Oh, mwili wa marehemu Sherube Okende, waziri wa zamani wa uchukuzi nchini Kongo, utazikwa siku ya wa tatu hii. Wapiganaji wa zamani na wanafamilia wao waliwasili mjini Beni siku ya pili hii kutoka Mbambiro katika mfumo wa kupokonya silaha ya wanarudishwa katika vijiji vyao katika jimbo la Kivu Kusini. Ofisi ya barabara inaanza kazi ya ujenzi wa madaraja kwenye barabara ya taifa namba tano katika bonde la Ruzizi. Hamujambo na karibuni kwa wote. Miezi minane baada ya kifo chake, Sheribeo Kende aliyekuwa waziri wa uchukuzi na mbunge wa taifa atazikwa siku ya tatu hii tarehe 12 Machi kulingana na mpango wa mazishi uliotangazwa na familia yake ya kibaolojia na kisiasa, Asamble Pou La Republik. Siku ya pili hii kuanzia saa moja jioni, mkesha utafanyika katika chumba cha Ave Maria na misa kabla ya sherehe zingine zilizopangwa hii siku ya tatu katika hospitali ya Cinquantenaire na kanisa kuu la Notre Dame di Congo, bila pongezi rasmi kwa mujibu wa mpango huo, lakini Asamble Pou La Republik inatarajia heshima za mwisho kufanyiwa kwake na wanabunge wake na watendaji wa chama. Mimi ninafuraha sana kila wakati mwandishi wa habari anapoondoka mikononi mwa haki. Ni kwa maneno haya ambapo kiongozi wa Umoja wa Kitaifa wa Vyombo vya Habari vya Kongo UN pese Kinshasa alijibu hukumu ya miezi sita ya utumwa wa adhabu kwa mwandishi wa habari Stanibu Jakera. Jean-Marie Kasamba alizungumza katika kipindi cha neno kwa wasikilizaji siku ya pili hii asubuhi kwenye redio Kapi. Katika hafla hii, alishikilia kuwa Stanibu Jakera hana hatia ya kila kitu anachotuhumiwa nacho. Kama ukumbusho, Stanibu Jakera, naibu mkurugenzi wa uchapishaji wa Actualite.cd na mwandishi wa Jeune Afrique alikamatwa mnamo tarehe 8 Septemba mwaka jana na kuzuiliwa kwa kosa la kueneza uvumi wa uongo kuhusu kesi ya kifo cha Sherubeo Kende, waziri wa zamani wa uchukuzi na mbunge wa kitaifa huko Kivu Kaskazini. MONUSKO iliwezesha siku ya pili hii kuhamishwa kwa, kwa wapiganaji makumi saba wa zamani na watu wanaowategemea hadi Beni. Hii ni kutokana na kuunganishwa upya kwa jumuiya yao ndani ya mfumo wa mpango wa kupokonya silaha wahamishaji urejeshaji wa jamii na uimarishaji PDDRCS. Hawa ni miongoni mwa wapiganaji 1500 wa zamani ambao walikuwa wamezuiliwa mubambiro hadi mwisho wa mwaka 2012, na, na ndipo mea wa Beni ambaye alikuja kuwakaribisha wapiganaji hao makumi tano na nane wa zamani na wategemezi wao kumi na mbili katika uwanja wa ndege wa Mavivi alichukua fursa hiyo kuwaita wakazi kuwakaribisha katika jamii. Kulingana na Kanali Jacob Nyofondo Te Kodale, wapiganaji hao wa zamani si maadui tena wa watu baada ya kupokonywa silaha na kuhamasishwa katika Kivu Kaskazini, ambako tunasalia kukaa kwa muda mrefu kwa eneo na waasi kunaweza kuwalazimisha wakazi kujiunga na harakati zao, wakati mwingine, kutokana na hitaji la kuishi. Tahadhari hiyo inatoka kwa kiongozi mwakilishi wa liwali wa jimbo Pabambo katika usultani wa Bwito tarafa la Ruchuru, ambaye anachukizwa na kampeni inayoongozwa na waasi wa M23 miongoni mwa vijana. Waasi hawa wanaahidi kazi katika maeneo ya uchimbaji madini. Izaki Kibira anawaomba vijana kutoingia katika mtego huu, huku akiomba serikali wakati huo huo kuchukua hatua muhimu kulinda raia walio chini ya uvamizi wa waasi, haswa wakati uvamizi huo ukiendelea. Izaki Kibira aliwasiliana na Rozali Zawadi wa raia kwenye jiji kama Vichumbi, Kibirizi, Bwalanda, Kikuku hata Nyanzale, eti wao wawaunge wawa mkono kwani watafungula Sosiete ya Somikivu, watawapatia kazi kwa kuwaunga mkono, waweze wakafukuze serikali mbali na kuendelea hata kuteka inji ya Kongo hasa. Tunaomba sa serikali ikuwe ikue makini, na wavijana waweze wakajiondoe katika ile mipango, kwani wale watu ni wauwaji, ingawa wanaenda kujiunga nao, nao wataonekana kuwa nao ni wauaji, na sheria ya Kongo ya sasa yenye imekwisha kutiliwa ya kuuawa basi, watakuwa nao ni wametia maisha yao hatarini. Tunaomba wavijana wasijaribu hata kidogo kuunga mkono wale wauaji, na tunaomba serikali vilevile itafute suluhisho kwa haraka sana ili miji tuweze karudie mikono ya serikali, kwani wajua mateso mingi sana, tunaweza tukashituke wa vijana kwenda upande ya wauaji huko Ituri. Watu wanne wamekufa na wengine wengi kujeruhiwa, akiwemo mtoto wa chini ya miaka kumi. Hii ni tathmini ya muda ya uvamizi wa siku ya kwanza wa wanamgambo wa kundi la Zaire katika kijiji cha Lijoba katika tabaka Gobi katika sekta ya Walendu Tati katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vya usalama, shambulio hili ni la kulipiza kisasi uvamizi wa CODECO siku ya sita iliyopita katika maeneo ya Kafe Soba na Nyamamba pembezoni mwa ziwa wa Albert. Shambulio hili lilisababisha vifo vya watu sita wakiwemo wanamgambo watatu wa kundi la Zair. Shirika la raia la eneo hilo linaomba serikali kujihusisha ili kulinda maisha ya raia wasio na hatia. Marcel Kizabiamungu Mungu. Zahidi ya wanamgambo ishirini wa kundi yenye kubeba silaha zahira kuondoka pale Blukwa kwa usultani ya Baimanor walishambulia kijiji ya Lijuba kwa kilometa saba na Blukwa usiku wa siku ya kwanza kulamkia siku ya pili na kufyatura masasi mengi hali yenye ilileta wasiwasi kati ya raia. Duru za usalama imetosha matokeo ya kwamba watu wahine kati yao wanawake watatu waliuawa. Watu wengine wahine waliumizwa vikali kati yao mtoto mmoja wa miaka chini ya kumi. Amesema msimamizi ya shirika la raia nyumbani Dizire Maguga jina lake. Analomba na jeshi la taifa FARDC na MONUSCO kutuma vikosi vyao kwa hile eneo ajili ya kukinga raia kwa mashambulio ya wahasi ya zahir. Analomba pia na timu ya Umoja wa Mataifa kuwezesha kuhamisha majeruhi mjini Bunya kwa kupata matibabu. Wakati huu katika eneo hilo hilo, watu ishirini na wawili wakiwe wanawake wa saba waliotekwa nyara na kojeko Jumamosi iliyopita katika kijiji ngbavi na losandrema karibu ya ziwa Albert, wanaendelea kushikiliwa na watekaji wao huko penyi na saliboko katika sekta ya walindu tati. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kiza bia Mungu, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu Kusini, ofisi ya barabara inaanza kazi ya ujenzi wa madaraja manne kwenye barabara ya taifa namba tano katika uwanda wa Ruzizi. Serikali kuu ndiyo imetoa njia zinazohitajika kwa kazi hii, jibu kwa maombi ya watumiaji wa barabara hiyo juu ya uchakavu wa hali ya juu wa madaraja kati ya jiji la Bukavu na Baraka katika tarafa la Fizi. Emmanuel Elamejua Kabedi kwa ripoti. Pole munanga kwa usomi. Ni usimamizi mkuu wa mfuko wa kitaifa na matengenezo ya barabara Fonera, ambao unasaidia kipesa kwa ujenzi wa madaraja haya mane katika uwanda wa Ruzizi kwenye barabara ya kitaifa namba tano. Ni kama daraja ile ya Kakenge Sange, Kavuguvugu na Bikamba. Mkurugenzi wa muda wa mkoa wa ofisi ya barabara ya Kivu Kusini Alemu Gangu ujulishe ya kama wamepata njia za kuanzi miradi mikubwa mine ya madaraja madaraja ambayo yalifanya wakaji kuteseka, lakini kwa bahati nzuri anashukuru juhudi za serikali kwa sababu haikuchoka na matatizo yaliyopo kwenye barabara ya kitaifa namba tano. Alemu Gangu alitembelea barabara hii kutoka Bukavu hadi barabara huko Fizi kupitia mteremko wa Ngomo. Alikuwa akisindikizwa na viongozi kutoka ofisi ya kiufundi na wale wa Foner. Ofisi ya barabara ya Kivu kusini iko katika hatua ya ufungaji na usambazaji wa vyombo vya kazi maeneo hayo. Kwa kuanzishwa kazi hiyo katika jimbo la Lomami, kulitiwa saini wikendi iliyopita huko Kabinda mkataba wa ushirikiano wa uchimbaji wa visima kumi vya maji. Mkataba huu ulisainiwa kati ya serikali ya mkoa na kampuni ya kilimo ya Mwinda Business. Muradi huu unaoitwa maji kwa wote unalenga kuhakikisha upatikanaji wa huduma ya maji ya kunywa kwa wakazi wote. Maelezo na Florence Kizalunga lunga katika ripoti ya Esther Ndalafina. Mkurugenzi mkuu wa kampuni ya Mwinda Business Agro alionyesha wakati wa hafla maalumu ya kutia saini mkataba huu wa ushirikiano kuwa mradi huu unajumuisha uchimbaji wa visima vya maji katika maeneo tano ya Jimbo la Lomami na pia katika miji hiyo miwili. Visima hivi mia moja vya maji vitakuwa na mabomba yenye na mfumo wa kidijitali wa usimamizi wa fedha za maji. Bado inaonyeshwa katika mfumo wa ushirikiano huu wa sekta ya umma na binafsi kwamba kazi hiyo itafadhiliwa kwa asilimia na jukwaa la Agro Mwinda Business. Baadhi ya watendaji wa mashirika ya kiraia katika jimbo la Lomami wakikaribisha mradi huu ambao unasuluhisha matatizo ya uhaba wa maji katika jimbo hili. Kwa mfano, katika mji wa Kabinda wenye wakazi karibu elfu makumi tano, kituo chake cha sekondari cha Regideso kina chemichemi makumi ine na sita pekee katika jiji la ubao katika eneo la jina moja wakazi hupata maji yao kutoka kwa visima vya wahusika wawili wa kisiasa. Ni taswira gani wanawake wa Beni watolea sherehe hii ya mwezi wa mwanamke? ni vizuizi gani vinavyokwamisha utetezi wao kusikika na nini inabidi ifanyike ili haki za mwanamke ziheshimike hasa apate pia nafasi kunako ngazi za juu? Kwa kujibu kwa maswali haya tunapokea kama mgeni kiongozi wa shirika la One Girl One Leader, ambalo ni shirika la kutetea haki za mwanamke mjini Beni Esperance Kazi, anazungumza na Marc Mawafimbo. Bi Esperance Kazi, wewe ni msimamizi wa shirika la kutetea haki za wanawake maarufu Ogol hapa mjini Beni, ni taswira gani shirika lako ya tolea huo mwezi wa sherehe za haki za mwanamke? Tunashukuru kwanza kwa wale ambao walileta hiyo journée kwa wanawake, ili ili kumbuka gisi gani kuangalia mabarriere, ma, ma bito ambavyo vingali natia blocage ku madrwa zabo madrat za wanawake. kutokuendelea ya kominote tu semplema, puski wengine haviko ales. Lakini kisha utafiti yenu, kisha mashereza mingi, mwanakuta nini? Njui kunatia ile siku haiko najulikana zaidi na haiko napata matunda zaidi sana, kuko tatizo wala hapana Ndio. Uh, kama pia mapendekezo unasema wanawake wajitahidi kujikazia wao peke, peke, lakini haitoshi. Utakuwa pia na mapendekezo kwa serikali, kwa serikali yetu itusaidie, puisque mwanamke anatoka mbali sana ke mwanaume. Sasa wanatupatia 30% ya kupatikana mu guvernema me meme, na ile 30% haikuwe konstate. Ukaangalia muzuri, ile 30% haiko respekte mu guvernema, unakuta ke banaipanaka metena na haviko Mvua yenye upepo mkali ilipiga kambi ya wakimbizi wa vita ya Bulengo siku ya nne jioni wiki jana katika kata Lak Ver, magharibi mwa mji wa Goma. Ripoti ya muda ni kwamba watu wawili walifariki wakiwemo mwanamke na mtoto, na zaidi ya watu makumi mbili ya watu kujeruhiwa. Siku ya tano asubuhi, wajumbe kutoka serikali ya jimbo la Kivu Kaskazini wakiongozwa na liwali meja jenerali Peter Chirimwami walikwenda kwenye eneo hilo ili kutoa msaada kwa waathiriwa. Rosalie Zawadi alikusanya ushuhuda wa waasiriwa ambao wanatupa katika ripoti hii ya siku. Baba Amani Inoson ni muhami kutoka Kichanga. Kutokana na mvua kali ya siku ya ini, alimpoteza mtoto wake mchanga. chana mpepeo amingi likuya, mvuli kanyesha, kibambazi ya lupango ikaangukia kukivera angu, mtoto yangu akakufa. basi na mule mubashi yako, watu wangapi mlikuwamo? Wawili, mama na mtoto wa kimogani alikuwa na mwana na Desmen. miezi ngapi? ninafanya umu mwaka na miezi mbili mzalia au na amekufia tu umo. Alikuwa garson, ndio wa kwanza kwake. Baba Muire Gasore ni mti iliyoangukia hema yake iliyosababisha kifo cha mke wake. Baba huyu ahuzunika sana Kwani hapo mbeleni prezidenti wa kan ya Bulengo aliwaomba wenyeji miti ndani ya kan hii kuzikata. Baba Muhire azani kwamba ombi lile lingesikika, pengine mke wake angalikuwa haileo. Jana jinzi vilikuwa, mvula ilikuwa ya mingi, saa ilikuwa ya mingi, umu kulikuwa miti. Prezida akasema ewane, hii miti yenye iko umu wenyayo waitosha, ba bakakatala itosha kuikatala itosha, njo miti na mupepe yote ikakoya ikaharibisha vitu manake njo jinziwikao. Mama alikuwa mu nyumba yepeki, alikuwa na watoto barikuwa pamoya, chisha saa virikuwa vile chi bana, bana bakokota mwenye iko hahai aliokoka, mwenye haikukoa haki, alijendea wale watu ile lupango ndio hata wale ambao abri zao hazikupeperushwa walitatizwa pia na mvua ya siku ya ine, ni kama mama Bezo Clementine aliyetokea Nyamitaba kabasha kenye nilifika kamo nikeuza kalishaoza nakabunga kenye nilikwalishapata kote nilimwanga. Mm, kote liwali wa jimbo alifika na msaada kwa wahami wa Bulengo, ila hitaji zao ni nyingi zaidi. Goma, Rosalie Zawadi Radio Okapi, mwisho wa habari. Aksanti kwa kutufuata.