Kuanzia oh, sasa kosa ya usaliti na makosa mengine yatakayohukumiwa kifungo cha maisha, hukumu yake imekuwa ya kuuawa. Serikali ya Kongo ndo imeamua hivyo. Mkataba kati ya kampuni za kichaina na nchi ya Kongo umesainiwa upya. Kongo iligundua kwamba haipate faida katika ule wa zamani. Mkurugenzi wa gereza kuu la Kalemie anaomba serikali ya Jimbo la Tanganyika kujihusisha kwa haraka dhidi ya mporomoko wa ardhi ambao unakaribia kubomoa gereza hilo. Hamjambo na karibuni kwa wote. Habari za haki. Kuanzia sasa, yeyote atakayehukumiwa adhabu ya kifo atatekelezwa. Serikali imeamua kuondoa usitishaji wa adhabu ya kifo. Haya ndiyo yalitoka kwa baraza la mawaziri la tarehe tisa Februari, kulingana na barua kutoka kwa waziri wa sheria na mlinzi wa mihuri. Katika barua hiyo iliyotumwa tarehe kumi na tatu Machi kwa wakuu wa taasisi, akiwemo mkuu wa baraza la juu la mahakama na mkuu wa mahakama ya katiba, mkuu wa kwanza wa mahakama ya hakimu mkazi, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hii mkuu wa kwanza wa mahakama hiyo jeshi la mahakama kuu pamoja na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali, wa frdes Rose Mutombo anawaomba kuhakikisha usambazaji mkubwa wa uamuzi huu kati ya ofisi zao na kutoa sababu ya masharti ya kisheria huko Kivu Kaskazini zimepita karibu siku kumi, siku ya tano hii tangu kukaliwa na waasi wa M23 kunako eneo la uchimbaji madini muhimu la Lueshe iko katika usultani wa Bwito tarafa la Ruchuru. Sehemu hii iliyotengwa na serikali ya Kongo kwa Societe Miniere du Kivu Somi Kivu haijatumiwa kwa miaka kadhaa, lakini wasiwasi kufuatana na uvamizi huu wa waasi unaongezeka zaidi na zaidi. Sasa ni rasmi: mkataba uliojadiliwa upya kati ya DRC na kundi la makampuni ya China ulitiwa saini na pande zote hii siku ya nne katika jiji la umoja wa afrika mjini Kinshasa. Ilikuwa mbele ya mkuu wa nchi. Toleo hili jipya linatoa ongezeko la bahasha inayokusudiwa kwa miundo mbinu ambayo inatoka dola bilioni tatu hadi saba. Toleo hili jipya ni alama ya marekebisho ya tano ya mkataba huu wa ushirikiano uliohitimishwa mwezi Aprili 2008 kati ya Kongo na kundi la makambuni ya Kichina ya Jek. Cynthia Bashizi na Bizana. Kwa maelezo usomi wa Ezekiel Muzalia, kibarua nyipya cha makubaliano ya pamoja ya wananchi wa China inayoitwa tena Sicomines unaweka usawa na mpango wa kufaidika ngambo yote, walivyojulisha wakuu viongozi wa nchi ya Congo kwake, waziri wa nchi ya usikayi na kazi za ujenzi Alexi Gisaro. Angalau kilometa elfu tano za barabara zitajengwa kwa muda wa miaka kumi na tano na kutakuwa pia fedha milioni Milioni mia tatu makumi mbili na ine, dola za kimarekani zitakazowekwa kila mwaka kwa ajili ya ujenzi, jambo ambalo litasaidia kukarabati kilometa mia ine za barabara kila mwaka. Kuanzishwa kwa, kwa kazi unatangazwa mwezi ujao mjini Kinshasa katika jimbo la Equateur Kasai Oriental, huko Holo Mami na Lualaba. Kati ya miradi zilizopangwa huko Kinshasa ni kama vile ujenzi wa barabara kwenye maeneo ya mto Kongo hadi kwenye uwanja wa ndege wa Njili. Kazi hizo zitahusu pia barabara kadhaa ndani ya majimbo nchini. Kwa ufahamu, rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo alinena vibaya kibarua cha zamani cha makubaliano ambayo ilionekana kuwa mbovu. Shirika IGF uliweka umana wa kutoa fedha kwa kampuni za wananchi wa China nchini DRC. Kama ukumbusho mkuu wa inji alikuwa amekosoa vikali toleo la zamani la mkataba ulioonekana kuwa mbaya kwa Kongo. Baadaye katika moja ya ripoti zake iliyotangazwa mwezi Februari mwaka jana, IGF ilionyesha malipo makubwa yaliyofanywa kwa ajili ya makampuni ya kichina yaliyoanzishwa nchini Congo, lakini uwekezaji mdogo sana katika miundombinu kwa manufaa ya nchi. Chama cha kutetea masilahi ya Kivu Bukavu, ADIP, kinakaribisha hatua ya mkuu wa nchi kuwataka waendesha mashtaka wote wa jamhuri kuhakikisha wanaadhibu mafisadi na wanaoshirikiana na mafisadi hao katika mchakato wa uchaguzi unaokaribia wa maliwali na makamu wa maliwali wa majimbo. Kauli ya mkuu wa kamati kuu ya kitaifa ya ADIP Gustave Bagayamukwe, hii siku ya nne mjini Kinshasa, wakati wa kikao cha kutafakari tatizo la utawala bora na amani ya kudumu katika kukabiliana na maswala ya sasa ya kijamii na kisiasa huko Kivu Kusini, pia fursa kwa washiriki katika mkutano huo waweka wanabunge wa jimbo wa na wanasiasa na wa, wa Kivu Kusini mbele ya jukumu lao la kutanguliza na kuweka juu ya maendeleo yote ya jimbo na masilahi ya raia. Maoni ya Gustave Bagayamukwe yalikusanywa na Jean Desire Kanyama. Jimbo letu la Sud Kivu, tatizo za uongozi zinadumu sana, tulifikisha 14 guvernere mpaka pana tunatumika kazi Mais leo wandugu wapenzi, tuko tunafia nini tena, parce que tunaongozwa sasa na watoto yetu. Watoto wanazaliwa Bukavu, watoto wanaishi Bukavu, tunatoka tena ku vivre tena shida kabisa. Miaka tano hii inapita tangia gouverneur wa province aliingia kukiti, ilikuwa vita na vita, population magumu na mateso yanapita. sio najua kama mimi niko president wa Dibe tangia 2010 na profiter na hiyo occasion ananipatia kwa kuweza kushukuru mkubwa wa mugini chef de l'etat, son excellence Felix Antoine Tshisekedi Tshilombo kwa namuna tuliza kufuatilia ngi alitisha ministre wa justice na kamuoblige kwenda kutana na ba procureur, kwa ngisi kila yeyote matapikana matapatikana wa kulomba seme njo tawishisha voa na ule mwenye anatafuta kuuza voa yake banapasha kuadhibishwa, bakuwa mugini hivyo, alipana ile ordre. Nazani kama ba député betu provincio vote banapasha kujirudia, amu bajue kama batampasha kufanya vote yabo kufatana na ule mwenye ataonesha kama iko na experience ya lazima, ule mwenyewe anaonesha kama anajua province, ule mwenyewe anaweza kuitika fasi zote ma territoire, batu anamuna vile bee, anajua province ene aba shida fulani, na banajua kazi kazi, nabiko na experience. Nadhani leo ba député provincial betu bajue kama bakuba mwingine wanapatia uwezo ya kuikala tranquille na kufanya vote, ama tutafutie gouverneur ya province mwenye atakuwa hata na ile meure mekilogo kusema kama huyu anaweza kuongoza mzuri. Kama nilivyotanguliza, mporomoko wa ardhi unatishia gereza kuu la Kalemi tangu wiki kadhaa sasa. Akizungumza hii siku ya nne na redio Kapi, mkurugenzi wa gereza hili anahofia kuwa mporomoko huo wa udongo utafikia ukuta wa gereza iwapo kazi haitafanywa kwa dharura. Hivyo anatoa sauti ya kilio kwa viongozi wa jimbo la Tanganyika. Bazil Kafuku Lumbwe, mkurugenzi wa gereza kuu la Kalemi, anazungumza na Polemunanga. Kiminel, mama, ya Bibi Fatuma Dale Genevieve ni mkurugenzi wa nyumba ya wanawake ya Maniema. Tangu kuanzishwa kwake mwaka elfu mbili na kumi, nyumba hii tayari imetoa mafunzo na kuwajumuisha katika jamii wanawake mia nne makumi nane na mbili na wanaoishi na ulemavu, wanawake waliotelekezwa wanawake waliotunzwa magonjwa ya kiungo cha uzazi na ambao hawajaolewa. Fatuma Dale Genevieve anatueleza kuhusu nyumba hii ya wanawake kwenye mahojano haya na Florence Kizalunga. Mama Genevieve Dale Fatuma, jambo. Jambo dada. Tunakuwa kumwezi wa mwanamke na wewe ni kiongozi wa chumba cha wanawake, imeitwa maison de la femme. Nini chumba chenu inafanya kwa ajili ya wanawake ama wasichana wa Manyema. Chumba ya bamama wa Manyema inasaidia wamama na bufundi mbalimbali, juu kesho yake pimekuwa bora, ashirudile tena ile maisha enye alikuwa natesekaka juu ya kukosa juu ya kukosa kuyua ufundi moya. Hapa kumezondela fami, tuko na ufundi mingi, tuko na ufundi yote enye mama anatafuta, afike hapa atapima kufanya enye ataweza juu mubebe kuimaisha. Tunapasha jua ni ufundi gani? Kwa mfano na hapa tunafundisha bamama kushona kushona bikapo kushona manguo, kushona bikapo, kutengeneza mafuiye ya melore, kutengeneza marecho a gaz. Maake ufundi kotu mingi, kupika mikate, bile biote ni ufundi enye nyumba ya bamama enafanya, tama sabuni vile jo. Tunaita bamama bote bai kunyumba ya bamama na hiyo makazi zote munaifanya na msaada ya pesa gani? ya wale wa mama wenyewe mnakuwa mkiwachunga hapa kunako chumba chini tuko na wamama benye banawaita bafam geri de fistil bamama benye banaponeshewa nai magonjwa ya kupita mikoyo kuko bafie benye alibebaka mimba mbele ya miaka kumi na munane kuko banamuke benye banaishi na ma handicap donc mwanamuke mulemavu kuko vinako banamuke benye balimwachaka na, na batoto bwana alikimbiaka ule mama ailiye kujibeba kimaisha njo makategori nyishi tunasaidiaka. na imefaa miaka ngapi mnakuwa mkichunga wa wamama ha leo mwaka kumi na Ba personne vivant avec handicap eko 51 na aba bafami abandone biko 166. Na kisha nyinyi kuwaingiza kunako jamii namna gani mnafanyaka kwa kuweza kuwafuatilia kama wanaendelea vizuri ama la? Hmm. Zia, tunabafataka kwenda kuangalia kwenye baliendaka na kwenye tulibajengeaka, ile wakati kama bangali naendelesha kazi, na kama ule mama uleko naile ro muzuri yakufikia vile na kuforme benjake bengine kwile kazi yenye konafanya juu umoyo unalopoka ifo kulopola vile. Bengine tunafanya kile sufi na shorti ni gani kwa kuweza kufika na kuingia hapa ku maison de la femme? Ah, atutapasha kusema kama ku maison de la femme hakuna kabisa mashorti mbalimbali ya nguvu yenye atapasha kataza motu kufanya formation. Kuko bafie mere mtoto mwenye alizalaka mbele ya miaka yake kumi na munane, kuko mwanamuke mwenye alikuwa napitiwaka mikoyo vile baisha mutunza ishaka pona ye vile tuko naye, lazima ule mwanamuke mwelemavu Naaba banamuke benyebi koba bandone le ifo akuya yue metie nye tapasha kumsaidia kimaisha. Haya, Mama Fatuma, kwa mwisho una ujumbe gani kwa wamama wote na wababa wenye wanakuwa wakikufata kwa wakati kama na hoya? Mm, kwa wamama yetu wote nyumba eko wazi bakuye baye bafanye metie nye banapenda na wababa pia, batuachie batoto babo bana muke na bamama baye bapate ufundi ipime kubabeba kimaisha na wale wanaowasaidia kifedha kifeza na wengine unawaambia nini? Mm, shi tunalomba kabisa bale ba benye kutusaidia na kifeza, bashituachilie juu tuko na bamama bamingi benye biko naonesha ndia ya kufanya formasio meformasio mwaye be ifanya yaiko jushi yatuna mwenyaka tubeba kusharge jo, tunalomba ku UNFPA apime kutusaidia na hawa bamama benye tunamaliza nabo hapa benye banatoka kuisha ifo baingie ku societe ifo bayanje makazi yabo ku atelier mama. Tuma dale Genevieve, tunakushukuru kwa kutupokea mm. Na asante dada Florence. Mimi vile nashukuru pia Radio Kapi Dufi en Swahili. Kama tunavyojua vyema, mwezi wa Machi umetengwa kwa ajili ya utambuzi wa haki za wanawake. Siku hizi zaidi ya mtu mmoja anajiuliza swali hili. Ni nini kinachohitajika ili usawa kati ya wanaume na wanawake uwe na matokeo katika jamii? Vijana huko Beni wamegawanyika maoni kuhusu swala hili. Kwa lengo hili walipendekeza njia fulani ili haki za wanawake zisiwe hadithi tu, bali ukweli. Mark Marofimbo anatueleza zaidi katika ripoti hii ya siku. Usawa kati ya mwanamke na mwanaume yaendelea kuwa tatizo katika majamii, kwani jambo hii haitolewa sawa fundisho na maadhibisho kwa watoto nyumbani, alisema Gisele Mtoka Mbali, mwanamke anayeishi mjini Beni. Yenye inakosekana ni edikasion ku base paske sa mtoto mwanaume, mama nanza mufundisha ke mwanamke haikalake kusalwa nikalaka kumafika e mwanaume anaikalaka kusalwa haikalake kumafika Ikiwa mwanamke amejua tayari udhaifu wake, sasa inamubidi kuelewa kipi kukiondokea, alisema Benjamin Asimoni, msimamizi wa shirika la vijana mjini Beni JPCP. Mwanamke amefungua macho ya kujua kwamba wamemnyanyasa, lakini hajawahi kufikiria na kujua nini afanyi ili atoke kwa hali ya kunyanyasika, ainuke na ionekane kama mbalimbali mbali ya wanaume ama wavulana wa wanaweza kuwa na kazi sawa sawa, na wanaweza kuwa na haki sawa sawa. Ni kwa kujiuliza leo kunakuwa uh, jambo fulani ambapo tunaweza fanya kipimo ya kuona mwanamke kweli amefungua macho. Anabaki akilia akionyesha kama amenyasika, ameachiliwa nyuma, lakini hatuone matendo fulani ambayo natutia hiyo uh, matumaini kama kesho kesho yake tutafikia ile usawasawa kati ya wanawake na wanaume. Usawa huo sio zawadi Mwanamke sherti aanze kwanza kujitegemea kwa kukifikia. Hii ni maoni yake Ellen Kitambala, naye pia ni mwanamke aishiye mjini Beni. Mwanamke naomba kwanza anaanza kujitegemea ye mwenyewe, asikuwa akichunga tu ya kutoka kwa baba, inaomba anakamata kwanza ye pekee nguvu ya kuona namna gani anaweza kutumika bila kuchunga tu msaada kwa baba, anakuwa wa kujitegemea kuona mbali na vizio yake kwenye iko, asiwe tu wa kuona karibu karibu, bila kuona kesho yake kutakuwa nini. Tuwape stori ndogo tu, habari kuhusu siku kuu ya kukumbuka haki za mwanamke. Ulianzishwa wakati wanawake wa nchi wa Rusia waliamua kugoma kazi kwa mwaka 1917 kwani walinyanyasika na wanaume waliokuwa serikalini. Maandamano yale yalitanguliwa pia na kingine kilichoendeshwa na wanawake nchini Nouvelle-Zelande. Huko wanawake walidai haki yao ya uchaguzi. Beny Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ni mwisho wa habari. Asante kwa kutufuata na wikendi jema kwenu.