Kati. Mvua kubwa ilionyesha mjini Kinshasa katika usiku wa kuamkia siku ya kwanza hii, imesababisha uharibifu mkubwa vikiwemo vifo vya watu. Huko Ituri, watu 15 walichomwa wakiwa hai siku ya kwanza hii na wanamgambo wa Kodeko huko Wandisa karibu na Mungwalu katika tarafa la Jugu. Kundi moja la wanamgambo limepanga katika shule moja huko Waloa Uroba tarafani Walikale katika Kivu Kaskazini wakati shule imeanza tena siku ya kwanza hii baada ya likizo ya Pasaka. Shirika moja lisilo la kiserikali la Pahali linalaani hali hiyo. Hamujambo wasikilizaji wapenzi. Mvua zimeendelea kunyesha mjini Kinshasa tangu wikendi na hiyo ilikuwa na matokeo: karibu watu nane walikufa, nyumba nyingi zimejaa maji na barabara. Maporomoko ya ardhi pia yameendelea, na mvua kubwa inayonyesha hivi majuzi inazidi kuhatarisha eneo la chuo kikuu cha Kinshasa kwenye mporomoko na kutengwa kufuatana na uchakavu wa haraka na wa hali ya juu wa barabara. Mvua ya hii Jumapili usiku na asubuhi ya siku ya kwanza hii ilifanya barabara ya Kimwenza kidogo baada ya makutano yake na bypass karibu kutoweza kupitika na maji ya mto yaliyomwagika hapo na kujaza mashimo yaliyo katikati ya barabara. Wakati huo huo, Avenue de l'Universite ndio pekee inayoweza kupitika pia imevamiwa na mashimo mengi kati ya rond point Ngaba na huko home Vatican, hivyo kufanya trafiki kuwa ngumu. Na pia tumepata habari hivi punde katika Kivu Kusini, uharibifu mkubwa kutokana na mvua kubwa na kupanda kwa viwango vya maji katika eneo la Ubwari, sekta ya Mutambala, katika tarafa la Fizi. Watu wawili walikufa katika maji ya mvua ilionyesha mwishoni mwa juma katika kijiji cha Rubana. Waasiriwa ni mwanamke mjamzito na msichana wa miaka kumi na tano. Fisto Ngoma wasiriwa walishangazwa usingizini na maji ya mto uliofurika. Miili yao ilipatikana ikiwa aina uhai mwishoni mwa juma asubuhi kwenye mdomo wa mto huu kuelekea ziwa Tanganyika. Maji haya yanayotoka kwenye milima ya Ubwari yalibeba kila kitu katika njia yao, nyumba za makazi, kuku na mbuzi na mashamba makubwa, kabla ya kutiririka katika ziwa Tanganyika. Wakati wa mkutano na ofisi ya uratibu wa maswala ya kibinadamu OCHA, watendaji wa mashirika ya kiraia huko Baraka walihesabu watu elfu makumi tatu na tano zilizoasiriwa na kuongezeka kwa maji ya ziwa Tanganyika mjini Baraka. Walioasirika ni wakazi wanaoishi kando ya ziwa katika kata za Kalunja, Mwemezi ya kwanza ya pili na ya tatu, kata za Aibaz, Moma, Matata na Mshimbake. Kila mahali hapa watu wameacha nyumba zao na wanaishi inje Presidenti wa Msalaba Mwekundu wa DRC tarafani Fizi, Onesifork Kabandula pia anaripoti kuwa watu mia tatu walio achwa bila makazi wametambuliwa katika kijiji cha Kianda kwenye barabara kwelekea Sebele Ubware. Nikiripoti toka Uvira, mimi ni Fistongo mama ya Bala. Kwenye baredo kapi huko Ituri, watu kumi na tano wakiwemo wanawake watatu na mtoto mchanga waliochukuliwa mateka wikendi iliyopita na wanamgambo wa Kodeko walichomwa wakiwa hai siku ya kwanza hii huko Andisa, ni kijiji kilicho kwa umbali wa kilomita makumi nne na mbili kutoka Manispa Mungwalu katika tarafa la Jugu. Hii inaleta vifo makumi tatu na tatu idadi ya waasiriwa wa shambulio hilo tangu siku ya sita na kundi hili lenye silaha katika eneo hili na kandokando, vinasema vyanzo vya kimila vya ndani. Vyanzo hivyo vinaiomba serikali kurejesha mamlaka yake katika eneo hili ambalo bado liko chini ya udhibiti wa wanamgambo lakini pia kuanzisha operesheni za kuwasaka wanamgambo hao wanaokanyaga mchakato wa amani unaoendelea huko Ituri. Ambako tunasalia wanachama wa vikundi tofauti vilivyo na silaha waliondoka Bunia Jumapili kwenda Kinshasa ili kuitikia mwaliko wa viongozi wa kitaifa wa nchi, kulingana na vyanzo vya usalama. Lengo la ujumbe huu ni kuwashirikisha katika kutafuta amani ya kudumu katika jimbo hili, lakini pia kuziba barabara ya uasi wa Alliance Fleuve Congo AFC ya Corneille Nangaa, mpango unaokaribishwa na watu mashuhuri wa Ituri kwa nia ya kukomesha vita tangu mwaka 2017 katika jimbo hili. Ni kwa ujumla wa memba 17 wa vikundi vya wanamugambo FRPI, FPIC pamoja na vikundi vyake viwili URDPC Kodeko, Zaire na lile la kujilinda mapi waliondoka mjini Bunia siku ya Yenga asubuhi kupitia ndege Transep na kujelekeza huko Goma mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini. Hawa walisindikizwa na kamanda makamu wenye kuhusika na operation kwenye eneo la 32 la kiaskari kulingana na vyanzo vya usalama, kati ya wakuu wa wapiganaji hawa watano miongoni mwao wa memba wawili wa, wa FPIC wawili wa FRPI na mmoja wa Zaire waliasili usiku wa siku ya Yenga mjini Kinshasa kupitia ndege la kibiashara. Hii siku ya kwanza wa memba wengine wa Codeco na mapi walikuwa wakingali huko Goma. Kulingana na duru hizo, lengo la mission hiyo ni kuhimiza wakuu wa wapiganaji hawa kufanya amani na kulinda inchi zidi ya mashambulizi za waasi wa, wa M23 na Alliance wa jimbo la Ituri wanapendelea hatua hiyo ya uongozi wa nchi ukomeshe mauaji ndani ya jimbo ambalo linakuwa sasa na zaidi ya wakimbizi milioni moja. Nikiripoti toka Bunia, mimi ni Ezekiel Muzalia kwa niaba ya Redio Okapi. Jimboni Kivu Kaskazini, siku ya kwanza hii tarehe 8 Aprili ni kurejelewa kwa masomo baada ya likizo ya Pasaka hata hivyo, haiwezekani katika shule ya msingi Nsengu iko katika tabaka Waloa Uroba, tarafa la Walikale, kwa sababu tu ya uvamizi wa shule hii na kundi la wanamgambo wenyeji wa kundi Uhuru linaloongozwa na anayejiita Jenerali Mashite. Shirika moja lisilo la kiserikali la eneo la kutetea haki za watoto linatahadharisha viongozi na kuwaomba wanamgambo hao kuhamishia kambi yao mahali pengine ili kuwapa nafasi watoto wa shule kumaliza mwaka wa shule. Denis Lukeso amekusanya habari, Bernarde Nyangi kwa usomi. Kwa mujibu wa shirika Gape iliyoko tarafani Walikale, kundi iyo ya wanao jia misila ilishimika ngome yake shuleni huko punde kiisha wanafunzi kwenda katika likizo la Pasaka, jambo inayotishia viongozi wa shirika lile wanaohofu kazi za shule kuzorota. Kutokana na hayo hawa waomba wanamgambo waondoke shuleni huko. E, mwingine yetu ya sengu wa soda wa grupe wa zalendu uhuru ameweza kujenga ngome yao hapa katika masomo yetu ya ekoli primer ante sasa depuis wa jengeika watu hawakuye wa tena kutunzwa hapa, waruase nsengu sengu wa Kristo wanaanza nao wiko wanaogopa. Sasa kwa leo ndio maana tunalomba kwa mkuu wa mashite generale wa wa Uhuru aweze kuondoa vikosi vyake katika masomo. Kwa mujibu wa shirika lile kundi lile la wanamgambo liitwalo Uhuru laendesha harakati zake munamo vijiji kaza vya usultani mdogo wa ualoa uroba mtani Walikale na pia lile la Bafuna mtani Masisi. Goma, Bernard Nyange, Radio Okapi. Tukisalia jimboni humo, hali ya utulivu inatawala siku ya kwanza hii kwenye uwanja tofauti wa mapigano katika tarafa za Ruchuru na Masisi hii ni baada ya mapigano mengi wikendi, katika maeneo fulani ni hasa katika maeneo ya karibu na eneo la Bihambwe la Masisi, ambako mapigano yalifanyika hii Jumapili kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa makundi ya wenyeji yenye silaha. Sake pia ilikumbana na mashambulizi makali kutoka kwa waasi wa M23 siku ya sita. Yote asubuhi makombora yalianguka katika kambi za wakimbizi za Lushagala, Shabindu na Lac Vert karibu na jiji la Goma, pamoja na mengine yaliyoanguka karibu na kambi za kijeshi huko Sake na Mubambiro. Zaidi ya hayo, kila kitu ni shwari kuzunguka eneo la Rwindi ambalo bado linakaliwa na waasi katika tarafa la Ruchuru. Katika mji wa Beni, karibu watoto wa shule elfu moja mia tatu hawakurejea shuleni siku ya kwanza hii katika kata Sayo iliyo kusini mwa jiji hilo, uamuzi uliochukuliwa na viongozi wa shule kwa sababu ya kuzorota kwa hali ya usalama katika sehemu hii ya manispa Mulekera. Basi hii hapa sehemu ya pili ya idhaa imeandaliwa na Ezekiel Muzalia. Mwalikwa wetu wa siku ni msemaji makamu wa jeshi la MONUSCO meja Alfred Mwabili anarudilia kuhusu ajali ya usalama na kujihusisha kiaskari kwa vikosi vya amani vya Umoja wa Mataifa katika jimbo la Kivu Kaskazini na lile la Ituri mwishoni mwa wiki wa mwisho wa mwezi watatu. Meja Alfred Mwabili anajadiliana na Sifa Maguru. Meja Alfred Mwabili, jambo, jambo sana. Wewe ni naibu mkuu wa mawasiliano na msemaji wa jeshi la MONISCO. Tunakupokea leo kama mwalikwa wetu ili kutupa taarifa kuhusu operesheni za MONISCO nchini Congo. Kwanza Tueleze ule mchakato wa vikosi vya MONUSCO kutoka uh, nchi ya Congo umefikia wapi kwa sasa? Kwa sasa mchakato wa vikosi vya MONUSCO kumaliza operesheni zake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo unaendelea kama ilivyoratibiwa. Kule Kivu Kaskazini tayari vikosi vya MONUSCO vimeshaondoka maeneo ya Rwindi na Nyanzale na kwenda kupeana usalama maeneo mengine yanayokabiliwa na changamoto za usalama. Kutoka kwa vikosi hivyo maeneo hayo kumefanywa kwa ushirikiano wa karibu na FARDC na vikosi vingine vya usalama wa taifa hili. Kule Kivu Kaskazini, mchakato wa kuondoa vikosi vya MONUSCO umefikia upeo wa juu kulingana na agizo la Umoja wa Mataifa nambari 2717 la tarehe 23 Disemba mwaka jana. Kambi ya Munusko ya Bunyakiri ndio itakuwa ya kwanza kufungwa, ambapo kwa sasa vikosi vyetu maeneo hayo vinaendelea kushirikiana na, na FARDC kwa mafunzo tofauti. Vilevile Munusko itaweza kupeana baadhi ya vifaa vilivyo kwa kambi hiyo kwa FARDC wakati vinaondoka eneo hilo. Na huko Ituri kulikuwa na njama za kundi la wanamgambo wa Kodeco kushambulia raia wa eneo la dera hadi Lombo jambo lilikuwa namna gani eh? Mnamo tarehe ishirini na sita mwezi uliopita vikosi vya MONUSCO vilipata habari za njama za wanamgambo wa kundi la CODECO za kupanga shambulizi katika maeneo ya Dhera hadi Lombo. Baada ya taarifa hizi, vikosi vyetu vilienda kupiga doria maeneo hayo vikishirikiana na FARDC. Vikosi hivyo viliweza kutoa usalama eneo hilo kabla ya shambulizi, kwani wanamgambo wa CODECO walitoroka baada ya kuona vikosi vyetu vikiwa vinashika doria eneo hilo. Baada ya hali ya usalama kuimarika, raia waliokuwa wamehama waliweza kurudi makwao ili kuendelea na shughuli zao za kila siku. Tueleze kuhusu operesheni Springbok imefikia wapi kwa sasa? Operesheni Springbok inaendelea vizuri kufikia sasa ambapo mnamo tarehe 27 mwezi uliopita kuliripotiwa mapigano makali katika eneo la Sake hadi maeneo ya Wendy Complex na South Hill. Vilevile kulikuwa na mapigano katika maeneo ya kijiji cha kuelekea maeneo ya Thritawa na Sorena. Vikosi vya Monusco vilivyoko maeneo ya Kimoka viliweza kupambana na wanamgambo wa M23 hadi wakawazidia nguvu na waliweza kutoroka. Eneo hilo vikosi vya Monusco viko imara katika maeneo ya Kimoka ili kuzuia mashambulizi yoyote kutoka kwa wanamgambo wa kundi la M23 pamoja na kuhakikisha kuna usalama wa kutosha kwa barabara zinazoelekea katika miji ya Goma na Sake. Mm-hmm. kulikuwa tena na habari za kundi la wanamgambo wa Codeco kuishambulia kambi ya wakimbizi ndani ya kijiji cha Linga. Taarifa hizi zilishughulikiwa namna gani? Mnamo tarehe ishirini na tisa mwezi uliopita, vikosi vya MONUSCO vilivyoko viliweza katika eneo la Bayo vilipata habari kuwa wanamgambo wa kundi la CODECO wanapanga kushambulia wakimbizi wa ndani katika kambi ya Tsupka iliyoko kijiji cha Linga. Taarifa hizi ziliweza kuzua hali ya taharuki katika kambi ya wakimbizi ya Tsupka. Hata hivyo, vikosi vyetu vilienda kushika doria maeneo hayo na kufika na walipiga doria hadi maeneo ya Bule ili kutibua njama za wanamgambo hao. Mm, tuambie tena jambo kuhusu mauaji ya mfanyabiashara katika eneo ya Largu na wanamgambo wa CODECO. Vikosi vyetu viliweza kufika kushika doria eneo hilo, na baadaye kukaripotiwa kuwa na mashambulizi kuwa na shambulizi lingine katika kijiji cha Jailo, shambulizi ambalo lilitekelezwa na kundi la wanamgambo la Zaire, ambapo raia wawili waliweza kupata majeraha tofauti. Vikosi vya MONUSCO kwa pamoja na FRDC viliweza kufika eneo hilo kupiga doria ili kuhakikisha hakuna mashambulizi mengine yanafanyika. Meja Alfred Mwabili, tunashukuru sana kwa taarifa hiyo yote. Asante. Radio Okapi dosi en Swahili. Huko Beni karibuni vijana hamsini hivi ikiwa watembeza pikipiki na wasafirishaji magari kunako kitongoji Kalinda katika tarafa la Mulekera walihimizwa siku ya tano kuhusu mkataba makumi mbili na mbili, makumi tano ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa. Mkataba huo unakazia kuhusu vijana, ukimya na usalama ikiandaliwa na kongamano la vijana kwa kuimarisha usalama JPCP. Shughuli hii ya majadiliano ya kijamii yanahusu mchango wa vijana katika mbinu za kuboresha usalama na ukimya. Ninawalika kufuata maelezo mengi katika makala yetu ya siku aliyetwandalia Mark Marofimbo. Kikao hiki ya uhamasishaji kilihusu mkataba wa baraza la usalama wa umoja wa mataifa ya 2250. To cha kutafuta ukimya na amani. Ikiwa tarafa la mulekere na kitongoji cha Kalinda mjini Beni yajulikana kuwa mahali ambako usalama mdogo yaripotiwa kila siku, vijana wazani kwamba kikao hii ni ya maana sana, sawa ashuhudia hapa. Baraka Kasereka Vihamba, mtembeza pikipiki: leo tulifunzwa kuhusu insekurite ya vile ya Beni, kuhusu jenese kupartisipe kuvya mingi ndani ya maonje, vile vile kuangalia koma mgine yetu tunaweza endelea namna gani juu ya sekurite ko mingi Deja kisi tukunaishi hapa balavader ba, bamotar kuko vya mingi vyenye leta yetu na maoni banakoa, viko na tu privé vyenye tunapashwa pata Eric Kasereka yeye ni msafishaji magari na pikipiki. Adhani kwamba kwa kutafuta usalama na ukimya, yabidi kuendea mradi ya kuchunguza aliye pembeni yako. Njoo na sisi tushakatala mukarte yetu apa kwetu na kuwaka. Ah, hatupendi mutu mwenye atujue kwabo na mwenye atujue kazi yake, na kama uko rafiki ya ba mwibi. na usalama mjini kama aeleza hapa, Benjamin Asimoni, mkurugenzi mkuu wa JPCP. Tuliwaachia pendekezo kubwa tatu. Ya kwanza, tuliwaambia kama waweze waende watembelee wafadhili wote ambao wanatumika kwa kazi ya kurudisha usalama wa kudumu. Ya pili, tumewaambia wanakuwa kikundi, hata kama hawana vitabu fulani fulani, lakini kwa vile wanashinda fazi moja, wanafanya kazi pamoja kila siku, inabidi waende waweze kuongelesha wakuu viongozi wa societe civile na jeunesse ndani ya komini yao ya Mulekera ili waweze wakijitambulisha, na wajue ya kwamba ikiwa kuna maongezi fulani jambo fulani ambayo inahusu kwa anapata walipenda wafungule mlango ya maongezi namna gani, wakifika mara na mara, kama kunakuwa masuala fulani ya tatizo ambao wanabidi waweze kuongea na ambao ni waongozi kama chef de quartier ama bourgmestre. Kwa kumbukumbu ni kwa mwaka 2015 ndipo baraza la usalama ya Umoja wa Mataifa yalikubaliana kuhusu mkataba wa 2250, na yanayotoa fursa kwa vijana kuchangia mchakato wa amani kupitia mbinu kadhaa ya ukingo kwa kuepuka ghasia yote ya mafarakano miongoni mwa majamii. Beni Mark Marufimbo, Radio Kapi. Tunafika mwisho wa habari, aksandi kwa kutufata.