazingira magumu ili kuwajumuisha tena katika jamii. Omar Kavota, aproche ya PDDRCS ni kutumia wa ex kombata na wamambere wa kominate, njo maana munaona hapa kuna wa ex kombata wale ambao tayari wamekuwa demobilize na kuna wamambere wa kominate ambao walichaguliwa, sababu tunasema pale ambako kunatumika ex kombata mmoja, kuna pasha tumika watu wa kominate wawili, paske PDDRCS ni kwanza muradi Kakule Saidi Mbweke, aliyekuwa mpiganaji asemi kitu kingine, anazani muradi uu utawawezesha wenjake waliobaki kwenye pori kuondoka musituni na kujiunga na maisha ya kiraiya, na hivyo kuchangia maendeleo kutoka kwa jamii. Nalikuwa porini, nikaona kahali ya porini na katala, nikaimili nitoke, nikasikia wamwito ya PDDRS nikaweza, nikakamata wanaume, tukatoka kia kudemobilize. Nduka mina shukuru sana jua PDDRS hapa na leo furaha hiko San, na tukaendelea vile viko nyuma watakue. Kwa upande wake Josaya Obat, mkuu wa ofisi ya Monisco Beni, monisco iko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuleta amani, anawaalika wapiganaji wengine kuweka sila chini na kujiunga na mpango wa uondowaji ili kuchangia kurejesha amani na maendeleo katika mkoa kupitia muradi huu wa kufungua tena barabara hii ya kiuchumi. Josia obat na section ya DDR ambayo imefanya kazi hapa, tumefanya madialogo, tumeongea na vijana, tumeongea na watu, tunawaambia watoke katika pori, watoe silaha, alafu tutatafuta kazi ili waweze kufanya. Na leo nafikiri tumetimiza. Hii barabara ikifunguliwa, itasaidia maprodui ambayo ziko huku ndani ya pori zitoke ziende kwa soko. Washirika mbalimbali katika muradi huu wanatarajia kutoa kwa wapiganaji hawa wa zamani na wanajamii umiliki wa muradi huu kwa ajili ya kurejesha amani ya mkoa. Nikiripoti Mujibeni, mimi ni Andre Kitenge, Redio Okapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, katika mji wa Butembo, shirika lisilo la kiserikali la FEPS lilizindua siku ya pili kampeni ya bure ya uchunguzi na matibabu ya kansa ya kiungo cha uzazi na maziwa ya mwanamke. Kulingana na Daktari Gertrude Tambavira, mkuu wa matibabu wa FEPC, kampeni hii ya siku tano inalenga wanawake wenye umri wa miaka 25 hadi 45. Anaongeza kuwa wengi wao wanaishi bila kujua hali zao za kiafya. Tunafika mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na siku njema kwenu.