Copy? Oh, copy. Mlipuko wa bomu ulijeruhi watu katika kambi ya wakimbizi ya Mugunga mjini Goma. Katika tarafa la Lubero jimboni Kivu kaskazini, kiongozi mmoja wa wanamgambo Maimai wa NDC-Renove anakataza watoto kupewa chanjo dhidi ya polio, shirika la raia linaarifu. Huko Kalemi, maji ya ziwa Tanganyika yamefurika katika nyumba za wakazi, wa katadav wamelazimika kuhama. Hamu jambo, wasikilizaji wapenzi. Huko Kivu Kaskazini ambako tunaanzia, kilipuzi ambacho chanzo chake bado hakijafahamika kilisababisha waathiriwa jana jioni katika kambi moja ya watu waliokimbia makazi yao huko Mugunga, iko katika sehemu ya magharibi ya jiji la Goma. Vyanzo vya habari huru viliripoti idadi ya vifo vya watu wawili kufariki na watu wengine saba kujeruhiwa vibaya. Kisomo kand kwa maelezo katika usomi wa Bernard Nyangi, Baba mmoja na mwanaye wakauliwa na mripuko ya kombora hiyo iliyosababisha jeraha kali kwa wami wengine. Ushuhuda waripoti kwamba ilikuwa kwa majira za saa mbili usiku wa kuamkia hii Ijumaa kunako kambi la waami la shabindu kashaka kwenye kata la Mugunga tarafani Karisimbi. Msingi wa mripuko hiyo haujafahamika fahamika rasmi, ila duru zi moja zasisitiza kwamba kombora hiyo ilifunguliwa kwa kusudi na mjambazi asiye bado julikana na aliye itupa kambini huko. Miongoni mwa waami wajiruiwa walielekezwa kwenye vituo vya afya. Isitoshe, usiku huo huo picha za waasiri wa wale zilizagazwa katika mitandao za kijamii jambo iliyozua kasirani kwa wakazi kadhaa mjini Goma. Ikumbuke kwamba jioni hiyo hiyo jana lamis la kuliripotiwa mauaji ya raia mwingine kwa kupigwa lisasi na mjambazi mwenye silaha konda kukatalakatoi kaskazini mwa mji wa Goma. Uko wajambazi walijipenyeza nyumbani kwake. Mauwaji ya aina sawa yazidi na kuongezeka kwa idadi kila ifikapo jioni ya mjini Goma, zalaomo duru za shirika la raia zinazoomba omba muhimu kuchukuliwa Goma. Bernadnaad na msemaji wa jeshi la MONUSCO anathibitisha kuondolewa kwa walinda amani kutoka kambi za Rwindi na Nyanzale mwishoni mwa mwezi Machi iliyopita kulingana na Luteni Kanali Kedanyi Mesa. Uondoaji huu ulifanywa kwa ombi la serikali ya Kongo. Anasema kuwa MONUSCO imetumwa mahali pengine kuelekeza juhudi zake katika maeneo mengine jimboni Kivu Kaskazini. Msemaji huyo pia anajadili kujiondoa taratibu kwa MONUSCO kutoka Kivu Kusini kwa mujibu wa mamlaka ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Tukisalia huko Kivu Kaskazini, utulivu wa kiasi uliripotiwa siku ya tano hii katika viwanja mbalimbali mbali vya mapigano katika tarafa la Ruchuru na Masisi. Hii ni hasa katika muhimili wa Kibirizi, Birundule, Kanyabayonga, tarafa la Ruchuru, ambako kwa mujibu wa vyanzo vyetu mapigano yalifanyika kwa kwa muda mfupi kati kati ya ya saa moja asubuhi na saa mbili kwa saa za huko, siku ya tano hii kati ya waasi wa M23 na makundi ya wenyeji yenye silaha. Kwa muhimili wa Sake kila kitu kiko shwari, baada ya milipuko ya mabomu jana na waasi wa M23. Mabomu haya ambayo yalianguka karibu na kambi za kijeshi katika mkoa huo yalisababisha kifo cha msichana mdogo na kujeruhi raia wengine wa nne, karibu na kambi ya kijeshi ya Mubambiro huko Kalemie ambako tunaelekea. Watu watano wanaoshukiwa kuwa ni majambazi wenye silaha akiwemo mwanamke mmoja walifikishwa Kalemi jana kutoka Moba, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa jimbo la Tanganyika. Wanatuhumiwa kufanya shambulio la silaha siku chache zilizopita karibu na tabaka Moliro katika tarafa la Moba. Mvuvi aliuawa. Kwa mratibu wa mashirika ya kiraia wa Moba, watu hawa walikuwa na bunduki mbili na bidhaa nyingine zilizoibwa. Kama nilivyotanguliza katika tarafa la Lubero, jimboni Kivu Kaskazini, kiongozi mmoja wa wanamgambo wa Maimai kutoka kundi la NDC Renov anakataza watoto kupewa chanjo dhidi ya polio. Iko katika kijiji cha Igombo katika sekta ya Bapere. Vyanzo vya mashirika ya kiraia katika eneo vinaripoti kuwa kanali huyu aliyejitangaza aliwafukuza watoa chanjo kutoka kijiji hiki na hivyo kuwanyima watoto dozi zao za chanjo. Samuel Kakule Kaini, mkuu wa jumuiya ya kiraia ya Bapere anatoa wito kwa viongozi husika kuingilia kati. Msimamizi wa tarafa la Lubero, Kanali Alan Kiwewa, anaahidi kufuatilia hali hiyo ili kuchukua hatua zinazofaa. Katika Kwilu, watoto wenye umri wa miaka sifuri hadi tano katika mtaa wa afya wa Kobo katika kijiji cha Kobo, mji mkuu wa sekta yenye jina moja, hawakufaidika na chanjo dhidi ya polio wakati wa kampeni kubwa ambayo ilizinduliwa tarehe makumi tatu Machi. Ni jumuiya ya kiraia ya tarafa la Gungu iliyosema hayo siku ya tano hii. Kulingana na mkuu wake, ni kwa sababu kijiji hiki kimeachwa bila wakazi wake tangu wiki jana kufuatana na mauaji ya mtu mmoja katika seli ya kituo kidogo cha polisi cha Kobo. Joachim Kusamba anaomba kurejeshwa kwa ulinzi katika eneo hili ili watoto hawa waweze kupona na kulindwa dhidi ya ugonjwa huu. Tufahamishe kwamba kwa mujibu wa vyanzo vya afya, wazazi katika mtaa wa afya wa Kobo waliokuwa wakisafiri awali wanaombwa kuwachanja watoto wao vijijini ambako walikimbilia, ikiwezekana huko Kalemie. Wakazi wengi wa kata Davi wamelazimika kuhama tangu siku ya tano hii asubuhi kufuatana na mafuriko ya ziwa Tanganyika. Maji yanayoendeshwa na upepo yalivamia nyumba, bidhaa za familia zimelowa na baadhi ya familia hazijui zielekee upande gani. Mshuhuda wa tukio hilo Pole Munanga Watu waliyekumbwa na msiba huyo wanasema walishangazwa wakati wa usiku na maji ya ziwa Tanganyika ambayo yalivamia makao yao, haiwezikani kwao kukabiliana nayo. Asubuhi ya siku ya tano hii barabara ya Kisangani ilikuwa imejaa na vitu vya nyumba vingi ambavyo vilikuwa vimeondoshwa majumbani kwa haraka. Tunaona samani, magodoro, viti, nguo na kadhalika. Wakaaji wamelazimika kuishi mahali pengine katika nyumba zao, maji yamefikia kiwango cha juu. Wanawake hawa wanapatikana huko, wanashuhudia usiku. pepo kapika tunashituka bani na kwa manyumba 24 ndio ilianza pepo ya nguvu. hatuna kwa kwenda, bitu byote ya nyumba binaenda kwa mkanisa panya. tutalala leo kufika mu madezere ya busiku, maji natungilia paka ndani maki hapa, hatuoni gisi ya kufanya, tunatosha tu bitu tupeleke ku barabara kule, kanjo tutaishi, tunaikalia ku barabara, tujui na nikaenda, tutaenda kaenda na hatuna nyumba kaenda kwa kukumbusha, tangu miezi kadhaa mafuriko ya ziwa Tanganyika na mto Lukuga yamesababisha watu wengi kuhama. Jambo hili hutokea hasa katika wilaya ya Dave huko Kalemi. Toka Kalemi, pole munanga, Radio Okapi. Katika jimbo la Kivu Kusini kulifungwa maonyesho ya kazi siku ya tano hii tarehe tano Aprili mwaka tunao huko Bukavu, mkutano kati ya wafanyakazi wa MONUSCO wa Kivu Kusini na waajiri wa ndani wanaowezekana kuhusu fursa za ajira baada ya kufungwa kwa MONUSCO huko Kivu Kusini. Hii kwa kutarajia mchakato wa kuondoka kwa ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika jimbo la Kivu Kusini katika siku chache. Serikali ya mkoa wa Kivu Kusini inakaribisha mpango huu na kuhakikisha kwamba itachukua fursa ya ujuzi uliopewa kwa Wakongo kutoka MONUSCO. Emmanuel Elamejiwa Kabedi ameandaa ripoti. Fisto Ngoma kwa usomi. Mkutano ya makampuni na mashirika za kibinafsi ya kuonesha kazi leo mjini Bukavu ni mpango wa Monisco wa Kivu Kusini inafanika siku chache kabla ya kuondoka na kufunga kazi kwa lote kabisa mkoa huo. Inafanika ili kutoa nafasi za ajira kwa wafanyakazi wake wenye uzoefu na waliohitimu kwa miaka kadhaa. Kaimu mkuu wa ofisi ya Monisco Bwana Ganiare alisema mamlaka ya Monisco, alisema, mamlaka Monisco katika Kivu Kusini yatakamilika mnamo mwisho wa mwezi wa sita. Kwa hivyo Monisco imekuza ujuzi wa uwezo akiwa na wafanyakazi ambao wamefanya kazi kwa miaka ishirini na ambao wamekuza uwezo fulani wa kitaaluma. Fursa hii ni kuhusu mabadilishano na waajiri na mashirika ya ndani, na kuona uwezekano wa kuajiri au kuwapa kazi ikiwezekana. Serikali ya mkoa inasema ina nia kubwa katika shughuli hii, nafasi ya kulenga ujuzi fulani wa kutumia wakati wowote. Gaston Sisa wa Numbe alisema, na mnuku, kuna ujuzi na uzoefu fulani na utaalamu ambao tayari umesha upata, ambao haipo wakati mwingine ni nadra sokoni, na tuko wazi sana kama serikali kuweza kuona kwa pamoja jinsi kupakiza na kunyonya maadili haya yote iwezekanavyo, navyo musha kumnuku karibu makampuni hamsini ndani pamoja na Vodacom, RTL, TMB, INPP, Caritas, Medecin d'Afrique, Clinique Saint Luc, Société Olive, Caritas na mashirika ya Umoja wa Mataifa UNICEF, OCHAPAM, HCR, OIM na FAO. Huko Goma, Bwana Daniel Lungele anakodisha nafasi kati ya majengo mawili ili kufunga duka lake la vifaa katikati ya jiji kwenye mhimili wa Stade de Volcan kuelekea njapanda chukudu. Aliita duka lake la vifaa kila kitu kipo, ambako anafanya kazi na msaidizi wake. Katika mahojiano haya na Rosali Zawadi, anatushirikisha ujasiri wake. Yeye ni mgeni wetu. Papa Daniel Lungele, minakutana hapa kinyeko na tafuta na kipata c'est la raison laquelle tulza itapa kosunomeako kinkeri tutiye na bote be bana fika ka hapa, baka fika mukibabi bana kosa bi bana tafuta bana badrisa ka wende kwa kwali ka kinkeri kadogo, njo kinkeri tutiye njo bana fika ka bana pata bibi ko bana tafuta maraki ya kinkeri yako gisuna sema largeur ya 40 cm ku metre ngapi hivi? Bon, inapasha ku longere ma 0 ayene ata 3 m largeur ile 40 centimetre. Sasa muko vitu vya mingi ulifaka ayedu uweze kubipanga wo uingie kwa hii distance hapa, na upangie vyote omundani. Unayiwa kukila kitu mu maisha ilombake ku neglige kama unapata inspiration fulani na Mungu anakusaidia paske muefor yote tunafanyaka ya kazi ni Mungu ndio anapanaka kutengeneza humu. Nilikuwa na kala naona ke hapa kuna etage ka etagere fulani, nafanyaka ka etagere, kesho tena napate ingine ide. Eh, pale nalomba kufanya hivi, kusema mtu apate gisi atarange vitu, njo kwa gisi nikia finire na parvenir kwa kusema, kwa arange vitu hivi. Me sikuvifanyaka kusiku moya, ilikuwa ni kila siku. Donc nakuwa napata tu ile mawazo nanjo vile nifanya umaetagere na fasi nyoo ikaonekana hivi, kila mtu anafika anaangalia na furaikia vrema e, na huko na vitu vya mingi sana kabisa bo, mba vitu ni kuvipanga tu wasi me, vaiman unaangalia ni vigumu kuingia ndani kwanza ni probleme Njo nikaanze nda niko napata sasa mawazo ya kusema nigeuze hako mara mwani, ndo niko nafanya ubu maitajer na kugisi nilikia kusema kuaranje vitu hivi na gisi vitu inakuwa hivi enfait, njo inani niluizaka kupata ile mawazo nilipataka, na gisi nilikuwa ni aranje na vitu inashipanga na inakuwa mia siku za pata gani unatumiki hapa, nika wazi teza kuwa ma inane qelque karibuni deza na niko natumika hii kazi hapa tu, na inendelea mzuri kabisa. Bon inaendelea kwa neema ya Mungu. Parce que unaangalia mimi niko toko kwense, client wanatoka huko kusema angalia pe kwa un peu difficile, mais pamoja na Mungu, naona tu ba client wanafika na ba jiste wanakuja hapa, na ina ba servir bien biko wanatafuta. Na sijue, uh, unawaziaka yeye kuendelesha hii kazi yako, unajiona kae miaka tano, sijue inakuya. Unajua kukua hapa c'est pour un temps comme nina wazo wasema, nakuambia ba jirani hapa, le jour ndaweza kupata fond fulani, ndeza jaranger kumsema na mimi nishitie kufasi za kabambi kabambi saki si wengine viko bana fanya ma kazi ya kenkeri na ma grand maison, njo ile wanasema mu ki faransa, se petit a petit, petit poisson deviendra grand. Njo ile me na mimi na yake niko petit poisson hapa me un jour nda weza ku devenir grand, par rapport na mawazo yenye niko nayo na nia yenye niko nayo na imani yenye niko nayo, pengine wanaweza fika. Bo, Kufuatana na kiwango cha uzazi ambacho bado kiko juu katika kambi za wakimbizi, licha ya hali ngumu ya usalama na kibinadamu, viongozi wanaendesha kampeni za uhamasishaji. Tangu mwisho wa mwaka jana, mpango wa kitaifa wa afya ya uzazi na washirika wake wamekuwa wakifanya kazi katika kambi fulani za wakimbizi ili kuzungumza juu ya hitaji la kuweka nafasi au kuzuia kuzaliwa. Ripoti ya Jean Claude Lokidile ambaye hivi majuzi alikuwa katika kambi ya wakimbizi huko Kasenyi eneo iliyo kwa umbali wa kilomita makumi tano na tano kutoka Bunia, jimboni Ituri. Huko Kaseini, kituo cha kibiashara lililo umbali wa kilomita makumi tano na tano kutoka muji Bunia, ni eneo ambalo linapokea watu elfu sita mia sita makumi ine na saba waliokimbia vijiji vyao. Wanatoka katika vijiji tofauti katika tarafa la Jugu ili kuepuka ghasia zinazoendeshwa na makundi yenye silaha. Hapa hakuna wakati za kupanga uzazi na siyo mada kwa sababu za ukweli za kijamii na pia na kidamaduni. Maelezo na Tepe Gombi, kiongozi wa kambi. Kupanga ile iko na si magumu kwa sababu banasa zoea naye, lakini kule likuwa fashi ya chakula kunjugu, hata wana sala mia moya, batoto ko naishi tu mzuri na batoto ko nasoma vile. Odete Tumaini anaishi kwenye tovuti la Kigonza hapa Mujibunya, akiwa na umri miaka zaidi ya miaka makumi matatu, mama ya watoto wawili, anasema hana mamlaka la kupanga uzazi kwa kuwa hataki kuchukua hatari lolote kwa sababu ndoa yake inaweza kuvunjika. bwana tasema atazalake mpoka mwisho, yeye zifungake uzazi mambo engali na nguvu, akukulisa watoto yake. hivi yeye zifungake uzazi kama anakatala kusema bunyumba naisha yele juu bunyumba taacha we bat. Tangu Desemba mwaka jana, mpango wa kitaifa unaohusika na afya ya uzazi programme national de santé de la reproduction, kwa ushirikiano na mpango wa Umoja wa Mataifa unaohusika na idadi ya watu UNFPA umekuwa ukifanya kampeni za kuhimiza kwenye maeneo ya wakimbizi ya kivita Shaba, ni kuelezea hitaji la kutenga au kuzuia kuzaa kulingana na hatari ambao wakimbizi wanaokabiliana nazo. Daktari Dudu Kove ni kiongozi wa mkoa wa Programme Nationale de Santé de la Reproduction. Kupanga uzazi iko na avantage mingi d'abord, inapermetre na mama kurekonstitue sante yake na inapermetre na, na mutoto vile kukomea mzuri paske yenye batu ya sitadeplae iko biko banaishi kusituaio moya ya ya umaskini na please mama ikunazala saa yote mimba saa yote mimba na sante ya mama ikunaharibika iku kila siku kuile situation haiko mzuri. Vifo vya mama na watoto wachanga vinaripotiwa mara kwa mara katika maeneo wakimbizi wanaoishi hasa kutokana na hali mbovu la huduma kwa wanawake wajawazito ambao wengi miongoni mwao hawana hela za kupewa matibabu. Toka Bunyi, naitwa Jean Claude Luki dile radio Kapi. Basi tunafika mwisho wa habari. Aksandi kwa kutufata.