Radio Okapi. Mahakama ya kijeshi ya Goma iliendelea hii siku ya tatu na uchunguzi katika kesi dhidi ya askari 11 wa FARDC, wanashutumiwa kukimbia adui kwenye uwanja wa mapigano mwezi Disemba mwaka jana. Kampuni tisa za Urusi zinazofanya kazi huko Hoka Tanga na Lualaba zimesimamishwa, zinatuhumiwa kukiuka sheria ya mikataba midogo. Huko Kivu Kusini, karibu makandideti makumi sita yaliyepokelewa kwa viti vinne vya useneta na wagombea makumi mbili na tano kwa uliwali wa jimbo hilo, huko Bukavu. Asubuhi njema kwenu na karibuni kwa wote huko Goma, mahakama ya kijeshi iliendelea hii siku ya tatu na uchunguzi katika kesi ya mwendesha mashtaka wa umma dhidi ya maafisa kumi na moja wa kikosi cha mia mbili makumi mbili na tatu cha wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wanashtakiwa kwa kuwakimbia adui kwenye uwanja wa mapigano huko Kivu kaskazini siku makumi mbili na tano Disemba mwaka jana. Huko Kivu Kaskazini, ambako tunasalia, hali bado ni tete siku ya nne hii kwenye mhimili wa Sake Bweremana, kusini mwa tarafa la Masisi. Hii ni siku moja baada ya siku ya msukosuko hii siku ya tatu kufuatana na kurusha mabomu yanayohusishwa na waasi wa M23 kwenye maeneo yanayokaliwa na watu. Mashambulio haya ya mabomu yanatatiza usafiri wa raia kwenye ziwa Kivu kati ya Minova na Goma. Wakati huo huo miji mikuu kwenye muhimili wa bweremana Sake imesalia bila wakazi wake. Huko Ituri, vifo viwili vikiwemo mtoto wa miaka nne na makazi makumi tatu yaliyoteketea kabisa. Haya ndiyo matokeo ya moto uliozuka usiku wa kuamkea siku ya nne hii katika kambi ya wakimbizi wa vita ya Kachu katika tabaka Luvangire katika tarafa la Jugu, kulingana na vyanzo vya ndani. Moto huo ulianza kutoka kwa nyumba ambayo wazazi waliacha jiko la makaa ikiwaka. Ulinzi wa raia unawahimiza wazazi kuchukua tahadhari. Maelezo na Marcel Kizabia Mungu. Ilikuwa saa moja na nusu wakati moto ilianza ndani ya nyumba mdogo yenye kufunikwa na hema kukempi ya katu yenye kupatikana kwenye eneo ya afya ya lita kilometa karibu 40 kaskazini ya bunya kwa usultani ya bahema nor kutokana na masemi ya presidenti ya kamati ya wakimbizi ajali hii ilitokea wakati watoto walikuwa wakicheza na moto matokeo ni kama watoto wawili walifariki kati yao mtoto mmoja wa kike wa miaka 4 wahanga wote ni wa familia moja. Moto hii iliunguza pia vitu nyingi kama vyombo vya jokoni. Chumba ya kiserikali yenye kuhusika na ukingo ya raia inasikitika sana na ajali hii ya moto na kusema kwamba ajali hii itaongeza magumu nyingi kwa maisha ya wakimbizi wenye kukosa vitu vyote. Kordonata ya chumba ya kiserikali hii, Robert Jalonga, analomba na wazazi wapate kuchunga vizuri watoto wao kwa kuwaepusha na ajali kama hii siku zijayo. Anatosha uwito kwa Watu wote na mashirika za kihutu kuleta msaada yao kwa hawa wakimbizi wa kuwaepusha wasipate magonjwa mbalimbali wakati hii ya mvua. Nikiripoti kutoka Bunya mimi Marcial Kizabiamungu mungu Radio Okapi. Tukisalia huko Ituri, wapiganaji kumi na nane wa kundi la Maimai Kiandenga walijisalimisha siku ya tatu kwa jeshi la FARDC kikosi cha Biakato katika tarafa la Mambasa, kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa mji wa Bunia. Kulingana na vyanzo vya ndani, wanamgambo hawa walikuwa na silaha kumi na sita aina AK 47, PKM moja na kurusha roketi. Wanasema walitikia wito wa mkuu wa nji wa kuondoka msituni ili kusaidia jeshi katika kufuatilia makundi ya kigeni yenye silaha kama vile ADF na M23. Kulingana na msemaji wa jeshi huko Ituri, hii inapaswa kuwa mfano kwa wana na mabinti wengine waliopotea kulitumikia taifa. Kampuni tisa za madini za Urusi wa Kazakh wa kikundi cha RG kinachofanya kazi katika kampuni hizo Metacol, Frontier, Comide na Boss Mining zimesimamishwa. Viongozi katika sekta binafsi wanawatuhumu kwa kukiuka sheria ya mikataba midogo. Hizi ni pamoja na makampuni ya Teknologie Global, Etalon, Surtec, Rocada, Transversal, Standard Fiable, Vision, Socom na Roche Solide miongoni mwa makampuni haya kuna baadhi ambayo yanafanya kazi huko Katanga na Lualaba, jimboni Tanganyika. Msimamizi msaidizi wa tarafa la Kongolo anasema ana wasiwasi kuhusu kuporomoka kwa daraja la mita kumi na mbili lililotupwa juu ya mto Lushindoi. Akizungumza na waandishi wa habari hivi siku ya tatu, Godefroi Lukingama anaashiria kuwa daraja hili linalounganisha usultani wa Lubunda na ule wa Bayazi linaruhusu usafirishaji wa mazao ya kilimo hadi mji wa Kongolo. Kiongozi huyo wa tarafa alitoa ripoti kwa viongozi wa mkoa kuhusu swala hili. Tunamsikiliza Godefroi Lukingama katika sehemu hii iliyochaguliwa na Pole Munanga. Nilijielekeza mi mimi binafsi mahali ambapo ulalo umevunjwa na maji ya mvua. Ni kweli ulalo haupo tena, bali magumu ile iko ni kwamba wakazi wanakumbwa na matatizo ile ya kupita mahali hapo. Tarafa zetu zinapata biashara toka eneo la Kabyanga, kwani watu wengi wanalima shamba eneo hilo, bali kwa sasa hawana na namna ya kupita kwa ukosefu wa ulalo na wajulisha ya kwamba vyakula vinatoka shambani nayepatikana ngambo ile ingine. Mtu mmoja aliyetaka kuvuka mahali ambapo ulalo umevunjwa alifariki ndani ya maji. Niliona watu wamoja wamefanya mitumbwi, bali ile ni hatari kwa kuvuka na vyombo hivyo, na niliwashauria kwa kuto kutumia mitumbwi hiyo. Tuliwatumia viongozi wa jimbo la Tanganyika ripoti kuhusu jambo la kuvunjika kwa ulalo. On avait déjà fait. Rapport par rapport à cette situation de huko Kivu Kusini, karibu makandideti makumi sita yalipokelewa kwa viti vinne vya useneta. Takriban wagombea makumi mbili na tano waliomba kushiriki katika uliwali wa Kivu Kusini huko Bukavu. Kiwango cha uwakilishi wa wanawake bado ni cha chini katika chaguzi hizi, wengi wa wagombea waliweka faili zao kama wagombea huru. Ripoti ya Emmanuel Elamejua Kabedi, fistongoma kwa usomi. Wagombeaji 59 wamesajiliwa katika ofisi ya mapokezi Bertese Bukavu kwa viti vine vya useneta wa Kivu Kusini, kati yao ni wanawake watano pekee wanaosubutu kushindana pamoja na washiriki 54 wa wanaume. Kwa ugavana wa Kivu Kusini, Bertese ilisajili wagombeaji 25 akiwemo mwanamke mmoja ambaye alijitokeza peke yake wengi kati ya wagombea ni wanachamo wa vyama vya siasa vinavyotambulika vyema na vikundi vinavyoomba kama wagombeaji kuwa huru. Katibu mtendaji wa jimbo la Seneti jimboni Kivu Kusini, Pius Bikungu, anaeleza kuwa kuna mmoja alijiondoa kwenye mashindano hiyo akiwa mgombea binafsi na pia kuna yule ambaye alibadilishwa kuwa mgombea useneta. Wanaojitegemea ni wengi kuliko vyama vya siasa na vikundi. Katika mchakato huo, kuna andishi wa habari mgombea wa muji wa Bukavu, lakini pia wabunge wawili wa jimbo ambao wanadai kuongoza jimbo la Kivu kusini. Seni ina kusudia kutangaza oroza za mwisho mnamo mwezi wa 4 tarehe mnane. Uchaguzi wa maseneta mnamo mwezi wa tarehe 21, na yule wa magavana mnamo tare 28 mwezi wa ine mwaka huu. Tukibaki huko huko Kusini Kulikuwa hafla rasmi ya makabidhiano hii siku ya tatu huko Kianyunda, katika mji wa Sange wa jengo ambalo sasa litakuwa na usimamizi wa tarafa la Uvira katika uwanda wa Ruzizi. Liwali wa muda wa mkoa Mark Malago Kashekere alipokea rasmi kazi hii kwa niaba ya serikali ya Kongo. MONUSCO ilifadhili kazi ya ujenzi wa jengo hili jipya kwa dola za Kimarekani elfu makumi tano kwa lengo la kuimarisha mamlaka ya serikali katika eneo hilo bibi fatuma dale genevieve ni mkurugenzi wa nyumba ya wanawake ya maniema tangu kuanzishwa kwake mwaka 2010 nyumba hii tayari imetoa mafunzo na kuwajumuisha katika jamii wanawake 482 wanaoishi na ulemavu wanawake waliotelekezwa, wanawake waliotunzwa magonjwa ya kiungo cha uzazi na ambao hawajaolewa. Fatuma Dale Genevieve anatueleza kuhusu nyumba hii ya wanawake kwenye mahujano haya na Florence Kizalunga. Mama a Genevieve Dale Fatuma, jambo. Jambo dada, tunakuwa kumwezi wa mwanamke, na wewe ni kiongozi wa chumba cha wanawake, imeitwa Maison de la Femme. Nini chumba chenu inafanya kwa ajili ya wanawake ama wasichana wa Manema? chumba ya bamama wa manyema inasaidia wamama na bufundi mbalimbali, juu kesho yake pimekuwa bora, ashirudile tena ile maisha enye alikuwa natesekaka juu ya kukosa juu ya kukosa kuyua ufundi moya. Hapa kumezondela fami, tuko na ufundi mingi, tuko na ufundi yote enye mama anatafuta. Afike hapa atapima kufanya enye ataweza, juu mubebe kumaisha, tunapasha jua ni ufundi gani. Kwa mfano na apa tunafundisha bamama kushona, kushona bikapo, kushona manguo, kushona bikapo, kutengeneza mafuye ya melore kutengeneza maresho ya gaz, maake ufundi kotu mingi, kupika mikate bilebiote, ni ufundi enye nyumba ya bamama enafanya, atamasabuni vile njo tunaita bamama bote baiku nyumba ya bamama. Na hiyo makazi zote munaifanya na msaada ya pesa gani? Ya wale wa mama wenyewe mnakuwa mkiwachunga hapa kunako chumba chini tuko na wamama benye bana waita bafamgeri de fistil bamama benye banaponeshewa nai magonjwa ya kupita mikoyo kuko bafie benye alibebaka mimba mbele ya miaka kumi na munane kuko banamuke benye banaishi na ma handicap donc mwanamuke mulemavu kuko vinako banamuke benye balimwachaka na batoto bwana alikimbiaka ule mama ailiwe kujibebaki maisha njo makategori nyishi tunasaidiaka na imefaa miaka ngapi mnakuwa mkichunga wa wamama ah leo mwaka kumi na ine wanawake ngapi mumeisha kuwasaidia kuwa insere ndani ya sosiete? Tuisha insere wanamuke 482 fam njo mm, benye tuisha bachia ku sosiete, bebeisha maliza makazi. Na kisha nyinyi kuwaingiza kunako jamii, namna gani munafanyaka kwa kuweza kuwafatilia kama wanaendelea vizuri ama la? Mm, zia tunabafataka kwenda kuangalia kwenye baliendaka na kwenye tulibajengeaka ile wakati, kama bangali naendeleshaka na kama ule mama ule kona ile ro muzuli ya kufikia vile na kuforme benjake bengine kuile kazi yenye konafanya, juu sa wewe umoyo unalopoka ifo kulopola vile, bengine tunafanya kele suivi kumsaidia kimaisha. Haya, mama Fatuma, kwa mwisho, una ujumbe gani kwa wamama wote na wababa wenye wanakuwa wakikufata kwa wakati kama na huyo? Mm, kwa wamama yetu wote, nyombe ko wazi, bakuye baye bafanye metue enye banapenda, na wababa pia batwachie batoto babo banamuke na bamama baye bapate ufundi ipime kubabeba kimaisha na wale wanaowasaidia kifedha na ingine unawaambia nini? Mm, shi tunalomba kabisa bale ba benye kutusaidia na kifedha bashituachilie juu tuko na bamama bamingi benye biko naonesha ndia ya kufanya formation me formation mwayebe ifanya yaiko jushi yatuna mwonyaka tubeba ku sharge jo tunalomba ku UNFPA apime kutusaidia na hawa, ba bamama benye tunamaliza nabo na hapa benye banatoka kuisha ifo baingie ku societe ifo baanje makazi yabo kuma atelier mama Madame Genevieve, tunakushukuru kwa kutupokea. Na mm, asante dada Florence, ni vile nashukuru pia. Radio Okapi. Dufi en Swahili. Kama tunavyojua vyema mwezi wa Machi umetengwa kwa ajili ya utambuzi wa haki za wanawake. Siku hizi zaidi ya mtu mmoja anajiuliza swali hili. Ni nini kinachohitajika ili usawa kati ya wanaume na wanawake uwe na matokeo katika jamii? Vijana huko Beni wamegawanyika maoni kuhusu swala hili. Kwa lengo hili, walipendekeza njia fulani ili haki za wanawake zisiwe hadithi tu bali ukweli. Mark Marofimbo anatueleza zaidi katika ripoti hii ya siku Usawa kati ya mwanamuke na mwanaume yaendelea kuwa tatizo katika majamii, kwani jambo hii aitolewa sawa fundisho na maadhibisho kwa watoto nyumbani, alisema Gisele Mtoka Mbali, mwanamuke anayeishi mjini Beni. Yenyi inakosekana ni edikasion ku base paske sa mutoto mwanaume mama nanza mfundisha ke mwanamke haikalake kusalwa nikalaka kumafika e mwanaume anaikalaka kusalwa haikalake kumafika Ikiwa mwanamke amejua tayari udhaifu wake, sasa inamubidi kuelewa kipi kukiondokea, alisema Benjamin Asimoni, msimamizi wa shirika la vijana mjini Beni, JPCP. Mwanamke amefungua macho ya kujua kwamba wamemnyanyasa, lakini hajawahi kufikiria na kujua nini afanye ili atoke kwa hali ya kunyanyasika, ainuke na ionekane kama mbalimbali mbali ya mwanaume ama wavulana wa, wanaweza kuwa na kazi sawasawa sawa, na wanaweza kuwa na haki sawasawa sawa. Ni kwa kujiuliza leo kunakuwa uh, jambo fulani ambapo tunaweza fanya kipimo ya kuona mwanamke kweli amefungua macho, anabaki akilia, akionyesha kama amenyasika, ameachiliwa nyuma, lakini hatuone matendo fulani ambayo natutia hiyo uh, matumaini kama kesho kesho yake tutafikia ile usawasawa kati ya wanawake na wanaume. Usawa huo sio zawadi. Mwanamke sherti aanze kwanza kujitegemea kwa kukifikia. Hii ni maoni yake Helen Kitambala, naye pia ni mwanamke aishie mjini Beni. Mwanamke inaomba kwanza, anaanza kujitegemea ye mwenyewe, asikuwa akichunga tu ya kutoka kwa baba. Inaomba anakamata kwanza ye pekee nguvu ya kuona namna gani anaweza kutumika bila kuchunga tu msaada kwa baba, anakuwa wa kujitegemea kuona mbali na vizio yake kwenye iko asiwe tu wa kuona karibu karibu bila kuona kesho yake kutakuwa nini. Tuape stori ndogo tu habari kuhusu siku kuu ya kukumbuka haki za mwanamke ulianzishwa wakati wanawake wa nchi wa Russia waliamua kugoma kazi kwa mwaka 1917 kwani walinyanyasika na wanaume waliokuwa serikalini. Maandamano yale yalitanguliwa pia na kingine kilichoendeshwa na wanawake nchini New Zealand huko wanawake walidai haki yao ya uchaguzi. Beni Mark Marufimbo, Radio Okapi, kwa habari za mashariki mwa Kongo. Kwa kifupi, huko Kivu Kifu kaskazini mchango wa wanawake katika kutafuta amani na msaada wao kwa maendeleo endelevu katika tarafa la Beni. Mada hii ilikuwa jana, siku ya nne, tarehe kumi na nne Machi, katikati ya mkutano ulioandaliwa na chama cha wanahabari wanawake kwa ajili ya amani na maendeleo ya Beni kuhusu kuadhimisha siku ya kimataifa ya haki za wanawake mnamo tarehe nane Machi lilikuwa ni swala la kuhimiza wanawake kufanya zaidi na bora zaidi kushiriki katika kurejesha amani ya kudumu, jambo ambalo bila hiyo kuibuka kwao kiuchumi ni jambo lisilowezekana. Takriban wanawake na wanaume mia moja walishiriki katika shughuli hii iliyofadhiliwa na kitengo cha mawasiliano ya kimkakati na taarifa kwa umma cha MONUSCO Beni. Tukibaki jimboni humo zaidi ya familia elfu makumi nne na sita waliokimbia makazi yao ziko katika kambi mbili katika kata Mugunga na Lac Vert magharibi mwa Goma, watafaidika na mchango wa chakula kutoka kwa serikali ya Kongo. Usambazaji huo ulizinduliwa siku ya tatu na mshauri mkuu wa liwali wa muda wa Kivu Kaskazini. Msaada huu unaojumuisha unga wa mahindi, maharagwe na mafuta ya mboga unasambazwa na karitasi ya dayosisi ya Goma. Mwisho wa habari kutoka redio Kapi. Aksanti kwa kutufuata na siku njema kwenu.