Copy? Oh, copy. Uwanja wa chuo kikuu cha Kinshasa na kando kando unatishiwa kutoweka kufuatana na mporomoko wa ardhi. Muungano wa mashirika ya wakulima kwa maendeleo jumuishi siopadi unaita wakazi wa Beni kujiepusha na kugusa vifaa visivyojulikana ni katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya uhamasishaji kwa matatizo ya mabomu hii tarehe 4 Aprili. Walimu wa tarafa la Kungu jimbo la kielimu la Ubangi Kusini ya pili wanalaani unyanyasaji mwingi wanaotendewa na wasimamizi wa shule. Wanasema hayo siku tatu kabla ya shule kuanza baada ya likizo ya Pasaka. Hamu jambo, na karibuni kwa wote. Karibu familia mia moja zilizonyimwa nyumba zao kwenye uwanja wa chuo kikuu cha Kinshasa, UNIKIN. Sehemu za miporomoko ya ardhi zinatishia eneo la chuo kikuu hicho na makazi ya maprofesa pamoja na kata za kando kando. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita kumekuwa na zaidi ya nyumba mia moja zimeemezwa na mporomoko huu. Wakazi wa vitongoji hivi wanaomba serikali kuingilia kati ili kuokoa chuo kikuu cha Kinshasa kilicho hatarini kutoweka. Ripoti ya Michel Kifindangoy, usomi wa Florence Kizalunga. Maeneo ya makazi yanayozunguka eneo la chuo kikuu cha Kinshasa yanaleta tatizo kubwa la usimamizi wa maji ya mvua kutokana na ukosefu wa mabomba. Hii husababisha vichwa vya mmomonyoko karibu kila mahali, na hivyo kusambaza mamia ya nyumba katika kipindi cha miaka tano iliyopita, anashuhudia Profesa Rida, mkazi kwenye jukwaa la waalimu. Ni nini kiini cha mmomonyoko huu na jinsi gani kukabiliana nao? Moizi malumalu mtaalamu wa mazingira anajibu akinena kwamba huwezekani kujenga karibu na tovuti kwa sababu ni eneo lenye mteremko suhulisho ni kwa wakazi wa eneo hilo kulima upya eneo hilo kwa mimea suhulisho lingine ikiwa leo serikali itaunda mifereji halisi ya kupiganisha maji ya mvua anawazia kwamba hii inaweza kupunguza hatari za momonyoko kwenye tovuti hii kumbuka kuwa wakazi wa kojeloti wanasema wanatarajia kuona serikali itaingilia kati hivi karibuni kwa kujenga mabomba ili kuokoa eneo la chuo hicho. Na vitongoji vingi mjini Kinshasa vilifurika kutokana na mvua kubwa iliyonyesha usiku wa siku ya nne hii tarehe 4 Aprili. Mashimo yanaonekana kwenye barabara zilizojaa maji, hali inayofanya mzunguko wa magari kuwa mgumu. Wakazi wa manispa Bumbu na Ngiringiri kwa mfano waliamka chini ya maji na viwanja vyao vikiwa vimefurika. Kila mwaka tarehe 4 Aprili ni siku ya kimataifa ya uhamasishaji na usaidizi kwa matatizo ya mabomu, fursa kwa kuvutia umakini wa waasiriwa wa mabomu na mabaki ya milipuko ya vita, huko Beni jimboni Kivu Kaskazini kulingana na muungano wa mashirika ya wakulima kwa maendeleo jumuishi Siopadi ambayo yanafanya kazi katika mapambano dhidi ya milipuko katika mkoa huo, takribani watu watano wameuawa na wengine watano kujeruhiwa na vilipuzi tangu mwanzo wa mwaka jano. Kioma, kiongozi wa timu ndani ya Siopadi, anatoa wito kwa wakazi wa eneo hilo kujiepusha na kugusa vifaa visivyojulikana. yuko kwenye maikrofoni ya Sadiki Abubakar. Kartier Benengule, commune Beu, kulikuwa ajali kubwa ilifanyika hapo, tuliwapoteza wamama wawili sababu waligusa kifaa ya vita kikapasuka na kikawaua. E, hata hapa Mataba haina hata mwezi moja, mtu ma alikuwa iko na grenada alikuwa naibeba kushingo, na wakati iliripuka na ikaua watu wengi. Manakie bifaa ya vita ni vyengi sana, na vinafana vitu vingi tunatumikisha, na watu wengi hawajui hatari ya bomu, hawajui hatari ya makombora, na ndiyo mana tunafundisha watu kusudi kila mtu aweze kujua bombe ni nini na tuweze kupunguza maksida zinaweza kutokea kupitia ile sansibilizasio. Tunafuta ujumbe tunao ni kusema ukaona kitu yenye haujue hapana kugusa, sababu ni kwa kugusa, kwa kukata, kwa kuchoma, kwa kutafuta kujua ndani ya kifaa ya vita kuna nini. Na ndiyo maana wahanga wanakuwa wengi na zaidi sana leo, kunakuwa hiyo tabia mbaya ya kulogotesha machuma. Watoto hawajui kama mavile wakubwa hawajui, bomu inakuwa na hatari gani. Wao wanaweza wazailisha kuoza, lakini bomu haiozi, inaishi kwa muda usiokuwa na mpaka na inafanana vitu mingi tunatumisha kwa nyumba, ukasema unataka kujua nini iko ndani, wewe hautaona, utafariki. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, mapigano yalifanyika kati ya jeshi la Kongo na washirika wake na waasi wa M23 asubuhi siku ya nne hii katika viwanja viwili vya mapambano. Hii ni hasa karibu na Kibirizi na Rwindi kaskazini mwa tarafa la Ruchuru na pia karibu na mji wa Sake katika tarafa la Masisi. Kwa vyanzo vya ndani, nguvu ya mapigano haya ilipungua tangu mwisho wa asubuhi. Katika Kivu Kaskazini ambako bado tunasalia, masanduku ya simu kwa ajili ya kupiga simu za bure yamewekwa katika kambi za wakimbizi. Lengo ni kuwezesha kuunganishwa kwa familia ambazo washiriki wake wametenganishwa kufuatana na vita. Huu ni mradi wa PLF, ulinzi wa mahusiano ya familia ulioanzishwa na Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu kwa ushirikiano na Msalaba Mwekundu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika kambi zinazozunguka jiji la Goma kama vile Bulengo, Lushagala na Buhimba, nafasi hizo za kupigia simu zinajaa watu sana. Ndivyo ilivyo katika eneo la Rusayo katika tarafa la Nyiragongo. Chris Mukand amerejea hivi punde kutoka kwa kutembelea baadhi ya kambi hizi ripoti yake inasomwa hapa na sifa Maguru. Simu hii iliyopigwa kutoka kwa kibanda cha simu inamhakikishia mwenyeji ambaye anaishi katika kampi la Rosayo. Nzebanita Sebahinzi kutoka kichanga ameishi katika kampi hii tangu tarehe kenda Oktoba. Kwake mpango huu ni wa muhimu sana. Saha hauna sense ya kuuza inite, unakimbia ku Croix Rouge, unauliza habari zenye za watu wenye alibakia kule. Mina Felicite Croix Rouge kutuona ilituetea kabine hapa, ni kwa jua sha tukatia makoneksio wa mwa moya, kwa nazungumza na watu wenye alibakia ka kitanga mina, nazungumza na watu wenye wako Rubaya, minazungumza mina na watu wenye wako Ngungu na wenye wako Ufamanda. Mwibonge David ni msaidizi wa kwanza wa Msalaba Mwekundu hapa katika kampi ya Bulengo ndani ya kata Lac Vert. Anafanya kazi katika mradi wa ulinzi wa familia. Wakati watu walikimbia, kulionekana mgawanyiko wa majamaa. Kuna watu wanaweza kujikuta kwenye kampi bila kujua ndugu zao wako wapi. Shirika la Msalaba Mwekundu linajaribu kuwaunganisha watu waliotengana. Tangu kuzinduliwa kwa mradi huu Februari, zaidi ya simu elfu kumi na moja zimepigwa watoto makumi ine na tatu wasio na tatu wazazi walipatikana, saba kati yao wameunganishwa na jamaa zao. Goma, Sifa Maguro, Radio Kapi. Huko Bunya, shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi HCR limekabidhi nyumba mia sita makumi tano na nane tangu siku ya pili kwa familia ambazo zimeonyesha nia ya kuondoka kwenye kambi ya wakimbizi. Kwa sasa kambi sita zinazolengwa zinahusika na zote ziko Bunya na kando kando. Kulingana na mkuu wa ofisi ya HCR mjini Bunya, hatua hii inalenga kuwafanya watu hawa wanaopokea misaada kidogo ya kibinadamu kujiendesha wenyewe. Mradi huu unafanywa kwa ushirikiano wa serikali ya mkoa na mashirika ya mfumo wa umoja wa mataifa. Ripoti ya Jean Claude Lokidile, usomi wa Ezekiel Muzalia. Bembei, Isp, Bunia, Kigonze, Chere, Mbala, Telega ndizo kambi sita ambazo zinahusika na muradi huo, kwa kukosa eneo kubwa kwa ajili ya kutekeleza muradi huo. Unahusu kwanza jamaa mia sita hamsini na munani ambazo wafaidi wanakuwa na viwanja vyao wenyewe, na ni hilo ndilo lilisukuma HCR kwa jengea nyumba na choo, na kwa sasa wakaji hawa wanaishi vizuri wakijitegemea wao wenyewe. Kundi lingine linauswa angalau nyumba mia 8 makumi 4 na kazi za ujenzi zimeendeshwa, na nyumba hizo zitatolewa wafaidi siku zijazo, alivyojulisha mkuu wa HSR Kantemanki. Lakini mahitaji yanabaki mengi, kwa sababu kulingana na shirika HSR zaidi ya jamaa elfu 3 ambao walinunua viwanja vyao wanapendelea kuondoka ndani ya kambi za wakimbizi kwa sababu ya hali ngumu ya maisha. Ndiyo kwa maana HSR unatoa mwito kwa na washiriki wake wote kukusanya nguvu pamoja ili kujibu kwa mahitaji ya raia. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Kapi. Kama nilivyotanguliza siku tatu zaidi, ni kuanza tena kwa madarasa katika Epeste baada ya likizo ya Pasaka. Lakini katika tarafa la Kungu, jimbo la kielimu la Ubangi kusini ya pili Chama cha walimu kinakashifu unyanyasaji mwingi ambao wao ni waathiriwa kutoka kwa wasimamizi wa shule. Kisha chama hicho kinaomba uingiliaji kati wa uongozi ili kukomesha maadili haya ya kupinga. Mara tu shule inapoanza, ni kama vile ununuzi wa lazima wa tume ya kupewa kazi au makato mbalimbali kinyume cha sheria juu ya mishahara ya waalimu, makato ambayo chanzo hicho kinasema yanapanda hadi kufikia jumla ya franga elfu makumi nane na tano hadi elfu mia moja za Kongo. Alipowasiliana kuhusu swala hili, mkuu wa EPST Ubangi Kusini ya Pili alionyesha kuwa vitendo hivi vyote vimepigwa marufuku. Kuanzia siku ya kwanza ataanza kuzunguka, Pius Matudi anaahidi kumwadhibu mtu yeyote anayekaidi. Mkoani Manyema, ununuzi na usambazaji mkuu wa dawa muhimu unakabiliwa na matatizo ya uendeshaji tangu kuanzishwa kwake mnamo mwaka 2009. Kitengo hicho hakina ofisi yake kabisa hadi sasa. Kiongozi wa muundo huu anasema kuwa wanamiliki viwanja vinavyopatikana katika mji wa Kindu, lakini wanakosa pesa za kutosha za kujenga maghala yao. Daktari Charle Omesumbu Shako anatoa sauti ya kilio kwa serikali na watu wenye mapenzi mema. Tunamsikiliza kwenye kipaza sauti cha Florence Kizalunga. Ndiyo kamema iko na sehemu ya mashida. Ya kwanza tulishapata maparsele, tunapasha kujenga depo, madepo yetu ya kuweka madawa yetu ya kamema. Neno ya pili ni tunapasha kugawanya dawa ku jimbo letu la Manyema lot sasa inaomba tukuwe na magari na mavyombo ya kubebea hiyo madawa na kuifikisha mafasi yote enye inahitajika. E donk, tunapasha kutengeneza sharua yetu automobili. Tuko na magari lakini aiaenea, na tunapasha kuongeza tena kapasite yetu ya dawa hapa ku depo yetu, juu tujue namna gani ya kusaidia na kuikabula ku mazone de sante yetu yote. Mazone de sante iko kumi na munane kwa sasa, tuko na kabula kumi na ine, tunapasha endelea kukabula kuyoti ya jimbo yetu ya Manyema, na tulianza kuweka eh, kalufalanga kidogo kidogo, na kuangalia guvernema yetu na wengine watu woti wenye wanawaza kewaanza kutusaidia kutuunga mkono juu tusaidie raia yetu ya jimbo yetu ya Manyema, watu unge mkono juu tusaidia na populasyon yetu. Radio Okapi. Kiongozi wa wavuvi katika uwanda wa ziwa Albert huko Ituri ndiye mgeni wetu, anazungumzia hali wanayopitia kikazi ikiwemo ukosefu wa usalama katika eneo hilo. Alihojiwa na Jean Claude Lokidile. Victoire Rasha Munganga, jambo, jambo. magumu kana nyi wavuvi mnakabiliana nazo kila mara katika kazi yenu ya kuloa samaki Magumu kubwa pour le moment iko problème ya insécurité sur le lac Albert, hakuna e, salama kabisa juu ya bahari e, kuko milice FRPI inatusumbua, inanyanganya manyavu ama mafile inanyanganya sa, samaki juu ya bahari ile kotea ko, kotea, side huku na kotea nor huku iko milice codeco wanasumbua watu vile sana, wanapanda juu ya mai wanakolekte franga, wanakamata wakati ngine samaki. ile pale inatusumbua sana na problema gumu mwingine iko vole ya moter orbor, kuko watu kutoka ku sehemu ya Uganda wanafika wanatunyang'anya nyang', moteri yetu wanaenda naye. Inakuwa na matokeo gani mabaya? jua kazi ni kila siku, kwa namna gani inawasumbua na inawatesa katika kazi ni kila siku ya, ya kulua samaki na wakati nye wananyang'anya materiel wananyang'anya vyombo ya uvuvi, na pale kunakuwa rendema, inakuwa faible base ya production, kunakuwa wanaloa samaki kidogo sana, na inaleta magumu sana juu ya kutafuta ile materiel kwa kuloa tena samaki mzuri, hivi ipime kusaidia wakaaji, inakuwa inaleta magumu sana sana, na tumpata habari kwamba samaki masiku hizi zi, zote zinatoka ngambo za Uganda kutoka Lake Victoria. Umehakikishia habari kama kweli samaki imetoka ngambo za Uganda? Bon, samaki mbele ilikuwa natoka ngambo na, ya Victoria, mais pour le moment wanaleta sana kichwa ya samaki, c'est-a-dire iko ku Uganda wanaita ile reject, ni kusema iko iko parti yenye ku rejete ndio wanaletaka sana hapa, bika naleta ku Kongo huku, mais samaki kabisa inaenda ku Grand Bretagne, kote ya Victoria. Na kwetu kuko samaki iko probleme ya kuchunga bahari. Kuchunga bahari ndio inaleta magumu parti le samaki inapasha kuzaliwa, iko ukipe na watu na iko ukipe na Force négative ni kimba naita FRPI na ile njo inaleta magumu juu. Samaki inaomba lazima. Maternité ikuwe protégée, njo samaki inapasha kuwa mingi kwa sababu kiwango cha samaki inashuka katika ziwa Albert. Oui, oui, samaki inashuka juu, maternité samaki haiko protégée. Na kitu ya pili, wavuvi vile wanatumizia nyavu ama kamba yenye iko prohibé, hairuhusiwi kutumika kwa bahari, ile njo inaleta vile problem na problem ya arrêté, ya gouverneur haiko vraiment adapté kwa sasa kwa Lake Albert, tulipima kuongea na gouverneur, gouverneur tuma ekipe yake hapa, tulikala tuliongea na kisha, mpaka leo hatuyapata solution kwa ile problem. Hivi recommandation yetu iko kwa gouverneur, iliomba tukale na tupate solution kwa ile problem pour que bapima kumodifie ile arrêté kinyeko kwa sasa enye inapenalize vile population, inapenalize vile bavuvi na Victor, unaweza kwamba kama kweli serikali inawasaidia ina ina, ina kuheshimu kanuni ya, ya kuchunguza muda ya kutovua ama, ama kutoloa samaki, namna gani inaweza kuwasaidia nini wavuvi ama wenye kuloa samaki katika kazi, unaweza kama inaweza pia kuwasaidia uh, katika maisha yao ya kila siku, kus, kus, kusaidia jamaa sijue gouvernement provincial akuleta moyen kudisposition yao juu ya kufanya reglementation muzuri, ile njo kunapose problème tout utukutuku cas de départ atuendelee tukunafa tu cercle vicieux. Uh, kwamba kama kweli wakunakuwa sécurité kama kunakuwa usalama na, na kama barabara inakuwa muzuri na hii production yote nawaza inaweza kupata wateja ama wakilia Oui, oui, oui, oui. Na kama kama tu, tu, kamatu, kamatu eh, réglementation itakuwa muzuri na kutakuwa motea production na production, kutakuwa baclient mingi, kutakuwa batu mingi jus kamaki a Albert, inaenda ku kurépublique muzima na Victor inatoka inje vili muganga accenti mm -hmm, sana Radio Okapi. Mjini na tarafani Beni, shida la majukumu ya ukingo wa watoto inaendelea kuwa nzito. Wanaohusika na ukingo wa watoto mahali hapa wanaonekana wamoja kukosa kuwa na elimu kamili kuhusu kazi hiyo, wengine hawana ujuzi, na kama tukienda mbali sana, kuna wale hawana vifaa vya kutosha ili kuwakinga vyema watoto. Hii ni sababu kamili ya kikao cha kuongezeana mawazo kilichoandaliwa mjini Beni na kongamano la vijana wanaotetea amani maarufu GPCP. Nini alisemeka katika kikao hiki na faida yake ni nini? mengi tuyafuate katika makala yetu ya siku naye. Mark Marofimbo kuaminiana ne mkurugenzi mkuu wa kongamano la vijana kwa kutetea amani JPCP. Malengo makuu ya kikao hiki ni kuwaongezea ufahamu na ujuzi wanao majukumu la ukingwe watoto wakikazia sana kuwapa historia ya kazi hii na thamani yake katika muradi ya maendeleo kijamii. Divini Martin ni mumoja ya wanao elimishwa, alisema kwamba hii kikao ni ya umuhimu sana, kwani wameongezewa ujuzi zaidi mbalimbali mbali na walichokijua hivi awali. Sababu kuna nanifurahisha, sababu vitu ambavyo siasikiaka me nimesikia leo kwa vile viko na maana sana. Sa vile bana, tunapasha ongea na mtoto, unapasha ongea naye, na vile mtoto kiongea naye atakwambia bezwe yake, naye vile anakuwa na droa munyumba ya kuishi, na unapasha ongea naye vile lakini mimi sikuwa najua vile vyote, nilikuwa najua ke mimi njo mimi napasha ongea. Mtoto apasha ongea na mimi njo napasha dirije. Akumbe na mtoto naye yuko na Valere mnyumba na tunapasha mwachao otorite yake na vile aongee. Inanisaidia zaidi sana na itaacha mno za kushi na watoto wangu mnyumba na vile watoto wa jirani sasa vile na wengi wa jirani vile. Ila tatizo kubwa ni kwamba kila mtu amejiingiza sasa katika masuala ya ulinzi na usalama ikiwa shughuli za ukingo la watoto nalo ni tatizo lingine kubwa, kwani ni namna moja wala ingine la kutayarisha vizazi vilivyochorwa vema kwa siku zijazo, alisema Benjamin Asimoni, mkurugenzi wa shirika ya JPCP. Pendekezo kubwa itakuwa kusema wale wote ambao wanakuwa ni wafadhili wa ambao wanatoa fedha kwa kuweza kuwa kusaidia shirika za haki za bin, ya binadamu ya ujenzi wa amani ya ukingo ya watoto wasiweze kutia mkazo hasa sana tu kwa kazi za ujenzi wa amani, waweze pia kutia uangalifu kwa hiyo jambo ya ukingo ya watoto kwani wanasema watoto ndio kesho ya mji. Ni ile maonyo, ni ile kwa kutanisha watoto, kuwafundisha siku kwa siku nini wanapasha fanya haki zao na pia madevoir zao, na hivyo ndio tutaenda tukijenga jamii ambayo itakuwa nguvu na kutia imani wale watoto kama kesho ni watu wakubwa ambao watakuwa kabisa wenye umakini. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Ni mwiso wa habari, aksanti kwa kutufata.