Oh, mwili wa Sheribeo Kende mbunge wa kitaifa na waziri wa zamani ulizikwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Machi hapa Kinshasa baada ya misa iliyoongozwa na Kardinali Fridole Ambongo katika kanisa kuu la Notre Dame Gikongo. Huko Ituri, walinda amani wa MONUSCO pamoja na wanajeshi wa FARDC walizuia mashambulizi ya wanamgambo wa Kodeko jana siku ya pili katika vijiji vingi katika tarafa la Jugu. Katika jimbo la Tanganyika, upepo mkali ulisababisha uharibifu mkubwa wa majengo na nyumba za makazi siku ya kwanza katika mji wa Kabalo. Ha mjambo na karibuni kwa wote. Na hii ndo habari kamili. Ilikuwa siku ya tatu hii tarehe makumi mbili Machi hapa Kinshasa, ambapo mwili wa Sheribeo Okende, mbunge wa kitaifa na waziri wa zamani, ulizikwa. Ilikuwa ni baada ya misa ya shukrani iliyoadhimishwa katika kanisa kuu la Notre Dame du Congo katika manispa Lingwala. Wakati wa ekaristi hii, Kardinali Fridole Ambongo aliyeiongoza alitangaza kwamba hitimisho la uchunguzi wa kifo cha kutisha cha Sheribe inathibitisha vya kutosha kwamba haki nchini Kongo ni mgonjwa kweli. Kardinali Fridolea Mbongo anajiuliza, kama namna gani kuelewa kwamba baba mwenye kujali kama Sheribeo Kende, ambaye alikuwa ametoka kufanya sherehe ya ndoa ya binti yake, alijiua kwa kujipiga risasi yeye na gari lake baada ya kutembea kwa muda mrefu usiku kucha. Na Sheribeo Kende hakujiua, ameuawa waliomuua pia watapatwa na hali hiyo hiyo baada ya kuzikwa. Haya ndiyo maneno ambayo mwakilishi wa familia ya aliyekuwa waziri wa uchukuzi na mbunge wa kitaifa alitoa wakati wa hotuba ya mazishi katika hafla ya heshima za mwisho zilizotolewa siku ya tatu hii kwa Cherubin Okende wakati wa kuinua mwili katika hospitali ya Cinquantenaire mbele ya viongozi wengi wa kisiasa akiwemo mkuu wa chama cha kisiasa cha Assemble pour la Republique George Oyema alikashfu haki ya Kongo, viongozi wa kisiasa na bunge ambayo familia ya marehemu haikupata huruma kutoka kwao. Huko Ituri, walinda amani wa MONUSCO wanaounga mkono wanajeshi wa FARDC walizuia mashambulizi ya wanamgambo wa CODECO hii siku ya pili katika vijiji vingi katika tarafa la Jugu. Kulingana na vyanzo vyetu, katika baadhi ya maeneo washambuliaji walifyatulia risasi askari walinda amani walipokuwa wakienda kusaidia watu waliokuwa katika dhiki. Haya yatakuwa ni uvamizi wa kulipiza kisasi shambulio la tarehe kumi na nane Machi lililofanywa na wanamgambo wa Zair ambalo lilisababisha vifo vya watu wanane, wakiwemo wanamgambo watano wa Kodeco na raia. Baadhi ya wanachama wa mashirika ya kiraia katika eneo hilo wanaitahadharisha MONUSCO juu ya hatari ya kuongezeka kwa ghasia. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Katika ripoti ya Jean-Claude Lokidile. Kutokana na shambulizi la kundi la wanamugambo wa Zaire siku ya pili upande wa saa nne, waasi wa CODECO walitafuta kujiingiza ndani ya eneo la Ngabo, jiji linalopatikana kando na kambi la wakimbizi la Ro. Walipoarifiwa na milio ya masasi ya waasi, waaskari wa MONUSCO wanaolinda kambi hili la wakimbizi na waaskari jeshi FARDC walijibu kupitia doria za vita ndani ya eneo, jambo lililo wasukuma waasi wale kukimbia, badala ya kuja mara nyingine, kisha dakika chache kwa mara hiyo, waaskari wa amani waliwafyatulia masasi, kajulisha duru zetu. Hiyo siku ya pili tu upande kenda wa saa kenda, waaskari wa MONUSCO waliarifiwa tena na shambulizi lingine la wasi wa kodeko balogo takpa na che. Vikosi hivyo vilitambua idadi kubwa ya wakimbizi kando na kambi la jeshi FARDC. Waasi hawa walisambazwa na jeshi kamili ambao walifikia kuteketeza wamoja kati ya maadui hawa. Msafara wa magari ya MONUSCO na FRDC ilianguka kwa mara mbili ndani ya ambushi za waasi, lakini kwa bahati nzuri shambulizi hilo halikutokeza waanga. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Radio Okapi. Huko Kivu Kaskazini, tangu mapema siku ya tatu hii, mapigano yamewakutanisha waasi wa M23 dhidi ya FARDC na makundi ya wenyeji ya silaha karibu na Bihambwe, iko kwenye mhimili wa kituo cha Mushaki, Masisi. Wakati huo huo, hali ya utulivu ilitawala asubuhi nzima katika eneo la Sake. Hii ni baada ya angalau siku mbili za mashambulizi ya adui katika eneo hilo na kusababisha uharibifu wa mali na binadamu. Pamoja na mambo mengine, kambi mbalimbali mbali za kijeshi huko Kivu Kaskazini ambako tunasalia karibu familia elfu makumi tano waliokimbia makazi yao wanaokimbia mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 katika tarafa la Ruchuru wametawanyika katika miji na vijiji vingi katika tarafa la Luberu. Manispa Kanyabayonga iliyo kwenye mpaka na tarafa la Ruchuru inashikilia idadi kubwa zaidi ya watu hawa waliokimbia makazi yao karibu familia eu ambao hawanufaiki na usaidizi wowote wa, wa kibinadamu. Vyanzo vya utawala na jumuia za kiraia za pahali vinasema wanaofia janga la kibinadamu katika tarafa la Lubero. Redio Kapi inatoa kifupi cha mahitaji ya dharura ya watu hawa waliokimbia makazi yao ambao wengi wao ni wanawake na watoto wa kwa maelezo. Hitaji ya kwanza ya dharura ni kukuwa na pali pa kulala ikiwa wakimbizi wamoja wapatikana kunako majamii ya upokezi, baadhi yao wapatikana kunako makanisa, wengine kunako vikahalo za masoko na hasa kunako mashule ambako wajigabulia kuishi ndani ya vyumba vya mashule zile pamoja na wanafunzi. Hali hii mbovu ya watuma wanawake wakimbizi hawa kwa ghasia yote ya ujeuri na hasa kutumikishwa kingono mbalimbali mbali na matakwa yao maji ya kunywa nayo ni hitaji ya pili ya dharura kwa wakimbizi wapatikanao Kanyabayonga, Luofu, Mbwavinywa na kunako vijiji vingine vinavyokosa mabomba za maji safi. Hali kama na hiyo yawahatarishia maisha maelfu za wakimbizi wanaoweza kuwa wahanga wa ugonjwa wa kutokutumia maji iliyo safi, kulingana na kufurika kwa idadi ya wakimbizi pande wa kusini mwa mtaa wa Rubego kwa hizi siku, maeneo madogo kumi na mane baina ya zile ishirini na tatu zipatikanao kunako uongozi kiafya ya kaina yaweza kuwa na ugumu ya kupata dawa, kuaminiana na duru ya afya huko, hali ya utata ambao yaweza kuwanyimia maelfu za watoto na wanawake wajauzito fursa ya kupata dawa. Chakula nayo ni hitaji ingine ya dharura ya wakimbizi huko mtaani Lubero. Nikiripoti Toka beni. Mimi ni Mark Marufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Huko Kivu Kaskazini, baraza la vijana la tarafa la Lubero linaomba usaidizi kwa maelfu ya watu waliokimbia makazi yao katika eneo hilo. Hawa ni watu wanaokimbia mapigano kati ya FARDC na waasi wa M23 katika tarafa za Rutshuru na Masisi. Katika taarifa iliyotangazwa kwa umma hii siku ya pili, mwondo huu wa vijana ulisema una wasiwasi kuhusu kucheleweshwa kwa usaidizi kwa watu hawa waliohamishwa na serikali na mashirika ya kibinadamu. Gustave Mwindo Siahavwa, makamu wa kiongozi wa baraza la vijana na tarafa la Lubero, alisema haya kwenye simu na Marsial Papi Mukeba. Tumeangalia kama kumekuwa kuchelewa kwa kuwasaidia hawa wahami kwa maisha yao ya, ya kawaida, sababu wanaishi ndani ya kondisio ambazo zinakuwa vibaya sana na kwa hivi baraza letu la vijana la Lubero lilipendelea kama gavumenti ya Kongo inapaswa kuwasaidia wahami sababu wameteseka sana na mapambano, na kwa kuhama katika miji yao kwenda, wamekosa chakula, wamekosa dawa, wamekosa maji na wamelala vile vile vibaya sababu ya mapambano haya ya m ishirini na tatu ikisaidiwa na na jeshi la Rwanda. Na vilevile vile tumeomba gavumenti yetu kurudisha haraka iwezekanavyo hali ya amani ndani ya miji ili wahami hawa warudi kwenye maisha ya kawaida na ndani ya miji yao, na vilevile vile tumeomba makundi za Kihutu ili wasaidie, sababu kati ya wahami kumekuwa wamama wajawazito, kumekuwa watoto Tubaki huko Kivu Kaskazini matokeo ya vita vya M23 kuhusu ulinzi wa mbuga la wanyama la Virunga na miradi ya maendeleo ya ISSN katika eneo hilo hayawezi kuhesabika. Tahadhari hiyo imetolewa na idara ya Ufundi na Sayansi ya Taasisi ya Kongo ya Uhifadhi wa Mazingira katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyotangazwa hii siku ya pili. Taasisi hii pia inasikitishwa na vitisho vinavyokabiliwa na walinzi wa mbuga hilo ambao bado wametumwa katika eneo linalokaliwa na waasi. Kwa kifupi, jimboni Kivu Kusini, uchimbaji madini kwa wizi ni mojawapo ya mambo yanayoruhusu makundi yenye silaha kupata pesa na migogoro ya kivita. Swali hili lilikuwa likizungumziwa katika kikao kilichofanyika Bukavu siku ya pili tarehe kumi na tisa Machi, na mpango wa kupokonya silaha uhamishaji na kuokoa jamii PDDRCS Uhamasishaji unaolenga watendaji wa serikali na washirika wasio wa serikali katika sekta ya madini katika jimbo la Tanganyika. Upepo mkali ulisababisha uharibifu mkubwa siku ya kwanza katika mji wa Kabalo. Majengo na nyumba za makazi zimeanguka au zimepoteza paa, miti ilianguka na mashua iliyokuwa imepakia bidhaa iliyokuwa kwenye bandari ya Kabalo ikapinduka, mashahidi wanaripoti. Taarifa ya Pole Munanga upepo mkali ulivuma na saa kumi na mbili jioni kutoka kabalo kwa dakika kumi zinaonyesha vyanzo kadhaa pale kabalo uharibifu unaosababishwa na upepo huo ni mkubwa anasema mkaaji wa kabalo kufuatana na alfred asumani kuna shule mbili ambazo ziliharibishwa na upepo mkali kulikuwa na nyumba za wakaaji zilipoteza manjanja hesabu ni ya zaidi ya nyumba kumi pia ofisi ya mkaguzi mkuu wa mkoa anayehusika na mambo ya shule ilipatikana na msiba huo moja kwa sababu mti ulianguka juu ya ofisi. Alfreda Sumani anajulisha tena kama ofisi ya polisi nayo ilipoteza manjanja. Administrator wa eneo la Kabalu anaripoti kuwa boti iliyokuwa imepakia bidhaa iliyokuwa pembeni mwa ziwa Tanganyika ilipinduka na mizigo yake kufuatana na upepo mkali. Kuna watu wachache ambazo hawaonekane, ueleza kiongozi wa Kabalo na kaongeza kama uchunguzi umeanzishwa ili kupata maelezo zaidi. Toka Kalemi, pole Munanga, radio Kapi. Huko Kasai Oriental joto kali limeonekana tangu hivi majuzi katika mji wa Mbujimai mchana na usiku. Mvua zimekuwa chache Baadhi ya wa wakazi wanatatizika kuhama kutoka sehemu moja hadi nyingine chini ya jua kali. Wanafunzi katika shule ya Lumba wanasema joto inawazuia kusoma masomo katika mazingira mazuri. Radio Okapi katika Kivu Kusini, Bijan Amisi Chibalonza ni mkaguzi wa kazi katika jiji na tarafa la Uvira. Kama sehemu ya mwezi wa wanawake, anatetea kuheshimiwa kwa haki za wanawake wanaofanya kazi na manufaa yanayohusiana na mkataba wao wa kazi. Yeye ndiye mgeni wetu, anazungumza na Fisto Ngoma. Inspekteur de travail mjini Uvira, Bijan Amisi Tibalonza, weye kama vile mkaguzi wa kazi, Journée de la femme, sans gani unaipatia weye sa vile femme fonctionnaire journée ya leo? She, tulikuwa mukilio, tulikuwa na kompatire wa ndugu zetu wa Nord Kivu ambao wanateseka sana, na njo vile tunaendelesha kuambia wakubwa wa nchi na hiyo communauté internationale tunachoka, tunachoka, tunachoka, tunachoka na hatupenzi vita kwetu, tupa batupatie amani, tunapenda amani juu tunachoka, njo ile amba. Sasa wewe binafsi unafanya nini kwa maisha yako kusudi ile amani ikuje? Mimi ni mama inspekta wa kazi hapa kwetu Uvira. Kazi ninafanya ni kwa ajili ya kutetea wafanyakazi wote <coughs> so, hapa Uvira, na kuangalia gisi ma entreprise makazi zitafanyika vizuri. wakati wewe unatetea watumishi wa kazi, unasikilika sawa vile mwanamke au wanakuneglije mimi wakati ninafanya kazi yangu kuna mabwana wa kazi mingi ambao wananipinga, wanasema mwanamke nini atatwambia, lakini ninajikaza misijidekuraje, mi najikaza kabisa, malgre matusi, malgre kuniona si stahili, me ninajikaza kufanya kazi vizuri. Ni malalamiko gani ambayo unapokea mara kwa mara kutoka kwa wanawake wanaofanya kazi katika sekta mbalimbali mbali ya maisha hapa mjini Uvira? wamama wengi. Asante baba journaliste, wamama wengi wanajiplendre kama wengi sana, wakati wanaenda mu congé de maternité, hiyo 14 semaine juni 7 semaine avant 6 semaine après, wa baba wakazi wanaona kama semanka ganye, alors wamama wengi sana arudia mukazi Bwana akaza anamwambia hakuna tena gisi uendeleshe, juu kuko mutu mwengine mwenyee alishakuwa kufasi yako. Hiyo ni madiskriminasyon. Minapata makaa mingi vile kazi engine, minapata wababa wa kazi wanafanya ambayo na tunaita esclavage moderne. Anaambia huyo mama kama mimi haunipende, hautatumika kazi yangu, donke hiyo njo anaita harcelement sexuel ndale milieu du travail Donc ni naomba wa mama musikuwe na sede fasilema, inafaa kuheshimu kazi. Na wakati bwana wa kazi anakwambia hiyo mambo, kuja kwetu kwa inspecteur du travail denoncer, tuko pale, milango yetu iko wazi pale, mwakso kusaidia kuya udenonse kama bwana wa kazi alikuya kwambia o mufanye kimapenzi ndani ya kazi, kwa kuwa kimapenzi haipashwe kuwa ndani ya kazi. Unawatetea namna gani? Unafuatilia ule bwana wa kazi au nini? Wakati mimi napata makaza vile misio yangu ya niko na misio ine. Ya kwanza ni kushauria wafanyakazi na wabwana wa kazi. Misio ya pili ni kukontrole, kuangalia mambo ya kazi inafanyika namna gani hapa Uvira. Esko wafanyakazi wanafika kwa wakati, esko wafanyakazi wanapata mshahara, esko wafanyakazi iko na makontra de travail. Alor, wakati nimepata kaya hiyo, mfanyakazi alikuwa arsele. Bwana wa kazi nina amande nye iko de 600 dola a 5600 dola, na uyo bwana wa kazi hiyo dosieni ne beba ku degerade, ili ule bwana wa kazi alipe hizo franka mu trésor public, na mina reintegre ule mwanamuke kazini. Mimi namwambia bwana wa kazi, siku tena unaongeza utapata shida na leta kongole, tunasele entreprise yako aoma tunafunga. Neno lako la mwisho kuhusu hii siku kuu ya wanawake, surtout wale watumishi wanawake. Watumishi wanawake nitawaambia. Watumishi wanawake wengi, milango yetu nakuwaka wazi. Miye niko mama mshauri mkubwa wa mambo ya kazi hapa inchini ya kidemokrasia ya Kongo. Ninaambia wale wa mama, mukuwe nakuja ku birou yetu, mukuwe nakuja ku birou yetu. Nakuwaka shak mardi na vandredi, minapokeaka watu wote. Mukuwe nakuja mukuje tuwapatie mashauri, mukuje tuwapatie maartikle ambayo itawasaidia ili makazi zenu zidumu mpaka mwisho ya contrat de travail. Mama tunashukuru sana. Asante, baba journalist eh? Mchango wa wanawake katika kutafuta amani na msaada wao kwa maendeleo endelevu katika tarafa la Beni. Mada hii ilikuwa siku ya 4 Jumajana tarehe kumi na nne Machi katikati ya mkutano ulioandaliwa na chama cha wanahabari wanawake kwa ajili ya amani na maendeleo ya Beni katika mfumo wa siku ya kimataifa ya haki za wanawake mnamo wa siku nane Machi, lakini ni jinsi gani wanawake wanaenda kutoa mchango wao katika jengo la pamoja. Ripoti iliyoandaliwa na Gilen Kasasia. Wanawake wa kongomani kwa ujumla na kwa namna ya pekee wale wa Beni wanapashwa fanya juu chini, ili kuhudhuria kwa urejesho wa amani inayodumu pa Beni. Hili ni ombi la Nason Murara, mnenaji wa polisi pa Beni, aliyehudhuria pia kwa kikao hicho. Kwake yeye, mwanamke ndiye anapashwa uweza zaidi, kwani ndiye anayekuwa msingi wa jamii. Nason Murara alishukuru uhusiano wa wanawake kupitia tahadhari wanazotolea kwa polisi. Kwa upande wake Janel Nono Yemopo, kiongozi wa umoja wa wanawake wa pasha habari pa Pabeni, mambo hayo yote yanapashwa anzia jamani, mwakila mwanamke, ili watumaini kufaulu kiuchumi. Tulipenda kabisa tusukume mwanamke ajisentir ke, anapashwa juer role yake, anapashwa jisikia ya kwamba yeye ndio atrisi wa kwanza ndani ya komunote. Unajua, mwanamke anankadri batoto anankadri fami muzima, anapashwa jue role yake muzuri ivi usalama erudi katika mji wetu wa beni mbiombio. Kavira Kisando, kiongozi wa pili wa Amako, kundi la wanawake waendesha biashara nchini Kongo, tawi la Beni, siye kusaidia kuleta amani na uchumi. Tunapatiana kwanza mashauri katikati yetu, na tunakuwa na maseanse za kuweza kuonesha mama namna gani anaweza hudumia watoto wake kusudi watoto wasiweze wakenda wanahangaika huko na kule kwa kuingia katika vikundi visivyo vya kuwezekana. Mara mingi wakati wa konje kama hakuna masomo tunaambia Mama, kama mtoto ameanza afika ku umri fulani, uje na mtoto sokoni na mtoto anje jifunze kazi zako za mikono kusudi asiende jibagambonde jua kutafutisha kunje, sio ya kawaida, ijapo upelelezi na kuchongea mambo mabaya kwenye wahusika kiusalama. Wanawake wa Beni wanachangia pia kwa amani inayodumu kupitia kazi ndogondogo wanazotenda na zinazowafalia kwa mahitaji yao, na hii ni namna ya kuwazuia kutowasiliana na kundi za waasi, alifahamisha kwa upande wake Bi Omoi Dikemodivi Ino mshonaji wangoza wanawake mshowe Julika Soki si wako wa apedi awaomba wanawake kujihusisha zaidi na urejesho wa amani inayodumu pa Beni, kwani pasipo amani uchumi wa mwanamke unabaki tu chini. Aomba pia kwa wakuu viongozi kutenda upesi wanapotolewa tahadhari ili kupatia mwanamke haja ya kuchangia kwa urejesho wa usalama unaodumu pa Beni. Beni, Gilen Kasasia, Radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Jioni njema kwenu, kwaherini.