Radio Okapi. Baada ya kuteuliwa kwa Bi Judith Suminwa kama waziri mkuu wa Kongo, maoni yamekuwa mengi kutoka pande zote nchini. Tunayazungumzia katika idhaa hii. <coughs> Raia mmoja wa Uchina aliuawa kwa bunduki huko Kambove, jimboni Hoka Tanga, jana siku ya kwanza na watu wasiojulikana. Jimboni Kivu Kusini, hospitali ya St Paul ya Uvira imekabidhiwa chumba cha upasuaji cha kisasa. Ujenzi ulifadhiliwa na Moise Katumbi. Ha mujambo na karibuni kwa wote. Je, baada ya uteuzi wa waziri mkuu ni nini kinaendelea na ni lini serikali itashimikwa? Jibu katika ripoti hii ya Michel Kifinda Ngoy inasomwa na Florence Kizalunga. Awali ya yote waziri mkuu Judith Suminwa Tuluka ataendelea na uundaji wa serikali yake ambayo italazimika kuzingatia uwakilishi wa kitaifa chini ya kifungo cha makumi kenda cha katiba. Kisha serikali itafafanua kwa kushirikiana na rais wa jamhuri sera ya taifa na itawajibika kusimamia mbele ya bunge kwa mujibu wa ibara ya makumi kenda na moja ya katiba baada ya kuunda mpango kazi wa serikali yake kwa kuzingatia mipango ya serikali, waziri mkuu atawasilisha programu hiyo kwenye bunge, ambayo itawasilishwa kwa mjadala, na hatimaye itakuja hatua ya uwekaji wa serikali na bunge. Baada ya mjadala kuhusu mpango wake, serikali inaweza tu kuchukua madaraka wakati programu yake imeidhinishwa na idadi kamili ya manaibu, kwa mujibu wa kifungu cha makumi kenda cha katiba. Hata hivyo, kumbuka kwamba kuna sharti lingine kubwa kwa serikali kuwekeza katika bunge: ni kura na uwekaji wa afisi mahususi ya bunge la chini, kwa sababu ofisa ya muda iliyopo sasa haina uwezo, ibara ya 114 ya katiba kuwekeza serikali na ni swala kwenye vichwa vya habari siku ya pili hii. Kwa mara ya kwanza mwanamke ataongoza serikali katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Judith Suminwa Tuluka, hilo ndilo jina lake. Waziri wa mipango ameteuliwa kuwa waziri wa kwanza siku ya kwanza tarehe moja Aprili na mkuu wa nchi, zaidi ya miezi mitatu baada ya kuchaguliwa tena kama mkuu wa nchi. Wakazi wa Beni wanakaribisha chaguo hili. Baadhi wanasema wanatarajia kutoka kwa Judith Suminwa kurejeshwa kwa amani katika eneo hili lililoathiriwa na ukosefu wa usalama kwa zaidi ya miaka kumi, na wengine mabadiliko makubwa katika usimamizi wa serikali. Wanasema hivyo katika maneno haya yaliyochukuliwa na Gilen Kasasia. Ii nominasion inatuletea sura ya mupya juu ni musituko kwanja kwa wanaume, juu kila mtu alikuwa anajongelea kusema yeye ndio anaweza kutia pale alo naye aoneshe wanamuke yake gisi anaweza kufanya mabadiliko katika ka i inji yetu. Pamoja na mwanamke huyu tutaweza kuvumbua vitu fulani fulani ambavyo asaa moja hatuja bado ona katika inji. Banamuke iko batu venye banakwaka serie sana na kazi, yenye mwanamuke iko amo inatumikiwaka mzuri sana. Hata mu masosiete mingi shefu akakuwa mwanamuke, inakwaka na ordre aone byenye ba predecesseur. Mimi mm. najua ule mama atatumika ndani yetu. Ya bamama tuko na ile uwezo, tunafurahi kwa sababu ile nyeneza tulete ngine changement, ju mwanamke naye ni mtu mwenye ni wa maana ndani ya community, ni kitu ya mzuri kusema mwanamke aikande pale, tunaweza furahi juni wa kwanza. Me hatujue kama tafanya kitu kwenye banaume balishashindwa, tutakuwa nyuma yake sisi batu ya beni. Tunangoya sirtu amani wakati atatosha gouvernement. Mungu amsaidie anome yenye banastaili. Kama mnavyojua, hakika Judith Suminwa Tuluka ni raia wa jimbo la Congo Central, ambako maoni haya ya kwanza yanatoka. Mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia wa Congo Central, kupitia kamati yake ya watu wenye hekima, unataka mwanamke wa kwanza kabisa kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa Congo afuate nyayo za uaminifu na uwazi wa marehemu Joseph Kasavubu, rais wa kwanza wa Kongo Ubelgiji. Hii ni moja ya mapendekezo yaliyotolewa na muundo huu mkuu wa kamati ya watu wenye hekima wa shirika hili, ambaye anamshukuru mkuu wa nchi kwa kuwaheshimisha wananchi wa jamii ya Wakongo waliopiga kura kwa wingi tarehe makumi mbili Disemba. Anaonyesha kuwa kupitia kazi iliyofanywa ndani ya mpango wa maendeleo wa tarafa 145 ukiongozwa na waziri wa nchi anayehusika na mipango Judith Suminwa Tuluka, amethibitisha vya kutosha ujuzi wake na nia yake ya kuendeleza Kongo. Judith Suminwa Tuluka ni jina la waziri mkuu wa Kongo tangu tangazo la hii siku ya kwanza la kuteuliwa kwa mwanamke wa kwanza katika nafasi hii ya wajibikaji. Maoni yamekuwa yakitoka kila mahali. Hili litajadiliwa kwa kina katika idhaa hii. Mkuu wa bunge la jimbo la Tanganyika anaamini kwamba hakuna maendeleo yanayowezekana iwapo majimbo yatanyimwa pesa zao. Kwa upande wake, mratibu wa ofisi ya uhusiano ya bunge na senko anathibitisha kwamba kipengele mia moja makumi saba na tano cha katiba lazima sasa kiheshimiwe ili kuruhusu majimbo na maeneo yenye kujitegemea kujiendeleza. Maelezo na wewe Pole Munanga katika habari hii iliyokusanywa na Michel Kifindangoi. Akikaribisha uteuzi wa mwanamke katika kiti cha waziri mkuu, Kordonata wa Bel Pesenko anapenda kuona serikali ijayo iangalie kwanza namna ya kuboresha maisha ya watu kwa kutekeleza kanuni ya kikatiba ya asilimia makumi nne ya zuio la kodi ya mapato ya kitaifa. Jean Paul Mulianga kaeleza kwamba kufuatana na kipengele namba mia moja makumi saba na tano cha katiba ilikuwa ni kuimarisha uhuru wa kifedha ya mikoa ili kuwezesha kuondoa mapato ya kitaifa na kuhakikisha maendeleo ya ya maeneo katika tarafa mbalimbali mbali. Bali anaona kwamba idadi ya watu hawafaidike, kwa kiongozi wa bunge la mkoa wa Tanganyika aitimizwe kwa sababu ya ukosefu wa fedha. Cyril Kimpu awelu julisha kwamba mapato airudishwe kwenye majimbo kama kawaida. Zaidi ya hayo, hawawezi kuzindua miradi mikubwa ya maendeleo, hasa kwa kuwa urejeshaji huu wa fedha siyo muhimu, na hii haiheshimu kipengele namba mia moja makumi saba na upatikanaji wa huduma za afya kwa wanawake wajawazito waliokimbia makazi yao ni mojawapo ya matatizo makuu wanayokabiliana nayo katika kambi ya ESP Bunia, huko Ituri, walisema siku ya pili hii baada ya kuteuliwa na rais wa jamhuri kwa mwanamke katika nafasi ya waziri mkuu wa jamhuri, nani ya kwanza. Kulingana na msimamizi wa wanawake wa kambi hii Chaguo la mwanamke kwa kazi hii ya juu inaweza kusaidia kutoa suluhisho kwa matatizo mengi wanayopitia. Maelezo na Ezekiel Muzalia. Hali ya wamama wakimbizi katika kambi la ISP Bunia inakuwa ngumu kutokana na ukosefu wa misaada za kiutu na shida zingine za kukosa matunzo, ndiyo inakuwa chanzo cha ongezeko kwa visa vya vifo kwa wamama na watoto ndani ya kambi hilo. Kamati la uongozi la wakimbizi ulinena hivyo siku ya pili kisha kutangazwa rasmi kwa waziri wa kwanza wa serikali ambaye ni mwanamke. Wakimbizi wengi wanaishi katika hali ngumu ya maisha, wanakosewa na chakula, vituo vya afya, vyombo vya usafi na pia nyumba zao zinakuwa katika hali mbovu. Emerance Madasi, kiongozi wa wanawake kwenye kambi la ISP Bunia, anasema ya kwamba alitambua ongezeko wa wamama wajawazito wenye kujifungua ndani ya nyumba zao kwa kukosewa na fedha ili kujielekeza kwenye hospitali. Hali hiyo ambayo inaonekana ndani ya kambi zingine za wakimbizi mjini inatakiwa kuwekwa kipaumbele na serikali mpya ya nchi itakayoongozwa na mwanamke. Jueni ya kwamba jimbo la Ituri linakuwa sasa na wakimbizi milioni moja mia kenda ndani ya kambi makumi sita na ine, kulingana na ripoti ya miungano za kiutu. Ni kiripoti toka Bunia. Mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Pia mujue maoni haya kwenye akaunti yake ya X ya Bintu Keita, mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, alisema na mnukuu kwa niaba ya MONUSCO nampongeza Bibi Judith Suminwa kwa kuteuliwa kuwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa mara ya kwanza katika historia ya nchi, mwanamke anateuliwa kuwa mkuu wa serikali. Ni ujumbe mzito wa nguvu za kiume kutoka kwa Rais wa Jamhuri Felix Antoine Chisekedi. Mwisho wa nukuu. <muchu> Raia mmoja wa Uchaina anayehusika na kampuni ya uchimbaji madini iliyo huko Kambove jimboni Hokatanga aliuawa kwa kupigwa risasi hisi kwa kwanza na watu wasiojulikana wenye silaha waliokuwa wamevalia sare, hali ambayo inaitumbukiza jamii ya Wachaina katika hali ya wasiwasi kwa sababu alikuwa na jukumu kubwa katika jumuiya hii. Huko Kivu Kaskazini, milio ya silaha nzito nzito ilisikika asubuhi siku ya pili hii karibu na mji wa Sake na Rwindi, vyanzo vingine vya habari vinaarifu. Vyanzo hivyo vinazungumza hasa kuhusu mhimili wa Sake Mushaki katika tarafa la Masisi na mhimili wa Rwindi Kanyabayonga kaskazini mwa tarafa la Ruchuru. Vyanzo hivi havitoi maelezo zaidi juu ya mapigano haya ambayo kwa mujibu wao ni kati ya jeshi la FARDC na makundi yenye silaha dhidi ya waasi wa, wa M23. Tayari hii siku ya kwanza, vyanzo vingine vilisema kwamba vikundi vya wenyeji wenye silaha ambao walidhibiti vilima vya Bwambaliro, vunano na mianzi Kimoka. Hii ni baada ya kupigana na M23 kwenye mihimili ya Sake kiroche na Sake kichanga Rwindi, kulingana na vyanzo hivi bado inakaliwa na waasi wa M23 huko Kivu Kusini. Askofu wa dayosisi ya Uvira Sebastian Joseph Muyengo Mulombe alipokea na kubariki hisi kwa kwanza chumba cha upasuaji chenye jina la marehemu Pierre Lumbi Okongo. Hafla ya uzinduzi ilifanyika ndani ya uwanja wa kituo cha hospitali ya St Paul huko Uvira. Jengo hili lililojengwa kwa ufadhili wa Moise Katumbi Chapwe, mkuu wa chama cha kisiasa cha Ensemble pour la Republique, hadi dola 1112 lina vifaa vya kisasa vya upasuaji. Mgeni wetu ni Salima Sulubika Bijou, mwanamke mjasiria mali anayefanya kazi katika sekta ya mazao ya kilimo kwa takriban miaka miwili sasa, amekuwa akibadilisha karanga kuwa ugali wa karanga inayouzwa chini ya chapa Glody Woman, shughuli ambayo anaifanya kwa mapenzi makubwa na ambayo tayari inampatia manufaa. Katika mahojiano haya na Denis Lukeso, anazungumzia maendeleo yaliyopatikana baada ya miaka miwili, alipotoka kwa kilo mbili za karanga hadi mfuko wa kilo mia moja leo. Tufuate. Jambo mama. Jambo sana mama. Mbi nafanya transformation ya bitu mingi, kazi ya mikono ofeti sa vile. kazi gani unafanyaka? mm -hmm, kuuza kalanga na ile kalanga na ye Sa depend na kalite ya kalanga na kuko ya 165000 francs. Unasema unatransforme kalanga ikwe lotoba ifanye na ifanye namuna gani mpaka ifike kunivwa ile lotoba. Ofet tunauza ile kalanga nafika kunyumba, tunakuwa na etap ya kwanza ni ya kuta, kuchagula kutosha majiwe kutosha mapusiere ya kuoza, tunatosha tunaitia pembeni. Wakati tunatosha buchafu, tuko nafasi tuna kalanga vision yangu minapenda isijilimite tu hapa, vraiment ni mesure amesure ya kulivre peut être, ma famille ya mingi ma alimentation ya mingi ma province ya mingi, même ku exporter en tout cas vision yangu ye kutu finanse tukwe na produire kantite ya mingi. Mama Bijou Salima, Radio Kapi, tunashukur. Aksanti sana mama Denise. Radio Kapi, dosi oswa ili. Huko Kivu Kusini, mkuu wa divisheni ya jinsia, familia na watoto mkoani, Jacqueline Ngengele, alifunga jumajana ujumbe katika uwanda wa Ruzizi ambapo alitekeleza uundaji na uanzishwaji wa kamati ya uendeshaji ya azimio kumi na tatu makumi mbili na tano katika tarafa la Uvira, na hii ni mwishoni mwa siku mbili za uhamasishaji zilizoandaliwa katika jiji la Sange, kwa niaba ya serikali za mitaa, mashirika ya kiraia, huduma za usalama na mashirika ya wanawake wa eneo hilo. Fisto Ngoma. Mkutano huo uliwaruhusu washiriki kuelewa kwa kina azimio nambari 1325 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa katika ushirikisho wa wanawake kukuza amani, usalama na usawa wa, wa kijinsia katika muktadha wa migogoro. Kitumaini Tumba Adrien ni mshiriki mwanamembo wa shirika la vijana na maendeleo huko jijini Sange. Itasaidia kwa kuakilisha kwanza mwanamke kwa kutafuta usalama na amani mtarafa la Uvira, sababu tangu mwanzo mwanamke alikuwa sa mwenyewe iko nazaraulika mwanamke hawakuwa wanamuhusisha muvikao mbalimbali. Mkuu wa kitengo cha jinsia ya familia na mtoto jimboni Kivu Kusini, Jacqueline Ngengele, anasisitiza kuwa haki za wanawake na wasichana lazima zisivunjwe kama ilivyo katika eneo hilo Manam mwanamke kwa na nafasi yake, na tunatumainia kama wataendelea kumshirikisha naye katika mikusanyo mbalimbali mbali, sababu sio kwepesi ni mila Afrika, na tabia zetu za Kiafrika na za Kikongomani ndio zinaonyesha kama mwanamke apashe kuingia mwele kikao, ijapokuwa mwanamke naye iko na kusema, ni mtu mwenye anaweza kulinda siri zaidi na kuleta amani, sababu iko na ile mamlaka ya kuongea hata na wale wa beligerant. Mikutano hii ya Sange ilifanyika kwa kuungwa mkono na Monusco ikiwa ni sehemu ya mwezi wa na wake toka Uvira, Fisitongo Mama ya Bala kwa Nyaba, Radio Okapi. Na huo ndo mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufuata.