Copy? Oh, copy. Waziri mkuu ameanzisha programu kati ya China na Kongo baada ya saini mpya ya mkataba kati ya nchi hizo mbili. Mashirika ya kitaalamu ya vyombo vya habari yanaomba kufunguliwa kwa mwenzao Stanibu Jakera. Ilikuwa siku ya kwanza hii mjini Kinshasa, siku mbili kabla ya uamuzi wa kesi yake mahakamani. Huko Kivu Kusini, walimu wa elimu ya juu na vyuo vikuu wameanzisha mgomo wakilaumu ucheleweshaji wa mara kwa mara katika malipo ya mishahara yao. Mjambo wasikizaji wapenzi. Kuzinduliwa upya kwa programu kati ya China na Congo lazima iwe mwanzo mpya katika usimamizi mzuri wa shughuli ambazo lengo lake ni kuwaridhisha watu wa Congo kwa miundombinu ya masilahi ya jumla. Haya ndiyo aliyoyatangaza waziri mkuu siku ya kwanza hii tarehe 18 Machi hapa Kinshasa. Jean Michel Samalukonde alisema hayo wakati wa hafla rasmi ya uzinduzi wa programu ya China na Congo ambayo mazungumzo yake yalifanyika wiki iliyopita. Ofisi kuu ya uratibu BESECO imetuma taarifa rasmi kwa kampuni ya Toha Investment inayofanya kazi katika barabara ya Kananga Kalambambuji. Wito huu unalenga kushinikiza kampuni kuanza tena kazi kwenye barabara hiyo baada ya miezi mitatu ya kusimama, alielezea mkurugenzi mkuu wa BESECO. Mhimili huo umezidi kuwa wazi na ujumbe wa BESECO ambao ni mjumbe wa mmiliki wa mradi serikali na sekta binafsi hawajaona mashine au kitu chochote katika njia hiyo, alilaumu Jean Mabi Mulumba. Tayari kampuni ya Toha imenufaika na serikali kuu dola za Kimarekani milioni tisa, jambo ambalo ni lazima kampuni hiyo itowe maelezo zaidi ili kuleta mwangaza. Hakuna majibu yaliyorekodiwa kufikia sasa kutoka kwa kampuni ya Toha Investment. Siku mbili kabla ya uamuzi wa kesi ya Stanibu Jakera, mashirika ya kitaalamu ya vyombo vya habari yanaomba usaidizi kamili kutoka kwa shirika kwa mwanahabari huyu anayezuiliwa katika gereza la Makala. Walisema hayo wakati wa mkutano na waandishi wa habari siku ya kwanza hii mjini Kinshasa. Kiongozi wa sehemu ya UNPC katika mji mkuu anawaalika wanaume na wanawake wote wa vyombo vya habari kuhamasisha na kumuunga mkono mwenzao Stanibu Jakera. Miongoni mwa mashirika haya ya kitaaluma tunajumuisha mwanahabari hatarini JED, umoja wa wanahabari wa Congo UNPC, chama cha Association Nationale des Entreprises Audiovisuel Privé ANEAP, Association Nationale des Éditeurs de la République Démocratique du Congo ANECO, chama cha wanahabari wa kike wa Congo UCOFEM, chama cha vyombo vya habari vya mtandaoni milir de c na mwanahabari anayefanya kazi ga Huko Kivu Kusini, shughuli zote za masomo zimesimamishwa katika vyuo vyote vya elimu ya juu na vyuo vikuu. Walimu na wafanyakazi wengine wa utawala wametangaza mgomo wa siku kumi na nne tangu tarehe kumi na tano Machi. Wanasema wanashutumu ucheleweshaji ambao umekuwa wa mara kwa mara katika malipo ya mishahara yao. Emmanuel Elamejia Kabedi ameripoti. Jacqe Mkongole kwa usomi Mgomo katika elimu ya juu ya umma na vyo vikuu katika kivu ya kusini ni wajumla na kavu. Taarifa hiyo imetolewa katika taarifa iliyotolewa kwa umma Ijumaa tarehe 15 mwezi huu. Bibi Brigitte Akombwa Bya Mungu, rais wa umoja wa kitaifa wa wakuu wa kazi na wasaidizi, anajulisha kama mgomo huu unahusiana na kuchelewa kwa malipo hadi tarehe 15 mwezi tunayo. Hivyo ndivyo vyama vya wafanyakazi wa taasisi mbalimbali katika Kivu Kivu Kusini waligundua kuwa ilikuwa ya kawaida sana kwa malipo ya marehemu, na ndivyo waliendelea na mgomo. Ni mgomo ambili wa juma mbili. Kwa ujumla, mgomo unafuatwa na walimu wote na ni katika shule zote za umma ambazo zinahusika. Wakati huo huo, hakuna shughuli za kitaaluma zinazofanyika katika shule za umma za Kivu Kusini kwa mgomo. Baraza la kisheria la elimu la juu na chuo kikuu cha Kivu Kusini pia linataka mitambo na malipo Malipo ya vitengo vipya vya wafanyakazi ambavyo bado havijalipwa. Na shughuli za kijamii na kiuchumi zilisimamishwa siku ya kwanza hii asubuhi katika kata Nyakasanza katika mji wa Bunia huko Ituri. Kundi la waumini wa Kikatoliki na baadhi ya vijana wenye hasira kutoka katika jamii wanashutumu wizi katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii katika parokia ya kanisa Katoliki na majambazi wenye silaha Maduka yalibakia yakifungwa kwa saa chache. Polisi walitumia risasi za hewani kuwatawanya. Katika Kivu Kaskazini, vifo vitano kati ya wakimbizi vimerekodiwa tangu kuwasili kwao Pakanyabayonga, kulingana na Krisostom Kasereka Fatiri, kiongozi wa manispa hii. Wakazi wa Kanyabayonga, Kirumba na Kaina wanapitia kipindi kigumu katika historia yao na mmiminiko wa watu waliokimbia makazi yao wanaokimbia mapigano kati ya waasi wa M23 na FARDC huko Rutshuru. Krisostome Kasereka Fatiri anatoa sauti ya kilio akiomba usaidizi kwa ajili ya watu hawa ambao kwa sababu ya ukosefu wa usalama wanapata shida kufika mashambani mwao. Alijiunga kwa njia ya simu na Gilen Kasasya kwa muda huu kuna jamaa elfu kumi na tano tangu wamefika hapa kuna watano kati yao ambao wamefariki kufuatana na njaa mkiwemo kijana wa miaka kumi na tano jamaa zilizowapokea zimo katika magumu umaskini wa mno kwani wanakimbizwa sana, sana kwenye mashamba yao inayopatikana kwenye mipaka na mbuga la wanyama la virunga jambo linalokuwa chanjo cha umaskini huku kuona idadi ya watu wanaokaa katika jamaa moja kunapoongezeka sasa wa kimbizi ni uchungu sana. Wamoja wa kukatika kembi ni hasa wale wasio na jamaa huku Kanyabayonga na wengine wanapatikana kwenye wajamaa wao. Kuanzia siku ya sita iliyopita, gavumenti ya Kongo imeanza tolea usaidizi kama vile maharagwe, unga wa mindi, sabuni, chumvi na mchele, ila havitoshi kufatana na wingi wao Le katika manispaa jirani ya Kirumba, kiongozi wa manispaa pia anasema kwamba kuna kifo kimoja kilichorekodiwa kati ya wakimbizi walio huko huko Kivu Kaskazini, ambako tunasalia Mwami Nyamola Kikandi watatu Bukavu Rafael Mkuu wa usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru aliomba kurejea kwa haraka kwa amani katika eneo lake, wakati wa mkutano na liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini wiki iliyopita huko Goma. Kulingana naye, zaidi ya asilimia makumi tisa ya usultani wa Bwito kwa sasa iko chini ya waasi wa M23 na wawakilishi wao wa jeshi la Rwanda. Hali hii ya kushangaza inalazimisha wakazi wa eneo hilo na viongozi wa kimila kuishi kwa kuhama bila msaada. Mwami Nyamula Kikandi wa tatu Bukavu Rafael alitoa wito kwa serikali kuchukua hatua za haraka kuwafukuza waasi na kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hilo. Alizungumza na waandishi wa habari, wali wali wa habari wawaliwali wa mkoa baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo. Tumekuja tuongee na gavana na tumemwonyesha kama kuna grupema saba na vilaje makumi tatu na ine na kwa hizo vilaje makumi tatu na ine tatu ndiyo zimebaki ndani ya grupema Kanyabaonga, kisha kukamatwa kwa vilaje ya Vichumbi. Na tumewahi kumuonesha hali ya raia ambao wako ndani ya ukimbizi, ambao wamekimbilia ndani ya teritoire ya Lubero. Hali ambao wanaishi ni mbovu, wanaishi ndani ya masomo, hawana chakula, hawana mavazi dao, hawana na kumuonesha vile vile wale ambao ni wakimbizi, viongozi wa usultani wa Buto ambao wanaishi hapa Goma, namna gani wanaweza kusaidiwa. Na tumefurahi kwa jibu lake, sababu ametuonesha kwamba ataweza kutetea kwa ngazi za juu ili tuweze kuona gisi ya kusaidiwa, sababu viongozi wameteseka hapa mahali ambapo wanapanga vile vile wamenja kusumbuliwa hali pia inatia wasiwasi katika eneo la usultani jirani wa Bwisha ambako tabaka sita kati ya saba zinakaliwa na waasi kulingana na Jean Claude Mbabaze, mkuu wa vyama vya kiraia huko Ruchuru. Bwana Mbabaze anaiomba serikali kukusanya mbinu zote muhimu kukomesha uvamizi wa waasi na kuruhusu maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kurejea makwao. Katika mkoa wa Manyema watu wawili wamekufa makumi mbili na saba kujeruhiwa, na uharibifu wa mali nyingi. Hii ni tathmini ya muda ya uharibifu uliosababishwa na mvua kubwa iliyoambatana na upepo mkali iliyonyesha mwishoni mwa wiki katika vijiji vya Binumbi na Chabangwa katika tabaka Mea tarafani Pangi. Waathiriwa wanatuma tahadhari kwa viongozi na watu wenye mapenzi mema. Mbali na hayo, nyumba mia moja ziliporomoka, makanisa tisa kituo cha afya kimoja na ofisi ya utawala ya tabaka iliyoanguka. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa hii inaletwa na Rosali Zawadi Rajukapinvit. Shirika lisilo la kiserikali la haki za binadamu la Justice Plus lina arifu viongozi kuhusu hali mbaya ya kizuizini Aru kwa umbali wa kilometa zaidi ya mia tatu kutoka mji wa Bunia Mwishoni wa ziara ya ufuatiliaji aliyoifanya katika gereza hii, kiongozi wa programu wa shirika hili alikemea mashambulizi kadhaa makubwa dhidi ya utu wa binadamu pamoja na ukatili uliofanywa katika gereza hii. Mwalikwa wetu wa leo anajibu maswali ya Ezekiel Muzalia. Bwana bienvenue au Catch, jambo. Jambo, bwana journalist, unakuwa basi kiongozi, unahusika na mipango kwenye muungano ya utetezi waki za binadamu Justice Plus. prison centrale ya Aru inakuwa kwa hali mbaya sana. Na nini ilisukuma, nini ilisukuma kituo yenu ijihusishe sana na jela kuu ya Aru, kwa sababu hali ya wafungwa tunaweza sema nchini kote, yani hapa Ituri, inakuwa mbovu? Nini ilisukuma kabisa, iliwasukuma kabisa, mujifokalizeni, mujihusishe tu na jela kuu ya Aru? Unaona, jela ya Aru ni jela yenye inasabiwa mara mingi. Ukangalia jela ya Mambasa, jela kuu ya Mambasa ni jela yenye kila saa tunalalamika juu yayo na tuko na wapartenaire wengine kule wenye tumika mukadri haki za binadamu wanafanya shaka kwa monitoring, na sisi pia Justice Plus. Na tunaongea jela kuu ya Mombasa, ni jela yenye tunafanya uchunguzi kila mara, pia jela ya geti na jela ya buni. Lakini jela ya Aru na sabiwa, ndio maana tunaenda kutake ile ma probleme zinayala kule sana. Unaona ni jela yenye iko mbali na Aru ni mwingine yenye tunawaza ke maneno yako mzuri lakini kuna maneno mengine mubaya mubaya yenye inapitika, naomba tuchunguze sana ole kwa fasi kwenye itaenda kutia watu bato bana, banarekebisha mwenendo wao inakuwa tena njoo fasi ya kuharibisha i ya, eh, edukasyon ya wafungwa. Sasa, na ni visa ngapi ya uvunjaji wa haki za binadamu mulichunguza mprison? Hiyo ni makaa mingi sana, sina mashifi kurapora, kukichwa hapa iko ndani ya raporto tapibliye, disipe, lakini tunakuta ke na batoto pia wanavuta bangi donc, wakati bakubwa wanavuta bangi banapatia vile batoto kuvuta. Sasa tokea mnaanza kuarifu wakubwa wa mwingine kuhusu hali mbovu ya wafungwa kwenye majela mingi hapa Kuituri, eske kuna kuwa matokeo fulani, kuna kuwa matokeo mu aina ya kupunguza visa ya uvunjaji ya haki za binadamu na kunyima wafungwa haki yao ndani ya majela? Bon, pale kuna shida mingi unaona, depuis tulianza kulalamika kuima mambo ya majela unakuta ki wakubwa ika wanafanya kazi na kwa pia kwa msaada wapate na wao wow, hata hasa Monisco, Monisco inafanya kazi sana, lakini shida inakuwa tu pale namba ya, wafu, ya wafungwa inapita zaidi, ndio maana utaona leo wafungwa wenye hawaya pata hata jijuma wanakuwa tena mingi kuzidia wafungwa wenye walishapata justice. Plus madogo, madogo ni kuwasindikiza wale watu kisheria hivi waweze kupita mbele ya jaji wao. Unajikuta kwenye jela, unaweza kuona hata mtu alishafanya mwaka mzima hana ni avokati Haya pitaka mbele ya magistrat, haya pitaka mbele ya juge, iko tu pale kwa anachunga. Ndio maana kazi yetu ni kufanya ile monitoring, kuvumbua zile makazi nyingi kumiko irregularity ya detention, lakini ya mingi na tukana njona wakubwa wenye wa, wanaendesha mashtaka wa magistrat wa parquet, basi wao njoo wanafunga. Kunaweza kuwa makosa zingine ndogo ndogo, baneta faire bien eh, utaona mtu aliba kitu nye haifiki hata 5000 francs, lakini wanamfunga anafanya miaka mbili anaweza hata vile kukufa. Katika mji wa Beni, shirika la raia linaboresha namna ya kuendesha kazi zake za kutetea wakaaji ni kupitia ushirikiano na ofisi ya MONUSCO ihusikayo na masuala ya kiraia kwa njia ya shirikisho ya utetezi wa eneo kwa ajili ya amani, utawala na maendeleo. Namna gani mwendo mpya huu unapokelewa? Jibu naye Mark Marofimbo katika ripoti kubwa hii aliyotuandalia mji na mtaa wa Beni zina vikundi 49 za shirika la raia na za kutetea haki za binadamu, ambao kila mmoja alikuwa akitumika kwa upande wake kwa kipekee. Matokeo ni kwamba kuna mara malalamiko ya wakaaji yalichelewa kupata majibu ya dharura, kama asema hapa B ange mbambo muke, mrahisishi wa kikundi kile kipya. Mbele walikuwa natumika kila mtu kwa njia yake kipekee, na sasa kwa leo mii mi naona kama ni mapya juu mwa hii sisteme yetu ya bledwaye. Ukapenda ufike mbio wewe peke juu utalamuka unafika, lakini ukapenda upate resulta ya mzuri mwende wa mingi juu samko wa mingi, mingi itabatuma mwende kteremo fe reshershe me. Ya mbele ilikuwa niende mi peke, unapata kozi unaanjaandika ninaenda. Pendekezo yangu kubwa ni kuona kwamba hatuna vifaa, hatuna mwaye Watu wiko lakini vifaa haviko, hatuna vile pesa. Yule ambaye anaweza kuwa na bajet ya kuhusu pledoye mu projet yake ni kwake, sasa akuye tuchangie, ili tuone kama kwetu kuna badilika namna gani hii ni mojawapo ya mipango itakayokamilisha uhusiano kati ya wafadhili na serikali pia mashirika za kutetea haki za binadamu alisema Alphonse mubali ya kambale wa shirika la raia mjini beni kikao ya kama hii ni kusaidia kazi ambayo wanamemba wa so civil wanafaa ku faida ya komunote na hii kikao inakuya kuongoza kuonyesha mzuri namna gani maorganization za so civil zinapasha tumika sur terre kupermete de sote ke Bakwe karibu sana na wakaaji kwake, Janvier Kasairyo, mwakilishi wa shirika la raia mtaani Beni. Kupitia uwepo wa kikundi kile kipya, tatizo lote litakaorikodiwa katika majamii zitatatuliwa kufuatana na kanuni na gisi ipasavyo. Andukani ile mpango ni kubadilisha namna ya kutumika katika rai paske wanasema ni force vive. Ni kusema ni, ni vikundi ni mchango wa mambo mengi sana ambayo tunatia kabisa kuiongoza vizuri kusudi tubadilishe mitumikio na tuweze kubadilisha kutia njia za mzuri za kutumika na viongozi kusudi tuweze na sisi na viongozi kuweza kukaribia kabisa ile ngojeo ya wakaaji, na kuwepo na mabadiliko ndani na namna ya kutenda kwetu, kutenda kwa vikundi, kutenda kwa waongozi, kwa watu wote, kukuje kujibia na kutenda kwa wakaaji wao wenyewe, kujibiwe kwa mahitaji na mapashwa ya namna tunaweza kuboresha maisha ya wakaaji na kuboresha uongozi wao wenyewe. Ii ifahamike kwamba kikundi kile kipya yaundwa na wasimamizi ya wajamii na pia mashirika za kutetea haki za binadamu za mahali, ikiwa watashindikizwa kiufundi na chumba cha kazi inayohusika na raia ya tume la MONUSCO. Beni, Mark Marofimbo, Radio Kapi. Na tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.