Hajukabi oh, okay. Mwanahabari Stanibu Jakera amehukumiwa miezi sita jela. Uamuzi wa mahakama ulitoka jana siku ya kwanza katika kesi ya kifo cha waziri wa zamani wa uchukuzi wa Kongo Sherube Okende na ataondoka jela siku ya pili hii. Waziri mkuu ameanzisha programu kati ya China na Kongo baada ya saini mpya ya mkataba kati ya nchi hizo mbili. Huko Kivu Kusini, waalimu wa elimu ya juu na vyuo vikuu wameanzisha mgomo, wakilaumu ucheleweshaji wa mara kwa mara katika malipo ya mishahara yao. Asubuhi njema na karibuni kwa wote. Mwanahabari Stanibu Jakera anaondoka gerezani siku ya pili hii. Mahakama Kuu ya Kinshasa Gombe imemhukumu hii siku ya kwanza kifungo cha miezi sita cha utumwa wa adhabu na faini ya franga za Kongo milioni moja kwa kuwa tayari ametumikia kifungo hiki gerezani, hawezi tena kuzuiliwa huko. Mwanahabari huyo wa actualite.cd na Jeune Afrique alikamatwa na kuzuiliwa kwa madai ya kosa la kueneza uvumi wa uongo kuhusu kifo cha Sheribe Okende, waziri wa zamani wa uchukuzi na mbunge wa taifa. Baada ya kusikilizwa mara nyingi na maombi ya kuachiliwa kwake bila mafanikio, mahakama haikushikilia tena chochote dhidi yake, ikiamua kwamba kosa kwa hili alijaanzishwa. Ilikataa kufuata ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma ambayo ilikuwa imeomba kifungo cha miaka makumi mbili jela. Uamuzi huu unaambatana na maandamano ya mashirika ya kitaaluma yaliyopangwa siku ya pili hii tarehe kumi na tisa Machi. Kuzinduliwa upya kwa programu kati ya China na Congo lazima iwe mwanzo mpya katika usimamizi mzuri wa shughuli ambazo lengo lake ni kuwaridhisha watu wa Congo kwa miundombinu ya masilahi ya jumla. Haya ndiyo aliyoyatangaza waziri mkuu siku ya kwanza hii tarehe 18 Machi hapa Kinshasa. Jean Michel Sama Lukonde alisema hayo wakati wa hafla rasmi ya uzinduzi wa programu ya China na Congo ambayo mazungumzo yake yalifanyika wiki iliyopita. Ofisi kuu ya uratibu Beseco imetuma taarifa rasmi kwa kampuni ya Toha Investment inayofanya kazi katika barabara ya Kananga Kalamba Mbuji. Wito huu unalenga kushinikiza kampuni kuanza tena kazi kwenye barabara hiyo baada ya miezi mitatu ya kusimama, alielezea mkurugenzi mkuu wa Beseco. Muhimili huo umezidi kuwa wazi na ujumbe wa Beseco ambao ni mjumbe wa mmiliki wa mradi Serikali na sekta binafsi hawajaona mashine au kitu chochote katika njia hiyo, alilaumu Jean Mabi Mulumba. Tayari kampuni ya Toha imenufaika na serikali kuu dola za Kimarekani milioni tisa, jambo ambalo ni lazima kampuni hiyo itoe maelezo zaidi ili kuleta mwangaza. Hakuna majibu yaliyorekodiwa kufikia sasa kutoka kwa kampuni ya Toha Investment. <tune> Huko Kivu Kusini, shughuli zote za masomo zimesimamishwa katika vyuo vyote vya elimu ya juu na vyuo vikuu. Walimu na wafanyakazi wengine wa utawala wametangaza mgomo wa siku kumi na nne tangu tarehe kumi na tano Machi. Wanasema wanashutumu ucheleweshaji ambao umekuwa wa mara kwa mara katika malipo ya mishahara yao. Emmanuel Elamejiwa Kabedi ameripoti. Jack Mkongole kwa usomi. Mgomo katika elimu ya juu ya umma na vyo vikuu katika Kivu ya kusini ni wa jumla na kavu. Taarifa hiyo imetolewa katika taarifa iliyotolewa kwa umma Ijumaa tarehe 15 mwezi huu Bibi Brigitte akombwa bia Mungu, rais wa umoja wa kitaifa wa wakuu wa kazi na wasaidizi anajulisha kama mgomo huu unahusiana na kuchelewa kwa malipo hadi tarehe 15 mwezi tunayo. Hivyo ndivyo vyama vya wafanyakazi wa taasisi mbalimbali katika Kivu Kusini waligundua kuwa ilikuwa ya kawaida sana kwa malipo ya marehemu, na ndivyo waliendelea na mgomo. Ni mgomo ambili, wa juma mbili kwa ujumla. Mgomo unafuatwa na walimu wote na ni katika shule zote za umma ambazo zinahusika. Wakati huo huo, hakuna shughuli za kitaaluma zinazofanyika katika shule za umma za Kivu Kusini kwa mgomo. Baraza la kisheria la elimu la juu na chuo kikuu cha Kivu Kusini pia linataka mitambo na malipo ya vitengo vipya vya wafanyakazi ambavyo bado havijalipwa. Na shughuli za kijamii na kiuchumi zilisimamishwa siku ya kwanza hii asubuhi katika kata Nyakasanza, katika mji wa Bunia huko Ituri. Kundi la waumini wa Kikatoliki na baadhi ya vijana wenye hasira kutoka katika jamii wanashutumu wizi katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii katika parokia ya kanisa Katoliki na majambazi wenye silaha Maduka yalibakia yakifungwa kwa saa chache. Polisi walitumia risasi za hewani kuwatawanya katika Kivu Kaskazini. Vifo vitano kati ya wakimbizi vimerekodiwa tangu kuwasili kwao Pakanyabayonga, kulingana na Krizostom Kasereka Fatiri, kiongozi wa manispa hii. Wakazi wa Kanyabayonga, Kirumba na Kaina wanapitia kipindi kigumu katika historia yao na mmiminiko wa watu waliokimbia makazi yao wanaokimbia mapigano kati ya waasi wa M23 na FARDC huko Ruchuru. Krizostome Kasereka Fatiri anatoa sauti ya kilio, akiomba usaidizi kwa ajili ya watu hawa ambao, kwa sababu ya ukosefu wa usalama, wanapata shida kufika mashambani mwao. Alijiunga kwa njia ya simu na Gilen Kasasia. Kwa muda huu kuna jamaa elfu kumi na tano tangu wamefika hapa. Kuna watano kati yao ambao wamefariki kufuatana na njaa, mkiwemo kijana wa miaka kumi na tano. Jamaa zilizowapokea zimo katika magumu, umaskini wa mno, kwani wanakimbizwa sana, sana, kwenye mashamba yao inayopatikana kwenye mipaka na mbuga la wanyama la Virunga, jambo linalokuwa chanjo cha umaskini, huku kuona idadi ya watu wanaokaa katika jamaa moja kunapoongezeka. Sasa wa kimbizi ni uchungu sana pamoja wa kukatika kembi ni hasa wale wasio na jamaa huko Kanyabayonga, na wengine wanapatikana kwenye wajamaa wao. Kuanzia siku ya sita iliyopita, gavumenti ya Congo imeanza tolea usaidizi kama vile maharagwe, unga wa mindi, sabuni, chumvi na mchele, ila havitoshi kufatana na wingi wao katika manispa jirani ya Kirumba, kiongozi wa manispa pia anasema kwamba kuna kifo kimoja kilichorekodiwa kati ya wa wakimbizi walio huko huko, Kivu Kaskazini ambako tunasalia. Mwami Nyamola Kikandi wa tatu Bukavu Rafael, mkuu wa usultani wa Bwito katika tarafa la Ruchuru, aliomba kurejea kwa haraka kwa amani katika eneo lake wakati wa mkutano na liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini wiki iliyopita huko Goma kulingana naye zaidi ya asilimia makumi tisa ya usultani wa Bwito kwa sasa iko chini ya waasi wa, wa M23 na wawakilishi wao wa jeshi la Rwanda. Hali hii ya kushangaza inalazimisha wakazi wa eneo hilo na viongozi wa kimila kuishi kwa kuhama bila msaada. Mwami Nyamula Kikandi wa tatu Bukavu Rafael alitoa wito kwa serikali kuchukua hatua za haraka kuwafukuza waasi na kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hilo alizungumza na waandishi wa habari, wali wali, wa habari wawaliwali wa mkoa baada ya kusikilizwa kwa kesi hiyo. Tumekuja tuongee na gavana na tumemwonyesha kama kuna grupema saba na vilaje makumi tatu na nne na kwa hizo vilaje makumi tatu na nne tatu ndio zimebaki ndani ya grupema Kanyabaonga akisha kukamatwa kwa vilaje ya Vichumbi, na tumewahi kumwonyesha hali ya raia ambao iko ndani ya ukimbizi ambao wamekimbilia ndani ya territoire ya Lubero. Hali ambao wanaishi ni mbovu, wanaishi ndani ya masomo, hawana chakula, hawana mavazi dao, hawana na kumuonesha vile vilevile wale ambao wa ni wakimbizi, viongozi wa usultani wa Buto ambao wanaishi hapa Goma, namna gani wanaweza kusaidiwa. Na tumefurahi kwa jibu lake, sababu ametuonesha kwamba ataweza kutetea kwa ngazi za juu ili tuweze kuona gisi ya kusaidiwa, sababu viongozi wameteseka hapa. Ah, mahali ambapo wanapanga vilevile wameanza kusumbuliwa. Hali pia inatia wasiwasi katika eneo la usultani jirani wa Buisha, ambako tabaka sita kati ya saba zinakaliwa na waasi, kulingana na Jean-Claude Mbabaze, mkuu wa vyama vya kiraia huko Ruchuru. Bwana Mbabaze anayomba serikali kukusanya mbinu zote muhimu kukomesha uvamizi wa waasi na kuruhusu maelfu ya watu waliokimbia makazi yao kurejea makwao. Ni taswira gani wanawake wa Beni watolea sherehe hii ya mwezi wa mwanamke? ni vizuizi gani vinavyokwamisha utetezi wao kusikika, na nini inabidi ifanyike ili haki za mwanamke ziheshimike, hasa apate pia nafasi kunako ngazi za juu? Kwa kujibu kwa maswali haya tunapokea kama mgeni kiongozi wa shirika la One Girl One Leader ambalo ni shirika la kutetea haki za mwanamke mjini Beni. Kazi anazungumza na Mark Mawafimbo. Bi Esperance Kazi, wewe ni msimamizi wa shirika la kutetea haki za wanawake maarufu Ogol hapa mjini Beni. Ni taswira gani shirika lako yatolea huo mwezi wa sherehe za haki za mwanamke? kuto kuendelea ya komunote tout simplement puisque wengine haviko a l'aise. Lakini kisha utafiti yenu, kisha mashereza mingi, mnakuta nini ndio iko natia ile siku haiko najulikana zaidi na haiko napata matunda, na zaidi sana kuko tatizo wala hapana Mvua yenye upepo mkali ilipiga kambi ya wakimbizi wa vita ya Bulengo siku ya nne jioni wiki jana katika kata lak ver, magharibi mwa mji wa Goma. Ripoti ya muda ni kwamba watu wawili walifariki, wakiwemo mwanamke na mtoto, na zaidi ya watu makumi mbili kujeruhiwa. Siku ya tano asubuhi, wajumbe kutoka serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini wakiongozwa na liwali Meja Jenerali Peter Chirimwami walikwenda kwenye eneo hilo ili kutoa msaada kwa waathiriwa. Rosalie Zawadi alikusanya ushuhuda wa waasiriwa ambao wanatupa katika ripoti hii ya siku. Baba Amani Innocent ni muhami kutoka Kichanga. Kutokana na mvua kali ya siku ya ini alimpoteza mtoto wake mchanga. Chana mpepe ya mingi ilikuwa mvuli kanyesha kibambazi ya lupango ikaangukia kukiverangu mtoto yangu akakufa basi. Namule mubashi yako mkua watu wangapi? Mulikuwa mubawili mama na mtoto. Kwa kimogani? alikuwa na emwana ngapi? Ninafanya umu mwaka na miezi mbili, mzalia umu na amekufia tu umo. Alikuwa garson ndo wa kwanza kwake. Baba Muire Gasore, ni mti iliyoangukia hema yake iliyosababisha kifo cha mke wake. Baba huyu ahuzunika sana, kwani hapo mbeleni prezidenti wakaa ya Bulengo aliwaomba wenyeji miti ndani ya kaa hii kuzikata. Baba muhire azani kwamba ombi lile li lingesikika pengine mke wake angalikuwa hai leo. Jana ajinziwirikuwa mvula ilikuwa ya mingi, sa ilikuwa ya mingi umu kulikuwa miti. Prezida kasema ewane hii miti yenye iko umu venyayo vaitosha ba wakakatala itosha kuikatala itosha, njo miti na mupepe yote ikakoya ikaharibisha vitu manache. Njo jinzi biko mama alikuwa munyumba, yeye peke alikuwa na batoto, bo barikuwa pamoya. Kisha saa bilikuwa vile, ki bana bakokota mwenye iko hahai aliokoka, mwenye haikukua haki alijendea mbali kidogo tuli mkuta baba mwingine ambaye alikuwa akijitahidi kujenga tena abri yake iliyopelekwa na upepo mkali. Nyenye mupepe lililokisha nyuma, nilibirogota kule chini, nyenye bilibakia hivi. Ndio kwa nini niliogota na kabashe na akashasheni munyana, nisaidiana nako na uo mti anduka, kama mnapasha tusaidia, mnapasha tusaidia, hata na kabashe na kanani kakulalia. Aone na mata yangu sio kama ile endea wapi. Fete mm. bililuka mwenye yangu. Ndiyo. Uh, eh, mimi naona una tena vimasaki vya sima vyote tunakamatanisha kukavashe. Ndiyo. Hivi niko natafutisha vingine tena vya kusudi nitengeneze nione kama watoto watapata kwa kulala. Mm. Ndio. Na usiku balala wapi? Balala tu nini kwa jirani. Eh, mm. Uh, kwa wazinzo kwenye walienda kulala lupango ile ndio kwenye enda lala. Hata wale ambao abri zao hazikupeperushwa walitatizwa pia na mvua ya siku ya ine, ni kama Mama Bezo Clementine aliyetokea Nyamitaba kabashe kenye nilifika kamunikeuza karishao za snack kabunga kenye nilikuwa alishapata kote nilimanga kote. mm, liwali wa jimbo alifika na msaada kwa wahami wa Bulengo, ila hitaji zao ni nyingi zaidi. Goma, Rosalie Zawadi Radio Kapi. Kwa habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi, huko Kivu Kaskazini, usumbufu mkubwa katika usambazaji wa maji ya kunywa kutoka rejidezo unarekodiwa tangu siku kadhaa sasa katika mji wa Beni. Vitongoji vilivyoathiriwa zaidi ni Ngongolio, Boikene, Kalinda na Masiani katika manispa Mulekera na Kasabinyole katika manispa Ruwenzori. Katika tangazo iliyotolewa kwa umma siku ya sita, Reji Dezo inaeleza hali hii kwa kuvuja kwa bomba kuu la maji. Hata hivyo, mkuu wa kituo cha Reji Dezo Beni anaonyesha kuwa kazi ya ukarabati inaendelea. Ni mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata na siku njema kwenu. Kwa herini.